Habari zetu, Jean Desire Kanyama. inatimu saa kumi na moja za jioni hapa mjini Kinshasa, ni wakati wa kuwatolea matangazo yetu katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Fuateni kwanza habari tunazo kwa kifupi. Mjini Kikwit katika jimbo la Bandundu, ofisi ya kuandika wagombeaji katika uchaguzi ujao mpaka sasa haijafunguliwa. Sababu ni ya maandamano ya walioandika wapiga kura mtaani feshi yaliyoanza siku ya tano iliyopita. Wafanyakazi hao makumi matatu na watano wamezuia milango ya ofisi hiyo wakidai malipo yao. Katika mji mdogo wa Bumba, jimboni Equateur, daktari kiongozi wa eneo la afya anawazia tukio mbili za ugonjwa wa homa ya Ebola. Watu wawili wenye alama ya ugonjwa huo waliuawa Inabaki kinchasa ihakikishe jambo hilo kisha uchunguzi wa damu ya moja kati ya watu hawa wawili waliouawa. Na kwa mara nyingine vijana wanaokusanyika katika vikundi mbalimbali walipambana hapa mjini Kinchasa mwishoni wa juma iliyopita. Katika Katayolosid kundi la Wasalopa lilishambuliwa mara tatu na kundi za Zulu Alma na Wayom. Kiongozi wa mtaa wa Kalamu anahuzunishwa na mambo hayo okay. Hujambo mpendwa msikilizaji, popote pale unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mjini Kikwit katika jimbo la Bandundu, ofisi ya kuwaandika wagombeaji katika uchaguzi ujao mpaka sasa haijafunguliwa. Sababu pekee ya kutofunguliwa kwa ofisi hiyo ni maandamano yaliyoanza siku ya tano iliyopita ya walioandika wapiga kura na waliotumika katika ofisi za kuwaandika watu mtaani feshi tangu mwezi wa Oktoba wa mwaka uliopita, wafanyakazi hao makumi matatu na watano wamezuia milango ya ofisi hiyo wakidai malipo yao. Maelezo mengi na mwandishi wetu Fabien Kambinzi kutoka mji wa Kikwit. Hakuna kitu ilifanyika hata leo hii, siku ya kwanza. Kwa ukweli, ofisi hii ya kuandika ama kupokea na kuchunguza watakaochaguliwa ilipasha kufungua milango tangu siku ya posho imepita. Habari hii ilipewa na mkuu kiongozi la ofisi ndogo la kamati ya uchaguzi mbele ya ofisi ya muji Kikwit, pia mbele ya viongozi kupita makumi tatu ya machama, pia na wale wasio ndani ya machama. Kisa ya kutokufungua milango ni sababu tu ya wafanyakazi wa sei wa opes wa Bandundu Ville waliotumwa kufeshi tangu mwezi wa kumi mwaka jana, weko hapa Kikwit mkusubiri malipo yao, na wanakataa kabisa kuona hata mtu mmoja mbele ya ofisi ya sei Kikwit. Mazungumzo ya siku ya posho na ya mungu haikutoa matunda. Ngambo yao viongozi ya machama vya kisiasa wanaona kama kutokuleta jibu wakuu wa sei la ngazi la juu ni sababu tu ya kuharibu uchaguzi jimboni Bandundu. Nikiripoti kutoka kutokea mji kifisi, mimi ni Fabien ka mbingi, radio Okapi. Na kiongozi jimboni Bandundu wa tume la uchaguzi huo amehakikisha kwamba watumishi hao wa kumi na tatu na watano watapokea hadi tarehe makumi mawili Machi ijayo. Kwa upande mwingine, bwana Bonardes Mpati anaomba wakuu wa kisiasa wa mji wa Kikwit msaada kwa kuendelesha operesheni za kuandika watakaopiga kura. Yupo njiani mwa sem na mwandishi wetu Rene Kapita. Kundi linalohusika na uongozi wa kazi pamoja na fedha limekuwa likitumika, na kundi hilo tayari limekusanya madeni yote ya kulipwa. Iliombwa kwa viongozi wa Sei majiboni kukusanya madeni mpaka tarehe 15 au kwa kuchelewa kabisa tarehe makumi mawili ya mwezi huu. Sei itakuwa imelipa madeni hayo yote yaani kufikia tarehe makumi mawili, shida hiyo itakuwa imepata suluhisho. Inaombwa basi kwa viongozi wa mji wa Kikwiti kusaidia ofisi ya Sei iliyoko huko na kuwatuliza masekretari hao walioandika wapiga kura wawe na uvumilivu kwa sababu sei imekuwa ikijitahidi kwa kuleta suluhisho kwa tatizo hilo. Na siku tatu kisha kufunguliwa kiserikali kwa chumba cha kukaribisha makandideti watakaogombea ubunge hakuna mtu aliyejiandikisha kunako kituo cha Bunia, lakini watu wa kwanza wanagombea wanagomboa fomu. Kati yao kuna kandideti mmoja aliyetokea mtaani Mambasa, kwenye umbali wa kilometa mia moja makumi tano na sita kusini magharibi na Bunia. Bwana Emmanuel Leku anafasiria sababu za msafara huo mrefu. Yupo mbele ya maikrofoni ya Marcel Gombo Mbala kitu ninapenda kuonyesha ni kuwa tajari kwa mwito na sipendi kuwa nyuma wakati utakaokuja, sababu huko kwetu Mombasa tangu miaka nyingi watu husema kama sisi hatupendi maneno ya siasa. Sasa mimi sipendi tena kupana kwa watu mawazo kama hiyo, hasa kwa sasa ambako mambo nchini kwetu na dunia inaendelea kisiasa. Ndiyo maana nimefika hapa. Tujulishe pia kuwasili tangu siku ya posho iliyopita kunako chumba cha seye Bunia kwa kundi kutoka Kinshasa la watakaoendesha mafunzo kwa manufaa watakaochungua kandideti za wagombeaji. Na katibu mkuu makamu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na, na operesheni za ulinzi wa amani Bwana Jamari Geno aliwasili leo mchana mjini Mbujimai katika jimbo la Kasai ya Mashariki, ambako alikutana na wakuu wa jimbo wa kisiasa na hao wa shirika la raia. Tumsikilize bwana Jean Marie Geno akitoa maoni yake kuhusu ombi la UDPS la kufungua ofisi za kuandika mara tena watakaopiga kura. sur le plan technique il y aurait un grand risque de retard tres important. Kuhusu desturi, kunakuwa shida ya kuweza kucheleweza machaguzi kama wanapasha kufungua tena ofisi la hesabu za wachaguzi, ndio uzuni wa mwongozi wa ofisi la machaguzi uhuru. Nikimwona atamwambia mahitaji za wenye Kasai mashariki, lakini natambua pia mahitaji zake kupatanisha vitu viwili, machaguzi zisicheleweshwe, kupata machaguzi mema. Nikitazama wingi wa watu walihesabiwa hapa Kasai, naona ya kama watu wengi walihesabiwa, hata ikiwa ya kama si wote ndio walihesabiwa, ni wazi tukiona wingi wa walioenda kupendekezo za katiba na wale walikataa sur uh, la symbolique uh, disons, de l'adoption de la constitution ont manifesté par uh, leur abstention au moment du référendum leur désaccord. Huyo ni bwana Jean Marie Geno, katibu mkuu makamu anayohusika wa Umoja wa Mataifa anayohusika na operesheni za ulinzi wa amani, akiwa mbele ya microphone ya Juliena Mwinyi. Kama vile tulisema mwanzoni wa taarifa hii, katika mji wa, katika mji mdogo wa Bumba jimboni Equateur, daktari kiongozi wa eneo la afya anawazia tukio mbili za ugonjwa wa homa ya Ebola. Watu wawili wenye alama ya ugonjwa huo waliuawa. Habari imehakikishwa na kituo cha jimbo la Ekuater kya shirika la afya ulimwenguni. Inabaki sasa Kinchasa ihakikishe jambo hilo kisha uchunguzi wa damu ya moja kati ya watu hao wawili waliouawa. Mafasirio mengi nawe Beatrice na bindi kutoka mji wa Mbandaka kufuatana na masemi ya daktari mkuu wa kituo cha afya ya Bumba, watu mbili njoo walifariki ni mtembezaji wa kinga na mwanamke mwenye alimobeba, tolekiste u alimobeba kutoka Mobai Mbongo imepatikana kwa kilomita 18 na Gbadolite kwa kwenda kubumba na bibi ule njoo alifariki wa kwanza. Daktari Faustin Bile, daktari mkuu kiongozi wa kituo cha afya, amesema kama Tolekiste alibeba bibi ule na alifariki njiani. Na Tolekiste naye wakati alifika kubumba njo akafariki na ugonjwa wa fievre Ebola. Ujeni kwamba Tolekiste ule alitunzwa mu masanta za afya tatu mbele ya kufika kwa hospitali kuu ya Bumba. Hata hivi, mpango ilikamatwa kweni viongozi wa afya kwa kusema waamuzike Tolekiste ule kwa haraka, jamii lake haikupenda kumuzika mbio. Mpaka sasa hawayakuta mgonjwa mwingine ya fievre Ebola. Tujueni kwamba waskari polis wanapenda kuweka mbali watu wenye waliishi pamoja na tolekiste mwenye kufariki toka mji wa Mbandaka. Beatrice na Vindi, Radio Okapi, pa Uvira, kusini mwa jimbo la kivu ya kusini. Tani nyingi za unga wa mkate zilizaniwa kuharibika siku ya posho iliyopita na shirika la upelelezi kunako bandari ya Kalundu, yapata saki elfu sita mia tatu makumi matatu zenye chapo la boulangerie la Providence ziliondoshwa katika mashua Kabambari, lakini hazikuwa na tarehe ya ujenzi na tarehe ya mwisho kwa kutumiwa. Shirika la ANR liliarifu ofisi ya taifa inayohusika na uchunguzi kwa kiongozi wa shirika la OCC Uvira, Bwana Benjamin Halu Zungbali Zung. Wafanyabiashara wote waliombwa chapo la wakati wa ujenzi na wakati wa kutumiwa kwa bidhaa. Na hali imeanza kurudi ya utulivu kunako barabara itokayo Bukavu hadi Bunyakiri na Hombo, huko ni jimboni Kivu ya Kaskazini. Hii ni baada ya juma moja operesheni ya kijeshi iliyoendeshwa na jeshi la FRDC likisaidiwa na lile la MONUC dhidi ya wanamgambo wa kihutu kutoka Rwanda wa eneo hilo. Hivi sasa watu wameanza kusafiri katika eneo hilo ambalo ni la kilimo. Hata hivyo, wakaaji bado wana wasiwasi, wakiogopa kulipiswa kisasi kisasi kwa wapiganaji hao wa kiutu kutoka Bukavu, Serge Maishi anatueleza zaidi. Toka mlango wa mbuga la wanyama la Kahuzi-Biega hakuna kifungo cha waaskari wa FARDC njiani. Watu wadogo wanakuwa barabarani wakibeba mazao ya mashamba zao. Kwa masemi ya kiongozi wa serikali pale Bunyakiri, operesheni za kijeshi za MONUC na FARDC zilisababisha wapiganaji wa utu wa Nyarwanda wakimbizwe mpaka mpaka wa pori. Hiyo inatuma pia wakaaji waogope kujielekeza shambani zao karibu na pori, wakihofia kutekwa nyara na wa FDLR. Waaskari wa FRDC wanaendelea kukaa katika eneo waliowakimbiza wapiganaji wa hutu wa Nyarwanda wakati wa operesheni za kijeshi. Kiongozi wa Hombo anawoga sababu wapiganaji wote wa hutu wa Nyarwanda waliokuwa Kivya kusini walishapita huko Kivya kaskazini. Kwake kwa Bene Ngomerero, chef de poste wa pale Hombo, anaeleza ifuatayo kwanza kwamba hali ya usalama ni shwari kidogo, lakini wakaaji wanaofia tu mashambulizi wa FDLR. Gambo ya Hombo no wilaya zote zinakaa na mm, lakini Hombo hapa no, sud askari wako operesheni. Mbele ya operesheni wakaaji waliokuwa mbali na balabala sia, walikuwa wamekwisha kukimbilia hapa non, lakini kamanda wa FRDC wa sekta hii alitueleza kwamba jimbo la nane la kijeshi linaandaa operesheni siku zijazo kwa kuwakimbiza wahutu wa, wa Nyarwanda. Toka Bukavu, mimi ni Serge Maeshe kwa niaba ya Radio Kapi. Raia wa kijiji cha Nyabiondo