Habari zetu, Jean Desire Kanyama. Oh, tunawasalimu na kuwatakia usikilivu mwema wa matangazo yetu ya jioni. Ufuateni kwanza habari tunazo kwa kifupi. Hapa mjini Kinshasa wanajeshi walinzi wa, wa rais makamu Jean Pierre Bemba na wa rais Joseph Kabila walifatuliana risasi jana usiku Pansele. Jambo hilo lilisababishwa na uchokozi kati ya wanajeshi hao. Kwa bahati ya Mwenyezi Mungu hakuna aliyeuawa na kuumizwa kutoka pande zote mbili. Tutasikiliza pia maoni ya kamanda mkuu wa majeshi kuhusu suala hilo, na utume wa pamoja sekta ya haki za binadamu ya Monique Mbandaka na chumba cha polisi jimboni Equateur ulitembelea hapo Lifumba kwenye umbali wa kilometa mia tano kaskazini mashariki na jiji la Mbandaka. Ujumbe huo ulichunguza kuhusu vitendo vya usumbufu wa, vya wa askari jeshi wa askari polisi wa hapo Basankusu kwa wakaaji wa eneo la Lifumba. Kwa mwisho, toni makumi sita ya mirija ya maji, generata za moto, mafuta ya gari na saki za simenti za hospitali kuu ya Kongolo zinafungizwa tangu siku kumi katika vyumba vya kiwanda Jetraf hapo Lubumbashi. Vifaa hivyo vilinunuliwa na Karitas Kongo ya hapo Kongolo kwa manufaa ya wakaaji wa moja wa jimbo la Kasaya mashariki na la Manyema. Asenti kwa kuwa wengi nasi, njiani mwanga Ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Kwanza hapo mtaani Nsele hapa mjini Kinshasa, ambako wanajeshi walinzi wa urais rais makamo Jean Pierre Bemba na wale wa Joseph Kabila walifyatuliana risasi jana usiku. Jambo hilo lilisababishwa na uchokozi wa walinzi wa Jean Pierre Bemba mbele ya wanajeshi wa JSP, yaani wa walinzi wa urais. Hawa walipata wakati wa kulipa kisase, lakini kwa bahati ya Mwenyezi Mungu hakuna aliyeuawa na kuumizwa kutoka pande zote mbili. Tusikilize ushuhuda wa kiongozi wa mtaa wa Nsele, Bwana Augustin Kamaindu yupo njiani mwasim na mwandishi wetu nadin fula. Ilikuwa kati ya saa mbili unusu na saa tatu za usiku gari ya makamu rais anayehusika na uchumi na fedha lilikuwa naenda Maluku likipeleka chakula. Gari hilo lilipofika kunako sesheni ya Msele likaharibika, wanajeshi wa JSSP wakaja kumsumbua dereva pamoja na waliokuwa katika gari hilo. Sababu ni kwamba siku moja gari hilo lilimbeba mwanajeshi mmoja wa JSSP halafu mbele ya kumsusha wanajeshi waliokuwa katika gari hilo walimsumbua a askari huyo wenzake wakala kiapo kwamba gari hilo litakapopita siku nyingine watalisumbua ama kusumbua dereva. Ndipo gari hilo lilipopata shida kuna kosesheni ya Nsele. Wanajeshi wa JSSP walimsumbua dereva na walio katika gari hilo kuwatisha wakifyatua risasi, lakini hakuna aliyefariki katika mkasa huo. Kamanda wa polisi wa Nsele alienda huko na akatuliza hali hiyo. Akiuliza maoni yake kuhusu jambo hilo, kiongozi mkuu wa majeshi za FRDC anayepatikana mjini Brazzaville, luteni jemadari Kisempia Sungilanga alieleza kwamba hiyo ni chuki na madharau kati ya wanajeshi vyenye tayari vimepata vimepata suluhisho, yaani kutatuliwa. Yupo njiani mwa simu na George Kamujova. Hakuna jeshi nyingi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo, ilikuwa tu shida ya uongozi uh, wa vikosi wanajeshi wote waliopiga risasi walitafutwa na watapewa malipizi nafikiri kuwa jambo hilo limefanyika hata na kama akisa uh, kilichojitokeza uh, kunako antena ya mawasiliano ya Mbinza ilikuwa tu kutosikilizana ndio iliyosababisha shida hilo. Huyo ni Luteni Generali Kisempia Sungilanga, kamanda mkuu kiongozi wa majeshi za FRDC akiujiwa tangu Brazaville nchini Congo Braza na mwandishi wetu George Kamujova Jijini humo alihudhuria kwenye mkutano wa, ma, wa wakuu wa majeshi za muungano wa kiuchumi wa nchi za Afrika ya kati uliokomeshwa leo siku ya tatu. Maoni mengi yalitolewa kuhusu kushimikwa kwa chumba kimoja cha uongozi wa majeshi katika kanda la Afrika ya kati. Taarifa ya Arsene Severin inatolewa musidioni na Wajoakim Kalumendo. Mkutano huo wa sita wa viongozi wa majeshi ya nchi za Afrika ya Kati ulikuwa na shabaha ya ugawanyaji wa kazi katika muungano huo wa majeshi unaongojelewa kuundwa. Viongozi hawa wa majeshi waliweza kusikilizana kuhusu makao makuu ya kikosi hicho ambacho kimekuwa kikitumika kama kundi dogo tu mjini Libreville nchini Gabon. Waliweza kuzungumzia kwa muda mrefu kuhusu kubadilishwa kwa wanajeshi wa kipindi kwa kipindi cha miaka miwili. Jenerali Kitembia aliyeongoza ujumbe wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Alisema pale tu uongozi wa jeshi hilo utakaposhimikwa brigedi ya zaidi ya wanajeshi 2500 itaundwa mara moja. Amri jeshi wa Kongo Brazzaville alifurahishwa na mapendekezo yaliyotolewa na wanajeshi kwa marais wa inji kumi na moja wa CEAC ambao wote walikuwa Brazzaville. Itafahamika kuwa rais Denis Sassou Nguesso aliweza kuwaalika washirika wote katika mkutano huo baada ya kumaliza kazi yao na kwa upande mwingine utumiwa pamoja sekta haki za binadamu ya Monique Mbandaka na chumba cha polisi jimboni Equateur ulitembelea hapo Lifumba, eneo la kiasili lenye kupatikana kwenye umbali wa kilomita 500 kaskazini mashariki na jiji la Mbandaka. Ujumbe huo ulichunguza kuhusu vitendo vya usumbufu vya askari wa polisi hapo Basankusu kwa wakaaji wa eneo la Lifumba. Mwandishi wetu Henri Lobondo Bokelu alipata shida kwa kufikia Lifumba akitumia barabara mbovu na ndogo, kwa miguu na pigipigi. Hata mtumbi ambamo walisafiri ulizama katika mto wa Loja. Taarifa yake inatolewa msidioni na Joaquim Kalumendo. Unyanyasaji huo ulianza mnamo mwezi wa Machi uliopita wakati kundi moja la polisi kumi na wawili lililotoka Basankusu lilipoenda katika eneo la Lifumba ili kulipisha kisasi baada ya kupigwa kwa kamanda wa polisi wa Waka na wakaaji wa eneo hilo. Hasira ya wakaaji siku hiyo ilitokana na kupigwa kwa mwanafunzi mmoja na polisi mmoja aliyekuwa akimshindikiza Kamanda Patrick Masanga aliyekuwa katika safari ya kazi katika eneo hilo. Alipofikiria kuwa ameshaua mtu, polisi huyo Alikimbilia mbali. Kamanda wake akakamatwa baadaye na wakaaji wakamchapa vilivyo. Walipopata habari hiyo, polisi kumi na wawili walifumba walienda huko Waka na wakaanza kupora mali na ya wananchi na kuwabaka wanawake. Kwa jumla wanawake makumi matatu na saba waliweza kunajishiwa, kati yao wasichana wadogo watatu na wanawake wawili waliokuwa na mimba na mimba yao iliweza kutoka. Mwanamke mmoja aliyenajishiwa na mimba kuharibika alisema kuwa aliogopa kumwambia mmewe. Alipoarifiwa, inspekta wa polisi aliwatuma polisi wengine kumi na wawili wa kikundi cha mzunguko kuwakomboa wale wa waka. Hivi sasa kuna madawa ambayo yamepelekwa huko kwa ajili ya kuwatunza wanawake waliobakwa matokeo ya uchunguzi ulioondeshwa na polisi pamoja na tawi la MONUC linalohusika na haki za binadamu umeendelea kungojelewa na yapata wanajeshi makumi mawili wenye kungoja waondolewe silaha waliomba tangu Jumaa, tangu jana, ukingo wa DDR ya MONUC Goma, jimboni Kivu ya kaskazini, au walitoa kwa utashi wao silaha kwenye MONUC, lakini sasa jimbo la kumi la kijeshi linakataa waondoke katika majeshi. Maofisa wa jimbo hilo la kijeshi wanatupilia mbali jambo hilo wakionyesha vitendo vimoja vya unyanyasi kutoka wanajeshi hao. Tufuate mafasilio ya mwandishi wetu Jean Paul Basila kutoka mji wa Goma. Maskari jeshi hawa wako karibu ishirini na sita, wakishapewa wote vibarua vyeni kuhakikisha ya kwamba walitoa masilaha zao kunako chumba cha MONUK cheni kuhusika na upokonyaji silaha, uondoshwa jeshini pia urudishwa maishani kiraia ya yaani DDR. Wanatoroka wote kunako mabrigedi la makumi nane na moja pia la makumi nane na tatu mtaani Masisi kwa nia la kuondoshwa jeshini. Wote wanashutumu kanda la nane la kijeshi kuzuia nia zao, kama anashahidia ofisa huyu wa batalioni la mia mnane na kumi na tatu ya pale Ngungu pa kilomita makumi tano na Goma mtaani Masisi, wamesema: nyiye mnakimbia askari juu ya nini? Mufike mwendeleshe kazi ya kiaskari. Tukapema sema ya kuwa no, si tunachoka, kuko proses ya demobilizasio. Tunapenda demob, me hawakupenda komprandre, wakatufukuza kwa kingufu. Watatu wamepigiwa hata kufungiwa. Mashtaka haya yote inatupwa nje na maofisa viongozi wa kanda la nane la kijeshi, wananena ya kwamba jeshi yoyote mwenye nia ya kuondoshwa jeshini hausike na zuio yoyote. Wanasema tena ya kwamba inawezekana wamoja kati yao wanyanyaswe na maofisa wa moja wamoja, lakini ni bila ruhusa la kanda la nane la kijeshi toka Goma. Ni Jean Paul Basila kwa nyaba la Radio Okapi. Watumishi wa shirika la taifa linalohusika na uchunguzi OSS kituo cha Beni waligoma kazi tangu leo asubuhi hao wana miezi nyingi bila malipo ya mshahara. Wanadai kwa wakuu wa jimbo watoe malipizi kwa wakuu wa viwanda wa kiwanda chao, sababu ya uongozi mbaya. Maelezo mengi Nawon Mwindo kutoka Butembo. Leo asubuhi Jumatano, wafanyakazi waosese zaidi ya sitini wamefanya mgomo wa kazi na kuunguza mbele ya ofisi yao. Waandamanaji wanalomba walipwe marupurupu yao ya miaka elfu mbili na tatu elfu mbili na ine pia mishahara yao ya Oktoba, Novemba, Desemba elfu mbili na tano pia ile ya Machi na Aprili mwaka tunao. Viongozi wa ofisi wanashtakiwa kuiba pesa za wafanyakazi, na japo kila mwezi ofisi hiyo inaingiza zaidi ya dola elfu sitini na wafanyakazi hawalipwe mishahara yao. Wafanyakazi wanashtaki pia viongozi wao ya kuwa hawana hata nia ya kuleta maendeleo katika shirika yao, kwa mfano kuweka vyombo vipya kwa laboratoire. Hakiba hakuna japo. Hivi jueni ya kwamba alasiri ya leo Jumatano, meya wa mji bwana Julien Paluku amefungua mkutano kati ya wafanyakazi na wakuu viongozi wa ofisi ili walete suluhisho kwa hiyo mgomo. Toka Butembo, mimi, Etienne Mwindo Radio Kati. Wafanyabiashara wa Kabinda katika jimbo la Kasai ya Mashariki wanafadhaishwa na kuchelewesha kwa bidhaa kutoka Mbujimai. Wanapinga azimio liwali makamu yenye kulazimisha gari kubwa ziendeshwe katika barabara namba mbili Kabinda Mbujimai kupitia Katanda kwa manufaa kwa wafanyabiashara hao kwa barabara hiyo ni mbovu na gari zinafanya juma mbili pahali pa siku mbili kwa kufikia Mbujimai. Kinyume ya hiyo, idadi ya gari kubwa zenye kusafiri katika barabara hiyo inashuka, bei ya kusafiri inapanda na wafanyabiashara wanapoteza fedha nyingi. Tusikilize ushuhuda wa mfanyabiashara mmoja wa Kabinda kwenye mikrofoni ya Bili Ivan Lutumba. Hatufikie kuondosha biashara vyetu kwa sababu ya hali mbaya ya barabara. Wakati kunakuwa gari inayojaribu kwenda inaanguka katika matope, na kwa hiyo inakamata wakati mrefu ili ifike kule, na wakati inakuja wanapandisha bei ya uchukuzi. Biashara vyetu vinapatikana ndani, kalanga zinaanza kuota ndani ya gari sababu ya mvula, na itafika Mbujimai ikishapoteza thamani yake. Tulikuwa tunapitia kwa barabara Kabinda, Ngandajika, Mbujimai iliyokuwa nzuri kidogo. Sasa kunakuwa hatua ya jimbo ya kukataza gari kubwa kupitia barabara, ili sasa hatuelewe tena ni namna ya kutuzuia tusitoke au ni namna ya kutusaidia. Ikiwa wanahitaji tuheshimu safari ya kupitia Ngandajika, serikali iendeleshe kwa haraka kazi zinazofanyika kwa barabara ya Katanda, sababu kazi zimesimama inakuwa sasa miezi mingi. Na toni makumi sita za mirija ya maji jenerata za moto wa umeme, mafuta ya gari na saki za cement zenye thamani ya dola za kimarekani elfu makumi mawili na saba za hospitali kuu ya Kongolo zinafungizwa tangu siku kumi katika vyumba vya kiwanda Jetraf pa Lubumbashi. Vifaa hivyo vilinunuliwa na Caritas Kongo ya hapo Kongolo kwa manufaa wa wakaaji wa Kabalo, Kongolo, Nyunzu na Lubao upande wa jimbo la Kasai mashariki na wakaaji wa Kasongo jimboni Manyima. Padre Jean de Dieu Penga wa diosezi ya kongolo anafasiria shida anazo kwa kusafirisha vifaa hivyo yupo kwenye mikrofoni ya kone juma musampo shida ninayo ni namna ni, na gani ya mimi kufikisha hiyo materiele nilinunua kwa kuweza tu, tu, tu, tufikishe mai kwenye hospitali ya kongola naomba msaada na ile msaada ni kwa kuweza kupata hiyo mavagon hiyo ma na kwanza kufanya en e, vinyume ni kama hospitali ya kongolo itakosa maji na hiyo proje hatutaifikisha kumwisho, kwani vyote vya lazima vitabakia kushomea hapa Lumbashi, kukosewa makuta juu. Basi tukipeleka materiali, ni lazima kazi iendelee. kuna mawe ya kuuza, kuna vitu vingi vya kuuza huko, na kutengeneza kanali ya kuweza kufikisha maji mpaka hospitali. Hiyo yote inaomba makuta. Na jimboni Kivu ya Kusini, watu wengi wanachunga wanyama wakali. Wamoja hapo Kilembwe, mtani Fizi, kuna watu wenye kuchunga masokwe mara wanyama hao wanauzishwa katika njia zisizokuwa halali. Wenye kuwachunga wanasema kwamba ni sababu ya kutafuta fedha. Mafasirio mengi nao Michel Chirimwami kutoka mji wa Bukavu tumemkuta mtu mmoja aliyejinyakulia sokwe mtu mdogo karibu na kituo cha ndege cha Kilembwe. Olivier Kalenga alikamata mnyama huyo kati ya waliozoea kuharibu mashamba. Mnyama huyo amesemewa, ameisha zoeana na maisha ya nyumbani, hata kula vyakula wanavyompatia mwenyeji. Anasema ana nia ya kumuuzisha huyu sokwe mtu kwa pesa za kigeni. Mimi kabisa nikiona mtu wa kuuzisha, kwa sababu maisha tuko nayo ni ya kutafuta tu, na ukiona mtu wa kuuzisha ako anaweza kanipe madolari na mimi nampatishia na naonakta iza husika kwa kulinda mazingira za hapo zinalaumu kukamatwa mateka wanyama hapo Kilembwe kinyume na sheria, tena na watu wenye silaha. Kibinga wa Bilima, mtumishi wa iza katika eneo la Lulenge. Ametajwa kuwa wanyama wanaokamatwa zaidi ni sokwe mtu na kima wa rangi ya dhahabu. Mjini Bukavu tumemkuta Bwana Radar Birashirwa anayehusika na uhimizaji wa mazingira kwenye mbuga ya wanyama ya Kauzi Biega, yeye pia analaumu tabia ya kuwalinda wanyama nyumbani. de loi sur la conservation, sheria zipo nyingi za kukataza wanyama hao wasiwekwe nyumbani. Wanyama kuna wale wanaotajwa katika patano CITES, wanaotajwa kuwa wanahifadhiwa kabisa, ni hasa ngila sokwe mtu na wengine nyama hao wote iwe katika hali gani inakatazwa kuwatoa porini na kuwaweka nyumbani. Ni lazima waachiliwe waende kuishi msituni. Hatimaye, viongozi wa mbuga Kauzi Biega wamejaribu kuwapokonya wanyama hao mikononi mwa wale waliowakamata, wamewatolea nafasi ya kuwahifadhi pale Lwiro kwa kusubiri siku za kuwarudisha porini. Bukavu, Michel Chirimwami, Radio Okapi, Okapi. Okapi.