Habari zetu Joachim Kalumendo. Okapi. Hujambo, ndugu msikilizaji popote pale ulipo, karibu kuifuata taarifa yetu magharibi ya leo. Tuna nini jioni ya leo? Wafuasi wa chama cha kisiasa PPRD wameandamana leo hii katika mabarabara mengi wakipinga kufanyika kwa mazungumzo ya kisiasa mbele ufanyike uchaguzi mwishoni mwa mwezi Julai. Watu kumi wanaripotiwa kuumizwa katika uh, mapambano hayo. Wanajeshi wapatao mia sita makumi matatu na wawili wamepumzishwa kutoka jeshi la taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wanajeshi hawa ni wale wasiojiweza, yaani wagonjwa na walioumizwa vibaya katika mapambano, pamoja na wale ambao umri wao umesogea sana. Wauguzi katika hospitali za serikali mjini Kinshasa wamo katika mgomo. Mgomo wao ulianza mnamo siku ya tatu iliyopita. Wauguzi hao wanadai kupata majibu kwa malalamiko yaliyopelekwa serikalini, na wakiomba mazungumzo mapya yafanyike na wakuu wa serikali. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde, tega sikio. Oh, na ifuatao ndio taarifa kamili ya habari. Hukumeendeshwa leo hii na maandamano mjini Mbuji-Mayi jimboni Kasai Mashariki maandamano hayo ambayo yaliitishwa na wafuasi wa PPRD pamoja na washirika wao. Maandamano hayo yalilenga mabarabara makubwa ya jiji hilo. Waandamanaji hao walikuwa wakipinga kufanyika kwa mazungumzo ya kisiasa mbele ya uchaguzi uliopangwa kufanyika nchini mnamo tarehe makumi matatu Julai. Maandamano hayo yalizaa ajali mbalimbali mbali, kama anavyotuelezea mwandishi wetu wa Mbujimai Esten Dalafina. Zaidi ya watu kumi waliumia wakati wa maandamano ya leo asubuhi iliyoandaliwa na chama PPRD. PPRD hapa hapa Mbushimai Mbushimai. Ingawa walilindwa na na na na askari polisi, fujo ilijitokeza tu wakati walikuwa wakiandamana. Mwandishi mmoja wa televisheni ya hapa Mbushimai aliumizwa vikali na wakamnyanganya vyombo vya kazi, na wale ambao na na wa PPRD, wa ambao hawakuwa wanafurahishwa na hiyo maandamano. Kwa masemi ya katibu, ni vijana wa IDPS ambao waliwapiga mawe, naye president wa chama IDPS pia sana anatupilia mbali mashitaki haya lakini alipendelea kuona wingi wa wanachama cha PPRD. President wa PPRD Kasai ya Mashariki bwana Benoi Kazadi alieleza kwamba lengo la maandamano hii ni kukubaliana na mpango wa uchaguzi utakaofanyika tarehe makumi tatu Julai na kutupilia mbali mpango wa mazungumuzo kwa sababu kwenye mabango walikuwa nayo mikononi iliandika kwamba mazungumzo mazuri ni yale yatatokea kwenye sanduku la uchaguzi. Fujo iliendelea saa nyingi baada ya hapo kulionyesha nguvu ya askari polisi kwa kutumia gari ya pata makumi mbili tokea Mbujimai. Ester Ndalafina, Radio Okapi. Jimboni Maniema, ujumbe wa pamoja ulioshirikisha wanamemba wa baraza la usalama wa jimbo hilo viongozi wa CONADER pamoja na wanajeshi wa uchunguzi wa MONIC ulienda hapo jana katika mtaa wa Kabambare zaidi ya kilomita mia ine kusini mwa mji wa Kindu. Kusudi ya ujumbe huo ilikuwa kujifunza njia na namna ya kurudisha usalama katika sekta ya Babuyu ambayo siku hizi inashuhudia ukosefu mkubwa wa usalama kutokana na vikundi vitatu visivyo halali na vilivyo na silaha. Vikundi hivyo ni pamoja na Wambuti, wapiganaji wa kihutu kutoka Rwanda na wapiganaji waitwao raia mtomboki kutoka Kindu. Gabriel Wamenya anaarifu zaidi sababu ya ukosefu wa usalama unaosababishwa na vigundi vilivyo miliki silaha, sawa vile wa Mbuti, Interamwe na raia Mutomboki. Liwali wa jimbo la Manyema, kamanda wa jimbo la saba la kijeshi kiongozi wa polisi mkuu jimboni wa chumba cha ujasusi kiongozi wa Conader na wachunguzi wa, wa Monic wamejielekeza Kabambare na Wamaza kwa kutafuta surulisho kwa shida hiyo. Kuhusu Wambuti na raia Mutomboki, liwali Koloso aliomba kwa kiongozi wa mtaa wa Kabambare kuwaalika viongozi wa vigundi hivyo viwili kwa mazungumzo ya mapatano. Haya ni kwa lengo ya kuwapokonya silaha na kuwarudisha katika maisha ya kawaida. Kusudi kubwa ni kutayarisha vizuri kipindi cha uchaguzi mtaani mdogo wa Babuyu ambaye unaishi katika upweke. Wambuti Maimai na Interamwe wametoka jimboni Katanga na Fizi ndani ya jimbo ya Kivu ya kusini. Kwa upande wa Rai ya Mutomboki ni wanamgambo walioonekana tangu vita vya pili vilivyoendeshwa na chama cha RCD. Vikundi hivyo vyote vinasumbua wakaaji, vinabaka wanawake na vinaendesha vingine vitendo vibaya zidi ya wakaaji, pia wamezuiza kutawanyishwa kwa uongozi wa serikali jimboni Manyema. Wakaaji wa Kabambare wamefurahishwa na ziara hiyo ya viongozi Kindu. Mimi ni Gabriel Wamenya, Radio Kapi. Unaendelea kuifuata taarifa. Habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Okapi kutoka mjini Kinshasa. wanajeshi wapatao mia sita makumi matatu na wawili wamepumzishwa kutoka jeshi la taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wanajeshi hawa ni wale wasiojiweza, yaani wagonjwa na walioumizwa vibaya katika mapambano, pamoja na wale ambao umri wao umesogea sana. Wanajeshi waliostaafishwa ni wale walio chini ya wizara ya ulinzi, pamoja na vikosi vilivyo chini ya wizara hiyo hapa mjini Kinshasa. Operesheni hii inakusudia kulinda vema jeshi pamoja na kuwalipa vizuri wanajeshi wanaoendelea kufanya kazi. Kwa wanajeshi waliopumzishwa, waziri wa ulinzi anasema kuwa hawapoteze hata faida moja kutoka serikalini. Waziri wa Ulinzi Adolf Onusumba hapa anaojiwa na mimi Engumba Mulongo. Jambo minister... moja ni ya kweli kwanza, kila jeshi mwenye kumaliza kazi kutokana na miaka wala mwenye kuondolewa silaha hapasi tumaini faida kutokana na cheo yake watu hao watasaidiwa na serikali ya taifa kupitia waziri wa kijamii na walioondolewa silaha watapokea vifaa vya kuanza maisha kutoka Conader. Watasaidiwa kwa muda wa miaka mbili. Watapokea mafunzo kwa kuanza maisha ya kiraia, hiyo kwa kupunguza idadi ya wanajeshi na kusaidia katika uongozi wa wanajeshi wenye kutumika hadi wakati serikali itapata fedha kwa kuwalipa kutokana na mwisho wa kazi pamoja na kufatana na haki zao. Na kumeanzishwa leo hii mjini Boma kwa kampeni ya mwaka wa elfu mbili na sita dhidi ya virusi vinavyosababisha ugonjwa wa kupooza. Viongozi wengi wa serikali walijielekeza wajile katika eneo hilo kwa ajili ya kuzinduliwa kwa kampeni hiyo. Watu wengine ambao walienda huko ni washirika wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo katika sekta ya afya. Mwandishi wetu wa Matadi ambaye alienda huko Boma alitutumia taarifa inayosomwa Sidioni na mwandishi mwenza Jadis Reka Nyama. Kampeni hiyo ya kupinga kupooza kwa mwili ilizinduliwa kiserikali na rais makamu anayehusika na ujenzi na maendeleo Bwana Herodi Abdulahi Ndombasi, wakiwepo wakuu wengi wa kiserikali na wa sekta ya afya. Mji wa Boma, umbali wa kilomita mia moja makumi mawili na Matadi, jimboni Bakongo, unaonekana leo hii sawa mkuu wa kiafya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mnamo mwezi wa mai na Juni elfu mbili na sita hali mbili za virusi vikali vya polio zilionekana hapo Boma na Kinzamvwete, mji mta wa mtaa wa afya wa Bafleve, na ndiyo sababu maandamano hayo yaliendeshwa katika maeneo hizo. Kampeni hiyo inaelekea jimbo la Bakongo na mji mkuu wa Kinshasa. Watoto elfu mia tano makumi matatu watapokea chanjo mara moja nchini Angola na Congo Brazaville. Na kwa mwisho tumearifiwa kwamba mtu wa tatu akiwa mtoto wa miaka moja na nusu aliugua hapo Chikapa, Kasai ya magharibi. Na wauguzi katika hospitali za serikali mjini Kinshasa wamo katika mgomo. Mgomo wao ulianza mnamo siku ya tatu iliyopita. Wauguzi hao wamekuwa wakidai kuhusu malalamiko waliopendekeza kwa serikali siku zilizopita na kurudilia mazungumzo kati ya serikali na wauguzi. Mripota wetu Rene Kapita mapema leo Alizunguka katika hospitali nyingi hapa mjini Kinshasa na alitukusanyia taarifa inayosoma moja kwa moja humu studioni na Jean Desire Kanyama. Hali kula kwa hospitali za serikali za mji wa Kinshasa imekuwa ya huzuni. Leo hii, wauguzi wakiwa na mavazi ya kiraia walizikusanya nje ya nafasi ya kazi. Kwa mfano, kuna hospitali kuu ya Kinshasa, wagonjwa au kufika wengi walitamani kutunzwa katika senta za afya za kipekee na wenye kukosa fedha walichunga msaada wa waganga bila matumaini bwana Buka Tuka Ngombe, kiongozi makamu wa shirika kutetea wauguzi, anafasiria madai ya watumishi wa afya. Tuna samani serikali ikubali waganga wapya wenye kutumika vizuri wakitupiliwa, wakati huu kuna wenye kusababiwa wazuri, na wote awapokee mishahara tangu mwaka moja sasa. Tulidai pia kipindi cha pili cha marupurupu ya hatari ya kazi kwenye thamani ya miliardi tatu na nusu serikali iliaidia kulipa, lakini hakuna malipo hadi hivi. Unawaza mtu anafariki tu kwa magonjwa na sio kwa njaa. Tuliandaa mazungumzo na serikali kwa mchangazo, inapita juma moja, serikali ilisimamisha mazungumzo nasi. Wakati tuna mpango ya kukutana na waziri wa afya, mara nyingi hakuna mwenye kufika. Tuliona kwamba kuna mapenzi mabaya, lakini bwana Bukatuka Ngombe alirusha kwamba kuna hospitali kuu ya Kinshasa, kazi zinaendeshwa kwa muda kwa matunzo ya haraka tu. Hali ya afya imekuwa mbaya zaidi katika kijiji cha Bangadi, kijiji kinachopatikana kwenye umbali wa karibu kilomita mia moja na mtaa wa Dungu wilayani Hotwele. Habari hii ilitolewa na ujumbe mmoja wa kanisa la kikatoliki uliotembelea hivi karibuni katika sehemu hiyo ipatikanayo katika dayosisi ya Dungu. Karibu wanawake wanne wamefariki dunia mwezi uliopita kutokana na ukosefu wa kupata matunzo yanayofaa. Viongozi wa kiafya na wa serikali katika wilaya ya Hotwele wanakiri kuwa vifo vya namna hivi vimekuwa vikijitokeza sana katika wilaya hiyo. Kutoka Kisangani, Andre Kitenge anafasiria zaidi. Mwezi wa tano inayopita, mabibi ine wenye mimba walifariki pamoja na watoto wao tumboni muda wa siku kumi muji ule wa Bangadi, na mtoto mchanga mmoja ndio alipona kuambatana na padri andre walia wa diosezi ya dungu mwenye kutokea muji hule kwa ziara ya kazi kunako parokia moja kufariki kwa mabibi wale wakati ya kuzaa ni kufatana na ukosefu ya waganga vifaa vya kazi pia dawa hospitali moja tu ya muji ule imekosa mganga na mganga wa mwisho aliondoka muji ule tangu mwaka 1996 na kwa yote hii tena kumekuwa tatizo ya kutembea ya waganga kujelekeza fazi ya kazi Habari zote hii ilisabitisha na waongozi wa hafya jimboni ndogo la Uele ya juu. Kwao tatizo haiko tu kunako hospitali moja tu ya Bangadi, lakini ni kwa sehemu zote ya jimbo ndogo. Muganga kiongozi wa jimbo ndogo ule ameomba msaada kwa kuponyesha wagonjwa. Kisangani, mimi ni Andre Kitengerejo, Okapi. Nako jimboni Kivu ya kusini, ugonjwa wa tauni uitwao pest african umeua nguruwe nyingi katika mifugo ya nguruwe katika bonde la Ruzizi zaidi ya nguruwe mia mbili zinaripotiwa kuuawa kutokana na virusi hivyo katika kipindi cha mwezi mmoja. Vijiji vinavyoshambuliwa na ugonjwa huo ni pamoja na Ndunda, Rusabagi na Kiguruwe, karibu na mji wa Sange, karibu kilomita makumi matatu kaskazini mwa Uvira. Habari ya ugonjwa huo ilitolewa na ujumbe wa pamoja ulioundwa na shirika la chakula ulimwenguni FAO, OCHA pamoja na inspekta wa kilimo wa eneo hilo uliotembelea huko siku ya nne iliyopita. Daktari Ruhara Omari ni inspekta wa kilimo mjijini Uvira, anaelezea habari ya ugonjwa huo mbele ya mwandishi wetu Diedo Nebagalwa. Tulifika kule tukauliza wale wafugaji, wakatwambia kama nguruwe zote walikuwa nazo, zote ziliishi, zote zilikufa na zinyewe zilibaki zidogo, alienda kuziuzisha. Idadi ya nguruwe inaweza kuwa kule mstatistiki tuko nazo zinaweza fika hata makumu nane mia moja Maradi hiyo inatokana na, ni virusi, hakuna vaksin. Ugonjwa ukajulikana, ni kuchinja zote. Shauri inapatia raia kule ni kusema kila mtu ajenge nyumba yake ya kuchungia manguruwe, ambao wanasukula kufagia mule ndani, tia mo dawa kiloko, na kuepuka sana sana watu wa kutoka nje kuingia mule ndani kwa mujibu wa inspekta huyo eneo hilo lilikumbwa na muda mrefu wa ukame baada ya kukosewa na mvua mwezi wa februari iliyopita wengi wa wakaaji wa eneo hilo walikimbilia nchini burundi wakikimbia njaa na mjini lubumbashi chuo kikuu cha biashara pamoja na chuo kikuu cha uuguzi vimekuwa huru kutoka kwa uongozi wa univasiti ya lubumbashi sherehe ya kuachiana madaraka ilifanyika ha, hapo jana siku ya nne Sherehe hiyo ilifanyika akiwekwa katibu mkuu anayehusika na elimu ya juu pamoja na university. Denis Maheho anaeleza zaidi kutoka Lubumbashi. Miaka iliyopita vyuo hivyo viliongozwa na chuo kikuu cha Lubumbashi. Mwaka elfu mbili na mbili, waziri ahusikane na elimu na mafunzo alikusudia kuviachanisha na chuo kikuu cha Lubumbashi, na viongozi wapya walitajwa wa Lubumbashi, Kolwezi na ISA Lubumbashi tangu tarehe makumi mawili na tatu Machi mwaka huu. Ulizo kwa ni kwamba vyuo hivi vitatumika namna gani, kwani hawana vyumba vya masomo? Jibu la Profesa Kang Mate, kiongozi mpya wa ESTEM Lubumbashi Universite, uh, kia... inayokuwa kama mzazi wa ESTEM na ilikubali kuendelea kutusaidia hadi hapo tutakapopata vyumba vyetu Kidogo kwa kidogo tunatumaini kwa msaada wa nilu na viongozi wa juu kujitahidi kupata vyumba de nous sommes un enfant de cette universite. Tujue kuwa vyuo vya Lubumbashi vilipokea wanafunzi katika vyumba vya nilu kwa kusubiri shida la vyumba kutatuliwa. Viongozi wa nilu husema kwamba vyuo vikuu vitaendelea kutumia vyumba vya nilu wanafunzi kwa upande wao wanaomba maelezo zaidi kuhusu kusudio ya viongozi wa shule toka Lubumbashi. Denis Mayori, Radio Okapi. Na huo basi, ndugu msikilizaji, ndio utakuwa mwisho wa taarifa hii habari lakini jueni kwamba taarifa hii mnaweza kuipata tena kunako www.radiookapi.net na kwa masafa mafupi kunako kilohertz 11690, siku zote kuanzia saa 11 hadi saa moja za asubuhi, na kuanzia saa 11 hadi saa 12 za jioni, saa za hapa mjini Kinshasa. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, jina langu ni Joachim Kalumendo nikiwaaga nikisema kwa heri.