Habari zetu, Jean Desire Kanyama. Ni saa kumi na moja za jioni hapa mjini Kinshasa, wakati wa kuwatolea matangazo yetu katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Fuateni kwanza habari tunazo kwa kifupi. Wakaaji wa wilaya la Ituri sawa vile uongozi wa majeshi katika eneo hilo wanafadhaishwa na kurudishwa mjini Bunya tangu majuzi Wapiganaji mia tatu wa zamani kutoka Kisangani. Kuna dae inaomba wakaaji wa Bunia wakaribishe wapiganaji hao sawa vile ndugu zao jimboni Kivu ya kusini. Hali ni mbovu katika eneo la Burinyi mtaani Mwenga, jamaa elfu tano zilihamishwa tangu Novemba na Disemba iliyopita, wakati operesheni ya FRDC ya kufukuza wapiganaji wa utu wa FDLR ilianzishwa. Shirika za kiutu zilitembelea eneo hilo na kujionea binafsi hali yenyewe. Hapa mjini Kinshasa, wanamemba wa chama cha siasa PPRD wanapatikana katika mkutano mkuu tangu leo asubuhi. Jambo lenye kuchungwa ni kuhusu makandideti watakaogombewa chama cha PPRD katika uchaguzi ujao, zaidi kuhusu uchaguzi wa urais asenti. Kwa kuwa wengi nasi njiani, mwanga ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Wilayani Ituri kwa kufungua ukarasa huu wa habari, wapiganaji mia tatu wa zamani kutoka Kisangani waliwasili hapo juzi mjini Bunia. Mjini Kisangani wapiganaji hao wa zamani walipokea mafunzo ya Konader kuhusu namna ya kwanza maisha ya kiraia, wakaidia kuishi katika hali bora na wakaaji wengine. Hali hiyo inaleta wasiwasi kwa wakaaji wa mji wa Bunia, sawa vile kwa uongozi wa majeshi, lakini Konader inaomba wakaribishwe katika hali ya kindugu. Mafasirio ya kiongozi wa Konader anayehusika na hesabu ya wapiganaji bwana Jacques Gondé Oui, uh, ce sont de nouveaux arrivés pour nous. Eh, notre bureau. Ni wageni kati yetu, ofisi yetu ilichukua hatua ya kuwakaribisha kwetu. Sisi tunawakaribisha sawa wageni, sababu wamekuja toka mbali. Sasa ni waraia, raia ni wandugu wetu, tunapaswa kuwasaidia na kuwakaribisha nyumbani kwetu. Walikuwa maskari, sasa tumekuwa nao pamoja na ofisi yetu ilichukua mpango ya wanyanganya silaha askari wote wanapaswa kuja kujiandikisha na kuchagua kwa upekee jeshi au kurudi katika maisha ya kawaida. Jimboni Kasa ya Mashariki, kituo cha Konader cha Lukelenge tayari kilizunduliwa kiserikali na wakuu wa jimbo. Wapiganaji wengi watakaribishwa mnamo senta hiyo, ikiwa moja tu katika jimbo la Kasa ya Mashariki. Mafasirio mengi nawe Esther Ndalafina kutoka mji wa Mbuji Mai imefunguliwa kituo cha kupokea wapiganaji wa zamani kwenye kilomita kumi na mbili na Mbuji Mai. Kufuatana na Benoi Mlondo, direkta wa CONADER anayehusika na kupokonya silaha na kutoshwa jeshini wapiganaji wa zamani, kituo hiki kitapokea wapiganaji zaidi ya mia moja. Kuna watakaochagua kazi la kijeshi na wale watachagua kutoka jeshini. Bwana Benoi Mlondo aliongeza kwamba mpango huu ni shurti sababu utasaidia kurudisha amani ya muda mrefu na ni lazima kuwasaidia na mashauri, siku moja wakamilishe shurti la nchi na la kijeshi. Makamu wa gavana anayehusika na maswali la kisiasa bwana Patrick Baluba alionyesha kwamba senta hii ni ya lazima, sababu itakusanya washika silaha wengi na itasaidia kurudisha amani ambayo watu wote wanasubiri hadi sasa. Wingi la wale wataingia wa kwanza kwenye kituo hiki aujulikane. Wenye kuishi pembeni walipendelea kutumika ndani ya kituo hiki. Tokea Mbujimai, estern de la fina redi ukati. Kama vile tulisema mwanzo wa kipindi hiki, jimboni Kivu ya Kusini hali ni mbovu. Katika eneo la Burinyi mtaani Mwenga, jamaa elfu tano ziliamishwa tangu Novemba na Desemba iliyopita, wakati operesheni ya WaFRDC ya wa kufukuza wapiganaji wa Hutu wa FDLR ilianzishwa. Utume wa pamoja, OCHA, shirika za kiutu na MONIK ulijionea binafsi hali hiyo wakati ulitembea eneo la Burinyi. Tusikilize mafasirio ya Bwana Joseph Inganji, kiongozi wa sekta la mambo ya kiutu la monik Bukavu. Ile tunawezosema ni kwamba hali huko sio nzuri, kwa sababu uh, raia wanaumia sana, kwa sababu wanasumbuliwa na wale wanamgambo wa FDLR ambao wanakaa porini pale, na upande huu mwingine kuna wale wanajeshi wa serikali ambao wanawasumbua pia, kwa hivyo Uh, hawajui wataenda wapi. Ya, kuna ubakaji ambao ulikuwa pale na walituambia huo ubakaji wale watu wana wanahusika ni sehemu zote mbili, askari uh, wa Kongo wa nao wale wanamgambo wa FDLR. Watu hawana mahali pa kulala, kwa sababu wengi ni wakimbiaji, wametoka makwao, hawana chakula. Uh, kuna ile ile ugonjwa ya, ya mihogo ile mnaita mosaike kula miongo yote sasa hakuna chakula eh, kuna maji vitu kama hizo na kadhalika na jimboni Kivu ya Kaskazini, brigedi ya tano ya mchango ilibadilishwa katika mtaa wa Ruchuru. Askari jeshi wa brigedi ya pili kutokea Kitona jimboni Bakongo tayari wanakaribishwa katika eneo hilo la Ruchuru, lakini wakaaji wanaeleza kwamba kuna nafasi zenye kukosa usalama katika eneo lao. Mafasi hiyo mengi. Nawe Mois Mutunga Lukube kutoka mji wa Goma. Tangu siku ya Mungu jioni, vikosi vya brigadi ya pili vimeanza kujielekeza mtaani Ruchuru. Jioni hiyo takriban lori kumi ziliwabeba walikuwa na imba nyimbo wakinena biso wanatoye pona lokumu ya mboka yaani, sisi wale tumekuja kwa kuheshimisha nchi yetu. Idadi yao hadi sasa haijatolewa na viongozi wao, ila wamenena hii imekuwa kipindi cha kwanza cha waskari wanaotumwa ndani ya mtaa wa Ruchuru mahali kumepita wiki mbili kulikuwa mapambano kati ya askari halali wa brigedi ya tano na wale wahuni mtaani Ruchuru. Ni kwamba brigadi hii ya pili imegomboa askari wa brigedi ya tano mjini Ruchuru. Wakaaji wa moja wameshuhudia kwamba mkoa wa Kibirizi ungali ukidhibitiwa na wahuni, kilomita 60 na mji wa Ruchuru. Hata eneo la ufugo wa Matebe mkoani Jomba ungali bado chini ya ulinzi wa wahuni huko wa Matebe wameonekana wangali bado wengi askari wa uni, hali inayoziwia wakaaji kurudilia maskani yao, ingalao vita hakuna tena. Moize Mutunga Lukube kwa niaba ya Redio Kapi, Goma na jimboni mashariki. Senta ya mchanganyiko wa habari kati ya jamhuri ya Rwanda, Uganda, Burundi na jamhuri ya ya kidemokrasia ya Kongo ilifungua mlango leo hii, siku ya kwanza hapo mjini Kisangani. Senta hilo linasaidiwa kifedha na jamhuri ya Amerika katika ushirikiano na utume wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na nchini Burundi. Maelezo mengi nawe Jose de Charte Menga kutoka mji wa Kisangani. sente <coughs> ya changaniko ya information iliundwa kisha masikilizano kati ya serkali ya Rwanda, Uganda na Congo. Burundi ilijiingiza kwa mapatano kisha miezi chache, kuambatana na Colonel Kely Langedoff, ofisa wa jeshi la Kiamerika kazi la senta ni kupana ma information kuhusu vikundi vya vita vyenye kutoa fujo na mvurugo katika nchi za maziwa makuu za Afrika. Kila nchi ina wajumbe sita, Monique na ONU pia ina mjumbe mmoja kila mtu. Kisha Jumatatu, wanamemba watarudi kwao kwa ajili ya kuendelea kazi la senta, wawili watabaki kutumika kisangani katika kituo kikuu cha senta mjumbe wa Amerika alisema katika hotuba wake wa siku ya leo ya kwamba senta haitajiingiza katika kazi la security ya kila nchi. Nikiripoti tokea Kisangani, mimi ni Jose de Char Temenga, Radio Okapi hapa mjini Kinshasa. Ina timu saa 11 ya jioni kupita dakika mnane. Chama cha siasa PPRD kinapatikana katika mkutano mkuu tangu leo hii asubuhi hapa mjini Kinshasa. Jambo lenye kuchungwa ni kuhusu makandideti watakaogombea chama cha PPRD katika uchaguzi ujao, zaidi kuhusu uchaguzi wa urais. Mafasi hiyo mengi nawe Joakim Kalumendo. Mpaka sasa kikao maalum cha chama cha kisiasa PPRD hakijataja wagombeaji wao katika uchaguzi unaopangwa kufanyika nchini mwaka huu. Kwa sasa kazi zinafanyika katika kamisheni mbalimbali. Hivi punde tu kazi hizo zitakubaliwa katika kusanyiko la watu wote. Pia wanamemba wa chama hicho wata, wataandika upya mwelekeo wa chama hicho pamoja na mbinu ya uchaguzi ya chama chake Joseph Kabila. Kazi hizo zilianzishwa na makamu rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo bwana Yerodia Abdul Ndumbasi, wakati wa sherehe hizo zilizokuwa zikipeperushwa moja kwa moja kupitia redio ya taifa RTNC. Bwana Yerodia alimtaja Joseph Kabila kama mtu anayefaa kwa kuongoza nji hii baada ya matokeo ya uchaguzi ujao. Baadaye Yerodia alitoa matamshi ya kuwadharau kuatha, na kuwabuguzi wagombeaji wengine mbali na chama cha PPRD. Miongoni mwa watu hao waliochafuliwa na rais huyo, alimtaja kiongozi wa UDEPES ambaye aliita Ayatollah kutokana na msimamo wake kwa mwelekeo wa uchaguzi. Itafahamika kuwa chama hicho kiliwaalika wana memba wa vyama vingine vya ulimwengu kama chama cha zanupf cha Robert Mugabe, chama cha Mapinduzi cha Tanzania MPLA yake Jose Eduardo Santos pamoja na chama kuwa, e Sunguesu, na chama kingine ambacho kinajulikana kuwa PST yake Denisa Sungwesu na chama cha kisosialisti cha kutoka Ubelgiji na kadhalika. Itafahamika katika kikao hicho, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwenyewe Joseph Kabila, kiongozi wa PPRD, hayuko mkutanoni humo. Msemaji wa chama hicho alisema kuwa kuto kuwekwo kwa Joseph Kabila hakutaharibu uchaguzi wa ugombeaji wa kikundi cha PPRD. Asante kwako Joaim Kalumendo. Tutabaki hapa mjini Kinshasa kwa kuojesha kwamba semna yenye shabaha ya kushirikisha kwa vitendo wanawake wa kanda la Afrika ya maziwa makuu katika mwenendo wa amani iliandaliwa leo hii, siku ya kwanza semna hiyo ilitayarishwa na uwaziri wa hali ya mwanamke na jamii katika ushirikiano na PNUD, yani chumba cha umoja Mataifa kinachohusika na maendeleo. Bi Faida Mwangilo wa waziri wa hali ya wanawake na jamii anafasiria la muhimu katika mkutano huo yupo mbele ya maikrofoni ya Kelinkute. De travaux. Ni kupangalia kwa kila inji, yani kila inji ilitumika tutapatanisha mawazo pamoja tukiwa inji tano, tulialika hasa sana inji zinazokumbwa na migogoro, lakini azimio ni kutumika kwa ajili ya kurudi kwa amani. Hasa sana kwetu sisi wanawake wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tumeteseka sana, na ili tupate suluhisho inafaa kujiingiza kwetu kama mwanamke, tukiwashtua viongozi pamoja na mashirika tuvutie kwa mambo mazuri, kwa sababu amani haipati Kani tu kwa masemi bali pia kwa vitendo kuna namna ya kufikia hapo ni hayo ndiyo tutachunguza katika miradi itakayopangwa katika siku hizo tatu huyo ni b faida mwangilo wa waziri wa hali ya mwanamke na jamii akiwa mbele ya mikrofoni ya nkelinkute tujulishe kuwepo kwa mkutano huo kwa mwakilishi wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa katika kanda la maziwa makuu na kwa wakilishi wa shirika la raia la rwanda na uganda kwa waziri wa Burundi anayehusika na masikilizano na mambo ya kiutu pamoja na haki za binadamu. Na jimboni Maniema, shirika la kimataifa Care International linahimiza wakaaji wa eneo la Kasongo kuhusu ugonjwa wa malaria wenye kuua kupita Ukimwi. Uhimizaji unaendeshwa kupita shirika tano za hapo nyumbani na pia kupita makabila mbalimbali mbali. Wakaaji wanaombwa kuleta usafi wa mazingira na kutumia mustikeri yenye dawa lakini ni kugumu sababu mustikeri hizo hazipatikane katika maeneo za Kasongo. Tufuata mafasirio kutoka mji wa Kindu. Hatua ya kwanza ile ya usafi wa mjini imekwisha fanyika kunako mtaa wa Kasongo, ni usafi ndio unapunguza mbu mjini. Raia inanungunika kwa kukosekana kwa shandarua yenye kuwa na dawa na ambao ni ya lazima sana, anasema gundi hilo lisio la kiserikali Kera Intenasional, lakini chombo hiko hakipatikane tangu uchunguzi ulianza. Kutofika kwa chombo hiki kunaleta manunguniko ya mganga Rodrigue Kilako wa Care International. Ni kusema ni hatua ambaye inaomba tuchungue, kwani kisha majifunzo ya waprestateur de soins makumi mbili na tano na mia mbili makumi tano ya warele communautaire juu wajue gisi ya kupiganisha magonjwa ya malaria. Ndiyo maana ninawaeleza kwa siku chache, PNUD itapeleka mashandarua kuna kumtaa ule ambaye tutaganyia wakaji wote matetezi. Hii ina lengo ya kupunguza vifo vya watoto na wanawake wenye kuwa na mimba, maana yake zaidi ya watu waliopata mafua hiyo. Ni taarifa ya Rigobert Yumandwani walumba wa lumba kutoka mji wa Kindu. Moja kwa moja nchini Kongo Brazzaville, mabishano kuhusu utumiaji wa fedha kutoka petroli hayakomeshwe bado. Sheria ya Uingereza ilionyesha Jumatano kwamba utumiaji wa fedha hizo hayupo halali. Upinzani wa Brazaville unadai komisheni ya uchunguzi wa wanabunge ushimikwe kwa kufasiria hali yenyewe. Taarifa ya Arsen Severe inatolewa nawe Joakim Kalumendo. Katika mkutano na waandishi wa habari, waziri mkuu Isidor Vuba alisema kuwa pesa za petroli zimesambaa kwa mpango maalum kwa kuepuka kulipa wafadhili. Mwishoni mwa juma, mshauri wa rais Cheri Mongala aliwaita vijana pamoja na viongozi wote wa kisiasa kuwapinga mabeberu hao wanaotumia kiolela pesa za petroli, yaani waunge mkono msimamo wa sasa wa serikali. Mbunge Shak Monampasi ambaye pia ndiye kiongozi wa bunge kutoka muungano wa vyama vya kisiasa amesema kuwa hali hiyo imezidi na ameomba kuundwa na tume ya uchunguzi kwa ajili ya kutafuta mwangaza katika hali hiyo. Mbunge huyo aliongeza kuwa licha ya bei ya petroli kupanda kwenye soko nchini Brazzaville, wananchi wa Kongo Brazzaville wanaendelea kuwa maskini zaidi. Kadirio la bajeti lililofanywa mwishoni mwa mwaka uliopita ilionyesha kuwa bei ya petroli ilipata faida iliyozidia dola za kimarekani milioni mia tatu makumi sita na tano. Hata hivyo, Global Witness inasema kuwa zaidi ya moja juu ya tatu ya fedha hizo ilifichwa. Hakuna ah, matumaini kuwa swala la uongozi la petroli litapata suluhisho bungeni katika bajeti ya mwaka elfu mbili na sita.