Etu, oh, tumekuandalia nini jioni ya leo, hebu sikiliza. Baada ya kusherekea kumbu kumbukumbu ya wanajeshi wa Umoja Mataifa waliofariki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kunako makao makuu ya Monik mjini Kinshasa, katibu mkuu wa Umoja Mataifa Bwana Kofi Annan amekutana na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Bwana Joseph Kabila. Wote wameweza kuelezea kuhusu hali ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Watu wanne wanasemekana kufariki dunia wakati wanamgambo wa kihutu kutoka Rwanda walipovishambulia vijiji vingi vilivyoko kwenye barabara kutoka Bukavu hadi Bunyakiri. Katibu mkuu wa wizara ya kilimo, uvuvi pamoja na ufugaji anasema kuwa hakuna ugonjwa wa homa ya ndege nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Uchaguzi ujao nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unapasha kuwa wa kweli, wa usawa, wa wazi na unaolindwa na kuwakusanya watu wote. Hiyo ndio muhimu ya mkutano wa waandishi wa habari leo hii uliosimamiwa na katibu mkuu wa Umoja Mataifa kunako makao ya rais Kofi Anan alisema kuwa walizungumza na rais Kabila kuhusu hali ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, hasa sana mwendo wa uchaguzi. Kofi Anan amesema kuwa mwendo huo umekuwa ukiendelea vizuri. Huyu hapa katibu mkuu wa Umoja Mataifa mbele ya mikrofoni ya Leonard Mulamba. Kazi inasonga mbele. Kuna siku chache, katiba la taifa lilikubaliwa na wapiga kura walitambuliwa na kuandikwa na tena mchango wa majeshi unaendelea bila shaka. Ya muhimu ni kubaki sasa ni kipindi cha uchaguzi, na ninawaza kama uchaguzi hiyo itakuwa wazi na itaendeshwa katika usalama, na mtu yeyote ana uwezo wa kushiriki kwa uchaguzi hiyo. Kuna kanuni za uchaguzi zenye kila mtu anapashwa kutii, ngambo ya wakandideti kama vile ngambo ya watakaopiga kura na kila pande inapaswa kuheshimu matukio ya uchaguzi hiyo. Basi ninaomba viongozi vya nchi, viongozi vya vyama vya siasa na pia viongozi vyengine vya kisiasa vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutumika pamoja ili uchaguzi ijayo ifaulu ni katibu mkuu wa Umoja Mataifa Kofi Annan akiwajiwa na Lona Mulamba mjini Loja, jimboni Ikasai ya Mashariki. Wagombeaji sita wamejiandika kwa ajili ya kugombea ubunge. Wagombeaji hao ambao wote walitoka hapa mjini Kinshasa walijiandikisha kunako ofisi ya kuwapokea wagombeaji mwishoni mwa juma iliyopita. Hata hivyo kuna watu wengi ambao wamekuwa wakijiuliza maulizo mengi kuhusu wagombeaji hao. Kutoka Mbushimai, Chris Mukant anafafanua zaidi. Nane kisha kufunguliwa ofisi za kuandika ugombea kiti pale, Sankuru limepokea leo wagombea kiti wake wa kwanza. Hawasita wametoka kwa territori za Katakokombe, Lomela pia Loja. Hali njiani si la desturi pale Loja. Watu wengi wenye shirika za kisiasa shirika za pekee walitembea wakitazama kuna chumba cha kupokea wagombea kiti. Siku ya posho, kundi la watu wakivaa mavazi za namna moja wakiandika ONG wamekuja na mgombea kiti wao, amejiandikisha kama mgombea kiti wa pekee, lakini kisha kujiandikisha mgombea kiti huo amejielekeza katika ofisi la shirika moja la kisiasa kuendelesha program. Wakaji wengine wakaanza tena na kujiuliza, wajui kama mgombea kiti huo ni wa kisiasa au wa pekee. Wameshangaa mgorogoro huo, karatasi zingine zinakuwa zikivunjwa kati za wagombea kiti wote mbili. Tu njo wanawake toka Mbuzimai. Chris Mukandu, Radio Okapi. Leo hii kumeendeshwa na maandamano ya usalama mjini Uvira. Maandamano hayo yaliitishwa na shirika la wananchi wa eneo hilo kwa kupinga kufanywa kwa Minembwe kuwa mtaa. Vijana pamoja na mama walijiunga na maandamano hayo wakiwa na fimbo mikononi, kuonyesha hasira zao. Mwandishi wetu wa Uvira, Fisto Ngoma Mayabala, alifuatilia maandamano hayo na ametuandalia taarifa ifuatayo. Ni tangu saa tatu raia waliporomoka ndani ya barabara kubwa ya Uvira wakiitika wito wa shirika ya kiraia hapa Uvira uh, kwa kufanya maandamano ya ukimwa ukimya, kwa kukataa mipangilio ya kuwepo ya tarafa la Minembwe. Kwa dakika kidogo, vijana, wanaume, wanawake na wamama walijiunga kwa maandamano, wakiwa nyuma ya Jean Ferdiadbto, president wa ofisi wa kiraia na Pauvira, wakisindikizwa na Abbe Jacques Bulambo tokea bandari la Kalundu. Wana, wandamaji walifika kilomoni, kiisha kufika ku ofisi ya tarafa wakisindikizwa na ofisi ya kiraia hapo kwenye eh, alitoa eh, neno kiasi cha waandamaji elfu moja, wali- waitwao wazalendo wakiimba leo njo leo. Kwenye vitambaa vyao wameandika: mheshimiwa kofia nan uchaguzi ndio kuundwa kwa tarafa la minembwe hapana. Na tuwakumbusheni ya kwamba polisi ilichunga usalama wakati ya maandamano huo. Nikiripoti toka Uvira mimi Fitongo mama ya Bala, Redio Okapi. Wakati maandamano hayo yalikuwa yakifanyika mjini Uvira, mengine nayo yalikuwa yakifanyika mjini Lumumbashi na wanafunzi wazaliwa wa majimbo ya Kivu. Mamia ya wanafunzi hao waliandamana kwa kupinga tishio la RCD la kutaka kujiondoa katika serikali ya mpito ikiwa swala la Minembe pamoja na Bunyakiri halitapata suluhisho. Ujumbe mmoja wa waandamanaji hao ulipelekwa, ulipokelewa na liwali makamu bwana Chikezi Diemu ambaye walimpa barua ya msimamo wao. Makamu liwali Chikezi aliwaahidi kuwa atapeleka malalamiko yao mikononi mwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unaendelea kuifuata taarifa. Habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Kapi. Vijiji vingi vipatikanavyo kunako barabara iunganishayo Bukavu na Bunyakiri vilishambuliwa mara tena mwishoni mwa juma iliyopita na wanamgambo wa Kihutu kutoka Rwanda. Watu walioshuhudia mashambulizi hayo wanasema kuwa karibu watu wane waliuawa wakati wa tukio hilo. Wakaaji wa vijiji hivyo wamekuwa wakisikitika kutokana na kuongezeka kwa mashambulizi ya hapa na pale katika eneo hilo. Kutoka Bukavu, Serge Maeshe ana maelezo zaidi kwa masemi ya shahidi huyu aliyetoka Bunyakiri, mashambulizi ilianza siku ya posho pale Kambegeti. Mstari ya waaskari wa FRDC wakisindikizwa na waraia arobaini wenye walikuwa wakibeba mzigo ya chakula ya waskari walianguka katika ambush. Shahidi huyu anashuhudia kama ni Wahutu wa Nyarwanda ndiyo walishambulia convoy yao na kuwaua watu watatu na kufanya wajeruhiwa wawili. Jean Dedie Mirali anaeleza. Tere balikamata babatu wa... barahia vakwenda kubasaidia kuvevanani chakula kule ku pozisio yao, yaikingi kufika munjia, vakaingia mwambushi ya wa... banterahamu ju ukakufa batatu na vamingi vakalumia na vengine vayaonekana ju balikuwa nalalamika mpori. Shambulio ya pili ilikuwa tu sikia posho pale mashere, kwa masemi ya mchuzi moja Wapiganaji wa utu wa Nyaranda walifika sokoni na kuanza kupiga masasi biu. Mmoja alifariki na watu wawili walipatwa na masasi. Na kwa mwisho, shambulio ya tatu ya watu hawa tu, ilikuwa siku ya Mungu pale Nyamunene, nyumba saba ndizo zinasemeka kama ziliunguzwa. Jimbo la kumi la kijeshi halihakikishe mashambulizi hii. Kanali Bolingo Makamo, hausikai na operesheni ndani ya jimbo la kumi la kijeshi, alieleza kama hajapata ripoti kuhusu mambo hii. Toka Bukavu, mimi ni Serge Maeshe kwa niaba ya Radio Okapi. Na mjini Kalemi, Kapteni Yalala Musubao amehukumiwa adhabu ya kifo, naye Kapteni Mbutu Maile miaka mita, miaka, miaka matatu gerezani. Luteni mdogo Kwenzi Nkoi yeye ameachiliwa huru. Huo ndio uamuzi wa, wa mahakama ya kijeshi ya mjini Kalemie ambao ulikamatwa hapo jana wakati wa kikao kilichofanyika waziwazi mjini humo. Maofisa hao watatu walikuwa wakishitakiwa kwa makosa ya mauaji, wizi, pamoja na kukataa kutii amri wakati wa mapambano dhidi ya wapiganaji maimai yaliyotokea mnamo mwezi wa nane mwaka elfu mbili na tano, katika kijiji chenye utajiri mwingi cha madini wa huko Lunga. François Xavier Mibe ana ripoti zaidi. Apizo kali ilianguka na sakenda na nusu ndani ya chumba cha mahakama cha jeshi ya muji wa Kalemi. Kapiteni Alala Musubao anahukumiwa kwa sababu ya mauaji ya maofisa mnane wa kimaimai wa brigedi ya mnane ya Kabezia wa Muchimpa Tangoford. Kapiteni Mputu Maile kifungo sababu ya kukataa kutii sheria ya kazi, kuiba kwa silaha na kufungana bila sheria. Chumba cha mahakama kimemwachilia uhuru Luteni Makamu Kwenzenkoi Robo kwa kutokuwa na makosa. Mwamzi Mkuu Kabeya Yahaluben tukielekea Kapiteni ya Lala, Lala Musubao kumba. chumba kina muhukumu kwa miaka tano ya kazi nguvu kwa kubeba vitu visivyo vyake. Anahukumiwa kifo kwa mauaji watu wengi na wengine wengi. Kati ya watetezi wa haki ya binadamu mji wa Kalemi walingojea kwa hamu matukio ya mazambo hiyo watu waliendelea kuchunga ili kujua ni nani aliyeuawa watu pale kijiji cha Lunga kwenye kilometa 216 kaskazini magharibi ya Kalemi wakati wa mapambano kati ya jeshi la FRDC na wanamgambo wa Maimai mnamo mwezi wa mnane mwaka wa 2005. Kwa hiyo tunashukuru sana kama tribunali hapa kwetu itakuwa na mkazo wa ile namuna, naona wizi wa wasoda na matata yabo itapunguka. Wafungwa wana siku tano kwa kuomba msamaha. Mimi ni Francois Xavier Mibe, Radio Kapi, Kalemi. Hali ya kiutu na ya watu waliokimbia makao yao na mwi kumrazi hali ya kiutu ya watu waliokimbia makao yao na waishio sasa Mitwaba, Dubie na Malemba Nkulu inasemekana kuwa mbaya zaidi. Hali hii imetangazwa na ofisi ya uongozi wa masuala ya kiutu ya Umoja Mataifa OCHA, ambayo ilitembelea hivi karibuni katika maeneo hayo. OCHA ilisema kuwa kuna watu wengine wengi ambao wamekuwa wakiyakimbia makao yao kando kando ya mbuga la wanyama la Upemba. Bwana Gerson Brandao, anayehusika na masuala ya kiutu katika OCHA, anafikiria kuwa inafaa kuzidisha mashirika ya misaada katika maeneo hayo. Hatukujui kama hali ilikuwa mbaya, maisha zao inakuwa gumu. Wameishi ndani za hema na machumba ndogo ikijengwa na miti pale kijiji Dubye. Kwa mfano, vifo viko vingi. Shirika la kimataifa OMS ms hufikiri kwamba idadi ya vifo iko mengi mno tulifika pia Malemba Nkulu kusini ya teritoria hii. Tulipata mahabari kama yale ya wakimbizi kufika kila siku mweneo ya afya ya Mukanga. Wakimbizi hawa wamekimbia maeneo panakuwa ugomvi kandokando ya park Upemba. Kisha tulipata maripoti mbalimbali yakikisha kama wakimbizi wamefika mweneo ya afya ya Mukanga, wameishi muhali mbaya na katibu mkuu wa wizara ya kilimo uvivu na ufugaji wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bwana Iber Ramazani amesema kuwa hakuna ugonjwa wa homa ya ndege nchini humu. Bwana Ramazani aliambia leo hii Redio Kapi kuwa vielelezo ama vipande vilivyopelekwa ku Afrika Kusini kwa uchunguzi vilionyesha waziwazi wazi kuwa ha havikukuwa na ugonjwa huo. Aliongeza kusema kuwa ndege zilizokutwa zimekufa huenda ikatokana na hali ya mabadiliko ya mazingira. Hata hivyo, katibu mkuu huyo aliwataka watu waweze kuwa waangalishwa, kwani mpaka sasa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haina kiwanda maalum cha kuchunguza ugonjwa huo. Hiber Ramazani anaelezea mbele ya mikrofoni ya Rene Kapita. Hii magonjwa wanaita gripavier, hayafika hapa kwa mjini yetu tulipata mahabari wamepita kuume na kushoto ya kama bakuku na bandege wamekufa ya rafla. Tumetuma wateknisien wetu wende wakachugue vitumbe vya makuku vyote walilileta na tukaituma kule kuwa figdifi, juu laboratori yetu hayakuwa na matatizo yote, na kule wakafanya maarifa yao yote kuangalia kama niko na ile gripe. Wameturudishia leo majibu ya kama ile wakuku waikukufa na gripe. Watu wakuwe na kimya wa wale kuku yao vizuri, lakini wa ifike vizuri na wenyewe wamekuona kuku au ndege imekufa, wasikamate hata kidogo, waite watu wa veterinaire waye wachungue na tutafanya maexame yote. Na guverneme yetu kunafanya mipango yote juu ya kutia matatizo yote juu malaboratoari yetu ikuwe na maekipemai yote juu ma, tufanye wa ile maexame yote hapa kwetu. Msichana mmoja mwenye umri wa karibu miaka makumi mawili amefariki dunia kunako kituo cha afya Geneve mjini Matadi. Inadhaniwa kuwa msichana huyo alifariki baada ya daktari wa kituo hicho kujaribu kumwondoa mimba kwa nguvu. Ili kupata mwangaza zaidi juu ya mauaji hayo yaliyofanyika siku ya Sabato iliyopita, daktari huyo amepelekwa mikononi mwa polisi. Mwandishi wetu wa Matadi, Dani Kinda, ambaye anafuatilia kesi hiyo, alitutumia taarifa inayosomwa studioni na Fabie Kambinzi. Mwanamke huyu wa miaka makumi mawili alikuwa anaishi kukata Mbwalu, komini ya Matadi mama yake akukuwa natambua kama mtoto wake alikuwa na mimba ya miezi sita, na alikuwa mgonjwa na alienda kuonana na muganga. Mara ya pili ya kuonana na muganga njo alipata kifo. Ujulisha mama yake na muganga anahakikisha kupokea huu mwanamuke Sawa vile mugonjwa kwenye senta, mukusema kama anaumwa kimwili ya mwanamke, na njo maana muganga alimwandikia madawa kufatana na ugonjwa yake. Na ni kwa mara ya pili, kubahati mubaya, muganga akukuta dokta, asistan asista pa nafasi, njo aliita dokta kusimu kufika kwake nyuma, njo dokta alikuta hu mgonjwa maiti. Maiti iko leo hii kwenye hospitali kuu ya Kinkonda na dokta yeye anachungwa na askari polisi.