Wapiganaji wa Uganda katika kijiji cha Mamir, kilomita kilometa makumi tatu na mpaka wa Sudan wilayani Ituri huenda kujulikana sasa ni sababu ya ukosefu wa chakula na usalama katika pori ya Mamir. Ndio wapiganaji hao walielekeza mbali na mpaka kisha kuomba msaada na ruhusa ya wakuu viongozi wa kisiasa na wale wa kijeshi wa teritoria ya Faraje. Kampeni ya chanjo kwa kupinga ugonjwa wa kupooza miguu ya watoto ilizinduliwa kiserikali leo hii siku ya nne mjini Mbujimai jimboni Kasaya mashariki na mjini Kikwiti jimboni Bandundu. Mpango huo unaelekea watoto wa chini ya miaka tano wa jimbo sita za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wa Jamhuri ya Angola. Hapa mjini Kinshasa, hali ya wasiwasi ilijitokeza katika masomo za kipekee leo hii asubuhi walimu wa masomo zimoja wa za kipekee walisimamisha kazi mbele ya wakati na kuwarudisha watoto nyumbani wakiharakishwa na wazazi, sababu habari lilipelelezwa na kuharifu mzozo katika masomo za kipekee. Asante kwa kuwa nasi wengi njiani. Mwanga habari zenyewe jambo kuhusu kuwepo kwa wapiganaji wa Uganda wa LRA yani katika kifaransa Armee de liberation de Seigneur katika kijiji cha Mamir pa kilomita makumi tatu na mpaka wa Sudan wilayani Ituri jimboni Mashariki huenda kufahamika vizuri. Wapiganaji hao walikutana na wakuu wa kisiasa na wa kijeshi wa teritoria ya Faraje na kuwaomba msaada na ruhusa kwa kujielekeza mbali na mpaka, sababu ya ukosefu wa chakula na wa usalama katika pori ya Mamir. Maelezo mengi nawe Jean Baptiste Ntonga toka mji wa Bunia. Duru tulizo nazo zinaeleza kwamba wanamgambo wa ganda hao ni angalau mia nne, miongoni mwao mia tatu ya wapiganaji kamili. Mawasiliano ilifanyika kati ya wawakilishi wao na viongozi wa mtaa wa Faraje, ili wapiganaji na jamaa zao wapate makimbilio nchini Kongo yale yote, kwa kuepuka mashambulizi yawezayo kujitokeza upande wa Sudani. Habari tulizo nazo husema kwamba viongozi wa eneo hilo waliomba hawa wajitenge na silaha mbele ya mawasiliano yoyote. Wapiganaji hao wanakataa kurudi Uganda na Sudani, ambako walifukuzwa na jeshi la SPLA la John Garang na jeshi la Uganda. Humo kijijini na Mamur, FARDC inazidisha vikosi vyake. Upande wa raia hakuna usumbufu hadi sasa na wanamgambo hao, ila hali yaweza ikabadilike. Wanamgambo wamekiri kwamba hawana tena chakula, watalazimishwa kujitafutia wenyewe. Hali hii inawatia hofu wakaji sehemu hiyo ya Mamur, hata wakimbizi wa Sudani walio umbali wa kilomita makumi ine na site ya Aba mtaani humo Faraje Bunia, Jean Baptiste Ntonga Radio Kapi. Tubaki jimbo ni mashariki, askari jeshi wanasumbua wakaaji wa teritoria ya Faraje pa kilomita 8 kaskazini mashariki na Kisangani kwenye mpaka wa Sudan. Askari hao walitawanyishwa katika eneo hilo kwa kupinga mwenendo wa wapiganaji wa Uganda wa Armee de Resistance du Seigneur. Kwa sasa wamoja walikimbia na kuanza kuiba mali ya raia na kubaka wa binti. Tusikilize ushuhuda wa bwana Papibu wako kiongoza mji ndogo wa Tadu pa Faraje yupo mbele ya mikrofoni ya Aliana Alipanagama. Weni kusumbua zaidi raia ni waskari jeshi wa Kongomani. Hapa kumepatikana waskari ambaye walifika sasa mji Faraje, na wanarudisha vizuio vyote mahali mbalimbali mbali, alafu zamani zilikuwa zeni kuvunjwa. Mambo mingi zimefanyika, wamenyanyasa raia, wamepora mali zao pia wamezidisha makoti hatujui kabisa kama waskari hawa ni wa FRDC au ni waskari wa zamani weni tulikuwa nao wakati wa uasi, lakini tunabisha kwa sababu wengi ya waskari hawa hawana swali la kutoroka kwa majeshi ya brigedi ya makumi mnane na mbili yenye kuwa na askari wengi wenye kusema Kinyarwanda. Inajulikana sasa askari hao wanakataa mpango wa mchango wa majeshi sababu wanapaswa kulinda usalama wa wanamemba wa kabila yao wenye kuogopeshwa mara na mara. Ujumbe wa Monique na wa wakuu wa kisiasa na wa kijeshi wa jimbo la Kivu ya Kaskazini ulijielekeza katika kijiji cha Kichanga mtaani Masisi na kuchukua moja kwa moja sababu ya kukimbia kwa askari hao. Tujulishe kwamba mkutano ulifanyika pembeni ya nafasi yenye kuwaziwa kuwa makao ya jemadari Laurent Kunda aliyeondoshwa pete. Mafasilio mengi nawe Moise Mutunga Lukube toka mji wa Goma ni kwamba uoga wa kwanza wa askari hawa wasemao wa lugha la Kinyarwanda ni kuona baada ya mchanganyiko kutumwa mbali ya ndugu zao jimboni mwa Kivu ya Kaskazini. Kwa mjibu wa viongozi wa askari hawa, wamenena ya kwamba wamependelea tu kubaki jimboni mwa Kivu ya Kaskazini ili kulinda usalama wa ndugu zao wanaoanza sasa kurudi nchini baada ya kukimbilia Rwanda, kwani walikuwa wakihofia usalama wao kufuatana na kundi za wapiganaji wa Rwanda FDLR. Pia askari hawa wameshutumu hali mbaya iliyokuwa ndani askari ndani ya kituo cha mchanganyiko cha Mushaki siku zilizopita. Ingalau utetezi wao, viongozi jimboni wamewashurutisha tu kwenda ndani ya kituo cha mchanganyiko kama wengine. Ejeni Serufuli, liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini Kaskazini, tumesikilizana ya kwamba wanapashwa jielekeza kwenye kituo cha mchanganyo, kwani ni baada ya mchanganyo ndipo watapata wapiganisha wanamgambo FDLA na Interahamwe tuliwaelewesha ya kwamba namna yao ya kuona si kweli, ni kusema wanapashwa kujibu kwa amri ya makuu viongozi. Imetima wiki tatu tangu batalioni hizi mbili za brigadi ya 82 kukimbia jeshini mtaani Ruchuru. Viongozi wa batalioni hizi walikamata msimamo wa kwenda kuishi ndani ya mkoa wa kichanga eneo mnamo kuwa Bwana Lawrence Kunda. Moise Mutunga Lukube kwa niaba ya Radio Okapi, Goma. Na msiba wa gari ndogo la mabawa ulijitukiza mara tena mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Upande wa kijiji cha Ibinza katika mtaa wa Walungu jimboni Kivu Kusini. Kisha kuagizwa na liwali wa jimbo la Kivu Kusini, Monusco Bukavu iliharakisha utume nafasi ya msiba. Askari wa Monusco walijionea binafsi maiti mbili kati ya watu tatu waliosafiri katika gari hilo la mabawa. Kijana moja mwanamke alipona akiumizwa kunako miguu. Gari ndogo hilo la mabawa la aina ya Antonov ni la kiwanda NPC na lilitumika kwa manufaa ya kiwanda Besilak. Kampeni ya chanjo kwa kupinga ugonjwa wa kupooza kwa miguu ya watoto ilizinduliwa kiserikali leo hii siku ya nne mjini Kikwit jimboni Bandundu. Maandamano iliongozwa na mnyampara wa mji wa Kikwit, bwana Floribert Mboma. Mpango huo unaelekea jimbo za Bakongo na Kasaya Magharibi. Maelezo mengi nayo Famie Kambizi toka mji wa Kikwit sherehe ya kuanzisha kampeni ya ugonjwa ya ulemavu ilianzishwa leo hii siku ya nne pa saa nne na dakika makumi mane ilifanyika mbele ya viongozi ya serikali, ya waskari jeshi, ya waskari polisi pia na viongozi za makanisa. Ilikuwa panafasi mkuu la komine la Kazamba, katika furaha ya mimbo, michezo mbalimbali mbali pia na muziki ya fanfari ya waskari jeshi ule walionesha ya kwamba kampeni ya chanjo ya mara hii ina muhimu sana, kwa sababu kuna vituo vya afya la jimbo la Bandundu zinapatikana ku mipaka na nchi la Angola, na kule Angola, watoto wengi wanapatikana na ugonjwa ya ule mafu, na ndio maana wanasema kama hiyo chanjo ni ya lazima, na tutasabia ma vituo vya afya sawa vile ya taemba kijiji pia na tembo tutaonesha kama watu mia na mia walisherehe katika mkutano huu kwa kuonesha umoja ya kukimbiza ugonjwa ya ulemavu ndani la jimbo lao la Bandundu. Ni kiripoti kutokea mji Kikwit. Mimi ni Fabien Tambinzi Radio Okapi. Na kama vile tulisema mwanzo wa kipindi hiki cha habari serikali ya mpito ilichagua mji wa Mbujimayi kwa kuzindua kiserikali mpango huo wa chanjo wa watoto kwa kupinga ugonjwa wa kupooza kwa miguu. Mpango huo unaelekea pia Jamhuri ya Angola na jimbo sita za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa manufaa ya watoto wa miaka tano na chini. Maelezo mengi nawe Chris Mukand toka mji wa Mbuji Mai. Karibu watoto milioni saba watachanjiwa ndui kwa ajili ya ugonjwa wa vunjavunja kwake yeye waziri makamu wa afya bwana Christophe Muzungu alisema ya kama hatua hiyo itaarifu kurudi kwa ugonjwa wa vunjavunja hapa vunja RDC. Ugonjwa huu ulishindwa tangu mwaka elfu mbili, lakini kiongozi wa OMS hapa RDC bwana Leonar Tubsora amealika raia wafungue macho, kwani pale nchi la Angola walipatapo watu saba wana ugonjwa wa vunjavunjwa, watu makumi mbili na saba pale Sudan na makumi tatu ku Centrafrique. Ndiyo maana operesheni la uchanjaji kwa ajili wa ugonjwa huo litaanzishwa katika jimbo ifatayo Bandundu, Bakongo, Katanga, mji wa Kinshasa na jimbo zote mbili za Kasai. Operesheni hilo hapa mjimbo jimai lina maana sana, ni hapa ndiyo karibu ya watoto elfu moja walikamatikaka na vunja vunja ku mwaka elfu moja na mia kenda na makumi kenda na tano. Ndiyo maana kiongozi wa jimbo kasema Mwananchi Dominique Kanku anafurahishwa na operesheni zote ziliweza kushinda ugonjwa wa vunjavunja. Inapasha raia watumike wote pamoja kwa kuweza operesheni hilo. Toka Mbujimai, Chris Mukand, radio Kapi. Na mganga inspekta mkuu wa eneo la afya la Tanganyika, daktari Okitakoi, anajulisha kwamba ugonjwa wa kolera unakumba wakaaji wa Kalemia na Nyemba. Wagonjwa kumi na kupita wanatunzwa kunako senta ya hospitali kuu ya Kalemia na kwa hiyo operesheni ya kutia dawa ndani ya maji inaendelea kwa kuepuka ugonjwa huo. Francois Xavier Mibe. Watu makumi tano na kenda na wengine wawili waliofariki ni idadi ya watu waliohesabiwa tangu juma inayopita ndani ya senta ya matunzo ya ugonjwa wa kipindupindu. Mganga mkuu Dr. Okitakoi anatangazia kuwa uchunguzi uliofanyika pale Lubumbashi juu ya choo ya wagonjwa kutoka hapa mji wa Kalemi unahakikisha vijidudu vya ugonjwa wa kipindupindu. Waganga wa kundi la Medecin Du Monde na wale wa Msalaba Mwekundu wanajiandaa kwa kukinga kuzambaa kwa ugonjwa huo. Kwa hiyo waganga wanaotia dawa ndani ya maji wanazambazwa fasi kumi ndani ya muji wa Kalemi hadi muji wa Nyemba, kandokando la ziwa Tanganika na mto Lukuga, fasi ambayo wanawake wanashota maji ya matumizi ya nyumba. Ugonjwa huu unaambukiza mara hiyo watu wa kata ya Undugu, Kituku na Bwanakucha, ambako mara na mara watu wanapata shida ya kupata maji safi. Francois Xavier Bibe, Radio Kapi, Kalemi. Hapa mjini Kinshasa, hali ya wasiwasi ilijitokeza wasi katika masomo za kipekee leo hii, siku ya ine ya asubuhi, walimu wa masomo zimoja za kipekee walisimamisha kazi mbele ya wakati na kurudisha watoto nyumbani wakiharakishwa na wazazi. Sababu habari ilipelelezwa na kuharifu mzozo katika masomo za kipekee. Taarifa ya mwandishi wetu aja Chipuku inatolewa nawe yale rung Les gens, kuna watu wenye walitamani kwamba masomo za kipekee zifuate mfano ya masomo za serikali na za sekta za Katoliki na Kiprotestanti. Basi, kama tunatafuta haki za binadamu, niko na nia yangu na haki pia na uhuru. Tena swali kawa ile ni swali lenye kuwa sawa la kisiasa pia la kijamii. Mimi mwongozi ya masomo la kipekee Nitaomba nini? Hatua ya serikali lenye ilishimika masomo yangu, serikali hainjue kama taweza kuomba fedha, siyo mfano mzuri. Tulisha kupitisha masiku mbili bila kufundisha kwa kuwa pamoja na wenzetu, lakini kuja kufukuza watoto kwa nguvu haiko mzuri. Hayo yalikuwa maoni ya kwanza kuhusu jambo hilo lilitokea upande wa kuwa masomo za kipekee. Wamoja walidhani kwamba wazazi wanapasha fahamu kwamba masomo hizo zina uhuru na zinapasha tumika bila shaka. Wengine wanashutumu tabia ya wazazi ya kuleta wasiwasi. Sasa turudie taarifa ya aja chipuku, ikitolewa na mwandishi wetu Alain Rung Kuyaine. Magari mingi haikutembei vizuri katika barabara ya Pierre Mulele inaitwa 24 Novembre ya zamani kwa sababu wazazi wengi walikuwa haraka kwa kukamata watoto wao masomoni wazazi au walizani kama wanafunzi wakuu walikuwa na fukuza wanafunzi ya masomo la kipekee pale. Wanawauliza kama waliona wanafunzi hao, wanasema hawakuwaone, ilikuwa tu makelele walisikia. Basi ma universiti ya karibu ilikuwa kimya, wanafunzi walikuwa naendeleza kazi lao kama kawaida. Kuna pita masiku mbili, makelele hii imefanyika tena kwa masomo mbili la kipekee ya Mbinza Bare Wakubwa wa masomo hii wamesema kama kuna watu weko na wapingia juweko na somo, watu hao wanapenda kama basi some kwa kusaidi masomo ya aisome kutoka juma mbili na paka sasa. Masomo la kipekee ya mtaa ya Lingwala, Kinchasa, Ngaliema iko na woga, walimu weko basi, wanafunzi awakuye somoni na watumishi wa serikali wenye kugoma kazi tangu leo hii asubuhi mjini Kananga wanaharibu hali ya kazi katika jimbo hilo. Ofisi za kazi hazikufungua milango. Wakuu wanaomba watumishi wa serikali wawe na moyo wa utulivu. Kiongozi jimboni wa kazi za serikali anaomba waendeleshe kazi. Bwana Ilunga Mubengai, mbele ya mikrofoni ya Brazil Bakumbani: il faut tenir compte des contingences et les realités de la province. Inapashwa kuangalia hakika ya kila jimbo juu ya jimbo yetu, wakuje kutumika. Ni haki yao kushimamisha kazi walifata vituo vyote na ni kwa ajili ya kubadilisha maisha yao, sababu serikali iliwalaga kubadilisha mishahara. Lakini hiyo wakati inalomba tena tuweze kusikilizana juu waanzilie kazi, sababu haiwezekani muhii wakati serikali inafahamu shida zao na aiapana jibu washimamishe kazi. Na kwa watumishi hao wa serikali wa mji wa Kananga itaomba shurti nyingi zitimizwe mbele waanze kazi. Basi huo utakomesha matangazo yetu ya jioni ya leo hii. Nasema asante kwa niaba ya fundi mitambo na ni kwa niaba ya waandishi wetu wote walioshiriki katika matayarisho ya kipindi hiki. Kesho asubuhi ni zamu la Stefan Mukendimtita. Kwairini, jioni njema. okay.