Tu, oh, tunawasalimu na kuwatakia usikilivu mwema wa matangazo yetu ya jioni. Mfuateni kwanza vichwa vya habari tunazo. Pakalemia ukosefu wa mafuta ya gari na wa moto wa umeme tangu juma moja huenda kusababisha shida mbalimbali kwa wakaaji. Hali ya usafirishaji ni ngumu. Vifaa vya lazima ya kwanza na vyakula vimepanda bei sana. Shirika la Regidezo halitoe moto halitowe maji na sasa watu wengi wameugua kipindupindu. Shirika inayohusika na uongozi wa vituo vya habari inaomba serikali na kamati ya kimataifa inayosindikiza mpito visaidie vituo vya upashaji wa habari katika matangazo ya kazi kuhusu mwenendo wa uchaguzi ujayo. Autorite de media inakumbusha kwamba tayari ilitoa mahitaji ya kifedha kwa kazi hizo mbele ya chumba cha rais, mbele ya tume la uchaguzi huru na kwa wanamemba wa kamati ya kimataifa inayosindikiza mpito na liwali wa Jimbo la Katanga yuko katika safari ndefu ya kuhimiza wakaaji wake kuhusu uchaguzi tangu majuma matatu sasa. Mjini Kolezi, karibu kilomita makumi matatu na jiji la Lubumbashi, liwali Urbain Kisula Ngoi aliwataka wakaaji waepuke ubaguzi wa makabila pamoja na wa majimbo. Alisema ni vizuri kuchagua bila upendeleo. Karibuni imara tena kufata matangazo yetu ya leo, siku ya ne tarehe makumi mawili Aprili mwaka huu wa elfu mbili na sita. Ufuatao ndiyo habari zenyewe. Tutajielekeza kaskazini mwa Katanga kwa kufungua ukarasa huu wa habari za jioni. Hapo Kalemie, ukosefu wa mafuta ya gari na wa moto wa umeme tangu juma moja huenda kusababisha shida mbalimbali mbali katika maisha ya wakaaji. Hali ya usafirishaji ni ngumu vifaa vya lazima ya kwanza na vyakula mbalimbali mbali vimepanda bei sana. Shirika la Regide zo alitowe tena maji ya kunywa, watu wengi wameugua kipindupindu kwa sasa. Imetamaniwa suluhisho ipatikane haraka kwa shida hizo za wakaaji wa Kalemia. Tutajiunga na Francois Xavier Mibe kwa mafasirio zaidi. Njia ya msalaba inaendelea baada ya Pasaka. Ni kwa matamsi haya mwanamke mmoja aliyanena, wakati wa kupokea uunga wa mihindi yake iliyosagishwa kwa mashini ya mazuti, baada ya saa nane ya kuchunga hapa mji wa Kalemi, pa nafasi inayojulikana Katrekoin. Maisha ya wakaji inazoroteka, ngambo moja na ukosefu wa umeme, na ngambo yengine na ukosefu wa mafuta ya taa kama vile esansi. Pale soko kubwa la mji, chakula inapandishwa bei mara mbili. Mbeketi ndogo ya unga iliyouzishwa jumajana franka ya Kongo 100 inapatikana leo hii na franka ya Kongo 200. Leo hii ni peke yake gari iliyotembezwa kwa mazuti inayopatikana kwa ghafla. Njiani watu wanakumbwa na shida ya kutembea kwa haraka, na mambo haiendelei vizuri. Ndani ya hospital kubwa la muji wa Kalemi kunaanza kupatikana wa moja wa moja wagonjwa wa, wa kipindupindu, alitangazia mganga mkuu Dr. Theo Munkubule kwa kukinga maisha ya watu isizoroteke zaidi, Monuk kupitia tawi lake linalohudumia wakaaji anakamata hatua ya kupeleka maji safi kwa wagonjwa wa hospitali ya nyumbani na hata ametoa gari yake ya kusafirisha watumishi wa kampuni la Asnel kwa kufika nafasi inayoleta tatizo katika Singa inayoleta umeme kutoka kijiji cha Bendera. Mimi ni Francois Xavier Mibe, Radio Kapi Kalemi. na jimbo ni mashariki ni magonjwa yenye kutokana na, na maji ndiyo yanakumba wakaaji wa mjini mdogo wa keti umbali wa kilometa miane makumi tano kaskazini ya Kisangani, kwenye idadi ya wakaaji elfu makumi matatu na kupita, ni kisima kimoja ndiyo kinasaidia kwa kusota maji watu kumi na sita zaidi. Watoto wa chini ya miaka tano ndio wanagonjwa kwa juma kunako hospitali kuu ya Kiti, kutoka Kisangani, mafasilio mengi nawe Andre Kitenge. Ni tangu mwaka 1996 ndiyo shirika la Regideso ilisimamisha kazi ya kutengeneza maji safi muji Aketi. Kwa kupata maji, wakaaji wa muji ule hawana uteuzi, wamekunya maji ya visima na ya mvua. Vinyume magonjwa ya tumbo imetawala, na ni tangu mwanzo wa mwaka huu, na watoto nyingi ndiyo wameshikwa. Tufate Dr Baonga, mganga kiongozi wa hospitali kuu ya Aketi Atop maji maji maji, nguvu kuipata, na ya ya mpaka mingi mingi, lakini watu wa mapenzi mema wamefanya yote kwa kutengeneza na kusafisha maji ya visima na dawa mbalimbali. Ni kwa mfano gundi akima Association kimia Aketi, president wa gundi Bibi Marie Lengambe alisema ya kwamba wana tatizo kubwa kwani wamekunya maji ya visima bila kutumia dawa. na ni kwa hiyo alinena bibi Lengambe, walitengeneza maji ya visima 17 katika vijiji mbalimbali vya muji Aketi kisha kutumia dawa ya kloramin yeni wamenunua kwa wapadri, na tangu walipata tatizo ya kupata dawa hawatengeneze tena maji kwa kuongojea mambo ibadilike, raia imeendelea kunya maji mbaya. Mujikisangani, mimi ni Andre Kitenge, Redio Okapi, jimboni Kivu ya kusini, hapo Fizi. Idadi ya waliouawa katika msiba wa boti mnamo bahari Tanganyika haifahamike vizuri. Katika ripoti yake iliyotangazwa jana siku ya tatu, shirika la Msalaba Mwekundu la mtaa wa Fizi limejulisha kwamba waliopotea ni wenye idadi ya watu makumi mawili hadi makumi sita na nane. Tukumbushe kwamba mtumi kubwa huo ulitokea Karamba katika kisiwa cha Ubwari na kujielekeza moja kwa moja mjini Uvira. Fistongoma Mayabala anaarifu taarifa ifuatayo kutoka Uvira. Msaidizi wa dereva aliwabeba wasafiri walioko kwenye ziwa kujaza nafasi ya watu wasafiri waliowekwa kwa nguvu na idara za serikali. Ndio ilikuwa nguvu kwake kupana idadi ya watu ambao shirika la Msalaba Mwekundu ilitoa kati ya mia moja makumi sita na mia mbili kwa niaba ya president kwenye shirika la Msalaba Mwekundu tarafani Fizi, Onezifor Kabandilo alieleza ya kwamba miili ya mwisho ilizikwa hiyo siku ya tatu pa Baraka, ndio ilipana idadi ya miili kumi na mbili iliyoogotwa na makumi mnane na saba waliopona. Shirika la msalaba mwekundu linapongeza wakaaji wa Buko na Bitobolo kwa kuweza kuwasaidia wale waliopona. Utajua ya kwamba waliopona walipata msaada kutoka shirika la kimataifa la OCHA na mashirika we mengine na za kibinadamu ki, eh, ki walipana mabidon, bulangeti, mbegeti, sabuni, unga ya mahindi na kadhalika. Nikiripoti toka Uvira, mimi Fistongo, mama ya bala Redo Kapi. Haya, tukivuka mpaka wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, upande wa jimbo la Katanga na kujielekeza moja kwa moja nchini Zambia, tujulishe kwamba ujumbe mmoja wa shirika SOS Village d'enfants de la Belgique umetembelea kituo cha village SOS kwa usaidizi wa watoto wa Kitwe. Ujumbe wa Belgigi unatamani kutumika kutokana na shirika hilo la kimataifa na katika uhusiano wa shirika za Zambia lengo ni ya kutimiza mradi wa aina hiyo katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo siku zijazo. Taarifa ya mwandishi wetu Prosper Mulobe kutoka mji wa Kitwe nchini Zambia inatolewa studioni na weshwa Kim Kalumendo. Uwanja wa shirika lisilokuwa la kiserikali Deogracias International ndiko kutajengwa kijiji cha watoto katika mji wa mpakani wa Kosumbalesa jimboni Katanga, mjini Kitwe. Kijiji kilichotembelewa kina nyumba kituo cha kiafya na cha kijamii, kituo cha kuwaingizia watoto katika maisha ya kijamii na cha kupiganisha ugonjwa hatari wa UKIMWI, shule ya kuwalinda watoto wadogo wadogo, shule ya kimsingi pamoja na shule nyingine zote. Kijiji hicho ambacho kinapatikana katikati ya mji kinawavutia wakaaji wa Kitue madawa watoto wakisoma karibu na wazazi wao katika mashule ya vijiji. Wakati yote yanatolewa kwa bure kwa watoto wasiojiweza wanaokaa katika kijiji hicho, jimboni Ekwater. Mwenyekiti wa kijiji cha Loka, zaidi ya kilomita mia mbili na mji wa Mbandaka, katika mtaa wa Bomongo, mpaka sasa wajulikane mahali yalipo inaarifiwa kuwa huenda kamanda wa polisi wa eneo hilo ndiye anayehusika na kukosekana huku kwa kiongozi huyo. Kamanda huyo alishikwa hivi karibuni na inspekta wa polisi katika jimbo hilo, lakini akatoroka baadaye katika gereza. Taarifa ya mwandishi wetu Henri Lobondo wa Mbandaka inasomwa studioni na Wezia Kim Kalumendo. Kisa hicho kilianza na mapambano kati ya polisi na wakaaji wa kijiji cha Loka. Wakaaji hao walikuwa wakipinga unyanyasaji uliokuwa ukiendeshwa juu yao na askari polisi. Kwa ajili ya kupigania wakaaji wake, bwana Likinga mwenyekiti wa kijiji hicho cha Loka alikamatwa na kamanda wa polisi Alekalala. alipokuwa akimpeleka Mbandaka, alikosekana wakiwa njiani. Daktari Mitomba, kiongozi wa mtaa wa afya wa Lilanga Bubangi aliyeshuhudia kisa hicho, anasema kuwa wakaaji wa Loka waliposikia kuwa chifu wao hakurudi walipenda wajue yuko wapi, na hapo walianza kuandamana kwa wengi, na kamanda polisi akachukua papo hapo silaha akaanza kufyetua risasi katikati ya wananchi. Inasemekana kuwa mtu mmoja aliumizwa kwa risasi katika vurugu hiyo. Alipofikiria kuwa ameshakumuua mtu, kamanda Ale Kalalaji alijipeleka mwenyewe katika gereza la Mbandaka akaa mbele ya viongozi wake, lakini kamanda huyo alitoroka baadaye kutoka gereza hilo. Taarifa kutoka ofisi ya upelelezi ya inspekta wa polisi, kutorokeshwa kwa kamanda huyo kulipangwa na mfanyakazi mmoja wa shirika la upelelezi ANER. Mashitaka hayo yalitupiliwa mbali na shirika hilo la ANER. Hapo kesho, swala hilo litazungumziwa katika mkutano wa usalama wa jimbo hilo hapa mjini Kinchasa. Ina timu saa kumi na moja za jioni kupita dakika kumi. Shirika linalohusika na uongozi wa vituo vya habari Autoriti de media imeomba serikali na kamati ya kimataifa inayosindikiza mpito visaidie vituo vya upashaji wa habari katika matangazo ya kazi kuhusu mwenendo wa uchaguzi ujao. Autoriti de media inakumbusha kwamba tayari ilitolea mahitaji ya kifedha kwa kazi hizo mbele ya chumba cha rais na mbele ya tume la uchaguzi huru, pia kwa mwanamemba wa kamati ya kimataifa inayosindikiza mpito ni katika mkutano na wapasha habari leo siku ya nne hapa mjini Kinchasa, ndiyo viongozi wa Autorite ot de media walitoa wakati wa mwisho kwa kupata jibu kwa mahitaji hayo. Tusikilize Bwana Modest Mutinga Mtuishai, presidenti wa Autorite ot de media akiwa mbele ya microfone ya Clara Kambundi. Kwa ushirikiano na mashirika ya uandishi wa habari haute autorite des media inatangaza leo kwamba kuanzia tarehe moja Mei tutalazimisha kutangaza siku tatu ya kutotangaza habari kuhusu uchaguzi kama hawatolei kwa vyombo vya habari uwezo unaofaa. Tuliomba kwa jumla dola za Kimarekani milioni nne kwa ajili ya kusaidia gharama ya vyombo vya habari vya serikali, vya kipekee, vya maendeleo pamoja na gharama ya shirika la utangazaji. La, la tukibaki hapa mjini Kinshasa tujulishe kwamba mkutano mafundzo, kwa ma, kwa waizmi, wa mafunzo kwa wahimizaji umeandaliwa tangu jana siku ya tatu na Kartek, yani uongozi wa vitendo kwa kukamilisha uchaguzi kutokana na kanisa la like kikatolika. Wazuriaji walitokea katika madiosezi makumi na saba za Jamhuri Congo na 47 za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kwa muda wa siku tatu watafundishwa namna ya kutumia vifaa vilivyotengenezwa na Kartek. Bwana Henri Muima mbele ya mikrofoni ya Clara Kambundi. Jana tulifungua kikao cha mafunzo kwa ajili ya wanaotoa mafunzo katika taifa kutoka madaosisi madaosisi, alijikusanya kwa majimbo kwa ajili ya kukadiria mafunzo ya masuala ya kiraia, na baadaye tulijaribu kukadiria sababu zinazopelekea kupiga kura. Ilikuwa nafasi ya kukusanya matatizo, kuangalia uwezo tulionao, kujifanyia sura ya mgombeaji na kuona vikwazo uh, vilivyo uh, sasa ambavyo vyote vinapashwa uh, kugeuzwa kuwa uh, sababu ya kupiga kura. Leo hii tulizungumzia juu ya nimchague nani, tulielezea kwa watu wanaoingia katika mpango wa uchaguzi, tulielezea juu ya sura ya mgombeaji, tulielezea kuhusu vituo mbalimbali vya kufuatana na sheria, na sasa tunaelezea juu ya namna gani kupiga kura, na tunaelezea sana juu ya ugawanyaji wa viti. Kwa kifupi, mkutano wa mawaziri wa nchine za kanda la maziwa makuu ulianzishwa leo siku ya nne mjini Bujumbura nchini Burundi pamoja itakusudiwa hukumu kwa kundi za waasi zenye kupatikana mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nchi zenye kushiriki ni Uganda, Rwanda, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwakilishwa na waziri wa mambo ya kigeni Bwana Ramazani Ibaya. Kwa kifupi pia operesheni za kijeshi zilizokuwa zikiendeshwa na jeshi la Kongo, polisi pamoja na vikosi vya Monuc kaskazini mwa mbuga la wanyama la Kahuzi-Biega jimboni Kivu ya Kusini zimemalizika jana. Katika operesheni hizo zilizodumu majuma matatu, jeshi la serikali lilifaulu kuwafukuza wapiganaji wa, wa kiutu kutokana kutoka Rwanda ambao walikuwa wameshimika makao yao katika mbuga hiyo. Pia waliweza kurudilia vijiji vitatu ikiwa ni pamoja na Ikingi Manga na Chibiriro. Na liwali wa Jimbo la Katanga yuko katika safari ndefu ya kuhimiza wakaaji wake kuhusu uchaguzi tangu majuma matatu. Liwali Urbain Kisula Ngoi amekuwa akizunguka katika wilaya pamoja na mitaa mjini Kolozi karibu kilomita makumi matatu na jiji la Lubumbashi. Aliwataka wakaaji waepuke ubaguzi wa makabila pamoja na wa majimbo. Bwana Urbain Kisula Ngoi alisema ni vizuri kuchagua bila upendeleo Kulingana na liwali Kisura Ngoi, wakaaji wa jimbo la Katanga wanakuwa na tabia mbaya wakati mtu yeyote wasipokuwa mkaaji wa jimbo la Katanga amepata cheo, jambo hii inaleta chuki kwa wazaliwa wa jimbo la Katanga, na wakati mzaliwa wa jimbo la Katanga anapata cheo ni mpaka wale watu wa moja ndio watamgombanisha. Bali liwali wa jimbo la Katanga Kisura Ngoi ameleta angalisho na kusema kwamba wakaaji wa Katanga waepuke matabia ya hali ya ukabila na yale ya jimbo, neno hii ilileta uharibu Jimboni Katanga yaani ndani ya kampuni Jekamine. Tuko mkatanga banaweka fulani originaire wa mukatanga hatuna kontant piske ni ule wa kule. Sasa shi aba abaitukumbukeeko hapana. Baada ya kutumika mpaka vile tulitumika mbaya na ule non originaire na huyu mwenye originaire, tunakuwa tunakuwa batumika mbaya, tunakuwa baluba ba hivi, baluba ba hivi paka mbuluba banaweka karunda mpaka bakarunda kila shiku shi baivi hapana, banaweka kachokwe balifuatana kuchekamini, tutafikia wapi? Jo hivi baba Bwana Kisulangoya anawaomba wakaji wa Kolwezi wasichague wakati wa kura watu kufatana na hali ya kikabila. Tokea a Lubumbashi, mimi ni pone Munanga, Radio Okapi.