Oh, <laughs> Asante kwa kuwa nasi wengi, njiani mwanga, fuateni kwanza. Habari tunazo kwa kifupi: Human Rights Watch inaonyesha inaonya serikali ya Kinshasa pamoja na Monique vishike na kufunga bwana Laurent Kunda. Shirika hilo la kimataifa lenye kutetea haki za binadamu inaweza kwamba wakuu wa Kinshasa na Monique havifanya juhudi kwa kufunga ofisa huo wa zamani anayeshutumiwa mauaji ya vita jimboni Katanga. Katika mji wa Lubumbashi, kata moja kati ya mbili za mtaa wa Kamalondo ina ukosefu wa moto wa umeme tangu juzi siku ya pili, kwa mjibu wa wakaaji. Hatua ya kukata moto wa umeme ilitokea kwa meya wa mji wa Lubumbashi aliyetupilia mbali mashtaka hayo. Wanafunzi wa chuo kikuu cha ufundi Istandolo walipambana kwa mawe katika gari la moshi la Onatra na watoto wanaoishi katika barabara. Mapigano hayo yalitukia leo hii katika treni ya Onatra inayosafirisha katika njia ya Masina hadi Gare Centrale hapa mjini Kinshasa. Watu kumi na kupita waliumizwa, msafiri moja akiwa kati yao. Hujambo mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Human Rights Watch, shirika la kimataifa lenye kutetea haki za binadamu linaonya serikali ya Kinshasa pamoja na Monique vitie bwana Laurent Kunda nguvuni. Human Rights Watch inaweza kwamba wakuu wa Kinshasa pamoja na Monique hawafanyi juhudi kwa kufunga ofisa huo wa zamani anayeshutumiwa mauaji ya vita. Human Rights Watch ilijulisha hivyo katika kibarua kilichotangazwa leo hii mjini New York nchini Marekani. Kwa mjibu wa mtafiti wa kimataifa wa shirika hilo la haki za binadamu, hakuna kenye kukosa kwa serikali na Moniki kwa kushika bwana Laurent Kunda. Afuataye ni B anek van Wunberg, mtafiti wa Human Rights Watch, akiwa njiani mwa simu tangu London na mwandishi wetu Jean Claude Ntumba Kamanga. Nilikuwa mwenyewe mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo mbele ya siku kuu ya Noeli. Ilionekana wazi kuwa serikali, viongozi wa eneo pamoja na Moniq wanajua mahali anaishi Lorant Kunda. Pia Moniq ina mapasho ya kumshika, lakini ni jambo la kushangaza, wala Moniq wala serikali hakuna chochote kilichotondeka. Kunda ni mtu aliyetenda makosa mengi sana. Kwa mwaka wa elfu mbili na mbili ni yeye aliamuru mauaji ya watu mia moja makumi tano katika mji wa Kisangani. Katika mwaka wa elfu mbili na nne mjini Bukavu kulitendeka vitendo vingi vya ubakaji, watu wengi walikamatwa na wasichana wengi walinajeshiwa na wanajeshi wake. Hayo ni madhambi makubwa mbele ya ulimwengu, ndiyo tunaomba wazi MONUC ianzishe operesheni ya kumkamata kunda akipatikana mjini Goma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Waziri wa ulinzi wa taifa alijulisha kuhusu Laurent Nkunda kwamba nina mnukuu, vitendo vya aina hiyo vinatayarishwa. Mimi siwazi kwamba sababu ya kupatikana katika serikali imefaa kusema yenye inafanyika ulinzi wa Nkunda. Muulizeni Nkunda swali hilo, ataeleza kamwe anafanya nini. Tunawaahidia kwamba serikali inafanya yote kwa kulinda amani ya raia na kutengeneza uchumi, mwisho wa kumnukuu. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, mabishano kati ya askari waasi na majeshi za taifa mtaani Ruchuru yanasababisha mwenendo wa raia. Wakuu wa ngazi za chini wa mtaa huo wanajulisha kwamba wakongomani wengi wanavuka mpaka Uganda na wengine wanajielekeza mjini Goma. Mafasirio mengi nawe Silvesta Kilolo kutoka mji wa Goma. Kwa ngambo moja, duru toka shirika la kimataifa kwa huduma ya wakimbizi pa Uganda zinanena kwamba wakimbizi wa kongomani ya pata elfu tatu waliokuwa katika mpaka ya Kongo na Uganda walipelekwa katika kempi la wakimbizi pa Chaka pia Nyavivale juma iliyopita. Hao walikimbia toka vijiji vya Kongo pa Nyakakoma pia Nyamilima mtaani Ruchuru. Wasiopelekwa bado katika kempi wanavuka mipaka mchana kwa kutafuta chakula katika Kongo na kurudi mara tena pa bufumbira Uganda. Kwa ngambo nyingine, mamia ya wakimbizi wamemimilika mjini Goma kutokana na usalama mbovu katika Ruchuru. Kwa siku tatu, kamati la kuongoza wakimbizi lilipana idadi ya waliokimbia Goma wakiwa elfu tatu kati yao wanafunzi. Kwa jumla, wakimbizi wanaombi moja yaani, amani irudi vijijini mwao. Tunaomba serikali ya mpito ichukue jukumu lake. Kwa sasa watoto wa Ruchuru hawasomi katika hali hii, vipi uchaguzi utapitika wakimbizi wakiwa Uganda? hata kondisi sisi pia kondisi, tukiwa kondisi, tuliondoka maskani mwetu, hakuna kazi inayoendeka huko. Kwa mujibu wa kamati lililowapokea wakimbizi Goma, hawa walipokelewa katika jamaa za marafiki zao, wengine wapo katika pango la ofisi ya liwali, na wengine wangali nje katika pango bila msaada wowote wa kihutu. Goma, Silvestre Kilolo, Radio Okapi habari za mwisho zinazulisha kwamba serikali ya mpito ilitoa elfu tano za dola za Kimarekani kwa wahami hao wa Ruchuru. Waziri wa ulinzi anayepatikana katika maeneo hizo alitoa leo hii siku ya tatu msaada huo kwa kamati ya wahami wa Ruchuru. Na kwa kifupi, askari jeshi 13 wazaliwa wa Guatemala waliwasili leo hii katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Askari jeshi hao wa Monique watatumika nafasi ya wenzao waliouawa tarehe 26 Januari iliyopita katika mbuga la wanyama la Garamba jimboni mashariki askari jeshi hao waliwasili nchini pamoja na kiongozi wa mambo ya kisiasa Monique aliyesindikiza Jumajana, aliyesindikiza Jumajana maiti za askari jeshi hao wazaliwa wa Guatemala waliouawa katika maeneo za kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Jimboni Katanga, katika mji wa Lubumbashi, kata moja kati ya mbili za mtaa wa Kamalondo ina ukosefu wa moto wa umeme tangu juzi siku ya pili, kwa mjibu wa wakaaji. Hatua ya kukata moto wa umeme ilitokea kwa mewa mji wa Lubumbashi. Akiulizwa alitupulia mbali jambo hilo. Mafasio mengi mengi nawe Denis Maheo toka mji wa Lubumbashi. Hatua hii ilikamatwa kufatana na tendo mbaya ya wakaaji wa mtaa Kamalondo, miongoni wao kuna wale waliovunja vioo vya chumba cha SNEL cha mtaa Kamalondo. Watu hawa walipatwa na hasira kuona umeme kukatika wakati wa mechi kati ya Congo na Cameron siku ya Mungu iliyopita. Kufuatana na masemi ya wakaaji, meya wa mji wa Lubumbashi alikusudia kukata moto kwa wakaaji wote wa kata Njanja ambao mmoja kati yao walihusika na tendo hili. Kata hii ina pia hospitali ndani mwake. Kulingana na mganga direkta wa hospitali hii, hatua ya kukata moto haiwastushi kabisa, kwani wanazoea kuishi bila moto. Redio Okapi ilimwoji muoji mea wa mji wa Lubumbashi huyu alikataa neno hili. Mea alisema kwamba kukatwa kwa moto wa umeme mtaa Kamalondo ni kawaida kama, kama inavyofanyika katika mitaa mingine toka Lubumbashi. Denis Mayo, Redio Okapi. Na jimboni Kivu ya Kusini, watu mia mbili makumi kenda na tatu waliugua kipindupindu katika mji mdogo wa Uvira tangu mwezi wa Januari kwa mjibu wa shirika linalohusika na msaada wa dawa ulimwenguni na shirika la umoja Mataifa linaloongoza mambo ya kiutu, ugonjwa wa kipindupindu unakumba watu wengi, ijapokuwa unachunguzwa katika maeneo hizo. Bi Claudia Rodriguez, kiongoza chumba cha OCHA Uvira, anafasiria kwamba hali hiyo inasababishwa na ukosefu wa maji safi. Kwa upande wengine, kundi za kiutu zinaomba wakuu wa mji wa Uvira watoe mafuta ya gari kwa Rejidezo ili maji yagawanye katika mji wote. B. Claudia Rodriguez akiwa mbele ya maikrofoni ya Serge Maishe. Reji Dezo, de je... Dezo inaeleza kama haina mafuta kwa kutembeza grupu elektrogene yake yenye inapashwa wafikisha maji na fasi nyingi za mji wa Uvira. Kuna wasaidizi wengi wenye kutumika na BCZ kwa kusaidia kiafya, ni shirika kama AMI yenye inaleta vifaa kwa kupinga malali tia found na shirika ya msalaba mwekunda wanatumika kwa kuimiza katika mpande 15 za mcha Uvira wanafuatilia pia maji ya mto ine za Uvira itumikishwe kiisha kutiliwa dawa. Kwa sasa hali ya malali ya kipindupindu inasimamishwa, lakini malali ikifika katika kata kama Mlongwe, kuna kwa watu wengi pia soko hiyo, ni hatari. Hapa mjini Kinchasa inatimu saa kumi na moja jioni kupita dakika kenda. Wanafunzi wa chuo kikuu cha ufundi Istandolo walipambana kwa mawe katika gari la moshi la Onatra na watoto wanaoishi katika barabara ya Niwashege. Mapigano hayo yalitukia leo hii katika treni ya Onatra inayosafirisha raia katika njia ya Masina hadi Gar Central ni hapa mjini Kinshasa. Watu kumi na kupita waliumizwa, kati yao watoto wanaoishi katika barabara kumi, wanafunzi nne na wasafiri na msafiri mmoja upande wa Onatra. Mpaka wa moto umeme ulivunjika. Hali ya kimya ilirudi baadaye kwa msaada wa askari polisi, lakini kati ya walioumizwa kuna wapita njia, kati yao Silva Madeula, mzaliwa mkaaji wa Matetee, aliumiza kichwani. Yupo mbele ya maikrofoni ya Jean Claude Tumbakamanga nilikuwa mtu ni safiri. Sasa tulipokuwa tukisafiri katika gari letu kubwa, sisi tulikuwa nakaa kimya katika gari letu man, tukaanza ona watu walio ndani ya treni wanatushota vidole na kutuonyeshea machupa na kuanza kuturushia mawe. Sasa kwa vile nilikuwa juu, jiwe lilinasa kichwani, mpaka nilipokuwa najaribu kusimama, ni damu ndiyo ilikuwa kilitiririka tu, mpaka niliamua kumwacha aliyekuwa miguu na kuhusu msiba huo, washuhuda wengi wanashtaki wanafunzi wa chuo kikuu cha Istandolo kushambulia kwanza watoto wanaoishi katika barabara. Wanafunzi walitamani kusimamisha treni wakishimika mawe njiani, ijapokuwa walikuwa na shabaha ya kupiganisha watoto wenye kuishi katika barabara. Bwana Jonas Kanyinda ndiye presidenti wa mwanafunzi wa Istandolo anapatikana mbele ya microfone Jean Claude Tumba Kamanga. Okay. Makosa yanaweza kuwa ya ONATRA kwa sababu wakati huo ONATRA haijui jumla ya wasafiri wanaobebwa katika treni zake zinazotoka katika mitaa ya mbalimbali. Pia siku ya kwanza kulikuwa na ukosefu wa masikilizano ndani ya treni kati ya wanafunzi na vijana wa mitaani wanaoitwa shegi. Asubuhi ya leo vijana hao walikuwa wamejitayarisha kwa mapambano katika eneo la Baramoto, walikuwa wamewasha magurudumu ya magari na anza kushambulia wanafunzi wetu walipokuwa wanaenda chuoni. Sio sisi tulioanza. Mimi nakaa kunako chuo chetu, tulikuwa tumepata habari hiyo asubuhi, kama jambo hilo litatendeka, tuliwaambia wanajeshi wa jeshi la maji walio bara moto. Polisi waliingilia kati na hali ilirudi salama. Jimboni Kasaya Mashariki, komisa makamu wa chumba cha polisi alihukumiwa kifo mahakama, alitangazwa na chumba cha sheria ya kijeshi. Wakaaji wa Mbuji Mai walionyesha mara na mara ukosefu wa malipizi kwa askari polisi, walifurahishwa na mahakama hayo. Mafasirio mengi, nawe Ester Ndalafina toka mji wa Mbuji Mai. Abel Kazadingoi, makamu wa mkuu wa chumba ndogo cha askari polisi, amekatiwa jana hukumu wa kifo miaka kumi gerezani kwa kutumia silaha. Ofisa huo alifungwa mwezi wa Septemba iliyopita kwa kuua kwa risasi bwana Kabango Malula sababu ya kutokulipa deni. Chumba cha mahakama kinamshurutisha kulipa jamaa ya yule aliyewawa dola mia tatu za Kimarekani na wanamunyang'anya mpango lake. Serikali ya Kongo inasema kwamba haiwezi kumsemea sababu tendo hii ilifanyika nyuma ya saa ya kazi. Mwingine aliyehukumiwa ni bwana Zakari Chibanda sababu alihudhuria kwa mauaji haya. Ni yeye alimhitaji Abel Kazadi. Kufatana na hiyo, wakaji wanaonesha furaha yao na wanaomba serikali iendelee na hatua hii. Naye ofisa Jerome Bawaya, mkuu wa chumba cha mahakama ya kijeshi, amejulisha kwamba atafanya nguvu kwa kumaliza vitendo vya ukatili ndani ya mji wa Mbujimai. Ameahidia kusambisha haraka kesi ingine. Mbujimai, Ester Ndalafina, Radio Okapi. Kwa kifupi, baraza la bunge na chumba za wazee wa bunge vinaendelea kuchunguza sheria kuhusu uchaguzi. Imeonekana kwamba uchaguzi kupitia daftari zenye kuonyeshwa ndio utakubaliwa kuliko daftari zenye kufungwa. Na miliardi makumi mawili nukta saba za fedha za ero ndizo zitatolewa na umoja wa nchi za Ulaya kwa nchi za bara la Afrika ya kati kwa muda wa miaka sita. Hayo ni matokeo ya mkutano wa matayarisho ya mipango ya chumba cha Ulaya kwa maendeleo. Semina hiyo ilikutanisha mawaziri wa fedha wa, wa Afrika ya kati mjini Brazaville nchini Congo Braza. Taarifa ya mwandishi wetu Arsene Severin inatolewa na wezi Wakim Kalumendo. Tangazo hili lilitolewa na kamishna wa bara la Ulaya anayehusika na maendeleo bwana Louis Michel. Inasalia sasa kwa enji za Afrika ya kati kutayarisha miradi ya muhimu kwa bajeti hii ya kumi ya IFED inayopanga kuanzia mwaka 2007 hadi mwaka 2013. Miliardi makumi mawili na saba nukta saba ya yuro itasaidia katika miradi nyingi ya nji za kanda la maziwa makuu na jimbo hili lote. Bwana Louis Michel alisema sharti muhimu kwa kubahatika kwa msaada huo ni uongozi bora inapata pesa zilizokusanywa na inji makumi mawili na tano ya muungano wa Ulaya kwa ajili ya kusaidia inji maskini. Kwa bajeti inayomalizika inji hizo zilitoa euro miliadi 19.9 wakati mkutano huo ulikuwa ukifanyika. Muungano wa Ulaya umetoa msaada wa yuro miliadi makumi matatu na sita kwa baadhi ya inji za Afrika ya kati kwa ajili ya kulinda mali yao ya asili. Inji hizo ni pamoja na jamhuri ya Afrika ya kati, Congo Brazzaville, Kamerun, Sao Tome, Gabon, Guinea Cotrial pamoja na jamhuri Asanti kwako Joakim Kalumendo. Asanti pia kwa wote waliojiunga nasi kwa Irini, jioni njema. Lakini kabla ya kufikia hapo, nawakumbusha kwamba Human Rights Watch inaonya serikali ya Kinshasa na Monik vishike na kufunga bwana Laurent Kunda. Shirika hilo la kimataifa lenye kutetea haki za binadamu linawaza kwamba wakuu wa Kinshasa na Monik hawafanyi juhudi kwa kufunga ofisa huo wa zamani anayeshutumia mauaji ya vita. Jimboni Katanga, katika mji wa Lubumbashi, kata moja kati ya mbili za mtaa wa Kamalondo ina ukosefu wa moto wa umeme tangu jana, siku ya pili. Kwa mjibu wa wakaaji, hatua ya kukata moto wa umeme ilitokea kwa meya wa mji wa Lubumbashi aliyetupilia mbali mashtaka hayo. Na wanafunzi wa chuo kikuu cha ufundi Istandolo walipambana kwa mawe katika gari la moshi la UNATRA na watoto wanaoishi katika barabara, yani washege. Mapigano hayo yalitukia leo hii katika treni ya UNATRA inayosafirisha raia katika njia ya Masina hadi Gare Central hapa mjini Kinshasa. Watu kumi na kupita waliumizwa, msafiri mmoja akiwa kati yao. Okay.