Habari zetu dunia. Mukunda Milemba, vichwa vya habari kwa kifupi. Kinshasa, hakutakuwa uchunguzi uitwaye kuvrefe mbele ya tarehe 30 Juni au nyuma yake, raia wawe kimya. mipango ya kulinda usalama mjini Kinshasa ni tayari na huenda kuongezwa kama ni lazima. hayo ndiyo masemi leo hii ya Adolphe Onusumba, waziri wa serikali ya mpito wa usikae na ukingo wa nchi Komishen ya uchunguzi huru ya kidemokrasia ilisha kama kunapatikana senta elfu moja mia moja makumi ine na tatu mjini Kinchasa kwa kujitambulisha na kujiandikisha kama yule atakayechagua mjini Kinchasa. Basi wakaaji wa Kinchasa hujiuliza watafanya nini ili wajiandikishe. Jibu baadaye jimboni Manyema, zaidi ya watoto mia moja waliokonywa silaha pakowe lokali na upatikana pa kilomita mia moja makumitano na mji wa Kindu wanaachiliwa, hawana msaada wowote wa kurudishwa maishani yao ya kiraia. Mioyo yao huenda kusongwa na vishawishi vya kurudilia labda tena silaha. Habari kamili, Kinchasa. Hakuna uchunguzi mbele au nyuma ya tarehe makumi tatu yuni waziri wa serikali ya usikawi na ukingo wa nchi alitoa mwito kwa raia ili wabake kimya, na alijulisha kama mipango kuhusu usalama ni tayari na itaongezwa ikiwa kama ni lazima. Maoni male ni make waziri Adolfo Nusumba aliyejulisha wakati wa kusahihi leo hii asubuhi mjini Kinchasa, mkataba wa makubaliano ya uhusiano ya kijeshi kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Ufransa uhusiano huo huenda kukamilika na majengo ya chumba chenye vifaa kwa ajili ya mafunzo ya wa uaskari. Mwandishi wetu Dona Madimba alikutana na waziri wa Ufaransa au sikana na ukingo wa nchi yake, tumsikilize. Je, peux rassurer la population que... taweza la... kuelezea raia kwamba usalama yake itafanyika na polisi pia kusaidiwa na askari jeshi na itafanyika halali, bila shaka, hakuna neno lenye inafaa kuogopa. Sipendi kufafanisha hali ya nchi yetu na ya manchi za kigeni, sababu hatuwezi kupitisha wakati kwa kunena kwamba kuna uwaji nyingi kupita zingine. Lengo ni ya kulinda wakaji wote. Alikuwa pale waziri wa Ufaransa usikai na ukingwa wa nchi yake akieleza namna gani hatua itachukuliwa kuhusu uhusiano waliosahii leo hapa mjini Kinshasa. Masehmi yake yalia kutafsiriwa na mwandishi wetu Jeff Ngoi. Na wakaaji wa mji wa Kinshasa wanatoa mwito kwa viongozi vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kukomesha hali ya usalama inayozorota mjini Kinshasa. Ni hivyo, wakaaji wa Kinshasa wanaomba waaskari na askari polisi wapewe mashauri na waongozwe vizuri. Tuwakumbusheni kama Siati pamoja na Moniki walijulisha kwa wapasha habari kama walinda amani wa askari na wa askari polisi wanapashwa kulipa mishahara yao. Redio Okapi ilizunguka mji wa Kinshasa leo kwa lengo la kuelewa kitu gani wanatamani viongozi vya wa serikali vifanye kwa kurudisha usalama mjini Kinshasa. Tuwafuate. iko mzuri sana maneno na munai kameiko naluliaka makila siko juu ya sie kusema mkuba mwaye yetu bobiko bien les autorités de ce pays batafute uh, ba, ba, kabisa batutie njo kimia mambu aiko keos, tubapende bwa batutie kimia batutafutie kimia tuikale bien tuikale na kimia kuinchi yetu ya Congo. Na mjini Lubumbashi, kuhusu kuwawa kwa Bibi Esperance Kabila, kufatana na tangazo liojulishwa na radio na televisheni ya taifa jana, jamaa Kabila liyakikisha kama kuwawa kwa shangazi wa Rais Joseph Kabila kuna kutokana na msiba Hakikisho hilo la jamaa Kabila hujulishwa mbele ya maoni ya askari polisi na chumba kuu cha sheria bado kujulikana. Tufuate ripoti ya mwandishi wetu Denis Maeo Mwasi. Kufatana na kibarua cha jamaa ya mzee Kabila, wao husema kuwa mauaji ya bibi Esperance ilitukia kama ajali. Kwao bwana Mwamba alikuwa akicheza na silaha yake wakati risasi ilimponyoka kwa ghafla na kumgusa bibi Esperance aliyekuwa katika chumba chake. Kibarua hicho husema pia, bwana Mwamba alikuwa mlevi wakati wa ajali hii. Kama ushuhuda kwa jamaa, bwana Mwamba aliwatisha hata watoto wake wanaoishi katika upango wa bibi Esperance kabla ya bibi huyu kuuawa. Baada ya kutambua jambo alilotenda, bwana Mwamba ajulikanaye kama kanali wa zamani wa kundi FAP alijitoa mwenyewe kwenye viongozi wa jimbo la sita la jeshi. Jambo lingine linalothibitishwa na jamaa ya mzee ni kwamba Bwana Mwamba si mlinzi wa Bibi Esperance Mukalai Kabila. Huyu alimpokea kwake kwa, kwa uwema tu. Upande wa ofisi ya askari polis pia ule wa mahakama kuu usema kuwa uchunguzi unaendelea mpaka sasa hawahakikishi jambo lolote. Toka Lubumbashi, mimi Ndenis Mayo, Redio Kapi na mjini lubumbashi tu mashirika ya kutetea haki za binadamu wananungunika hawa wanahitaji kujulishwa kwa haraka ukweli wa jambo lililotukia na ombi hilo linaelekea korti ya kijeshi mjini lubumbashi ambalo lilimfunga yule muuaji senta ya haki za binadamu mjini lubumbashi inahuzunishwa kutambua kama askari wa FAPE uh, iliyovunjwa zamani awe binafsi mwenyewe na silaha mbili Tujielekeze jimboni Kivu ya kaskazini. Kwa kifupi, mfanyabiashara mmoja aliuawa jana magharibi mjini Goma, jimboni Kivu ya kaskazini. Kijana mchuuzi wa viazi aliuawa na masasi pembeni ya nyumba yake, anaacha bibi na watoto ine. Kitendo kile kinaleta wasiwasi, kwani kinaonyesha kuzorota kwa usalama mjini Goma. Kinshasa. Komisheni ya uchunguzi huru ya kidemokrasia ilitangaza siku ya kwanza iliyopita, idadi ya senta 1113 ya kujitambulisha na kujiandikisha kwa uchaguzi hapa mjini Kinshasa. Basi namna gani, wakaaji wa mji wa Kinshasa huenda kualikwa kwa kujiandikisha ili wapewe vyeti vyao vya wachaguzi jumakesho ni mipango gani inafaa kuheshimu kwa kupewa cheti kile cha mchaguzi? Kwa kuelewa mengi, fuateni ripoti ya mwandishi wetu bibi Nadin Fula ambaye alijielekeza katika eneo la Kinsuka mtaani Ngaliema. Komishen huo la uchaguzi imesha kufungua vyumba mbili vya kazi ya kuhesabu watu watao uchagula, tutataja katika masomo ya primari Saint Perpeti na pia Saint Damien kwa kwenda pale kempi la Mimoza. Katika masomo hizo zote mambo yenye kuwa tayari kuhusu kwanza kazi ya kuhesabu na nchi lakini wakaji wenye kuikaa pembeni hawafahamu fasi kazi ya kuhesabu wakongomani inapashwa kufanika. Tusikilize mmoja wao na hatujue. Kama hapa kinchuka balishaweka biro ya kufasilite nani nani yenyu ile, sijue, hatuyajua. Kwa upande wengine, Roger Buhendwa anahusika na upasaji habari kunako komishen huo la uchaguzi, alitueleza kwamba kabla kupata ya kupata kibarua cha uchaguzi ni lazima kueneza mambo zingine Anaendelea kwamba inafaa kuwa na vyeti vyote vile vitaweza kuonesha wazi kama ni mwananchi. Kwa hiyo inapaswa kwenda katika senta ya kuhesabu wa kongomani yenye kuwa pembe nafasi mtu amekaa kwa ajili ya kupata kibawa cha uchaguzi. Alikuwa pale Bibi Elize Chikota akiongoza maoni ya wakaaji kuhusu senta ya uchaguzi ya pale Kisuka mtaani Ngalima. Mbandaka. Habari kutoka jimboni ya Ekuatoria hajulisha kama wanawake wa mji wa Gbadolite wanadai wawe na idadi moja na wanaume wenye kutumwa kwa kazi ya operesheni ya uchaguzi katika distrikti ya kaskazini mwa Ubangi. Maoni mali waliajulisha jana siku ya tatu, wakati wa kampeni ya kuhimiza raia kuhusu uchaguzi kunako Motel Zekele. Ripoti na Beatrice Nabindi. Mamia ya wanawake wenye walihudhuria katika kampeni kwa kufuatilia namna maneno ya uchaguzi inatembea, waliomba nao kuzuriwa mkazi ya uchaguzi wa Jamhuri like ya Kidemokrasia la Kongo ni kwa kuwa sawa na wanaume wenye ilisemewa katika kanuni enye itatolewa mu referendum. Wale waliohudhuria katika mkusanyo yale walifurahi sana umoja kati ya wamama, amesema kama hata kama watafanya mashindano lakini, wajue kama ndani ya mji wa wamama wa watakuwa mia tatu na wanaume mia tatu sababu wa baba hawatafasiria kabisa, watu wamama njo watafika kwa kuadibisha wengine mpaka mumashamba mbele maneno ya wamama ikubaliwe. Lakini ofisi ya cee iliangalia mingi haki la kila moto yonjo iko alama kuu juu ya kupata wale watachaguliwa mkazi ya uchaguzi. Bwana Roje Kelo, akiwa kiongozi wa ofisi, amesema kama mpango inaomba kufanya mashindano mbele ya kukamata mutu ukazi. Sababu ya hayo, aliwaomba kuita wenzao kubeba madosie yao, kama wingi wakiweza watakamatwa mkazi. Kampeni hiyo ilifanyika na cee pamoja na shirika la asdh na itaendelea mpaka muwilaya wa kaskazini ya Ubangi. Toka mji wa Mbandaka, Beatrice Nabindi, Radio Okapi. Tuondoke Mbandaka na kujielekeza pale Bukavu ambao Komisheni ya Taifa ya usikao na wakimbizi ilimaliza uchunguzi wake katika jimbo la Kivu ya Kusini. Ujumbe ule wa Komisheni ya wakimbizi ilichungua shurti za kurudi kwa wakimbizi wakongomani wenye kupatikana Tanzania baabasi. Komisheni hiyo ilitambua kama hali ya usalama katika maeneo ya kuwarudisha wakimbizi wale jimboni Kivu ya Kusini ni kusema katika mitaa ya Uvira na Fizi huenda kuwa nzuri. Tumsikilize Mkili Mopondo, katibu mwenyekiti wa Komisheni ya Taifa ya usikao na wakimbizi, yupo mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu bibi Brahi Munganga. Mwezi wa tatu uliopita tuliweza kutambua eh, kwamba kulikuwa unyanyasi kwa wingi, visa kadhaa vya wizi na vya ubakaji namna tulivyoelezwa jinsi mambo hayo yanafanyika ilikuwa ya kutia hofu, ila sasa mwezi wa Juni inaonekana kuwa kumekuwa shwari kabisa na hali kuwa bora zaidi. Vizuio barabarani vimepunguka, visa vya wizi vimepunguka, ubakaji pia ani shirika amili linalohusika na afya na ambalo hapo mbele lilizungumzia visa makumi tatu vya ubakaji kwa mwezi limetuhakikishia sasa kuwa halipati tena hata kisa kimoja cha ubakaji. Sasa utafanya nini na mambo hayo yote? Nitaleta, nitaletea ripoti waziri ambaye amenituma katika ziara hii ili tukaze usalama. Kuna juhudi kubwa ya kufanya kupunguza idadi ya silaha zinazozunguka, kushughulikia askari kwa kuhesabu na kuwatambua. Vijijini kunapatikana watu wenye silaha ambao wengi wao hawana sare za jeshi. Kumbe itabidi pia jimboni mwa Kivu ya Kusini mkazo uwekwe juu ya mchanganyiko wa jeshi. Alikuwa pale Mkili Mopondo akijieleza kuhusu hali ya usalama katika maeneo ya kuwarudisha wakimbizi jimboni Kivu ya Kusini. Masemi yake yaliweza kutafsiriwa na mwandishi wetu Mishel Chirimwami. Na mjini Kisangani, wasaidizi wa waganga wa hospitali kuu ya Buta waligoma kazi tangu mwisho wa juma lililomalizika. Hao wanadai walipwe mishahara yao ya miezi nne na wanatamani mwenye kuhusika na kuwalipa ambaye alitumwa katika distrikti yao aondoshwe. Wanamstaki kuwa msindi wa maisha yao ya mabaya kwani mwaka jana wasaidizi wa waganga wakiitwa katika lugha ya Kifaransa wafirmie wa mtaa wa, mta wa afya ya Buta walipokea tu mishahara ya miezi tano kwa mwaka mzima na kwa mwaka huu wa elfu mbili na tano hawajalipwa hata franka tano. Kindu. Leo hii kuna sherekea siku kuu ya watoto Muafrika Afrika, jimboni Manyema, zaidi ya watoto mia moja walioporwa silaha pakowe lokalite inayopatikana pa kilomita mia moja makumi tano na mji wa Kindu wanaachiliwa bila usaidizi wowote. Watoto wale walijulisha kama mpaka sasa hawajapata hata msaada wowote kwa kuwasaidia ili warudie katika maisha yao ya kiraia. Mashirika kama vile Care International na Conader na mengine inawaachilia watoto wale, ingawaje viongozi vyao vya zamani wamoja wao wameendelea na vita pa kilomita makumi mbili na eh, lokalite kowe ni hivi visawishi vya kukamata si, kurudilia silani tafuta kusema huenda kuwasonga. Ripoti ya Diedone Tumba Mobile inakuwa zaidi ya mwaka mmoja ndio watoto hawa waliondoka jeshini. Wenyewe waliirudisha silaha zao kwa masultani wao mbalimbali wa vita. Wamoja wanapatikana ndani ya jamii yao na wengine mayatima, hawajue waende wapi. Ni tu kiongozi mmoja wa masomo ya msingi ya nyumbani anayewakusanya kwake na anawatolea msaada ambao ni mdogo. Kiongozi lukulungalunga aomba msaada wengine wa kuokoa maisha ya wa watoto hawa siku za usoni. Hakuna msaada hata moja tangu walipokonya silaha zao, watoto hawayafaidia hata kitu moja. Tuko tunauzisha mabriki ndio na walipia kumasomo don na minervali. Tuliomba watusaidie na msaada moja wa kuonekana kwa sababu haiendeki tena, ni shida sana. Akiulizwa, gundi lisilo la kiserikali CARE International yahakikisha kujiingiza kwake kwa kusaidia watoto hawa waliotoshwa jeshini, kwani ni kwake kunarudilia mzigo wa kuwabeba. Kwanza ujumbe mmoja wa utambulisho uliwasili pakoe kwa kusisimua na kuchangamua. Basi kuna faida ya kubeba watoto hawa, kwani inakuwa mwezi tatu wanatamani kurudi kwa kazi yao ya zamani ya askari maimai, na zaidi kwamba waliokuwa viongozi wao wa zamani wangali wanamiliki kandokando kando ya koe oka Kindu Didone Tumba, mobile Radio Okapi. Turudi mjini Kinshasa kwa kusimulia hayo. Mtoto mkongomani anayo haki kwa maadhibisho. Sikukuu ulimwenguni ya mtoto mwafrika ni wakati ambako kwa kujulisha kama watoto wa Kongomani wanakumbwa na magonjwa sawa vile ukimwi na kama watoto elfu tatu kati ya watoto wengine ni wayatima. Makumi, makumi ya mamilioni ni watoto wa askari. Wengi ya watoto wale wanapoteza maisha yao kwani ya wakusoma mjini Kinchasa pa makampanya masomo itayo Ecole Elizabeth inawasaidia watoto mia sita makumi tano wenye hawana hata kitu kimoja au namna ya kujisaidia kwa kusoma. Namna gani watoto hawa wasio na kitu hujiuliza juu ya maisha yao ya kesho kwani kwa sasa wanaenda masomoni. Hilo ndilo ulizo ambalo mwandishi wetu Nadine Fula aliwauliza. Tuwasikilize. Bon uh, mi naona avenir ya batoto yetu Maaotubapatie chance katika dunia benjabo biko na avance, mebao biko na recule. Nani hapo, tunakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili, kipindi cha mangaribi, kipindi kingine kitawajia kesho asubuhi na kitatolewa na Jandezia Kanyama.