Wanajeshi walioondolewa silaha na kukusanywa kunako uwanja wa ndege wa Isiro Matari wanasumbua wananchi katika eneo hilo la jimbo la Mashariki sababu ya ukosefu sokoni, bei ya vyakula vinavyo bei ya chakula inaongezeka. Mwenyekiti wa shirikisho la wafanyabiashara wa FEK Isiro alitoa malalamiko. Jimboni Kasai ya Mashariki nzige ziliharibu shamba zenye hektari moja katika eneo la Ludimbi Lukula mtani Kabinda, hali hiyo huenda kuleta njaa katika vijiji vingi vya jimbo la Kasai ya Mashariki. Meya wa mji wa Mbandaka aliandaa tangu jana siku ya kwanza uchunguzi wa vitambulisho vya raia. Uchunguzi huo unaendeshwa na maskari polisi kwa kufahamu wanani wanaharibu hali ya usalama katika makata za mji wa Mbandaka. Vipindi vya siasa huenda kusimamishwa kwa muda wa siku mbili kunako redio na televisheni na taifa RTNC, kituo cha taifa na cha mji wa Kinshasa. Hatua hiyo ilichukuliwa leo hii na ot -otorite de media sababu ya kutangaza jana siku ya kwanza moja kwa moja kwa mkutano mkuu wa PPRD kwa muda wa saine kunako RTNC, mkutano ambamo rais makamu arud alitoa masemi ya vitusi kwa wanasiasa. Oh, tunawasalimu na kuwatakia usikilivu mwema wa matangazo yetu ya jioni. Habari zenyewe Wanajeshi walioondolewa silaha na kukusanywa kunako uwanja wa ndege wa Isiro Matari wamekuwa wakiwanyanyasa wananchi katika eneo hilo. Hali hii imesababisha ukosefu wa vyakula vinavyoliwa sana kama muhogo, mchele na ndizi. Bei ya vyakula hivyo imekuwa ikiongezwa siku baada ya siku, kwa vile wenye magari pamoja na waendesha baskeli, yaani kinga waitao kumbakumba kumba, wamesimamisha safari zao katika barabara itokayo Isiro hadi Poko. Inaarifiwa kuwa wanajeshi hao wanapora mali ya mtu yeyote apitaye katika barabara hiyo. Hii ni juma ya nne mamia ya wanajeshi hao wa zamani wakingojelea kusafirishwa hadi Kisangani kwa ajili ya shughuli za mchanganyiko. Kwa upande mwingine, viongozi wa jimbo la tisa la kijeshi wanasema hawana uwezo unaofaa wa kuwasafirisha na kuwalisha. Hata hivyo, walisema kuwa juhudi zimekuwa zikifanyika ili suluhisho ipatikane kwa matatizo hayo. Jimboni Kivu ya Kusini, polisi katika bonde la Ruzizi wilayani Ziwa Tanganyika huko Uvira wamewakamata watu wawili wanaotazamiwa kuwa waasi wa FNL kutoka Jamhuri ya Burundi. Waasi hao walikamatwa katika eneo la Runingu wakiwa katikati ya mji siku ya Mungu iliyopita. Siku moja baadaye walisafirishwa nchini mwao. Fisto Mayabala ana maelezo zaidi. Wanamgambo wawili wa Rundi wa la kundi la FNL walikamatwa na kurudishwa kwao jana. Siku ya kwanza walikamatwa wakati walikuwa wanapokonya chakula kusoko ya Runingu pa bonde la Ruzizi. Wamestakiwa kupora chakula na mimea, kuiba mbuzi na kunyanyasa raia. Umoja yao alikutaniwa na grenati katikati ya soko kuu ya Runingu siku ya inga inayopita. Pamoja nao waraia wawili, mwanamke mmoja na mwanaume walikamatwa na polisi mbele yao kupelekwa pa Uvira. Waraia hawa wawili wanashtakiwa na polisi kuwa wanatumika bega kwa bega na wanamgambo wa Rundi wenye kuwa mwaba ngambo ya kuume ya mto ya Ruzizi. Kamanda mwenye kuhusika na operesheni hiyo amesema kwamba wanamgambo wa hundi la kundi la FNL walirudishwa kwao Burundi kufuatana na ombi ya raia la Huningu, wakiogopea usalama ya raia kama wanamgambo hao hawapelekwe kwao kungambo lingine. Bwana Mastaki huanika akiwa mkuu wa kijiji pa Huningu anasema kwamba hiyo shutuma la polisi zimefurahisha raia la eneo lake pa bonde la Ruzizi. Toka Uvira, mimi Ngoma Mayabala, Radio Okapi. Makabila ya jimbo la Kivu ya kaskazini yanapenda kuishi pamoja, na ikiwa kunatokea kuto kuelewana kati yao, ni mapasho ya wakuu wa mashirika kumaliza hali hiyo wakiongea kati yao na baadaye kwa mashirika wanaoongoza. Hayo ni matamsi ya makamu kiongozi wa mtaa wa Ruchuru, akiwa pia kiongozi wa mji mdogo wa Kiwanja kuhusu habari iliyotangazwa hivi karibuni na kundi moja iliyojiita Brigade d'intervention populaire ambalo lilisema lilikuwa napigania haki ya makabila yanayozungumza lugha ya Kinyarwanda Rwanda jimboni Kivu ya kaskazini na lililojitangaza kuwa viongozi wa mashambulizi ya majuma ya hivi karibuni katika mtawa Ruchuru. Kwa mjibu wa bwana Jean Baptiste Nzaba Matabaro, ambaye pia ni mmoja wa makabila hayo, utumiaji wa silaha hauwezi leta suluhisho kwa migogoro. Tumsikilize akiwa mbele ya maikrofoni ya Silvestre Kilolo. hawayachoka kuishi pamoja sababu miaka yenye naisha na wanaishi pamoja ni mingi kuliko siku zenye wanakorogana watu. Wakati wanaishi pamoja wanakuwa kama vile wenye kuwa katika safari, na ndani ya safari hakukosaki mizozo. Ikiwa kuna problem yenye napatika ndani ya kikundi fulani ya kuwa wameshambuliwa, ni heri shida kama zile zitatuliwe ndani ya zile jamaa zote. Yaani, jamaa yenye inawaza kama inashambuliwa na, na jamaa nyingine, wale wakuu ya ile majama ama wakuu ya ile vikundi vya kikabila wanakaa pamoja, wanatatua zile shida zote pamoja. Si vema kuleta silaha kusudi unakuja kutatua shida ya raia. Mnyampara mji wa Mbandaka aliandaa tangu jana uchunguzi wa vitambulisho vya raia. Uchunguzi huo unaendeshwa na maskari polisi kwa kufahamu wanani wanaharibu hali ya usalama katika makata za mji wa Mbandaka jiboni Equateur. Askari polisi wanachungua eneo za kuingia na zenye kutoka mjini Mbandaka. Tusikilize mafasirio ya meya wa mji mbanda wa Mbandaka, masemo yake yalichukuliwa na Jislen Ntobo. Uh, kuchunguza vitambulisho ni shughuli ya kawaida ya polisi. Ambayo ilinipelekea kutenda hivyo ni kutambua kwamba katika kata zinazozunguka mji kumekuwa kukiendeshwa wizi na watu wenye silaha na wengine bila silaha. Hivi karibuni hapo Bongojo, tuliona mwanamume mmoja pamoja na mke wake wakikimbilia nyumbani kwa meya wa jiji kwa sababu waliingiliwa na watu wawili waliokuwa na silaha, walitaka kunyang'anya mke huyo. Sas, mpa, sasa mpaka tunavyoeleza mtu yeyote anatazamiwa kuwa na kadi yake ya kupigia kura ambayo inachukua nafasi ya kitambulisho. Watakaokutwa bila kitambulisho vyao ni watu wasiofaa, na utawauliza ni wanani. Ninachofanya ni kwa kulinda usalama na. Jimboni Bandundu, kituo cha Konader kilifungua mlango pa Kimbinga kwenye umbali wa kilometa makumi mane mashariki na Kikwiti. Maandamano ya kuzindua senta Kimbinga yalifanyika jana, siku ya kwanza. Taarifa ya mwandishi wetu Fabien Kambizi inatolewa na, na wezi wa Kim Kalumendo. Kituo hicho kitapokea po, kita wanajeshi waliopokonywa silaha uh, kwa muda wa siku saba. Muda huo ukipita, Conader itahudumia watakaorudi katika maisha ya kiraia kwa muda wa miezi kumi na miwili. Sherehe hiyo ilihudhuriwa na viongozi wengi wa eneo hilo. Katika hotuba yake kamanda wa jimbo la kwanza la kijeshi jenerali Mustafa Gabi alimpongeza Bi Charlotte Lula, kiongozi wa Konader jimboni Bandundu, kwa kazi kubwa anayofanya kwa kumaliza kituo hicho cha Kimbinga. Alipongeza pia shirika lisilokuwa la kiserikali Kortep kwa ujenzi wa vyoo kumi na vitano bafu makumi mawili na kata mmoja la uongozi pamoja na makata mbalimbali la wanajeshi kufuatana na tabaka Jimbo ni Kasa ya Mashariki, tumesema hivyo mwanzo wa kipindi hiki. Nzige ziliharibu mashamba mengi zenye hektari mia moja katika eneo la Ludimbi Lukula, mtaani Kabinda. Hali hiyo huenda kuleta njaa katika vijiji vingi vya jimbo la Kasa ya Mashariki. Bili Ivan Lutumba analeta mengi kutoka mji wa Mbuzi Mai. Ni tangu siku ine ya wiki uliopita, panjo iliharibu mashamba ya mindi na hektari mia moja. Kwa masiku hii vidudu vinapoonekana vingi pale mgini wa Ludzimbilu Kula, na vina uwezo wa kuharibu mashamba mengi. Kiongozi wa mgini wa Ludzimbilu Kula ujulisha kwamba walimaji wengine waliunguza shamba zao kusudi wakimbize vidudu hivi, alakini vinaendelea kuonekana tu liaribu kwa ajili ya kuona gisi gani wanaweza kusaidia walimaji hawa, na kisha yake anaanda kuwarifu viongozi vya ofisi yake, lakini kwa sasa hivi wanakosa namna ya kukimbiza vidudu hivi. Tujulishe kwamba mazao mengi ile inapatikana pale Kabinda kama miindi, maharagi na muogo inatokea pale mgini wa Ludimbi Lukula. Uharibifu wa shamba hii utaleta njaa ndani ya vijiji. Tokea Mbujimayi Bili Ivan Lutumba, Radio Okapi. Na yapata tani tatu za chakula zilisafirishwa jana pa Mitwaba, kaskazini ya Lubumbashi, jimboni Katanga. Msaada huo huenda kuwa wa kwanza kwa wahami elfu makumi mbili wa Mitwaba utagawanywa uh, juma hii. Mafasiyo mingi mengi nawe Madeleine Maila kutoka mji wa Lubumbashi. Monique, Ocha, Pam, Pia, Medicine, Sans, Frontera, Belgique, wameanda ziara kwa ndege hadi Mitwaba. Ukomo wa ziara kupelekea wakimbizi wa Mitwaba chakula. Helikopta mbili ya MONUC imesaidia kubeba chakula hii. Umati wa wakimbizi wa pale Mitwaba wamedhibiti uwanja wa ndege wakishangilia kwa vikilikili wamoja miongoni mwa wakimbizi wametoa hata vinga zao visaidie kubeba masaki ya unga ya mahindi. Kabange Numbi, msimamizi wa pale kambi Mitwaba: tunafurahiwa sana kwa kuona hivi leo tunapata chakula inafika huko Mitwaba. Mjuma mzima eko anakula kama ni masiku tatu ama siku nne, siku ya tatu hadi ya tano Mapama itafikisha Mitwaba chakula na vifaa kadhaa, kwa kusubiri misaada mingine ifike. Chakula ya siku ya kwanza imeweza kulindwa na kundi ya kipekee pale Mitwaba, action contre la pauvreté, lakini mgawo wa chakula utaanza tu siku ya nne pale kambi ya Mitwaba. Lubumbashi Matendo wa ila Radio Kapi, Jimboni Bas-Congo, eneo moja limejengwa ambamo kutawekwa magari na eneo lingine mahali pa kuwekwa na mbao huko mjini Boma, tangu Novemba iliyopita. Hiyo ni mojawapo ya hatua zilizochukuliwa kwa ajili ya kupunguza msongamano kunako bandari ya Matadi. Kati ya maeneo hayo mawili, lile la magari linaendelea haraka sana. Groje Nyampala kutoka Matadi, tupo ndani ya nyumba kubwa ya majungo ya gari pa mtaa wa Boma, imepatikana nyuma ya nyumba ya wageni wale hotel Mabwilu, isipokuwa mbari na bandari kwa jicho bahari imeonekana na upango, ina ukubwa ya elfu kumi na mbili metre kare kwa udongo zuri na imezungukwa na kibambezi ndefu. Basi mjengaji ni mwaminifu kwa kutii kumaliza majengo kwa siku walizo zilisikilizana. Basi yeye kwa mwisho alisema kama nyunga.