Habari zetu Jean Desire Kanyama, saa kumi oh, na moja magharibi hapa mjini Kinshasa. Ni wakati wa kuwatolea matangazo yetu katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Ufuatiani kwanza vichwa vya habari. Hakika komisheni ya uchaguzi huyu ina shida katika operesheni ya kujitambulisha na kujiandikisha kwa watakaochagua jimboni Kivu ya kusini, wenye kutumika katika eneo za kati hawakupokea fedha za njia katika eneo la Beni Butembo, wa Mai Mai wanazuia wakaaji waliokalitea Buture kujiandikisha na senta nyingi zilifunga. Jimboni Mashariki, brigedi ya tano ya mchanganyiko iliwasili jana siku ya nne katika eneo la Rumangabo pa kilometa makumi tano kaskazini na Goma ambako askari wake watatawanyishwa. Askari hao walishiriki katika mpango wa mchanganyiko tangu Nyaleke kaskazini mwa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Jimboni Kasai ya Mashariki bei ya unga wa mahindi ilipanda mara tatu mjini Mbujimayi umbali mbali na bei ya samani yake ya mwezi moja hali hiyo inayotokana na ukosefu wa akiba na bei kali ya shirika la usafirishaji kwa njia ya gari la moshi leo ni siku ya 5 tarehe 2 Septemba mwaka huu wa 2025 salamu karibuni na usikilivu mwema Jimboni Kivu ya Kusini, wenye kutumika kazi za kutambua na kuandika watakaochagua katika eneo za kati sawa vile Ijwi, Walungu na Kamanyola hawakupokea fedha za njia, kisha mafunzo wamoja wanakataa kujielekeza katika senta ambamo walitawanyishwa maelezo mengi nawe Sophie Badera toka mji wa Bukavu. Wanaoendesha operesheni ya uandikishaji wanatoka kumaliza mazoezi, waliweza kutumwa mikoani na mitaani inayokuwa mbali na mji kama Ijwi, Walungu, Kamanyola, hawakupewa pesa, mahali ya kulala, hata chakula. Waliambiwa kama wajitegemee wenyewe namna wawezayo. Presidenti makamu wa CEOI Norbert Kantitima anaeleza Tukiwatuma mahali fulani munapashwa kwenda. Kuna wakati sisi tunalala chini popote tunapofika, munapashwa kwenda popote, hata Fizi. Usijiulize utalala kwa nani, utakula kwa nani, sisi sote ni Wakongomani. Binti mmoja aliyetumwa Ijwi anakataa kwenda huko bila pesa ya tiketi ya mashua. Kijana mmoja aliyetumwa Walungu bila pesa anatoa malalamiko yake tulifika pa saa sita za jioni, wakatueleza tujitegemee, kwani hakuna franka, hakuna jamii pa Walungu. Tunapashwa lomba popote tupate chakula na kulala. Tufanye je? Tunateswa sana. Inaonekana kama seo hii haikuandaa hayo malalamiko ya ya waendesha operesheni ya waandikishaji ambao wanapashwa tafuta chakula na mahali ya kulala. Nikiripoti toka Bukavu, mimi ni Sophie Badera, Radio Okapi. Asante kwako Sophie Badera. Jimboni Bandundu na Equateur, hakuna hakikisho kuanzishwa siku ya Mungu ijayo kama vile vyotayarishwa kwa operesheni ya kujitambulisha na kujiandikisha kwa watakaochagua. Kwa mujibu wa kiongozi mmoja wa komisheni ya uchaguzi huo, operesheni hiyo itasukumwa nyuma katika jimbo hizo mbili kwa kusaidia uchunguzi wa sei kuhusu mwenendo wa operesheni hizo katika jimbo zingine, na kwa upande mwingine matukio ya mashindano kwa makandideti watakaoendesha operesheni hiyo. Ilitangazwa leo hii siku ya tano mjini Kikwit, jimboni ban Bandundu. Kwenye idadi ya wagombezi mia tano makumi kenda na mbili watatumikisha vifaa vya aina ya kompyuta, wachunguzi ni kenda na wakuu wawili wenye kuongoza operesheni upande wa ufundi. Bwana Norbert Okung, kiongozi wa komisheni ya uchaguzi uru kituo kya Kikwit, anawaza kwamba watatawanyishwa mjini Kikwit na katika materitoria mbalimbali mbali, sawa vile Masimanimba, Bulungu na pengine yupo njiani mwa simu na ejeni Kabambi are... watu hao weko karibu kwanza kazi yao, kwa sababu walipata majibisho fulani fulani fulani kuhusu kazi za kompyuta, sababu kama mtu akupate mafundisho vile na vyofaa, ataweza kuharibisha vyombo vya kazi. Ndiyo maana tulianza kufuatilia majibisho yale, tulisaidiwa na chumba cha kazi za kompyuta kumi na moja kwa ajili wa Zoea. Nyuma walifanya mashindano ambamo tulitaka kufahamu kama wamesha kutisha majibisho yale. Kwa kifupi, jimboni Kivu ya Kaskazini, katika eneo la Buture lokalite yenye kupatikana kaskazini magharibi na Butembo, kuna shida kwa kulinda usalama wa mwenendo wa uchaguzi. Wa mai mai wanazuia wakaaji kujitambulisha na kujiandikisha sawa watakaochagua. Wenye kutenda kitume wenye kutenda kinyume wanalipa kiini cha mbuzi tano na kupita ni kwa kulinda mwenendo wa usalama ndio askari wa monike walitawanyishwa katika jimbo la Katanga. Operesheni hiyo inaelekea askari wa kusaidia haraka pamoja na vifaa vyao vya kazi. Kundi hili liliwasili mjini Kolwezi tangu siku mbili sasa. Tusikilize mafasirio ya luteni kanali Thierry Provandier akiwa mbele ya mikrofoni ya Therese Basubi. Ishirika oui, la, la de, de il ilikamata azimio ya kutuma kwa upesi wasar jeshi wa shirika hii katika mji wa Kolwezi. Jambo hii ilifanika tangia tahe makumi tatu na moja mwezi uliopita na kumalizika tahe tatu mwezi tunao. Kundi hii ni ya waskar zaidi makumi ine na vifaa vyao vya jeshi na pia magari yao. Lengo ni kuona namna ya kutia usalama katika mji wa Kolwezi kufuatana na operations za kuhesabu watu. Luteni Kanali Provendier, msemaji wa kijeshi wa Monique, akiwa mbele ya mikrofoni ya Basubi Térese. Brigedi ya tano ya mchanganyiko iliwasili jana sikuan katika eneo la Rumangabo pa <tipa> kilometa makumi tano kaskazini na Goma, ambako wasukari wake watatawanyishwa. Askari hao walishiriki katika mpango wa mchanganyiko tangu nyaleke kaskazini mwa jimbo la Kivu ya kaskazini. Mafasirio mengi nawe Diodone Bagalwa toka Goma. Karibu maaskari takriban 2300 wa brigade la tano, ambao wanachanganywa siku si nyingi, walifika rumangabo siku ya 4. Brigade hilo linaundwa na maaskari wa zamani wa APC, MLC na ANC. Siku zijazo, brigade hilo litajielekeza Ruchuru na kuchukua nafasi ya brigade la 12 ambalo litaenda kwenye kituo cha mchanganyiko wa majeshi. Jimadar Amisi, kiongozi wa eneo la mnani la jeshi aliyehakikisha kwamba brigedi la kumi na mbili linahusishwa na swali la mchanganyiko ni kwamba siku hizi kuna mashaka kukubali kutoka eneo ya kwao Ruchuru kwa, kwa brigedi hilo na kwenda kwenye kituo cha mchanganyiko. Kwa mujibu wa Jemadaramisi, brigedi hilo la kumi na mbili linaongojewa Rumangabo pamoja na brigedi tatu za Wamaimai. Ni kiripoti kutoka Goma. Mimi ni Jidnebagalwa kwa niaba ya Radio Okapi. Kwa kifupi, wapiganaji wawili wa FNI yaani Front Nationaliste et Integrationiste na mwanamke mmoja mwenye ulashindikiza waliwawa jana usiku na askari wa FRDC katika eneo la Sokota, kilomita 12 na komanda wilayani Ituri. Askari wa FRDC walifyatua risasi wakijibu kwa mashambulizi ya kundi la wapiganaji wa FNI. Walichukua pia silaha mbili za aina ya AK-47. Kimya ilirudi baadaye katika eneo hilo la Sokota, na magonjwa yanapunguka katika kempi Mpara pembeni ya Bunia ambako askari wa brigedi ya ine wanapatikana, kwa mjibu wa bwana Jean Pierre Marigo, mtumishi wa Medecins Sans Frontieres. Mtu mmoja ndiye aliambukizwa upya kipindupindu tangu jana, lakini wenye wanaaradamu ni idadi ya makumi matatu na kupita. Tusikilize mafasirio ya bwana Jean Pierre Marigo, mtumishi wa MCF, yupo mbele ya mikrofoni ya Jean Kasami. La kwa sasa sisi tunadhibiti hali ya magonjwa katika kampi ya Kampara, ndiyo sababu tunakabidhi kituo chetu cha matunzo cha kolera katika mikono ya Wizara ya Mambo ya Afya ambayo itaendelea kupatia wagonjwa matunzo. Hii ina maana kuwa hakuna jambo la kuletea watu wasiwasi. Bila shaka, tunaendelesha mahojiano kila siku na Wizara ya Afya pamoja na mahabara makuu ajili ya kutuwezesha kuelewa daima hali ya mambo, lakini sasa hivi hali ni shwari. Bwana euh, euh... Jean-Pierre Marigo mtumishi wa Medecins Sans Frontieres akiwa mbele ya mikrofoni ya Jean Kasami tangu mji wa Bunia. Unga wa muhindi ulipanda bei mara tatu mjini Mbuji Mai katika jimbo la Kasai ya Mashariki mbalimbali na bei ya mwezi moja. Hali hiyo inatokana na ukosefu wa akiba na bei kali ya shirika la usafirishaji kwa njia ya gari la moshi. Maelezo mengi nawe Chris Mukan toka Mbuji Mai Kipimo cha mihindi kilikuwa kikiuzishwa kwa franga mia tano zamani, kinatolewa kwa franga za kikongomani 1200. Wauzaji wanasema ya kama ni tangu tarehe 13 la Juni ndio bei la mihindi lilipandishwa kwa ukosefu wa akiba. Sasa hivi wauzaji wanapata biashara, lakini hakuna wachuguaji. Muuzaji mmoja anasema ya kama kompanyi la masuala la reli linawateswa sana. Wakitoka safarini wanakuta bewa zinazuizwa mji Kamina wanapashwa kuonga ili masua la reli lipite. Serikali haliwezi kufikisha biashara kwa wepesi, ndio maana mavuno zinakuwa chache na bei inaongezeka. Wauzaji wengine wanaweka kidole cha shahada pana pako la jimbo, hapo amri namba ziro makumi nane na tisa, linagusa tu pombe na tumbako. Wamama wanataka tu serikali likuwe na uwezi kwa kuvunja uinuaji wa bei toka Mbushimai. Kismukaunda, Radio Okapi. Hali ni moja wa upande wa mji wa Lubumbashi katika jimbo la Katanga. Bei ya unga wa muhindi, mchele na mafuta ilipanda kwa mjibu wa wachuruzi. Hali hiyo inatokana na bei ya uchuru wa forodha, yani ofida wakuu shirika hilo walijulisha kwamba walikomesha hali ya kulipisha uchuru wa pamoja bila kukadirisha, yani bidhaa zinalipishwa kwa hali ya kipekee na jimboni Mashariki, kazi za ujenzi wa barabara Kisangani Niania zilisimamishwa tangu leo hii asubuhi. Watumishi wa kiwanda Tabet wenye kujenga barabara hiyo namba ine, waligoma kazi. Mafasiro mengi nawe Jacques Jose de chart menga toka Kisangani. Mashine ya kutengeneza njia ya Kisangani Nyania haikutumika hii siku ya tano. Watumishi walifunga mikono mbele ya kituo kyao kya kazi ipatikana nayo ngambo ya pili ya msikiti mkuu ya mji Kisangani. Watumishi wameomba mshahara wao upandishwe. Wameomba pia ya kwamba kiongozi wao mjini Kisangani, bwana Jean Coulon, aheshimu kimtu kyao, yani bwana Coulon amewatusi kama vile amependa. Kwa ngambo yake bwana Coulon alielezea Redio Okapi ya kwamba kuacha kazi ya watumishi wa Tabet haiheshimu kauli ya sheria ya serikali ya Congo kuhusu greve. Kauli ya bwana Coulon ilikubaliwa pia na bwana Bunduki Likwanjanja, inspekta mkuu usikali na kazi jimboni Mashariki, lakini bwana Bunduki aliona ya kwamba watumishi wa Tabet wa Tabet wametamani tu mshahara wao upandishwe. Kwa hiyo bwana Coulon alisema ya kwamba tatizo au ombi ya watumishi wake zitapelekwa kwa uongozi wa Tabete ibatikanayo mji Beirut, mji mkuu wa Liba. Bwana Kulon amefikiria kwamba ombi la watumishi zitasikikwa na wakuu viongozi wa Tabet. Kwa kungojea yote, kazi imesimama njiani kati ya Kisangani na Nyanya, isipokuwa tu kilomita makumi sita na tano chini ya kilomita mia tatu makumi ine kutokea Kisangani kwa kujielekeza Nyanya. Ni kiripoti tokea Kisangani. Mimi ni Jose de Charte Menga, Radio Okapi. Basi nawakumbusha kabla ya kuagana nani, kwamba hakika komisheni ya uchaguzi huu ina shida katika operesheni ya kujitambulisha na kujiandikisha kwa watakaochagua jimboni Kivu ya kusini, wenye kutumika katika eneo za kati hawakupokea fedha za njia katika eneo la Beni Butembo, wa Maimai wanazuia wakaaji wa, wa lokalite ya Buture kujiandikisha wanazuia wakaaji wa lokaliti ya Butoke kujiandikisha na senta nyingi zilifunga katika jimbo la Mashariki. Brigedi ya tano ya mchanganyiko iliwasili jana siku ya ine katika eneo la Rumangabo pa kilomita 15 kaskazini na Goma ambako askari wake watatawanyishwa. Askari hao walishirika katika mpango wa mchanganyiko tangu nyaleke kaskazini mwa jimbo hilo la Kivu ya kaskazini. Na jimboni Kasai ya mashariki, bei ya unga muhindi ilipanda mara tatu mjini Mbuji-Mayi mbalimbali mbali na bei na thamani yake ya, bei samani ya mwezi mmoja. Hali hiyo inatokana na ukosefu wa akiba na bei kali ya shirika la usafirishaji kwa njia ya gari la moshi. Huo utakomesha kipindi hiki cha jioni. Nasema asenti kwa niaba ya fundi mitambo na ya waandishi wetu wote walioshiriki katika matayarisho. Kwa wikend njema Oka di. Oka di.