Habari zetu. Jean Desire Kanyama, okay. Asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga fuateni. Kwanza habari tunazo kwa kifupi. Watu tatu waliwawa na wengine wane kaumizwa vikali kwa mlipuko uliotukia leo hii wakati wa mchana katika kata Kalibuka ndani ya mtaa ulio kando na mji wa Lubumbashi. Chanzo cha mlipuko huo haujulikana mpaka hivi Madlen Waila atakuwa njiani mwa anga nasi punde kidogo kutoka mji wa Lubumbashi. Kibarua kya wanasheria wa mji wa Kinchasa kwa Rais Joseph Kabila, wanaonyesha wazi mahitaji yao kuhusu hali ya kazi, hali na kazi zao. Ni tangu njana ndio wanasheria wa mji wa Kinchasa walianza mgomo wa kazi. Punde kidogo mafasirio ya kiongozi wa shirika Sinamak lenye kutetea haki za wanasheria nchini. Kisha maandamano ya heshima leo hii nyuma ya mchana mjini Bunia wilayani Ituri kwa askari jeshi wa nane wazaliwa wa Guatemala, maiti zao zilisafirishwa hadi nchi lao. Askari hao wa MONUC waliuawa jana siku ya kwanza katika shamba la wanyama la Garamba hapo ni jimboni mashariki. Hujambo mpendwa wa mshikilizaji, popote pale ulipo, ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Watu tatu waliuawa na wengine wane kaumizwa vikali kwa mlipuko uliotukia leo hii wakati wa mchana katika kata Kalibuka mtaani uliokando na mji wa Lubumbashi jimboni Katanga. Chanzo cha mlipuko huo uliosikika kwenye umbali wa kilomita mbili hakijajulikana bado. Madeleine Waila yupo nasi njiani Mwanga tangu mji wa Lubumbashi. Ndani ya nyumba ya ndogo ya nyasi iliyoungua mumekutwa maiti mbili, ambaye miili yao imepasuka vipande vipande na ilikuwa nyeusi, mmoja pande na mwingine imekuwa, ni maiti mbili. Bali mtu wa tatu, yeye amepelekwa hospitali alikofariki. Wengine wane walioumia vidogo wameweza kupeleka hospitali kwa matunzo. Uchunguzi wa kwanza wa askari polisi haujahakikisha kama imekuwa ni mripuko wa bomu fulani lakini meya wa mji wa Lubumbashi Floribert Makunku amesema kama amekwisha ona jambo kutukia kama hili mara ingine tena ndani ya mji wa Lubumbashi. Lakini upande mmoja watu husema kama inawezekana mripuko huyo usababishwe na vyuma vya seta ambaye wafundi hufanya kutengeneza viungo. Lakini majirani uhakikisha kama nyumba ama ambamo watu wameweza kufariki hakuna kazi ya kutengeneza viungo iliyotengenezwa lakini watu husema kama baina ya watu wale kufa hakuna kitu chochote kilichoharibika ndani ya nyumba hiyo ama kuungua. Wakaaji wa kijiji Kalebuka ushakia kama inawezekana iwe maarifa ya watu tujue kama wale wane walio walioweza kuumia kidogo ni watu wa nyumba yenyewe, lakini mmoja miongoni mwa wale waliofariki amekuwa ni jirani aliyowatembelea. Tokea Lubumbashi ni Madeleine Waila Radio Okapi. Asante kwako Madeleine Waila. Hapa mjini Kinshasa ina timu saa kumi na moja jioni kupita aa, dakika nne. Wanasheria wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo waligoma kazi tangu jana asubuhi, wanadai bunge la taifa litaja wakati huu huu sheria kuhusu hali na kazi zao. Wakikutana leo hii siku ya pili hapa mjini Kinshasa kunako tribunali kuu ya Matete, walelekeza kibarua kwa rais wa taifa ili wakionyesha waziwazi mahitaji yao. Tusikilize Bwana Sambai Mtenda, prezidenti wa shirika la kutetea wanasheria nchini, yupo njiani mwa simu na Rene Kapita to... Akina baba rais ili kumaliza mwenendo mbaya urusho wa uongozi mbaya na kufikia serikali yenye haki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, unaomba kutenda kazi yako ya mwongozi pekee wa uhuru wa madaraka ya kisheria kwa kuiomba Bunge wakati wa kikao chao cha sasa ipitishe kura ya kutambua nafasi walio nayo wanasheria pamoja na sheria ya uongozi wa baraza kuu la wanasheria. Ikiwa kama hautende hivyo kwa wakati huu kwa ajili ya kushimika sheria iliyo huru, basi utabeba mzigo mkubwa mbele ya kizazi kilicho sasa na cha wakati utakaokuja, mzigo mkubwa wa hali ya machafuko ambao umebisha sasa mlango wetu. Hii ni kwa sababu msimamo wako utakuwa umepatia nafasi ukabila na upendeleo wa jamaa katika uongozi wa sheria. Mizozo ya uchaguzi haitaamuliwa katika usawa na kupelekea hivyo kwa hali ya machukizo, kwa sababu pia utakuwa umeacha kiburi cha kisiasa kiingie katika uongozi wa sheria, machukizo yakimalizikia hivyo kwa kuzaa mivurugo ambayo itaharibu amani Ambayo umesema umekuwa ukitafuta na hali haikukuwa halali katika masomo. Jana siku ya kwanza, katolika za kikatolika na za kiserikali za mji wa Mbandaka, masomo hizo hazikufungua milango kufuatana na hatua ya mgomo ulioandaliwa na CECO, yaani shirika la kutetea haki za walimu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mafasihio mengi nawe, Beatrice Nabindi toka mji wa Mbandaka. Ugomo wa kazi ya walimu ilisemewa kweni sieko, na iliweka fujo mu mashule zingine za Mbandaka. Walimu wenye kushirikiana mu ile sindika hawakufika mu mashule siku ya kazi kwanza. Leo siku ya pili, mashule nyingi zilifungua milango zake, mfano wa College Songali Anza na industrielle, ijapo ugomo wa kazi ile haikupatana na Sinekat. Juu ya walimu wengine wenye kushirikiana na Sinekat, ni juu ya masikilizano yao njo walimaliza nguvu ya Sieco, mfano wa Lice Likya walimu wakikuwa kumi Tatu njo walifika masomoni, kinyume yao ni nini? Wanafunzi wenye hawavimilie kungojea walimu wakati mrefu walirudishwa nyumbani kweni viongozi wa masomo. Hali namna moja mu shule ya Institut Technique Industrielle ya Mbandaka na zingine, kwenye walimu wenye kushirikiana na Sieko wamepatikana Kozal. Na Sinekat haikubali na mpango ya walimu wenye kugoma kazi. Sinekat inasema kama mpango wa ugomo wa kazi inapasha toka mji mkuu wa Kinshasa. Sababu ya hayo viongozi ya walimu wa rezo Katoliki wanaomba kwa walimu kurudilia kazi kama kawaida. Toka mji wa Mbandaka, Beatrice Nabindi, Radio Okapi. Kwa kifupi, jimboni Kasaya Magharibi, walimu wa eneo hilo walisimamisha kazi kutokana na azimio ya mkutano mkuu wa shirika kutetea haki zao. Wanadai mishahara ziongezeke, pamoja na faida za kijamii. Wengine wanaomba wafahamike mbele ya serikali. Maiti za askari jeshi wanane wa moniki wazaliwa wa jamhuri ya Guatemala waliouawa jana siku ya kwanza katika shamba la wanyama la Garamba zilisafirisha leo hii tangu Bunia hadi nchi lao. Maandamano ya heshima kwa askari jeshi hao yaliendeshwa mjini Bunia nyuma ya mchana, mbele ya wakuu wa kijeshi wa Umoja wa Mataifa na kiongozi wa operesheni za kijeshi wa FRDC. Maelezo mengi nao Jacques Mukonkole kutoka mji wa Bunia ilikuwa saa nane kasorobo wakati sherehe hilo iliandalishwa kunako uwanja ya ndege mji Bunia. Maandamano ya kutoa sifa kwa wasoda nane wa MONUC ambaye waliuawa na waasi katika mbuga ya nyama Garamba pale otwele. Fungo la matunda na bendera ya shirika MONUC iliwekwa juu ya kila sanduku ya mauti hizo mbele ya kuingizwa katika ndege ya kujelekeza nchi Guatemala kupitia mji Entebe. Kwa mtu ambaye hajui ni nini, sherehe hilo ilifanyika kwa haraka, lakini kiongozi wa MONUC Bwana Sharu Sharif alijulisha kama yeni ambaye ilipashwa kufanika sasa hapa imeisha fanika kwa kutoa sifa yeni kustahili kwa wasoja hawa. Bwana SRG William Swing hakuwa hapo wakati wa sherehe hilo, lakini bwana Shari Sharuf alinena ya kwamba wakili wa katibu mkuu wa Umoja la Kimataifa ameongojelewa tu mjibunya siku hii ya pili au ya tatu nyuma kidogo. Kisha kusafirisha mauti, ndege ingine ilisafiri na wasoja wengine wagwate malamu mji Kisangani na watu wakazania kama wasoja hawa wanarudi kwao kwa lote, lakini bwana sharua alituliza roho ya raia akihakikisha ya kama wanasafiri mji Kisangani kwa mkutano wao wa kawaida. Alikomesha utuba wake akajulisha kama hii ni mwanzo wa utume wa wasoja wa Guatemala kwetu toka mji Bunya. Mimi ni Jacques Mukonkole, Radio Okapi. na jimboni kivu ya kaskazini, wakaaji wa eneo la kiwanja kwenye umbali wa kilometa makumi saba kaskazini ya Goma waliandamana leo hii kwa kudai askari jeshi wa batalioni ya ulinzi wasio bado shiriki katika mpango wa mchango wa majeshi waondoshwe katika eneo lao. Walitawanyisha tangu siku ya tano katika mji ndogo wa Kiwanja kwa kusaidia askari jeshi wengine wa, wa FRDC kwa kufukuza waasi wa brigedi ya makumi mnane na tatu. Wakuu wa serikali wa eneo hilo wanatafuta suluhisho kwa swali lenyewe bila jibu, mafasirio mengi. Nawe Silvestre Kilolo kutoka mji wa Goma. Maandamano ya hii siku ya pili ya ilidumu saa sita. Ni mara ya tatu raia wa Kiwanja mtaani Ruchuru wanaandamana ili kupinga waskari wasiotoka vituo vya mchanganyiko kupelekwa mtaani mwao, waskari waliotumwa na kanda nane la kijeshi kwa ajili ya mapambano huko dhidi ya waasi toka brigedi la themanini na tatu na lililokuwa brigedi la 12 hapo awali. Mara tena barabara zilifungwa, waandamanaji wakizuia magari kuzunguka. Shule pia zilipatwa na mvurugo, ubao na viti vilivunjwa kwa ngamo nyingine Kamanda wa kanda la kijeshi alikamata azimio la kuwacha paruchuru batalioni lisilochanganywa likiongozwa na Meja François Manzi pia mtuto wa risasi ulisikilika katika eneo hilo linalo matata la uwasi na majeshi toka brigedi la samanini na tatu Parwindi, kilomita mia moja hamsini toka Goma. Uwasi walipambana na vikosi vya Monika siku ya Mungu. Kwa sasa kundi sita toka brigedi la tano na brigedi la samanini na tisa wamepelekwa kuweka usalama huko Goma, Silvestre Kilolo, Radio Kapi na jimboni Kivu ya Kusini. Wa hami mia mbili na kupita wenye kutokea Kilungutwe mtaani Mwenga walihesabiwa na shirika za maendeleo za mji wa Bukavu. Wahami hao wanaishi tangu sasa juma moja na kupita katika jamaa zilizowakaribisha, wanaeleza kwamba walikimbia mapigano kati ya wa wafrdc na wapiganaji wa Nyarwanda wa Hutu wa FDLR pamoja na usumbufu wa kijeshi. Kwa kurudi makwao wanaomba hali ya usalama itengenezwe. Ushuhuda wa bibi moja kati ya wa wahami hao Yupo mbele ya mikrofoni waandishi wetu wa Bukavu. si lazima ile msaada ya chakula itatufalia zaidi, lakini tunalomba sekurite ikuwe kule kwetu, kusudi turutie. Hatutaweza maisha ya muvili, tunazoea kazi ya kulima. Hatuna kazi huku Bukavu, hatutenda kushamba, hatutafaa chochote, hatuzoe uchuruzi. Omwe, guvernema tufanye nguvu yote turutie kwetu. Hapa mjini Kinchasa ni saa kumi na moja jioni kupita dakika kumi na moja. Mafunzo ya askari polisi wa operesheni za haraka wa batalioni ya ine ilikomeshwa leo hii hapo Kasangulu jimboni Bacongo. Mafunzo hao ya miezi ine yaliendeshwa ya na wataalamu wa jamhuri ya Ufaransa. Walishiriki askari polisi mia tano kutoka jimbo zote za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, walionyeshwa namna ya kulinda usalama wa raia. Lakini sasa shida ni kuhusu malipo ya askari polisi hao. Mtaalamu wa Ufaransa alijihusisha na swali hilo. Tumsikilize akiwa mbele ya microfone ya Alen Irungi. Kazi hiyo yote ambayo imefanya kwa muda wa miezi minne, sitapendelea iharibike bure. Endeleeni kutumika vyema, mkitumikisha desturi njema za polisi. Najua matatizo yenyu, najua kwamba mnalipwa pesa ndogo na mara nyingi mnatumika bila kula, ninajua Ninaamini kuwa hamtaenda kinyume na njia inayofaa, ndio maana mmeshinda leo. Akiwa hapo Kasangulu wakati wa maandamano hayo, waziri wa mambo ya ndani alitoa pia maoni yake kuhusu swali lenyewe. Bwana Teofil Mbemba akiwa mbele ya mikrofoni ya Ale Irungi. Nilipendelea kwa wakati huu ambayo inasalia kufanyika ni hali ya kijamii ya askari polisi. Nimefuata hotuba ya kiongozi wa mafunzo ambaye ameelezea kuwa askari polisi wetu wanatumika katika hali ngumu nafikiria naamini na ninasema kuwa hii ni mojawapo kabisa ya shughuli za serikali. Rais wa jamhuri, wakati wa bajeti ya mwisho ya serikali, alitoa amri ili juhudi zote zifanyike, mshahara wa polisi uongezwe. masemi hayo yalitafsiriwa na mwenzangu Joakim Kalumendo jimboni Kasa ya Mashariki. Gari la mabawa la aina ya Antonov la shirika Aerolift lilipata msiba kunako kiwanja cha Bipemba hakuna mtu aliyeuawa isipokuwa uharibifu wa vifaa vya kutosha. Mafasirio mengi nao Ester Ndalafina kutoka Mbuji Mai. Ilikuwa saa tano ya asubuhi hapa mji Mbuji Mai ama saa ine pale Kinshasa wakati ndege ya aina ya Antonov duz ya kampuni Aerolift ilifanya ajali kwenye kiwanja cha ndege cha Bipemba. Mkuu wa RV ya Mbujimai husema kwamba ndege hii ilitokea Goma jivoni Kivu ya kaskazini na haikuonyesha hali ya hatari wakati wa kutua lakini ikaanguka kwenye metero mia tano nafasi ilipasha kutua kama kawaida. Ndani ya ndege mlikuwa wafanyakazi ine wakajipenya kwa kutoka mbele ya ndege kuungua. Bwana Gaston Kabwatila, mkuu wa RVA, anajulisha kwamba ndege hii ilibeba mafuta ya gari ya kampuni is isiyojulikana hadi sasa. Anajulisha tena kwamba uchunguzi utafanyika na wafanyakazi waliokuwa ndani ya ndege watasambishwa. Hadi sasa hakuna anayejua kilichofanya ajali, ila mipeto ya nyuma haikuonekana mbele ya ndege kutua kwa wakati huu. Ndege ingine haiwezi kutua kwenye uwanja wa ndege sababu wanapasha kutosha vizuio. Tokea Mbujimai, Esther Ndalafina, Radio Kapi. Kwa kifupi, kisha kuteuliwa na wenzake mjini Khartoum nchini Sudan, sawa presidenti mpya wa umoja wa nchi za Afrika, bwana Denis Sassou Nguesso, rais wa Kongo Brazzaville, aliahidia kutumikia amani, usalama na ustawi wa kisiasa kwa maendeleo ya bara la Afrika. Basi Saa ni saa, wakati ni wakati. Huo utakomesha matangazo yetu ya jioni. Nasema shukran kwa wote waliojiunga nasi. Kwa niaba ya mwenzangu Joakim Kalumeni na fundi mitambo wa Edi Markis, kipindi kingine cha habari kitawajia kesho asubuhi mapema. Jioni njema kwa Irini mkisikiliza Redio Kapi, oh, Kapi. Oh, Kapi.