Habari zetu zandesire Kanyama. Tume la uchaguzi huu linaafadhaishwa na swali la kuheshimu wakati wa mwenendo wa uchaguzi. Wakati wa mkutano na wapasha habari leo siku ya tatu, President makamu wa Sei amejulisha kwamba kucheleweshwa kwa kalenda ya uchaguzi kunatokana na kupelekwa nyuma kunako chumba cha rais wa taifa kwa sheria kuhusu uchaguzi. Bwana Dona Mbaya, presidenti wa shirika JED lenye kutetea haki za wapasha habari, amesikilizwa leo siku ya tatu kunako chuma cha sheria ya kijeshi cha Matete hapa mjini Kinshasa. Amealikwa kunako kituo cha kijeshi sababu ya habari kuhusu mauaji ya mpasha habari wa gazeti la Reference Plus, bwana Frank Ngike Kangundu na mke wake Elen paka. Operesheni za kijeshi zinazoandaliwa na wanajeshi wa FRDC pamoja na Monique upande wa chei umbali wa kilomita 75 kusini na Bunia wilayani Ituri zinakuwa na shida nyingi. Wanamgambo wanatia wanawake na watoto mbele kwa kuchelewesha mashambulio. Oh, kazi. Karibuni mara tena mpendwa msikilizaji kufuata matangazo yetu ya jioni. Habari zenyewe, tume la uchaguzi huu linafadhaishwa na swali la kuheshimu wakati wa mwenendo wa uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakati wa mkutano na wapasha habari leo, siku ya tatu hapa mjini Kinshasa, presidenti makamu wa Sei alijulisha kwamba kucheleweshwa kwa kalenda ya uchaguzi ni jambo lenye kutokana na kupelekwa nyuma kunako chumba cha rais wa taifa kwa sheria kuhusu uchaguzi. Hali hiyo inaweza kuchelewesha uchaguzi hadi kupita tarehe makumi tatu Juni ijayo. Kwa upande mwingine, Sei ilitangaza leo, siku ya tatu, daftari ya vyama vya kisiasa vinavyoruhusiwa na uwaziri wa ya mambo ya ndani vyama vya kisiasa vyenye vipatikane kunako daftari ya sei vitalazimishwa kujielekeza kunako wizara ya mambo ya ndani. Tusikilize kabla ya kufikia hapo, maoni ya bwana Rafael Luulu akiwa mwandikaji wa, wa bunge la taifa, anatoa maoni kuhusu kuchelewesha kwa sheria ya uchaguzi. Yupo mbele ya mikrofoni ya Nazer Kuku. hiyo tuliweza kumaliza kazi ya, ya sheria ya uchaguzi katika bunge kweli tungeliweza kuituma huko kwa rahisi kisha siku moja kama vile sheria inasema, ila kulikuwa matatizo. Matatizo mawili ni gani? Tatizo la kwanza ni kuhusu ee, mambo kaza na kaza, tuliweza kukuta katika sheria ile. Swala ya pili, neno la pili ni gani? Komishoni ya uchaguzi ilituletee orodha ya ya mafasi uchaguzi utakaofanyiwa. Na hivi wa ndugu wa RCD Goma waliweza kuleta eh, jambo moja, wakasema basi, kwa nini Bunyakiri na na Minembwe haiwezi ikapate pia ikue nafasi yake kama vile territoire? Na hivi tuliweza kualika viongozi wa commission ya u..., na hivi tuliweza kutumika nao huyo ni Bwana Rafael Uhulu, mwandikaji wa Bunge la Taifa, akiwa mbele ya maikrofoni. ya na mtu mmoja alishikwa jana siku ya pili mjini Goma na na shirika la upelelezi pamoja na polisi, kunako petit barieri, yani mpaka kati ya Goma na na giseni nchini Rwanda na mji wa Goma jimboni Kivu ya Kaskazini. Mtu huyo alikuwa na kitambulisho cha Rwanda na kitambulisho kingine cha uchaguzi cha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika nyingi hushuhudia kwamba niyapata wananchi wana watatu wa Rwanda ndio wenye kuwa na karata za uchaguzi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wanafungwa mara na mara kunako mpaka huo, lakini wanapata uhuru baadaye. Tusikilize ushuhuda mtu huyo aliyeshikwa. Bwana Kanyamashuli nirinde Kwe amehakikisha yeye mwenyewe kuwa mwenye Rwanda, ila namna gani ameweza kupata kadi ya Kongo ya uchaguzi? Tuliitoshwa Rwanda kwa kwenda Mwumna kutumika ndani ya kiwanda Mwcha. sepeka ambacho kinatumika mumea uitwao piret mtaani Masisi. Kiwanda hiki ni chake Bwana Alexi, ambaye alitushurutisha kuchukua kadi ya Kongo ya kuchagua. Baadaye nilirudi nchini Rwanda kwa uchaguzi ambao umefanyika hivi karibuni. Bwana Alexi Makabuza ambaye anatajwa ndani ya ushuhuda huu anakanusha mashtaka zidi yake na anadai mtu huyu ambaye yupo kifungoni atoe uhakikisho kamili ya kuwa ni mtumishi wake. Ila picha kunako kadi ya Bwana Kanyamashuli Nirindekwe kuna kumeonekana maandiko ya jina ya kiwanda Sepeka. Kuduru za ujasusi na usalama kunako mpaka kati ya Rwanda na Congo zinahakikisha kuwa siku chache kabla ya kura ya maoni karibu za uchaguzi ila watu hawa waliachwa baadaye na ofisi ya DGM. Viongozi wa DGM upande wao wanakanusha mambo haya, wakati polis inatangaza kuwa tayari imekwisha sukuma kesi karibu kumi za watu hawa kunako parke ya Goma. Nikiripoti toka Goma, mimi ni Charl Ndirigicha, Radio Okapi. Kwa kifupi, korti kuu ya sheria itatoa kesho siku ya ine maoni kuhusu ombi la Pasta Theodore Ngoi la kutamania apate uhuru kwa muda. Hayo ni matokeo ya mashtaka ya kwanza ya korti hiyo yaliyofanyika leo siku ya tatu hapa mjini Kinshasa. Tukibaki hapa mjini Kinshasa, tujulishe kwamba Bwana Donambaya, president wa shirika Jed lenye kutetea haki za wapasha habari, alisikilizwa leo siku ya tatu kunako chumba cha sheria kijeshi cha Matete. Alialikwa kunako kituo hiki cha sheria sababu ya habari kuhusu mauaji ya mpasha habari wa gazeti la Reference Plus, Bwana Frank Ngike Kangundu na mkewe Ellen Paka. Tujulishe kwamba JED inaendesha uchunguzi wake kuhusu mauaji hayo, uchunguzi uliotangazwa katika magazeti zimoja. Tusikilize bwana Dona Mbaya akiwa mbele ya mikrofoni ya Nadin Fula. nilipata aliko ya kuja kutoa mchango wa JED katika utafiti wa ukweli kuhusu mauaji ya mwandishi wa habari Frangike. Nafikiri hamsahau kuwa JED ilitangaza ripoti moja mnamo tarehe 14 Februari na ripoti hiyo ilitangazwa na vyombo vya habari na kwa upande wa sheria inayofuatilia kesi hiyo ilitaka ipate maelezo ya JED, habari za JED pamoja na njia iliyotumia JED. Huyo ni Bwana Donambay akiwa prezidenti wa JED, masemu yake alichukuliwa na Nadin Fula. Tujulishe kwamba Bwana Donamba alialikwa kunako kituo cha sheria ya kijeshi, sababu mauaji yalifanyika na watu wenye mavazi ya kijeshi pia hapo Matete sababu mauaji yalipitika katika mtaa wa Limete wenye kuwa chini ya kituo cha sheria cha Matete na jimboni Katanga. Shirika lenye kupinga ukosefu wa hukumu na lenye kutetea haki za binadamu linaomba walioendesha mauaji pa Kilwa wakiwa na uhuru wapelekwe mbele ya vituo vya sheria. Katika tangazo lake la tarehe 16 14 Februari iliyopita shirika ACIDH inajulishwa kwamba maofisa na maofisa makamu kumi na wawili wanaozaniwa kuendeshwa mauaji katika eneo la Kilwa wanapatikana huko na kule katika jimbo la Katanga. Tusikilize mafasiri ya Bwana Iber Chiswaka, kiongozi mtendaji wa ACDH yupo mbele ya mikrofoni ya Madeleine Waila. Wavictime walitutumia majina ya maskari waliwaua. Tulifanya communique de presse, tunataja majina ya watu kumi na mbili. Wale watu kumi na mbili, tulitaja maskari tatu wanakuja wanasema, tulikuja pamoja kule Kukilwa, wanatupatia majina ingine ya, ya waskari sita. Sisi hivi tunataka wasikue kama mtu anafanya mambo mbaya, wanamwacha tu anakuwa anazunguka ile, wanasema Français.