Habari zetu enrka kanyama ina timu. Saa 11 za jioni, hapa mjini Kinshasa, ni wakati wa kuwatolea matangazo yetu katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Fuateni kwanza habari tunazo kwa kifupi. Jimboni Katanga, kiongozi mkuu wa kivita bwana Kiungu Mutanga anaitwa Jedeon alionyesha utashi wake wa kutoa silaha pamoja na wapiganaji wake 150 Kiongozi huo wa kundi la Maimai alijulisha jambo hilo leo hii asubuhi kwa wakuu wa MONUC wanaopatikana mjini mdogo wa Mitwaba, umbali wa kilomita 566 kaskazini ya mji wa Lubumbashi. Na mtu mmoja alifungwa wilayani Ituri katika jimbo la, la Mashariki akizaniwa kuwa kati ya waliosababisha kifo cha wanajeshi wawili wa, wa MONUC mnamo mwaka wa 2003 pa Mungwalu. MONUC huenda kufurahishwa na jambo hilo lenye kuonyesha waziwazi kwamba maendeleo katika suala la kupinga ukosefu wa hukumu na alama inaendelea. Kwa wajambazi wengine wenye kubaki katika hali ya uhuru, hiyo ni alama kubwa. Na sikukuu ulimwenguni ya waguzi ilisherekewa leo tarehe 12 Mai chini ya mazungumzo kuhusu namna ya kuokoa maisha ya raia. Prezidenti wa shirika la waguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alitoa mwito kwa serikali ili hali mbovu ya kazi ya waguzi itengenezwe katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya kongo. Okay. nam ujambo, mpendwa wa msikilizaji, popote pale unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Kiongozi mkuu wa kivita Bwana Kyungu Mutanga anayeitwa Gedeon alionyesha utashi wake wa kutoa silaha pamoja na wapiganaji wake mia moja makumi matano. Kiongozi huo wa kundi la Wamaimai alijulisha jambo hilo leo hii asubuhi kwa wakuu wa MONUC wanaopatikana katika mji mdogo wa Mitwaba kwenye umbali wa kilometa 556 kaskazini ya Lubumbashi, jimboni Katanga. Mwandishi wetu Paul Kaboba alitukusania taarifa ifuatayo. Ni kweli bwana vita Ciungu Mtanga Jedeo alifika leo asubuhi mapema kwenye kambi moja askari jeshi wa MONUC ambao wana kikao chao kwenye kilometa uh, tano Mitwaba uh, na kule gdo uh, anakaa katika chumba moya ndogo ambako imesemekana kama anapasha afuate uh, uh, kanuni fulani kwani mizimu wala maesprit ambao ilikuwa igimsindikiza ipate kupatia mali yapo. Alikuwa akishindikizwa na bibi yake, mtoto wake mchanga hata e, vile wapiganaji wake wana mgambo ya pata mia moja makumi tano na wametua sila. Huyo ni mwandishi wetu Paul Kaboba akitukipatia kutoka Mitwaba jimboni Katanga. Na tukibaki jimboni humo, tujulishe kwamba wasafiri wa basi ndogo moja walishambulia leo hii asubuhi na watu wenye silaha katika barabara Kakanda Likasi. Simu za mkono franka na vitu kadhaa vya thamani kubwa vilinyanganywa. Wasafiri wamoja waliumizwa. Wajambazi hao wenye silaha walikimbia. Uchunguzi uliandaliwa na. Kwa upande mwingine, wilayani Ituri katika jimbo la Mashariki, mtu mmoja alifungwa akizaniwa kuwa kati ya waliosababisha kifo cha wanajeshi wawili wa Monique mnamo mwaka wa elfu mbili na tatu. Pamongwalu ni mtu wanne mwenye kufungwa na wakuu wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakihusiana na Monique. Huenda Monique hufurahishwa na jambo hilo lenye kuonesha maendeleo katika suala la kupinga ukosefu wa hukumu na alama kubwa kwa wajambazi wengine wenye kuwa na uhuru. Kutoka Bunya mafasilio mengi nawe Jose Desharte Mbenga, Bwana Ubemo Uzele alishikwa nyumbani mwake katika kartier Nyaka Sanza apa Bunya. Alishikwa na askari wa Moroko wa Monique na msaada ya wanasheria pia askari polisi ya Congo. Bwana huyu ni mmoja mpiganaji wa zamani wa Front Nationaliste Integrationiste FNI. Yeye ni mmoja ya wenye kutafutiwa na Monique kuhusu mauaji ya askari wake wawili mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na tatu. Askari wawili wa Monique waliwawa pale Mungwalu wakichunga kuondoshwa huku na helikopta moja ya Monique. Bwana Ubemo ni mtu wa ine kunaswa kwa hii mambo. Imepita mwezi moja, wawili wengine walishikwa pale Mungwalu na mmoja pale Aru. Bwana Chris Aberi, procureur de la republique wa hapa Ituri, amesema ya kwamba mambo ya mabwana hawa iko sasa mikononi wa ya waamzi. Nikiripoti kiripoti tokea Bunia, mimi ni Jose de Charte Menga, Radio Okapi. Na zaidi ya vijana makumi matano wakundi za wajeuri za mji mkuu wa Kinshasa walionyeshwa leo hii kunako chumba cha polisi ya mji huo. Vijana hao walifungwa wakati wa operesheni ya msako, wote wakiwa wazaliwa wa wilaya za mji mkuu wa Kinshasa, yaani Moamba, Lukunga na Funaa. Kwa mujibu wa inspekta jimboni wa polisi, operesheni hiyo inalengwa kupinga vitendo vya ujeuri wa vijana mjini Kinshasa. Afuataye ndiye Generali Patrik Sabiti akiwa kwenye mikrofoni ya Mirei Bukasa. Walishikwa katika kata nyingi za mji. Kuna malalamiko kutoka watu wengi kutokana na vitendo wanavyofanya watu hao katika kata mbalimbali za mji wa Kinshasa. Hatukuwashika ovyo ovyo, walitambuliwa vizuri, kwani kulikuwa na mashtaka juu yao. Tangu kushikwa kwa makundi hayo katika kata ambako tuliendesha operesheni hiyo, hivi sasa kuna usalama mkubwa. Ni juma moja sasa, hatusikie tena habari ya kusema kuwa kuna makundi wanamchezo ya wanamchezo yanayoendesha fujo katika kata mbalimbali za jiji. Nafikiri kuwa ni jambo nzuri. Hatua tuliyokamata ni mojawapo ya mipango ya kutia usalama, ili kuepuka waliobaki nyumbani wasirudie vitendo hivyo vya uharibifu. Jueni kwamba kwa kulinda usalama wa jiji kuna mipango inayochukuliwa na inayoonekana, na kuna mengine isiyoweza Upande wa wazazi wa moja wa vijana hao waliofungwa ni huzuni na sikitiko. Wamoja wanasema kwamba watoto wao walifungwa katika hali isiyokuwa halali. Wasikilize pia kwenye mikrofoni ya Mirei Bukasa. Na tulikuwa nyumbani usiku na saa tisa kasoro, tulisikia tu wakitupigia hodi Tumeku, na wakasema vijana wote walio hapa watoke nje. Bila hata kuuliza majina yao wakawachukua wote mpaka hapa ipeka, wanasema wao ni wa golbert. Siku hiyo waliuliza jina ya mtu mmoja ambaye alikuwa akilipa nyumba nyumbani kwetu na aliyehama tangu msako wa mwaka jana. Wamewabandika watoto wetu majina ya golbert kwa bure, na mwenyeji mambo hayo wote walikuwa hawa, hawalale nyumbani Wanaenda tu kuzunguka katika baa zao mahali wanapokunywa pombe. Ni kazi nzuri wanayofanya, hatukatae, hapana. Wakati mnaponasa mtu inafaa kujua kama ni nani. Tulikuwa tumelala na saa tisa usiku, nami nilikuwa nyumbani, wakapiga hodi, tukafungua mlango, hawakutuulizi hata neno moja, tukaenda kutoka komini mpaka hapa. Hakuna ambaye kesi yake ilisikilizwa, watu makumi sita na sita bila ya kuchagua. Tunaomba kwa viongozi wa nji Matambo, wafanye kazi hiyo. Balaga, mjini kindu ina timu saa kumi na mbili ya jioni kupita dakika saba saa moja mjini goma na hapo bukavu kwa wakaaji wote wa jimbo la manyema bila ubaguzi wa kidini wanawake wala wanaume vita inapashwa pingwa kabisa hayo ni masemi ya skofu teofil kaboi wakati wa sherehe ya miaka kumi ya uongozi wa diosisi ya kasongo na tangu miaka mbili ya uongozi wa diosisi ya kindu Askofu Teofil Kaboi anahuzunishwa na usumbufu wa wafungwa pia na ukosefu wa usalama kutokana na kuwepo kwa kundi za waasi katika mitaazi moja za diocese ya Kasongo na ya Manyema yenye kuwa na eneo lote la jimbo la Manyema na kipande cha jimbo la Kivu ya Kusini. Askofu Teofil Kaboi kwenye maikrofoni na Matei Lungashambui wa mwanachebe. La la ndani ya de de... jimbo la Manyema kuna kweli vitendo visivyo vya kiutu vilivyotendwa kwa wafungwa ndani ya jela ndogo ya askari polisi ni sawa vile Pasamba, Kasese, Kailo, Kibombo na ndani ya gereza kuu ya mji wa Kindu pia kuna vizuizi na vipigo vilivyoendeshwa kwa wakaaji wenye kuishi ndani ya vijiji vyenye kuwa na madini pa Kailo, Punya na Kasese. Kuna pia kuwepo ya wapiganaji wa zamani ambao hawajapokonyewa silaha na kutoshwa jeshini ndani ya mtaa wa Kailo palu utangi pembeliba kungambo ya Kasongo ni upande ya Kalole pembeni ya mto Loa kungali wa Enteramwe huko na ndani ya mtaa wa Shabunda, kwani Shabunda inapatikana ndani ya joseze la Kasongo. Kuna pia watu ambao wangali wanamiliki silaha na wenyi kuchangana na wa Enteramwe. Kuna uvuguvugu kabisa, ingilifaa kufanya yote kwa kuleta amani eneo ile. Jimbo ni Kivu ya Kusini, katika eneo la Ninja masomo nyingi zimefungwa na zingine na shida ya kutumika sababu ya kuwepo kwa wanamgambo wa Hutu wazaliwa wa Rwanda. Ni kiongozi wa shirika Sideni katika Kifaransa Sendikat Initiative de Ninja ndiye aliharifu jambo hilo. Shirika hilo lilijulisha kwamba wakaaji wanahama na kujielekeza moja kwa moja kwa wingi upande wa Ihembe. Afuataye ni bwana Birindwa Chanikiri Solid, kiongozi wa Sideni, akiwa kwenye mikrofoni ya Michel Chiri Mwami hapo raia wengi wamekimbia sasa. Tuliwaona wengi wakifika Luhago na wanakuwa barabarani kujielekeza Bukavu, wengine wamekimbilia sehemu fulani za, za Ihembe. Hata tunasikia masomo zinafungwa makanisa hazitumike kwa uhakika. Tunajua kama kwa Epe Miranda ni masomo moja makubwa ya Selpa yenye kuwa pale haitumike tena vizuri kama gisi ilikuwa mbele. Kuna somo la sita ambalo wanafunzi wamehama kwa juu ya usalama mdogo na wameenda sasa sehemu za Ihembe, ambako wataenda kuendelesha sasa majifunzo yao, na masomo imesimamishwa kwa muda wa juma moja kuna university ya Kinshasa na kwenye chuo kikuu cha masomo ya kiufundi ya uguzi. Azimio hiyo ilichukuliwa jana siku ya nne na kamati ya uongozi wa masomo hizo mbili. Hatua hiyo inatokana na mizozo iliyoitukiza siku zilizopita kati ya wanafunzi wa Unikin na wale wa Istem. Prezidenti wa shirika la wanafunzi wa Unikin anafurahishwa na azimio hiyo na anaomba utulivu na hekima kwa wenzake wakati huu wa kusimamishwa kwa masomo. Afuataye ni Bwana Bongwele Gogens go kwenye maikrofoni ya Dona Madimba. mwanafunzi hawezi kuwa yeye mwenyewe mwanzo wa tatizo yaani, tunaomba kwa kila mwanafunzi kufikiria. Ni kazi kubwa kuwa mwanafunzi, sio rahisi, haikutolewa kwa wote hata kama hali hiyo sio nzuri kwa mafunzo mazuri, lakini akili yetu inaweza tufanya watu wakubwa. Wanafunzi, jaribuni kubadilisha tabia, hasa sana wale wanaotoka katika mji walio kwenye univasiti, hawana matatizo. Epukeni kukamata magari kwa nguvu, epukeni tabia mbaya. Kati ya polisi inaweza epukiwa, sio vigumu na inaweza tusaidia ili university yetu isifungwe kabisa, que tout le monde redoute actuellement la fermeture definitive de l'universite. Huyo ni kiongozi wa UNIKIN. Kwa upande mwingine, kiongozi wa UNIKIN alikataa kutoa maoni yote kuhusu jambo hilo. Yote imefasiriwa vizuri katika tangazo lenye kusimamisha masomo, alinena Profesa Bernard Lutalala. Na siku kuu limwenguni ya waguzi ilisherekewa leo hii tarehe kumi na mbili Mai kwa mwaka huu. Waguzi walizungumzia namna ya kuokoa maisha ya raia hapa mjini Kinchasa. Maandamano yaliongozwa kunako uwanja wa Martir wakiweko waguzi, waguzi wengi pamoja na wanafunzi wa siensi ya kiufundi. Shirika la waguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lilichungua hali ya waguzi na hali ya kazi yao. Presidenti wa shirika hilo alijulisha kwamba katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waguzi wanatumika katika hali mbovu. Bwana Komba Jeko anatoa mwito kwa serikali, yupo kwenye mikrofoni ya mimi Engumba Mulongo. Donc, il faudra que qu'on mette les effectifs qu'il faut. Inafaa kuongeza idadi inayofaa ya wauguzi kama mnapenda kuponyesha watu, kwa sababu watu watatu hawawezi kutunza wagonjwa makumi mane na kungojelea kazi nzuri kutoka kwa watu hao. Wajenge na kutengeneza mahali pa kupatia dawa, walete uwezo na watu wa kazi walipwe. Hospitali zimekuwa tu kama mahali pa wafu, hakuna chochote, hakuna vitanda, hakuna vifaa, hata mashuka hakuna. Vitanda vinatandikwa kwa vikwembe vya mama. Kuhusu mshahara ni kama kazi wote wa serikali ni tabu tu, hali ni mbaya, lakini watu wanaendelea, kwani wana mwito, wagonjwa wanafurahishwa na kazi yao. Madaktari wengine wakungumani, ukawaona Afrika Kusini ama Ulaya utaona kwamba wanatumika vizuri. Tujulishe kwamba wakati wa sherehe ya leo, waziri anayehusika na afya, Bwana Emil Bongeli, alipokeza waguzi wa moja vitambulisho vya kazi. Na kwa upande mwingine, imearifiwa kwamba watumishi wa serikali wenye kujiandikisha sawa wagombeaji katika uchaguzi ujao wanapoteza kazi yao. Ni waziri anayehusika na, na mambo ya watumishi wa serikali ndiye alijulisha hivyo. Bwana Atanaz Matenda alitamani kukomesha fujo yenye kujitukiza wakati huu jimuni Kivu ya wa Kaskazini. Watumishi wengi wa serikali hilo, wa eneo hilo wanaendelea kutumika ijapokuwa walijiandikisha sawa wagombeaji wa kura. Waziri Atanat Matenda aliojiwa na mwandishi wetu Silvestre Kilulu kuomba mise en disponibilite, inaacha kazi ya mfanyakazi huyo bila mtu, na sheria iko wazi, nafasi hiyo inabaki bila mtu. Kwa kuwa sheria ya uchaguzi inaomba mkandidati atie tu kibarua cha kuomba mise disponibilite, ndivyo watu wanatia mafasirio yao, na kabla kuitikiwa kwa vibarua vyao haijafikia, wafanyakazi hao wanawaza wanapashwa kuendelea na kutumika. Sisi tunafanya kazi yetu ya ukarani, na tunajibu kulingana na sheria kwa wale wanaoomba waache kazi. Na mfanyakazi anapopata barua yake ya kuitikiwa kutoka uwaziri wa kazi, anaingizwa likizoni na anakubali vinyume vyote vya kuomba Likizo lile. Na ukurasa wa habari za kimataifa unatolewa mustudioni nawe Zoki Mkalumendo. Uh, karibu wagonjwa watu kumi na saba wameweza kufariki ba, na katika u, we, kisiwa cha Zanzibar na ugonjwa wa kipindupindu. Hii ni katika u, wiki saba zilizopita. Tangazo hii ilitolewa na wizara ya afya, huku ikiwa ni mtangazaji wa wizara hiyo Bwana Omar Suleimani ndiye akielezea. Mwezi wa Aprili uliopita watu kumi na tatu ndio waliripotiwa kufariki kipindupindu hicho kimeweza kuua watu wengine katika mwaka elfu moja tisa mia tisini na saba na watu hao walikuwa mia moja makumi mawili na wanne. E, basi huo utakomesha matangazo yetu ya jioni ya leo hii. Kwa niaba ya mwenzangu Joakim Kalumendo na kwa niaba ya fundi mitambo Jean Claude Sala anasema asante kwa wote waliojiunga nasi kwa gini, nikiwatakia eh, jioni pia wikend njema.