Habari zetu, Jean Desire Kanyama. Oh, tunawasalimu na kuwatakia sklibu mwema wa matangazo yetu ya jioni. Mfateni kwanza habari tunazo kwa kifupi. Hali ya mzozo ulishtukiza jana magharibi pa Kolwezi kilomita 300 kaskazini ya mji wa Lubumbashi, Jimoni Katanga. Mchimba madini moja aliuawa na watumishi wawili wa kiwanda cha madini Anvil Mining. Waliunguzwa katika hoteli na walifariki baadaye. Wakaaji wa Kulezi waliandamana katika barabara sababu ya vitendo hivyo vya uuaji. Ni leo hii, siku ya siku kuu ya kupinga malaria barani Afrika ilisherekewa hapa mjini Kinshasa. Maandamano yalitayarishwa kwenye uwanja wa mtaa wa Masina kama vile mwaka jana. Shirika la Afya Ulimwenguni liliomba mchango wa dawa ya artesunat amodiakin kwa kutunza malaria. Na wahukumiwa 131 wa gereza kuu ya Bunia watapelekwa kwenye gereza ya usalama mkuu ya Kisangani. Wengine makumi mawili na kupita watapata, watapata uhuru kisha kulipa zamani. Hizo ni mojawapo wa azimio zilizochukuliwa na mwanasheria mkuu kwenye korti ya mwito ya Kisangani kisha kuchungua hali ya wafungwa mia tatu na kenda wa gereza ya Bunia na kuhuzunishwa na uwingi pamoja na hali mbovu ya wafungwa mnamo gereza kuu ya Bunia okay. Asante kwa kuwa nasi wengi njiani Mwanga. Ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Naam. Hali ya mzozo ulijitukiza jana magharibi pa Kolwezi, kilomita 300 kaskazini ya mji wa Lubumbashi jimboni Katanga. Mchimba madini mmoja aliuawa, na watumishi wawili wa kiwanda cha madini Anvil Mining waliunguzwa katika hoteli na walifariki baadaye. Mzozo ulijitukiza sababu ya kuuawa kwa mchimba madini na walinzi wa kiwanda hicho cha madini. Sababu ya kitendo hicho, wakaaji wa Kolwezi waliandamana katika barabara wali makamu anayehusika na fedha na uchumi aliwasili asubuhi ya, ya leo hii hapo Kolwezi kwa kuchungua hali ya mji huo kisha msiba uliopitika mwandishi wetu Madlen Waila analeta mafasiko mengi kutoka Lubumbashi. Ajali imesababishwa na wafanyakazi wa ya kampuni ya Sekirizor iliyoshirikiana kikazi na Avin Mining. Hawa wamemuua mchimba madini moja wakimfunga ndani ya mfuko na kumtupa mara moja. Habari imewafikia wachimba madini wengine waliokuwa mjini Kolwezi, wakishirikiana wakaji moja moja wa Kolwezi. Hawa wamefaulu kuunguza gari tatu na nyumba ya mapokeo, yaani hotel ambamo mmekuwemo wafanyakazi wawili wa Avin Mining waliyeungua pia. Asubuhi siku ya pili hii waliyependa kuandamana tena, wamezuiwa na askari polisi aliyeweza kuwakataza. Makamo wa meya au sikaye na uchumi ameondoka siku ya pili asubuhi hapa Lubumbashi na kuelekea Kolwezi kwa kutuliza mzozo huyo. Lubumbashi, Madeleine Waila, Radio Kapi. Na maandamano ya kimya yalifanyika pa Mushoshi Sodimco leo siku ya pili, hapo ni jimboni Katanga watumishi wa kiwanda hiki wa kimadini na maendeleo ya wanadai mishahara ya miezi makumi sita na mnane waliandika kibarua na kukielekeza kwa kiongozi wa mji huo mdogo kisha maandamano. Taarifa ya Prosper Muloba toka Kasumbalesa inatolewa nawe Alen Rung. Ni watu karibu ya mia mnane njo waliandamana hapa kilometa kenda bila fujo, tokea maadis ya Musoshi mpaka ofisi ya Kasumbalesa dwan ni wafanyakazi wa Sodimco pamoja na mabibi na watoto wao njo walitembea awalipwe tokea miezi makumi sita na kenda na wanadai malipo zao zote. Wanaomba serikali iangalie shida iyo kwa kuitatua na kuwasaidia na pia kufukuzwa kwa shirika NGF ya Malta Forest yenye haiwezi tena kuwasaidia wafanyakazi ao wenye kuishi katika manyumba zenye Sodimco ilishauzisha. Mbele ya shaka hiyo, mabibi nyingi wanavunja ndoa zao na watoto, wanawake wao weko nafanya kazi mbaya. Polisi ilitafuta kuwafukuza mbele ya maandamano hiyo, lakini haikuweza. Mtu mmoja aliumizwa kumkono na wengi kupigwa vikali. Na jimboni Kasai ya Mashariki, hali ya mzozo ilijitokeza asubuhi paloja katika wilaya la Sankuru. Mamia ya, ya watu waliandamana na kuzingira moja kwa moja chumba cha tume huru la uchaguzi vitu kadhaa vilipowa na vingine viliharibishwa. Waandamanaji ni waandamanaji kwa uwingi ni watumishi wa asei waliohesabu watakaopiga kura katika mitaa ya Lomela, Katakokombe na Kole, wakidai malipo ya prim kwa kazi walioendesha tangu mwezi wa Septemba mwaka jana. Tusikilize mafasirio ya kiongozi wa mtaa wa Loja, Bwana Stanislas Mvila akiwa njiani mwa simu na, na Bazil Bakumbani. Yote ilitokana na kibarua ambacho walitishia kuharibu chumba cha sei ikiwa hawatalipwa mishahara yao. Na ndiyo maana asubuhi hii ilionekana watu hawa wakibomoa lupango. Waliharibu antena ambayo ilikuwa pale, itaomba mtu kutoka Kinshasa kwa kuitengeneza. Walivunjavunja viti karibu makumi mbili, na pale waliondoka kwenda kushambulia BRTC walijaribu kuunguza pigipigi pigi, ila tuliweza kuwanyang'anya. Walijificha katikati ya watu, ili waweze kukimbia, na polisi haikukamata hata mmoja. Kwa sasa ukimya umerudi na polisi ya usalama nilituma pale, na waliweka vizuizi hapo, hakuna mtu anayepita pale. Na kitendo kya ujambazi wa silaha na uwizi kilipitika mjini Kinchasa, kando ya chumba cha liwali wa mji mkuu wa Kinchasa ni mnamo supermarche Michael Cosmetic ndio wizi ulifanyika weekend iliyopita, vifaa vya thamani ya elfu kumi za dola za Kimarekani vilipelekwa. Akiojiwa na Radio Kapi, kiongozi wa duka kubwa Michael Cosmetic alishangaa kuona wajambazi hao hawakushikwa, sababu duka inapatikana pembeni ya mashirika nyingi za usalama. Bwana wili kitenge kashesha njiani mwa simu na pele kipela mondoa pale tulikuwa kufungula fasi ya kazi mkazi moya nde tukaremarke kama pale bale chinyi palikwamabuchchafenye kutoka ku plafond, tukangaria ku plafond tukawona tundu munene pale, tukangaria paile tundu nde tukawona kama malata kule yulu balikchaa kufungula malata, bezi balikuya banafungula malata banavunja plafond nde bakachia chini magazin, bakayingia kule ku reyon bakabeba matéléfone ma portable yoyote ilikuwa ku reyon bakabeba maparfum ile abei bakabeba mama DVD ya kidogo kidogo ilikuwa ilikuwa pale chaike baka pala na ma mangongo kidogo cha baka baka toka tena pa ile tundu ni baka kaenda. Tunakuwa tunaogopa kama en plein centre ville, pembeni ya hotel de ville pembeni ya Gesa baka iba vitu vile, na tunakuwa tunaogopa, tunaomba ba chef wa mkini baangalie mambo ya security. Ni leo ndio sikukuu ya kupinga malaria barani Afrika, ilisherekewa hapa mjini Kinshasa. Maandamano yalitayarishwa kwenye uwanja wa mtaa wa Masina kama vile mwaka jana shirika ya ulimwenguni ya afya iliomba mchango wa dawa ya artezunat amudiakin kwa kutunza malaria. Tusikilize mafasirio ya Daktari miaka mia Bilengu, katibu mkuu wa waziri wa afya yupo kwenye maikrofoni ya Dona Madimba. Zamani tulikuwa natunza wagonjwa na dawa moja tu. Sasa inaonekana kama kuko shaka, ndio maana yafaa kuchanga malawa. Zingine ziko lakini inabidi kufahamu gisi la kuzichanga. Lakini klorokina haiwezi tena kutunza. Zaidi tuliondosha sokoni mwa Kongo, hapana kuinunua tena. Na jimboni Equateur sikukuu hiyo ilisherekewa chini ya mazungumzo kuhusu haki kwa raia kwa kutunza malaria na alama ya kufikia vitendo katika upigano. Maandamano ya kutembeza mitumbwi yalifanyika pa Sekli Wenji, umbali wa wa kilomita makumi mawili na mji wa Mbandaka. Taarifa ya Regin Voku Manzonga imatolewa nao Joakim Kalumendo. Yote yalianza na maandamano ya magari pamoja na pikipiki, maandamano ambayo yalianzia kutoka kunako ofisi ya inspekta wa afya na kumalizikia kunao kijiji cha Wenji Sekli. Baadaye alifuatia maandamano ya waendesha mitumbwi ambao pia wanasumbuliwa na mbu wanaosambaza ugonjwa malaria, wa malaria wakati wa shughuli zao za uvuvi, lakini wakijikinga kwa kutumia shandarua. Kwa mujibu wa Daktari Yeshen, kiongozi wa mpango wa kupiganisha malaria, watu wapatao laki nne makumi manane na wanane mia mbili makumi saba na wawili waliteseka na ugonjwa huo wa malaria katika mwaka wa elfu mbili na tano katika jimbo la Ekuater. Kati yao elfu moja na mia nane makumi matano na sita walifariki dunia. Idadi hii siyo hakika kabisa, alisitiza daktari huyo. Jimbo la Ekuater linakumbwa na ugonjwa wa malaria kutokana na maji mengi pamoja na misitu mingi iliyotawala jimbo hilo. Maeneo hayo yanazalisha mbu nyingi zinazosambaza ugonjwa huo wa malaria. Kwa hiyo, daktari inspekta wa jimbo la Ekuator bwana Charles Longongo aliwataka wakaaji wajielekeze kunao kituo cha afya cha karibu pale wamejikuta wameumwa. Alielezea kuwa malaria yaua na yanapelekea kuondoka kwa mimba mbele ya wakati kwa wanawake wajawazito. Wahukumiwa mia moja makumi tatu na moja wa gereza kuu ya Bunia watapeleka kwenye gereza ya usalama mkuu ya Kisangani. Wengine makumi mawili na kupita watapata uhuru kisha kulipa dhamana. Hizo ni mojawapo wa azimio zilizochukuliwa na mwanasheria mkuu kwenye korti ya mwito ya Kisangani kisha kuchunguza hali ya wafungwa mia tatu na kenda wa gereza ya Bunia. Nestor Botelu aliyetembelea gereza hiyo alihuzunishwa na uwingi wa watu na hali mbovu ya wafungwa katika gereza ya Bunia. Maelezo mengi na mwandishi wetu Expedi Mwamba Mubi kutoka mji wa Bunia. Mwendesha mashtaka kwenye Kurda Pele ya Kisangani amesema kwamba anayo rusa ya wizara ya mambo ya sheria kwa kutenda hivyo. Wizara imeniomba likamilishe mwenendo wa sheria wilayani Ituri, ambako mambo mengi hayaendi ya sawa, ameendelea kusema mwanasheria huyo. Kulingana na masemi yake, Bwana Nestor Botela, gereza kuu na gereza ndogo kwenye ofisi ya polisi zimejazwa kupita kiasi. Leo hii idadi ya wafungwa ni mara tatu kupita kiasi. Gereza kuu ya Bunia inayo uwezo wa kupokea wafungwa mia moja na wawili, leo hii imefikisha kiwango cha wafungwa mia tatu na tisa kwenye gereza ndogo ya polisi wapo wafungwa themanini na sita kuliko ishirini na tano inayostahili. Bwana Nestor Botela amehuzunishwa na hali hiyo. Yeah, ikiwa wafungwa wamekuwa wengi, uchafu pia umeongezeka gerezani. Monique ilikubali kuwasafirisha wafungwa mia moja makumi tatu na moja kunako gereza ya isiyo huko Kisangani, na tena niliomba na prokurero wa Republique awarudishe nyumbani wafungwa wenye wamepatikana gerezani kwa kungojea mastaki na wengine niliomba waachwe kwa muda. Korti ya kusambisha waliokata rufaa itatembelea mji wa Bunia hivi karibuni. Hii ni ahadi lake mwendesha mastaka wafungwa wengi wilayani Ituri wamestakiwa kulingana na vitendo vya ulevi au vya kulipiza kisasi, amesema mwanasheria huyo kutokea Kisangani. Tokea abunia, mimi ni Expedi Mwamba Mubi Radio Cup. Kwa kifupi, mwanzo kamili wa mpango wa kupokonya silaha za wapiganaji wa zamani jimoni Bandundu ulikuwa jumajana mnamo kituo cha Kimbinga kwenye kilomita makumi mawili na tano, na mji wa Kikwit yapata wapiganaji 813 walikaribishwa watachagua kati ya kurudi katika maisha ya kiraia wala kubaki katika majeshi. Hapa mjini Kinchasa ina timu saa kumi na moja ya jioni kupita dakika kumi na mbili Namna ya kutengeneza hali ya uvuvi mnamo bahari Tanganyika ndiyo lengo ya mkutano wa kumi na moja wa kamati ya chini ya uvuvi barani Afrika ulioanzishwa leo hii hapa mjini Kinchasa. Mradi huo ulishimikwa na FAO, yani chumba cha umoja wa Mataifa kinachohusika na malisho pamoja na kilimo. Mkutano huo utadumu siku nne na utajihusisha na kuzidisha mazao ya kazi za uvivu na kukinga bahari la Tanganyika. Mwakilishi wa FAO katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anafasiria mbele ya mikrofoni ya Clara Kambundi. FAO inafahamu hatari zenye wavuvi na pia wafanyakazi wenye kuhusisha samaki wanakumbwa nazo katika eneo nyingi kando kando la ziwa Tanganyika. Hatari hizo ni kama uharibifu wa maji, kutolopoa samaki kama aliyostahili, kulopoa samaki mkificho, kukosa watumishi na pia franka, kuingizwa kwa samaki na pia mayani ya mbaya katika ziwa, kupunguzika kwa samaki na uharibifu wa mazingira kando kando la ziwa kwa kutatua shida hizo inabidi mahusiano katika nchi za maziwa makuu na kamiti ya nchi zigeni na wafanyabiashara wa moja wa jimbo la manyema walipata moyo sababu kipande kia biashara vilivyofungizwa panyemba jimboni katanga vikinasafirishwa kupitia kabalo hadi kindu ni toni mia kenda za bidhaa kwenye toni elfu moja Hayo ni matokeo ya masikilizano kati ya wa wafanyabiashara wa moja na shirika la SNCC lenye tayari lilipata mafuta ya gari. Tusikilize mafasirio ya president wa wafanyabiashara hao akiwa njiani mwasim tango Kabalo na Mami Alilichibangu kampuni yetu kuona matatizo na hali tuko naenda na nchi na udhaifu wa wa kampuni yenyewe, tukajitoa kwa kuweza kukopesha kampuni yetu ya SNCC hiyo mafuta ya ya nini ya gari la moshi, kusudi tukaishafikisha vitu vyetu wataturudishia labda, kwa, kwa hatua mbili tofauti. Hatua ya kwanza wanarudisha nusu, na hatua ya pili wanamalizia. Hivi tutaingia na hii nusu na wakaendelea, sababu watu watafurahi kidogo, sababu nusu ingine napatikana sana pa Kongolo, nusu nyingine ipo hapa nako Kabalo, nusu ingine ile nyunzu yote ikatoka, watu watafurahi. Na hivi sisi tutafika kwanza na hiyo nusu tena kidogo, itasaidia kidogo kwa kusaidia hiyo matatizo ambayo ilikuwa ikiendelea na vitu kupanda bei, labda vitashuka kidogo. Tujulishe kwamba toni mia tano za wafanyabiashara wa jimbo na manema zinafungizwa pa Nyemba sababu ya ukosefu wa mafuta ya gari kwenye shirika la SNCC. Basi huo utakuwa mwisho wa kipindi hiki cha habari. Nasema shukrani kwa wote waliojiunga nasi, nikiwatakia usiku njema. Okay. Okay.