Habari zetu. Joakim Kalumendo. Hujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo. Tumekuandalia nini magharibi ya leo? Kikosi cha muungano wa Ulaya ambacho kitasaidia katika kulinda usalama wakati wa uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kimeanza kujishimika polepole mjini Kinshasa. Tayari viongozi wachache wa kikosi hicho leo hii walizuru kituo cha kijeshi cha Ndolo jimboni Kivu ya Kaskazini. Nyumba nyingi ziliporwa usiku uliopita katika kijiji cha Saki, kilomita karibu makumi matatu na mji wa Goma, jiboni Kasai ya Magharibi. Njia inayounganisha jiji la Kananga pamoja na mtaa wa Kazumba imefunguliwa mara tena baada ya kazi ya ukarabati zilizofanywa na ofisi kuu ya uongozi wa shirika la Umoja Mataifa, UNOPS. Na ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Kikosi cha Muungano wa Ulaya ambacho kitasaidia katika kulinda usalama wakati wa uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kimeanza kushimika polepole mjini Kinshasa. Tayari viongozi wachache wa kikosi hicho leo hii walizuru kituo cha kijeshi cha Ndolo. Katika kituo hicho cha kijeshi walitembelea eneo ambalo ambako kikosi hicho kiko kutoka Ulaya kitashimika makao yake makuu. Kikosi hicho kitadumu nchini humu muda wa miezi minne kuanzia mwanzo wa uchaguzi viongozi wa kikosi hicho wanasema kuwa wamefurahishwa mpaka sasa na ushirikiano bora walionao na viongozi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakiahidia kuwa kazi zote za kuwashimika zitatolewa kwa mashirika ya Wakongomani. Meja Michel Cosmas ni kiongozi wa kundi la maandalizi ya kikosi cha EUFOR. Anaelezea mbele ya maikrofoni ya Dona Madimba. Ndio husiano na majeshi za FRDC unaendelea bila shaka, na kama tunapatikana hapa ni sababu tulipata heshima ya kukaribishwa vizuri na mwanajeshi wa FRDC hapa kunako kituo cha kampi ya Ndolo. Umekutana sasa hivi na kanali nzi ya ujumbe wote, unafuraha, unatusaidia kwa kuanza kazi. Umoja wa nchi za Ulaya utatumika na shirika za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Sababu ya marafiki wetu wa muungano wa wafanyabiashara wa Kongo, tulikutana na wakuu wa shirika nyingi hususan za ujenzi na kazi za watu wengi. Hiyo itaturuhusu kupata shirika zenye zitatusaidia katika kazi hapa kunako kituo cha kampi ya Ndolo na, na hapa. Wakati huo, habari zinaarifu kuwa kutakuwa na kundi jingine la wanajeshi hao litakalopelekwa kunako uwanja wa kimataifa wa Njili na leo hii chama cha kisiasa Palu kimefanya mkutano wa hadharani kwa ajili ya wa wafuasi wake. Mkutano huo uliofanyika kunako makao makuu ya chama hicho na kusimamiwa na katibu mkuu wa chama hicho bwana Antoine Gizenga ulikuwa na nia ya kuandaa wafuasi wake kushiriki bila fujo katika uchaguzi unaopangwa kufanyika hivi karibuni nchini humu. Katika mkutano huo bwana Antoine Gizenga ametoa mwito kwa wafuasi wake kuendesha kampeni katika ukweli na sio katika matusi. Huyu hapa ni Antoine Gizenga akieleza mbele ya ya microphone ya Rene Kapita. Wakati una wabaki, kwa wakati unaobaki, kwa kuanza kampeni ya uchaguzi, ninawaarifu nyinyi wote sawa kiongozi wa chama cha kisiasa, mwanze kazi na kutayarisha wajumbe wa kampeni wa chama cha kisiasa popote katika taifa tutayarishe kampeni ya ujenzi bila matusi na uchongezi kwa mtu yoyote, kampeni ya kweli na ya matumaini kwa Wakongomani wenye wanapaswa kupata maoni na suluhisho kwa shida za muhimu zenye kuwasumbua. Ni mwanasiasa Antoani Kizenga huyo, katibu mkuu wa chama PALU, matamshi yake yakitafsiriwa na bwana Jean Desire Kanyama na baraza la jiji la kisangani limetoa angalisho kwa wawakilishi wa vyama vya kisiasa katika kwa ki, mji huo kwa ajili ya kutoheshimiana katika hali ya kisiasa meya wa jiji anasema kuwa katika hotuba yao mbalimbali wanasiasa wengine wanatoa matusi kwa wenzi wao meya huyo alisema kuwa hali hiyo ni ya kuvuruga hali ya usalama na uhusiano kati ya vyama vya kisiasa malipizi makali alimeandaliwa kwa mwanasiasa yote ule ambaye atavunja kanuni ya mwenendo bora kama anavyoeleza hapa bwana Gaspar Busenge Akoko, meya makamu wa jiji la Kisangani, mbele ya mwandishi wetu Godelief Omondo. Waongozi wa vyama vya siasa wamepasha mbele kurudisha usalama na masikilizano kati ya wanamemba zao, wamepasha kuheshimia kanuni yeni kuongoza vyama vya siasa Tuliwasemea tena ya kwamba wanamemba wale waheshimie sheria yeni kuongoza maandamano mbele za watu, na kwa muda chache vyama vya siasa vimepashwa kuondosha bendera zao fasi ya watu, kwani mabendera zao imepashwa kupatikana katika maofisi zao. Wenye hawataheshimia mipango yale watahukumia, tuna mipango zote ya sheria, watalipa franga la Kongo elfu tatu hadi elfu tano na hukumu wa ngereza ya mwezi moja hadi miezi tatu, wenye watafunga na askari polisi watapelekwa katika ngereza na sheria itafatilia. Wa na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, bwana Joseph Kabila leo hii alihutubia wakaaji wa Kalemi katika uwanja wa Sendwe. Hotuba yake ilielekea kuhusu mazungumzo ya kisiasa yanayoombwa na wanasiasa mbele ya kufanyika kwa uchaguzi nchini humu. Mbele ya umati wa watu wengi wa Kalemi, bwana Joseph Kabila alirudilia tena msimamo wake kuwa hakuna mazungumzo mengine mbele ya uchaguzi. Aliahidi pia kuwa hivi karibuni kazi ya kuondolewa kwa mchanga katika bandari ya Kalemie itaweza kuanzishwa. Kuna watu wengi waliojiandika mara nyingi kama wapiga kura katika jimbo la Bakongo, jambo hilo limegunduliwa na tume huru ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Bikarol Ngoi mtoa ripoti wa kwanza wa tume hii alipeleka mashtaka kwa ajili ya watu hao mbele ya vyombo vya sheria jimboni humo watu waliojiandika mara mbili wageni pamoja na wanajeshi wote watajibu kwa mashtaka hayo mbele ya sheria. Taarifa ya mwandishi wetu wa Matadi, Dani Kinda, inatolewa hapa studioni na Ajadi Zireka Nyama. ni idadi ya watu elfu mbili mia moja kati yao wazaliwa wa Angola makumi sita na saba, mzaliwa mmoja wa Rwanda na kumi na mbili wa jamhuri ya Kongo Brazaville. Pia kuna kati yao polisi moja na wanajeshi mnane wa FRDC. Ni wakati wa uchunguzi wa daftari za mwisho hapa mjini Kinshasa. Kuna komisheni ya tume la uchaguzi huru inaojihusisha na suala hilo, ndiyo jambo hilo lilivumbuliwa kwa mjibu wa bika hall Nkoi, mwandikaji wa kwanza wa tume la uchaguzi huru. Hali hiyo ya udanganyifu ilijulikana kisha uchunguzi wa vidole vya watu hao na wengine kwa uchongezi. Na kwa mjibu wa mwakili tela wa korti ya mwito ya Matadi, watu hao watahukumiwa kufuatana na sheria ya taifa. Tukumbushe kwamba sheria inatayarisha hukumu ya miaka tano kwa wenye walijiandikisha mara mbili sawa wapiga kura. Na balozi wa Ufaransa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, George Sere, alionyesha leo hii mradi wa kuundwa kwa shule ya mafunzo ya maofisa wa polisi wa kijeshi ya Kongo. Sherehe hiyo iliendeshwa asubuhi ya leo kunako ofisi ya uongozi umkuzi mkuu wa upelelezi na kazi maalum ya polisi mjini Kinshasa. Hiyo ilikuwa ni tunda la ushirikiano wa Ufaransa. Shule hiyo inapangwa kufungua milango yake ya mnamo mwezi wa Oktoba na itakuwa na vifaa vya teknolojia ya kisasa vinavyoweza kutambua makosa aliyotenda mtu kwa haraka. Balozi Chotesere anaelezea lengo lake la shule hilo kunako mikrofoni ya Axel Kocho. Maofisa wa polisi ya jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo watapata chumba kipya cha sayansi na ufundi wa juu kwa kazi za polisi. Kenya kitawasaidia kupata suluhisho kwa makosa na alama zote. Kwa hiyo, wanasheria wa polisi ya Kongo wataruhusiwa kufahamu jukumu kwa watenda maovu wote kwa njia za kisayansi. Ufaransa sawa, nchi zote za umoja wa nchi za Ulaya unafaidishwa kwa kupata mbele yake mapolisi wenye mafunzo moja wenye msimamo mmoja na wenye uwezo wa kuhusiana katika sekta za lazima sawa, la polisi, leo hii taifa zote zinapaswa kuwa na msimamo mmoja na kuwa nafasi moja na kutumika kupitia sawa, taifa zingine vituo vya polisi ya kimataifa. Unaendelea kuifuata taarifa ya habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, nyumba nyingi ziliporwa. Usiku uliopita katika kijiji cha Sake kilomita karibu makumi matatu na mji wa Goma, majambazi waliokuwa na silaha na wakivalia mavazi ya kijeshi wametajwa na wakaaji wa Sake kama wale wanajeshi waliokataa hivi karibuni, e, kuenda katika kambi ya muungano wa majeshi kutoka Goma. Moizi Mtunga Lukube ana maelezo zaidi. Ilikuwa mwendo wa saa tano za usiku wakati jambazi walianza kupora nyumba ndani ya kijiji cha Sake. Uporaji ulidumu saa nzima. Kata mbili za kijiji hicho zilionekana kuwa vitovero vya jambazi hao, ni kata la Virunga na Moskee. Kwa mjibu wa wakaaji, jambazi hao walikuwa karibu ishirini, walipora nyumba zaidi ya thelathini, walifyatua walifiatua mrorongo wa risasi wakipora mbuzi, pesa na simu za wakaaji. Kwa ushuhuda wa wakaaji, askari wa brigadi ya 73 wanaokuwa mahali hiyo hawakufanya lolote, asubuhi tu ndio walijitokeza Walioporwa wamenena kwamba ni askari hao wa brigadi ya 83 ndio walipora kata hizo za Sake. Ni kwamba siku ya posho askari hao walikataa kwenda kwenye kituo cha mchanganyiko, na ni hapo walijielekeza na kamanda wao ndani ya kijiji cha Karuba, kilomita tisa na Sake. Mimi ni Mweze Mutunga Lukube nikiripoti kiripoti toka Goma kwa niaba ya Redio Kapi na mtaani Kabare mjini jimboni Kivu ya Kusini. Mtu mmoja aliumizwa usiku uliopita wakati wa mashambulizi yaliyofanywa dhidi ya kijiji cha Kamakobe. Kwa mjibu wa kiongozi wa mtaa huo, anasema kuwa mashambulizi hayo yaliendeshwa na wapiganaji wa kihutu kutoka Rwanda. Anaongeza kusema kuwa washambulizi hao walibeba, waliiba vitu vingi vyenye thamani kubwa kabla ya wanajeshi wa brigedi ya tatu iliyo mjini Kavumu kujibu kwa mashambulizi hayo. Na wilayani Ituri, hali ya kiutu ni mbaya sana kwa wakaaji wa Bukingiri, kijiji kilichoko kwenye umbali wa kilomita makumi mawili na tano kusini mwa mwa Aveba, na huku inasemekana hali yao ni mbaya zaidi. Hii ni baada ya mapambano ya mapambano yaliyofanyika hivi karibuni katika sekta hiyo wiki mbili zilizopita, kati ya wanamgambo wa FARDC wanamgambo na FARDC wakisaidiwa na wanajeshi wa tume la Umoja Mataifa katika Kongo, Monik. Na maelezo mengi kutoka maeneo ya Bunia yanatolewa hapa studioni kutoka Bunia na Jean Claude Bisividiabo, kufuatana na shirika kiuto ya kiutu ya hapa nyumbani, zaidi ya watu milioni tatu na mia tano wameishi pasipo usaidizi katika mji wa Bukiringi. Ushuhuda zingine zimejulisha kama kumehesabiwa vifo za watu sababu ya kukosa usaidizi. Tujua kama mji wa Bukiringi umepatikana katika milima, japo hiyo shirika za kiutu hazikate tamaa. Ni haya amehakikisha Irene Smith, kiongozi wa Aser Ituri. Kwetu sisi imekuwa jambo yenye shida, hakuna njia ya kuwafikia huko walipo. Kuna timu yenye kutumia njia ndogo ndogo kwa kuwafikia mahali walipo wakipitia Aveba mpaka Bukiringi, sababu ugawaji ya usaidizi ufanywe jinsi inavyofaa. Mkusanyo zimeendelea kufanya katika shirika za kiutu mbalimbali hapa mbali nyumbani, na pia MONUSCO itatoa usaidizi wa transport. Viongozi wa jeshi wa FRDC wamejulisha ngambo yao ya kama raia imepatikana katika usalama huko Bukiringi. Jeshi imehakikisha tena ya kama iko rasmi kurudisha usalama mjini. Kiongozi makamu wa wilaya ya Ituri ausikai na ukarani mbichongeza naye amekuwa na matumaini kuhusu jambo hilo. Watu wote watapata maelezo zaidi katika juma hii. Leo siku ya nne, timu moja wanamemba wanajielekeza huko Bukiringi wakipitia mji wa Veba wakitafuta namna gani wanaweza kuwafikia watu hawa wenye kuishi katika hali mbovu. Toka mjini Bunya, Jean Claude Bisiliabo, Redio Okapi. Na jimboni Kasai ya Magharibi, njia inayounganisha jiji la Kananga pamoja na mtaa wa Kazumba imefunguliwa mara tena. Ukarabati wa barabara hiyo ulifanywa na ofisi kuu ya uongozi wa shirika la Umoja wa Mataifa, UNOPS. Barabara hiyo inasaidia ubadilishanaji wa biashara kati ya vijiji vingi vya jimbo hilo kutoka Kananga. Mari Shanta Lumba anaarifu zaidi. Kilometa makumi sita ya njia ya udongo kati ya Kananga na Kazumba imetengenezwa kuanzia kukijiji Ngomba kupitia kuntambwe Kabundi. Hiyo njia inaendelea mpaka kulunyeka mu territoria ya Chikapa. Mu hiyo njia walitengeneza vilalo tatu ku mto Chibui, mto Kabukondo na mto Miau. Kufatana na masemi ya Joni Makwela, kiongozi ya mpango ku ngambo ya UNOPS, mbele gari ayikukuwa tena napita mu hiyo njia, lakini sasa wanahesabu gari kumi musiku watembezi wanafurahi sababu mbele walikuwa na mzunguko ya kilomita mia moja na makumi tatu kwa kufika kukazumba. Umoja wao alitwelezea kwamba sasa iko nafika kukazumba mumuda muda ya saa mbili, lakini mbele walikuwa nafanya saa sita. Kungambo ya wakaaji walitwelezea sasa wanaweza kufika kwa haraka masoko tatu makuu juu ya kuuzisha au kununua biashara ni soko ya Kabundi Yakapa ya Kapaya, Chingambi na ya Chiswaka. Waongozi ya beseko UNOPS na waongozi ya teritoria waisha kutengeneza kamati enye itaongoza watu wenye wanapashwa kulinda njia. Wale watu wataongozwa na shirika ya kiserikali enye kuangalia maneno ya njia muvijiji kutokea Kananga. Marishanta Lumba, Radio Okapi. Na huo, ndugu msikilizaji, ndio utakuwa mwisho wa taarifa hii yetu ya habari, lakini kumbukeni kwamba unaweza kufuata taarifa yetu hii ya habari katika internet katika www.radiookapi.net, na katika masafa mafupi katika kilowatt 11690 siku zote, kuanzia saa 11 mpaka saa moja za asubuhi, na kuanzia saa 11 magharibi hadi saa 12 saa, saa za hapa mjini Kinshasa. Hadi siku nyingine, nasema kwa heri, usiku mwema.