Habari zetu, Joachim Kalwendo, oh, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi ikitangaza kutoka Kinshasa katika FM 103.5 pia katika internet na karibu kuwa nasi kwa dakika 15 ya habari zetu kutoka Kinshasa pamoja na majimbo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwanza kabisa, sikiliza musasari wa habari. Operesheni ya kijeshi ya kuwafukuza wapiganaji wa kihutu kutoka Rwanda katika eneo la Bunyakiri kaskazini mwa mbuga la wanyama la Kahuzi Biega jimbuni Kivu ya Kusini imekuwa ikiendelea. Nchini Zambia, operesheni ya kuwafukuza wakongomani ambao wanaishi katika hali ya kimagendo, yaani bila vikaratasi vinavyohitajika, imekuwa ikiendelea. Safari hii mbwa zilitumiwa kwa kuwafukuza kabisa wakongomani. Leo hii kulifunguliwa mkutano wa tisa wa siku za kifilosofia mjini Kinshasa, kunako univesiti Saint Pierre Canisius ya hapa ya Kimwenza mjini Kinshasa. Mkutano huo umekuwa kwa ajili ya kuandaa uchaguzi na kutafuta uh, kuhimiza wa, wananchi kuchagua vyema na ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Operesheni ya kijeshi ya kuwafukuza wapiganaji wa kihutu kutoka Rwanda katika eneo la Bunyakiri kaskazini mwa mbuga la wanyama la Kahuzi Biega jimboni Kivu ya kusini imekuwa ikiendelea. Operesheni hiyo inayoendeshwa na wanajeshi wa FARDC wakisaidiwa na vikosi vya MONUC inakusudia kuwafyeka wapiganaji hao wa kihutu kando kando ya vijiji vya Manga Ekingi pamoja na Chibiroro mtaani Kalehe. Itakumbuka kuwa wapiganaji hao wali walifurushwa katika maeneo hayo baada ya kufukuzwa huko wiki tatu zilizopita. Lutani Kanali Frederik Medar ni msemaji wa kijeshi wa MNIC alielezea zaidi kuhusu operesheni hiyo kunako mikrofoni ya Diedone Bagalwa. Na katika kijiji cha Kagaba, karibu kilomita makumi sita kusini mwa Bunia, wanamgambo pamoja na wanajeshi wa FARDC wamekuwa wakiunguza maeneo mengi katika sehemu hilo. Hii imepelekea vijiji vingi kuungua na kuwa majivu kabisa. Wanajeshi wa serikali wakisaidiwa na wanajeshi wa Monike kutoka Pakistan na Afrika Kusini wamekuwa wakiarudia maeneo yaliyokuwa yakikaliwa hapo awali na wanamgambo. Mwandishi wetu wa Bunia, Jabatise Tonga, ana maelezo zaidi. Nyumba, migomba na mashamba yaliyoteketezwa na wamilisia hawa. Waliunguza kwa moto vijiji vingi, wa FARDC waliunguza vingine. Vijiji hivyo ni sasa miliki ya FARDC upande mmoja na ya wamilisia upande mwingine. Doria zinafuatana na mapambano ni mengi, wa FARDC wanasonga mbele. Wapakistani waliweza kuondosha kasoro mbalimbali. Mwanzo ali za FARDC ilikuwa mbovu walikuwa wakilipua masasi kenyeji. Sasa baada ya mafunzo ambaye walioipata tokea kundi la wa Kipakistani, mambo ni sawasawa, mwenendo wao ni mzuri katika vita. Upande wake, kamanda wa brigedi ya sita ya mchango anafurahia uungaji mkono wa Wapakistani na wa vikosi vya Afrika ya Kusini. Isipokuwa msaada wa moto tulioupata, hatukuweza kusonga mbele. Ulitufaidia na tukamfukuza adui. Monique, upande wake ana sema kwamba lengo mojawapo ni kufanya aliwezekanalo ili raia katika sekta hiyo wapate kushiriki uchaguzi. Meja Hans Reichen, msemaji wa jeshi, anaeleza tafanya yote iwezekanayo kusudi raia wa mali yapo waliokimbia wapate nao kusherekea uchaguzi. Kanali wa askari wa Afrika Kusini anaongeza kusema kwamba wamilisia wanaonekana kuwa na mpango fulani, ila ijapokuwa hiyo hawa watavunjwa kutoka Bunia. Mimi ni Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi na katika bonde la Ruzizi, baada ya kuwapokonya silaha wanajeshi karibu makumi tisa na tisa wa brigedi ya mia moja kumi na moja mia moja kumi na nne pamoja na mia moja kumi na saba matatizo madogo madogo yameanza kujitokeza. Kwanza lile tatizo la kuwalisha wapiganaji hao wa zamani, pia na la kuwatambua. Hali hii imesikitisha kamisheni inayohusika na mpango wa kuwapokonya silaha wa Paluvungi, kamisheni ambayo inangojelea kwa hamu sana mpango wa mchango wa majeshi ya Kongo. Kutoka Uvira, Fiston Goma Mayabala ana maelezo zaidi. Kati ya elfu moja mia mbili ya watakaoondoshwa jeshini, mia nne tu walipokonywa silaha na kupata vyeti, lakini kwa mia nane iliyobaki, wengi wao walijitokeza bila silaha na bila vitambulisho. Kwa hiyo karibu makumi tatu yao walifurushwa hapo jumajana, alisema kiongozi wa senta ya mchango wa jeshi wa muda Luteni Mwela Lukengo. Wengi wao walijitokeza hiyo siku ya kwanza na magurumeti mikononi, kwa kuonesha kwamba ni wanajeshi wapiganaji. Hao wa zamani wanajitokeza bila orodha ya majina yao. Hali hiyo inazidi kuwa tishio kwa komisheni inayohusika na kupokonya silaha Commission hiyo inakuwa na wasiwasi wasi operation hiyo isije ikachukue muda mrefu, kwa kufikia kuorozesha raia pa nafasi ya jeshi. kuna ngojoa uamuzi wa haraka kutoka kwa wakubwa wa kijeshi wanaohusika na kupokonya silaha. SME toka Uvira, mimi Fistongo, mama yabala kwa niaba ya Radio Kapi. Wakati haya yakiendelea, hapo jana kulitokea na mapigano katika kituo hicho cha Luvungi. Mapigano haya yalitokea kati ya wa wapiganaji wa zamani wa brigedi ya 111 ya Kiliba karibu na Uvira na wale wa brigedi ya 117 iliyotoka Swima mtaani Fizi. Wasichana wawili mmoja akiwa na umri wa miaka kumi na mmoja na mwingine akiwa na umri wa miaka kumi na mitatu walibakwa na wanajeshi wane pamoja na mfanyakazi mmoja wa shirika la upelelezi huku ni katika maeneo ya Kalemi. Kitendo hicho kilifanyika mnamo tarehe makumi matatu na moja ma, Machi iliyopita katika jiji la Ngandu karibu kilometa makumi matano na mji wa Kabalo katika eneo la kaskazini mwa Katanga. Huyu hapa Ponsi Kibanza, katibu mkuu wa shirika la kiraia katika eneo hilo, akishuhudia kitendo hicho. walikuwa wane, wakisindikizwa na mfanyakazi mmoja kwenye chumba cha ujesusi. Hatujui kisa cha ujio wao. Wamekutana na wasichana wawili wakati walikuwa njiani. Askari hawa wametokea kwenye kijiji Ngwena, walielekea hadi kijiji Ngandu. Hapo hapo wameshika wasichana hawa wawili. Mmoja wao amekuwa na umri wa miaka kumi na moja na dada yake miaka kumi na tatu. Wanaume hawa wamewaeleza, sasa hivi tutawafundisha jinsi gani mwanaume na mwanamke wanakutana kimwili. Msichana mwenye umri wa miaka kumi na moja amelazwa hospitalini hapa Kabalo, naye dada yake wa umri wa miaka kumi na tatu ameshindwa kutembea bado hajafikishwa hospitalini, huenda wakampeleke leo hii au kesho. Haya yote yanafanyika kufatana na ukosefu wa malipizi kwa watenda maovu. Na nchini Zambia, operesheni ya kuwafukuza wakongomani ambao wanaishi katika hali ya kimagendo yaani, bila vikaratasi vinavyohitajika kwa mgeni, imekuwa ikiendelea. Safari hii operesheni hii iliendeshwa na mbwa kwa kukimbiza kabisa Wakongomani. Kitendo hicho kimeelezewa kwa namna tofauti na wakongomani hao pamoja na viongozi wa Zambia. Taarifa ya mwandishi wetu wa Zambia, Prosper Mulobe, inasomwa humu studioni na Stefan Mukenitita. Siku ya kwanza tarehe tatu Aprili asubuhi, shirika la nchi la Zambia lenye kuhusika na mwenendo wa raia kunako mipaka pamoja na chumba la askari polis zilifungwa. Wakongomani wengi wenye hawana vikaratasi halali vyenye kuwaruhusu kuishi mjini Lusaka nchini Zambia operesheni hiyo iliendeshwa kunako soko ya Komesa na pia mtaani Chibozi na tena operesheni hiyo ilitawanyishwa mpaka kunako makao ya Wakongomani wenye walichunguzwa kama wenye kukosewa vikaratasi halali vyenye kuwaruhusu kuishi nchini Zambia. Basi wakongomani hao wenye kufungwa walipelekwa gerezani, kwa mujibu wa mkongomani mmoja mwenye aliponyoka operesheni hiyo aitwaye kwa jina la Eric Msongele. Kitendo hikyo ni kusema, operesheni hiyo inaendeshwa katika njia zisizokuwa halali. Kunako mpaka mjini Kasumbalesa, waskari polisi wa Zambia wanatumia mbwa kali kwa kushika Wakongomani wenye hawana vikaratasi halali vyenye kuwaruhusu kuishi nchini Zambia na wenye kutamani kukimbia msituni. Basi kuna mapambano zenye ziliendeshwa siku hizi kati ya wa Wakongomani wenye kutafuta maisha nzuri na waskari wa Zambia wenye kutafuta watu wenye kuishi nchini mwao bila vikaratasi halali na wakimbizi mia moja makumi manne na tisa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamerudishwa injini hapo jana, siku ya pili, kutoka Kongo Brazzaville kutokana na usaidizi wa shirika la Umoja Mataifa linalohusika na wakimbizi. Kundi lingine lilitazamiwa kufikishwa mjini Kinshasa leo hii, lakini hali hii haikufanyika kutokana na matatizo ya msaada ya kuweza kuwapokea. Taarifa ya mwandishi wetu wa Brazzaville, Arsen Severey, inasomwa studioni na, na Stefan Mukenitita. Ingawaje ni watu 1197 ndio walikuwa wanangojewa ngojewa, ni watu 1149 ndio walirudishwa nchini Kongo ya kidemokrasia kisha kupitia miaka mnane kaskazini mwa nchi ya Congo Brazzaville. Kuna wakimbizi wamoja wenye walikataa kurudisha kwao bila sababu, kanuni iliarifu shirika la Umoja Mataifa linalohusika na wakimbizi kwa kifupi UNHCR kisha kusanywa katika senta ya Ebuko, wakimbizi hao mia moja makumi ine na kenda walichunguzwa na waganga na vikaratasi vyao vilichunguzwa pia. Gundi la watumishi wa shirika la HCR lenye lilisindikiza wakimbizi hao mpaka mjini Dongo, kwenye angelipash kamata mashua mpaka mjini Kinshasa, lilinena kama kuna mtoto mmoja mwenye alizaliwa kati ya wakimbizi hao. Operesheni yengine ya aina hiyo yenye ilikuwa na panga kuvukisha wakimbizi wa Kongo Kinshasa karibu mia moja haikuendeshwa tena. Viongozi vya shirika la Ashser walinena kama ni kulingana na ukosefu wa vyombe vya kazi, ndio operesheni hiyo itaendeshwa sasa siku ya kwanza ijayo. Polisi ya Rwanda imerudisha kwa viongozi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo walio katika mji wa Goma kilogramu tisa ya dhahabu. Dhahabu hii ilishikwa mwishoni mwa juma iliyopita kunako uwanja wa ndege wa Kanombe. Dhahabu hii iliyotoka kwa magendo nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hadi Rwanda juma iliyopita, na inayokadiriwa kuwa ya thamani ya dola laki moja na elfu kumi ilikuwa ya mwanamke mmoja mfanyabiashara kutoka India. Habari hii ilithibitishwa leo na makamu kiongozi mkuu wa kituo cha uchunguzi wa madini kwa kifupi Bwana Kasongo Munganga ambaye alisema alifurahishwa na kitendo hicho cha serikali ya Rwanda. Mwandishi wetu wa Goma Jean Paul Basila alihojiana naye kwa njia ya simu na alikuwa na haya ya kusema: kitendo hiki ni kizuri na kinatufurahisha kwa kuwa, unaona kama kitendo hiki hakihukumu Rwanda ikipatikana katika horoza ya wenye walichukua mali ya Kongo, kiolela mambo ya wizi ama fraud yenye kufanyika kati za nchi zenye kupatikana mipakani Rwanda hata zingine nchi. Kwa hiyo mambo nikiwaza, sina lolote la kusema, ni kwa wakuu viongozi wengine, sawa vile waziri wa uchukuzi wa mali, ndio anaweza kusema hiyo nafasi. Mimi ninaishia hapa kwa sasa, yenye ilipitika imetufurahisha sana. Kiongozi wa see anasema kuwa dhahabu hiyo wakati huu imewekwa kunako tawi la benki kuu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mjini Goma, na mwenyezi mali hayo atalazimishwa kulipa kodi zote na faini zinazohitajika na tume ya Ukweli na Maridhiano nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo hii ilionyesha ripoti ya kazi yake katika kipindi cha mwaka mmoja, yaani kuanzia elfu mbili na tatu hadi elfu mbili na nne. Kiongozi wa tume hiyo Mchungaji Jalik Kuye Ndondo alisema kuwa matokeo ya kazi ya tume yake kwa kipindi hicho ni mazuri. Hata hivyo, alisema kuwa kuna salia mengi ya kufanya. Anapendelea tume hiyo iweze kuendelea kutenda kazi hata baada ya uchaguzi, ili kumaliza upatanishi wa tabaka mbalimbali ya wananchi wa Kongo. Mchungaji Kuye Ndondo anaelezea mbele ya mikrofoni ya Giro Jenyambala. Kwa hii wakati tumekuwa tayari kisha kupata loa organike, na kwa kweli tulisaidia zaidi kwa kipindi cha kwanza kutafuta watu wakae pamoja kwa amani ile tunaita cohabitation pacifique, na tulifanya vile vile kuzunguka tulitembea kwa nchi uh, zaidi kwa mashariki ya Kongo kuona watu na kuwaleta wakae pamoja kwa Ituri, Norkivu, Sidikivu, Norkatanga na katikati ya nchi, hata hapa Kinshasa tulisaidia wafanya siasa wafanye siasa yao kwa amani. Kwa masikili, hatupendi kama watu wataendelea kutenda maovu bila kuwazibia na sasa ikiwa wao wanafanya kazi yao na komisio itafanya kazi yake, sababu wale wenyewe watapenda kusikilizana. Uh, wale waliotenda wali mabaya, wanapenda kusema kweli ya mabaya yao, wanapenda kuomba msamaha, wanapenda fanya reparation vile vile ya mabaya waliofanya, e, komisio verite reconciliation itawapokea, hata wanaweza uh, kuwasiliana na wale waliotendewa mabaya ili ukuwe upatanishi. Leo hii kulifunguliwa mkutano wa tisa wa siku za filosofia mjini Kinshasa kunako University Saint Pierre Canisius ya Kimwenza. Mkutano huo umekuwa kwa ajili eh, kujadili swala la maendeleo ya uongozi bora barani Afrika. Kiongozi wa mkutano huo mtawa Ntima Makanza amesema shabaha ya kikao hicho ni kupelekea wakongomani wajue kuchagua kiongozi anayefaa wakati wa uchaguzi ujao. Mtawa Ntima Makanza anaelezea mbele ya mikrofoni ya Clara Kambudi Mwaka huyo tunasherehe ukumbusho wa mapadri watatu wakiwa mapadri wa kikundi cha Wajezuite. Mapadri hawa watatu ndio wenye waliunda kikundi hikyo cha mapadri wenye kuitwa Wajezuite. Mapadri hawa watatu walikuwa watu wenye elimu sana na pia watumishi wa Mungu, na kuhusu mwaka huu tulitamani kutatua swala lenye kuhusu kiongozi maalum na kwa hiyo tutaonesha namna gani kupitia akili, tabia na pia elimu ya mtu, nchi inaweza kusonga mbele. Na kwa hiyo tunawaza kama kupitia mafikiri yetu tutaweza kusaidia raia kufahamu namna gani ya kuchagua viongozi wenye watatongoza kesho, ili sisi tuwe na ukimya ndani mwetu na pia nchini mwetu, okay.