Ina oh, timu saa 11 za jioni hapa mjini Kinshasa, ni wakati wa kuwatolea matangazo yetu katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Tufuateni kwa kwanza, habari tunazo kwa kifupi. Tume ya uchaguzi huru inayo uwezo wala hapana wa kutayarisha peke yake kalenda ya uchaguzi. Vyama vya kisiasa vina maoni mbalimbali kuhusu swala hilo, vimoja vinawaza kwamba sei na mamlaka hayo na vingine vinaomba yafanyike mazungumzo wanasiasa, ya wanasiasa vikihakikisha kwamba sio uwezo wa SEI wa kuongeza wakati wa mpito. Jimboni Kivu ya Kaskazini kumetokea na mashambulio mapya dhidi ya vikosi vya serikali vilivyo mtaani Ruchuru. Mashambulio hayo yalifanyika usiku uliopita, yanaarifiwa kuendeshwa na wapiganaji wa kundi la wanamgambo wa FDLR. Wanajeshi wa FRDC wanasema kuwa mapigano hayo yalikuwa makali na yalipelekea vifo vya watu wanane na masomo nyingi za hapo Mitwaba, umbali wa kilometa 466 kaskazini ya Lubumbashi jimboni Katanga zimefunga milango, sababu walimu na wakuu wa masomo wamoja walichagua kazi ya ulinzi katika shirika za kimataifa zenye kuanza kazi katika maeneo hilo. Hujambo mpendwa wa msikilizaji, popote pale unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Vyama vya kisiasa vina maoni mbalimbali mbali kuhusu kalendari ya uchaguzi ujayo iliyotangazwa mwisho wa juma iliyopita. Vimoja vinawaza kwamba sei ina mamlaka ya kutayarisha uchaguzi, na kwa hiyo vyama hivyo vya kisiasa vinakubali tarehe za kalendari hiyo. Vingine vinahakikisha kwamba sei haina uwezo wa kugeuza tarehe makumi matatu Juni ijayo kukomesha wakati wa mpito katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vyama hivi vya kisiasa vinaomba mazungumzo kati ya wanasiasa yafanyike kwa kuchungua suala la wakati kamili wa uchaguzi. Taarifa ya mwandishi wetu Mimie Ngumba Mulongo na somo wa musijioni nao Joaqim Kalumendo. Kundi la kwanza tukitaja kwa mfano chama cha PPRD, MLC, RCD pamoja na fox du fitir linasema kuwa seini huru kuhusu masuala yanayoelekea kufanyika kwa uchaguzi. Kundi hilo linaamini kuwa hakutakuwa ukosefu wa uongozi wa kisheria baada ya tarehe kumi na tatu Juni, tarehe ambayo ilipangwa kufanyika uchaguzi wa kwanza. Wizara zote pamoja na idara zote zitaendelea kutumika hadi pale zitashimikwa nyingine kama inavyosema katiba makundi yasiyopinga kalenda ya sei yanasema kuwa hayakatai mazungumzo kati ya wakongomani kati yao. Hata hivyo yalisema kuwa la muhimu ni kufanyika kwa uchaguzi bila ya kutia mkazo kwa tarehe. Wakati huo huo, kundi jingine linalopinga kalenda mpya ya tume huru ya uchaguzi sei linalaumu tume hiyo kwa kutumika bila hekima juu ya jambo linaloelekea taifa nzima kuhusu tarehe kumi na tatu Juni, viongozi wa vyama vya upinzani UDPS pamoja na fonus kwa mfano wanasema kuwa tarehe hiyo ni mstari wa rangi nyekundu ambao hauwezi kutambukwa bila ya kukaa kwenye meza moja ya mazungumzo. Walisema kwa sauti kubwa kuwa Sei siyo kikundi cha kisiasa na kwa hivi haiwezi kuamua pekee kuhusu tarehe ya uchaguzi. Na kuhusu suala hilo la kuongeza wakati wa uchaguzi, Sei inajulisha kwamba ina kazi nyingi zaidi kwa kutayarisha uchaguzi. Tusikilize mafasirio ya bwana Norbert Basengezi. Presidenti makamu wa pili wasei akiwa njani mwasimu na Rene Kapita. Nous avons dit que pour tulisema kama kwa kuomba watutumie makartasi za uchaguzi na kuzifikisha hapa itadumu masiku makumi manne na mbili hadi makumi manne na nne. Tulifanya nguvu kwa kupunguza masiku hizo na tulifikia ku masiku makumi matatu na mbili. Ni kusema nafasi ya kuzitawanyisha fasi ine kama iliyopangiwa tutazitawanyisha fasi kumi na nne. Tulielezaka mbele ya bunge kama kutawanyisha kutadumu juma tano na tuta ingia Julai, wakati ya kusafirisha vyombo hivyo tokea mafuasi mia moja makumi sita na sita ambayo moni inafaa kuzifikisha na kuongeza masiku kumi kwa kuzitosha tokea materitoria mpaka kumaofisi za uchaguzi. Tutafika mpaka kutarehe makumi mawili na saba Julai. Kifungo kya kumi na moja kya sheria ya uchaguzi inaeleza kama ni kamishini ya uchaguzi uru njo inakubali tu kutayarisha kalenda ya uchaguzi kwenye uchaguzi wa wabunge wa majimbo wameanza kujiandika leo hii katika mji wa Bunia wilayani Ituri. Katika mji huo vyama viwili vya kisiasa vilifika kunako ofisi ya sei. Viongozi wa sei mjini Bunia wamejulisha kuwa vyama vya kisiasa vilielezewa tarehe tangu majuma mawili sasa. Kutoka Bunia, mwandishi wetu Expedi Mwamba Mubi anatukusania habari ifuatayo. Hapa Bunia ofisi ya kupokea na kuchunguza vyeti vya wagombea viti imefungua milango yake siku ya pili hii na saa mbili na nusu wafanyakazi wote kwenye ofisi hiyo wamekutanika mahali hapo. Tangazo imechapa kwenye mlango wa ofisi hiyo ikifanya mkaguo wa masharti kwa kugombea kiti cha ujumbe jimboni. Watu wengi walipishana mahali hapo wakiomba mafasirio kamili, wakati sasa ni vyama viwili tu, yani MLC na PPRD ndivyo vimefika kwenye ofisi hiyo kwa kuchukua vikartasi mbalimbali mbali vya kujaza ushuhuda. Kadhaa usema kwamba kumekosekana vikartasi, lakini madai hayo yamekanushwa na Bwana Jean Laurent Chwekabo Yanga, yeye ni mwenyekiti kwenye ofisi hiyo ya kupokea na kuchunguza vieti vya wagombea viti. tunayo vikartasi kwa wingi, ameendelea kusema ofisa huyo. Vyama vingi vilivyokaribiwa vimesema kwamba vinavyo muda, kwani operation ya kupokea vikartasi vya wagombeaji itaendelea hadi tarehe 22 Mei. Jimboni Kivu ya Kaskazini kumetokea na mashambulio mapya dhidi ya vikosi vya serikali vilivyo mtaani Rutshuru. Mashambulio hayo yalifanyika usiku uliopita, yanaarifiwa kuendeshwa na wapiganaji wa kundi la wanamgambo wa Hutu wa Rwanda wa FDLR. Safari hii mashambulio hayo yalifanyika katika eneo la Katugiru, karibu kilometa makumi mawili na tano na mji wa Rutshuru, kwenye barabara inayoelekea mjini Shasha. Wanajeshi wa FARDC wanasema kuwa mapigano hayo yalikuwa makali na yalipelekea vifo vya watu wanane. Kutoka Goma, mwandishi wetu Santirish ana maelezo zaidi. Ilikuwa mwendo wa saa nane usiku wakati ngome ya jeshi ya taifa ilishambuliwa hapo Katwiguro, kama alivyoeleza Kapteni Inosai Toko Isunga, kamanda wa kikosi cha 23 cha FRDC. Wapiganaji sita wa FDLR waliuawa. Askari mmoja wa jeshi la taifa pamoja na bibi wa askari wao pia walifariki, kama alivyohakikisha afisa huyu. Duru nyingine zinatangaza kwamba ngome iliyoshambuliwa iliweza kuchomwa na hivi wahami toka Katwiguro wapo wakijielekeza eneo za Ruchuru na kiwanja kilomita 25 Jana siku ya kwanza ngome nyingine ya FRDC ilishambuliwa eneo za Nyamilima karibu kilomita makumi tano na mpaka wa Uganda. Duru kiganga ziliarifu kuwa ni watu saba wote raia waliofariki, watu sita waliopatwa na majeruhi wapo hospitalini Nyamilima. Nyumba ndogondogo 25 zilichomwa, 21 nyingine zikaporwa. Wamama wawili wanaripotiwa kuwa waliungua ndani ya nyumba. Wakati kama huu, viongozi wa jeshi wananena kuwa wanaongoza vizuri Okapi. Na jimboni Kivu ya Kusini, mtu mmoja ameuawa na wengine watatu kutekwa nyara katika shambulio jipya linalosemekana kuwa liliendeshwa na wapiganaji wa kiutu kutoka Rwanda. Shambulio hilo liliendeshwa usiku wa kuamkia leo katika eneo la Kavumu, kilometa makumi matatu na tano kaskazini mwa Bukavu. Watu walioshuhudia shambulio hilo wanasema kuwa wapiganaji hao walishambulia vijiji vyenye kuwa karibu na mbuga ya wanyama ya Kauzi Biega wanamgambo hao walipita katika kila nyumba wakipora mali pamoja na mifugo. Amani Lukumbu ni mkaaji wa kijiji cha Kakenge. Hapa anatuelezea aliyoshuhudia, akiwa mbele ya mikrofoni ya Serge Maishe. Operasio ilikuwa jana usiku, ilikuwa parti ya mavendeze, ndio walianza operasio, wakapita makartier, walipie fasi mbili, walipie chombo, walipie Kakenge akenge kulikufa garson moya na wakawewa na vamusika vawili na shef de quartier mwanaume, na waliiwa vichu ya mingi mingi, ili valiveva na shef naye harudia mpaka hivi. Ilikuwa ni pera hamwe, walikuwa wanaongea Kinyarwanda. Akuna wasoda vasoda vakovafuata, ilikuwa tu masasi ya mingi lilia bo. Basoda walikuwa fika nyuma na valisha maliza y operasion, valisha ena Masomo nyingi za hapo Mitwaba, umbali wa kilometa mia nne makumi sita na sita kaskazini ya Lubumbashi, jimboni Katanga, zilifunga milango. Walimu wa moja na wakuu wa masomo walichagua kazi ya ulinzi wa shirika za kimataifa zenye kuanza kazi katika eneo hilo. Mafasihio mengi nawe Madlen Waila kutoka mji wa Lubumbashi, walimu waliopashwa kutumika ndani ya shule hizi kwa kutumika kwenye maofisi ya vikundi vya kimataifa tena kuna shule za sekondari moja inayofunga kwa kuwa walimu wazaliwa wa pale Mitwaba wameacha na kuwa wabebaji wa, wa mizigo kwa chumba cha hakiba kwa chakula ambaye PAM amechugua vyumba vya masomo ya sekondari. Upande wake Nestor Mushimi ufikiri kama suluhisho sasa ni kupokea walimu wengine wapya kuanza kazi. Anapangilia pia kuomba kwa shirika PAM iondoe akiba ya chakula yake ndani ya vyumba vya shule kwa kusaidia shule la sekondari itumike tena na zaidi kusaidia wanafunzi wa somo la sita wawe tayari kwa mitihani yao ya serikali. Mji wa Bondo katika jimbo la Mashariki unakumbwa na ukosefu wa mvua tangu mwanzo wa wakati huu, mvua tangu mwanzo wa mwaka huu, samahani. Mvua ya mwisho ilionyesha katika mji huo ulio kwenye umbali wa kilomita mia tano na mji wa Kisangani ilikuwa mnamo mwezi wa Novemba mwaka uliopita. Wakaaji wa mji huo wanasema kuwa hii ni safari ya kwanza kuishi muda mrefu kama huu wa ukosefu wa mvua baada ya miaka makumi matatu hivi sasa wakaaji wa mji huo ulio katika wilaya ya ba uele wanakosewa maji na mashamba ya kalanga yamekauka. Mwandishi wetu aliana alipanagama panagama alihojiana kupitia simu na mkaaji mmoja wa Bondo, anafasiria hali hiyo. Mwezi wa tatu ni mwanzo ya wakati ya kupanda kalanga, weni walizania kama mvua itanyesha kama kawaida walipanda kalanga lakini haikuota, zilikauka zote udongoni. Kinyume ingine ni kuona kama visima vyote zimekauka. Hapa kuna jambo nguvu sana, watu wanatembea muda mrefu au wanalala kwa kuongojea visima vingine vyenye kutoa maji nusunusu kwa kupata maji. Wengine walazimishwa kutega maji katika jito Uwele, maji isiyo safi kwa kunywa ni kwa maana raia inakumbwa na michanga ya kila aina, sawa bilario na kadhalika. Na mjini Mbuji Mayi, jimboni Kasai Mashariki, zaidi ya watumishi elfu tano wa zamani wa kampuni kuu ya madini Jakamin wamekuwa wakidai malipo yao ya mwisho. Hii ni baada ya miaka kumi na mitatu ya kutoka kwao jimboni Katanga, baada ya kutafuta njia nyingi ili walipwe na bila kupata mafanikio. Wafanyakazi hao wanasema kuwa wamesikitishwa na tabia ya tajiri wao. Sikilizeni Bwana Silve Mukendi Kalambai, msimamizi wa wafanyakazi hao wa zamani waje kamin, amehujiwa na Nike Mputu a la societe Jekamine pendant tulitumika ku Jekamine muda ya masiku mingi, tunazekwa kwa wepesi kwa sababu tulitumikia kampuni ya Jekamine. Waleo wanitutupa kama vile machungwa yenye kuisha amo maji. Tunatafuta watuweke mwaki zetu kwani ni vile inaandikiwa katika mapatano ya Jekamine na katika sheria za kazi. Kiisha miaka kumi na tatu ya uvumilivu tuliidhania yakama watatulipa, lakini kampuni ya itambue haki ya zetu, ijapokuwa wakati huo tunasikia yakama wenze wale waliotufukuza walipata mishahara zao za mwisho la kazi, na wanawaona kama vile waliojitokea kazi wao peke, na sisi tuliofukuziwa sasa hawawezi kutulipa, o... na katika mtaa wa Uvira jimboni Kivu ya kusini hakuna masikilizano kati ya watumishi wa shirika la foroza na chumba kimoja cha uchuru usiokuwa wa kiserikali kunako bandari ya Kalundu. Ugomvi huo unajitokeza katika mwenendo wa kutimiza kibarua Kenya kuhusu fidaa ichukue kodi zote za serikali. Asira ya hiyo tangu siku nne shirika kenda zenye kutumika kunako bandari ya kalundu Azitumike. utume mmoja wa uchunguzi wa kisheria ulielekeza mwisho wa juma iliyopita katika eneo hilo, kwa kutafuta suluhisho mafasilio mengi. Na wefiston ngoma mayabala kutoka mji wa Uvira, kunakuwa mzozano kati ya chumba cha shirika ofida na vyumba kenda vya serikali vyenye kulipisha kodi pa bandari ya Kalundu. Vyumba hivyo kenda vilikuwa vikitumika chini ya uongozi wa kontable public, lakini tangia posho iliyopita shirika ya ofida imewakataza kutumika ikiomba kwa wafanyabiashara kuanza kulipa kodi kwa ofida. Jambo hilo ilizusha mzozo kati ya mashirika mpaka kufikia kuitisha inspekta wa sheria kwa kuamua kwa ngambo yake. Kontable public bwana Kajunju bahati anaomba barua yenye kumruhusu kuacha kazi. Leo siku ya pili inspekta ya sheria alialika shirika zinazohusika na mizozo huo ku ofisi yake. Toka Uvira mimi Fistongo mama ya bala, Redio Kapi. E basi, huo utakomesha matangazo yetu ya jioni. Nasema shukrani kwa wote waliojiunga nasi nikiwatakia usiku njema kwa irini.