Habari zetu dunia. Mukunda Milemba. vichwa okay, vya habari kwa kifupi. Mpango wa kubadilishana madaraka unaendelea mjini Kinshasa kati ya waziri wenye kuondoka na wale wenye kuchukua madaraka yao. Leo mpango huo umefanyika kunako chumba cha katibu mkuu wa serikali na makomisheni yote ambayo walijielekeza kunako waziri mwenye kupatikana pembeni ya waziri wa kwanza hapa mjini Kinshasa Kimboni Katanga, kama watumishi wakuu wenye madaraka, wakiwa wote wafanya kazi kuna kushirika la madini Jekamine walichukua hatua ya kugoma kazi lewi. Hatua hiyo ya mgomo wa kazi iliheshimiwa mahali pote ambako kunapatikana na vyumba vya kazi ya kampuni Jekamine vile vikasi Kolwezi, Kipushi na Lubumbashi. Watumishi wale wa Jekamine wanadai mkuu kiongozi wa kampuni hiyo bwana Paul Fortin arudishe madarakani mwake pasipo masito. Okay. Jimboni kusai Mashariki, shirika la raia linalohuzunisha sana na kutoa kelele kuhusu utumivu wa watoto wadogo kwa kazi ya kuchimba madini na kubeba vifaa vya kuchimba madini. Shirika moja la Afrika ya kusini na tenda jambo lilo. Habari kamili kuhusu mpango unaoelekea kubadilishana madaraka kuyapana na kuyachukua Mpango huo ulifanyika kunako chumba kikuu cha serikali na komishen yenye kuhusika iliyojielekeza kwa waziri mwenye kupatikana pembeni ya waziri wa kwanza na katibu mkuu wa serikali. Hayo yalifanyika katika sherehe fupi leo hii mjini Kinshasa. Akifurahishwa na jambo lile, bwana Godefroy Mayobo, kama hiyo ni hatua ya kwanza ndivyo alinena, ya kubadilishana madaraka, kwani yote yaliyopewa kutokana na katibu mkuu wa serikali ni maandiko bali komishen ya uchaguzi huenda kufanya kwa kuelewa vifaa vinavyoweza kujurusha kwa serikali na vitu vingine ambavyo waliweza kubadilishana kinchasa tu. Korti kuu ya sheria mjini Kinchasa ilichukua jana siku ya pili hatua ya kuhakikisha kuchaguliwa kwa wanabunge tano wa taifa ambao uchaguzi wao ulikuwa ukipingwa na watu wengi. Ni mabwana Roger Lumbala wa RCDN, Kikaya bin Karubu ya PPRD, Pacho Panda wa kande la Patri, basi Musuku wa Convention de Democrates Chretiens na Emery Okunji wa Funisi. Hatua zile tano zinahakikisha matokeo ya uchaguzi iliyojulishwa na CE kuhusu wanabunge wale watano wa taifa. Kwa ukumbusho, tuwajulisheni kama madaraka ya wanabunge wale watano wa taifa haikukubaliwa na korti kuu ya kisheria, na wakusikii hawakusikilizwa hata kamwe na korti kuu hiyo ya sheria, ndio maana walitoa maoni yao kwa kupinga hatua iliyochukuliwa na korti kuu ya sheria kisha uchunguzi wa maoni yao na kufatana na sheria ya korti kuu ya sheria iliitika matokeo ya uchaguzi iliyokubaliwa na kujulishwa na CENI siku tatu iliyopita. Na kwa upande wake mwanabunge Roger Lumbala aliweza kufurahishwa juu ya jambo lile na kujiliwa uweza mwenye warazi kuwapatia moyo watu wengine. Kwa hivyo yeye, bwana Roger Lumbala alikataa kuwa kubaki mzee wa baraza la bunge, anaitika kuwa mwanabunge wa taifa. Tumsikilize. Jave Deja pris la decision, comme vous le savez. Nilikuwa tayari nimeshachukua hatua kama mnavyojua kwamba kukubaliwa kwetu kama wabunge kulifanyika mnamo tarehe kumi na mbili. Nilikuwa na siku sita ili nichague mwenyewe. Mnamo o, tarehe eh, makumi mawili Februari, niliamua kubaki eh, katika bunge na kwamba aliyekuwa sipleya wangu wa kwanza kunako sena ndio atachukua nafasi yangu. Nilichagua bunge kwa sababu huko ndiko kunapita mambo mengi. Kuna ah, kuchunguza serikali Msimamo ambao tulionao ni kusaidia serikali ifanye umuhimu juu ya maisha bora ya Wakongomani. Hiyo ndiyo kazi muhimu. Ni kusema uh, siko tena uh, senator. Nilikuwa na muda wa siku nane na niliheshimu muda huo na nilithibitisha kuwa na baki mbunge. Alikuwa pale mwanabunge wa taifa Roger Lumbala akijieleza kuhusu hali ya leo. Masemi yake yaliweza kuchukuliwa na wanagii mate na kutafsiriwa na Joakimu Kalumendo. Kwa upande mwingine, kurti kuu ya sheria inajulisha kama kisha siku chache itamaliza uchunguzi wa malalamiko iliotolewa na kuhusu wanabunge wa taifa ambao matokeo yao yalileta masito. Bila shaka tunaweza kuambia kama kisha kurti kuu ya sheria, tutapitilia katika jimbo la Katanga. Ujisha kama mgomo wa kazi ulifanyika mahali pote kunako kampuni Jekamin. Wafundi, wafanyakazi, wakada na vile wadogo wa kampuni hiyo walichukua hatua ya kugoma kazi leo hii kwa kipinga kuondosha kazini kwao bwana Paul Fante, administrator mjumbe mkuu wa Jekamin jumba ya watetezi wa, wa wafanyakazi wote wa kampuni Jecamine vina vinadai na kuomba bwana huyo Paul Fortin akiwa mwongozi wao arudishwe madarakani mwake. Hatua hiyo mgomo wa kazi iliheshimiwa katika miji yote kunakopatikana kopatikana kampuni Jecamine, ni kusema Likasi, Kolwezi, Kipushi na Lubumbashi. Taarifa ya mwandishi wetu Dona Jimboge, usomi wako studioni na pole Munanga. Kwanja Lwena mpaka Kipushi kupitia pale Kambove Likasi pia Kolwezi, wafanyakazi wote walikuwa pamoja, wote walifanya mgomo kufuatana na masemi ya watetezi wao. Mwanzo wa magharibi, serikali ya Congo ilitoa mawazo yake katika kibarua kiliyesainiwa siku ya ine kwa katibu mkuu wa copyrep. Hebu tumsikilize makamo wa kiongozi wa kampuni Shekamin. Kulingana na jambo hii namijulisha kwa, hii barua ya, kwa ya ya kwamba wanenu yenye kuelekea kazi ya Bwana Paul Fortin, kiongozi wa Shekamin mpaka sefa ya taifa ndiyo ina uwezo ya kumsimamisha kazi yake. Kwa hiyo Paul Fortin anabaki ADG wa Chekamini. Kwa ngambo zao, watetezi wa wafanyakazi walijikusanya kwa kwacha mgomo. Copyrep anajulisha ya kusema ni paka Gouvernement Congolais njo anaweza kumetre fin ku kontrat ya Monsieur Paul Fortin na Copyrep anasema Monsieur Paul Fortin eko paka ADG wa Jecamin tu... Napata satisfaction ku revendication yetu, kesho asubuhi ba batravalyeur batinda mafasi ya ba makazi. Tuajulisha ya kwamba kiongozi wa Jecamin Paul Fortin anaweza kurudi hapa Lubumbashi siku ya tano asubuhi, lakini makamu wa kiongozi bwana Kalix Mukasa usema kwamba aliongea na Paul Fortin kwenye njia ya simu na kiongozi huu alimweleza kama atafanya yote iwezekanavyo kwa kusaidia kampuni Jekamin irudi muhali mzuri toka Lubumbashi. Mimi ni Paul Munanga, Redio Kapi. Tuondoke jimboni Katanga kwa kurudi mjini Kinshasa kwa kuweza kuahurisha, kama tunaendelea leo na habari zetu kuhusu uchunguzi wa ujenzi upya wa mabarabara na kuyakomesha leo hii na habari kuhusu ujenzi wa barabara katika mji wa Kinshasa. Vituo vya ujenzi vilipewa pesa na muungano wa Ulaya na Benki Kuu ulimwenguni kwa kuweza hivi kurudisha katika hali nzuri vifaa vingi vyenye kuelekea mifereji na mabarabara. Mwandishi wetu Jackie Mweive Mulimo alichungua hali ya ujenzi upya wa barabara ya Beni Bongolo, ilisaidiwa kifedha na Benki Kuu ulimwenguni kunapita hivi miaka tatu. Maelezo mengi nawe mwandishi wetu Joakim Kalumendo. Barabara Bongolo inapatikana kunako mkia ulio kati ya barabara Kasavubu na barabara Universite mtaani Kalamu, ikiwa na urefu wa karibu kilomita moja. Barabara Bongolo inapita katika kata Kauka, Kimbangis pamoja na na Yolo Nor katika mtaa wa Kalamu. Mbele ya utawala wa serikali ya mpito mnamo mwaka wa 2003, maeneo mengi ya barabara hiyo yalikuwa yameharibika. Kuanzia barabara Kasavubu hadi kunako daraja ndogo karibu na university Kimbangis, kwa urefu wa karibu mita mia tatu barabara ilikuwa imejaa mashimo mengi. Kwa sasa mashimo makubwa makubwa katika barabara hiyo yamekuwa ndiyo tangi ya maji ya mvua. Mashimo hayo yamekuwa yakitatiza shughuli za usafirishaji katika barabara hiyo. Ikiwa mashimo hayo yalikuwa mbele ya kazi zilizofanyika mnamo mwaka elfu mbili na tatu, basi yamerudi tena leo. Mbona inaonyeshwa wazi kuwa mwaka huo huo benki ya Ulimwengu ilitoa msaada wa dola za Kimarekani elfu mia nne makumi matatu na nane mia sita makumi tisa na tano kwa ajili ya ukarabati barabara hiyo. Kulingana na habari kutoka kwa wizara ya ukarabati, kazi hiyo ilitolewa kwa kampuni Malta Forest. Habari hiyo ilitupiliwa mbali na mkurugenzi wa kampuni hiyo Bwana Van Beck. Hata hivyo viongozi wa shirika linalohusika na usafi OVD wanathibitisha kuwa kazi hiyo ilitolewa kwa kampuni Malta Forest. Wakati huo OVD iliwakilishwa kunao kazi hiyo na mfanyakazi wao Chiswaka mwana jimboni mashariki usha. Kama shirika la kiserikali Sonasi tawi la Kisangani linalo magumu kwa kulipisha kodi yake ya mwaka kwa wenye magari na pikipiki, wenyeji magari pamoja na wenye pikipiki hawapendi kulipa pesa zile za Sonasi, kwani wanao vikaratasi vilivyotolewa na askari polisi wenye kuhusika na usalama barabarani, vikaratasi venye kujulisha kama walipoteza dokumenti zao zote. Basi kwa maoni ya mkuu kiongozi wa Sonasi jimboni Mashariki, karatasi moja tu yenye kuwa na hali ya kukubaliwa jimboni Mashariki ni ile iliyotolewa na Sonasi, sio ya watu wengine. Tumsikilize Bwana Flora Mabulai kama lebo mkuu kiongozi wa shirika Sonasi jimboni Mashariki. pouvoir yote ya assurance iko tu kubikono ya Sonas. Hakuna service ingine za kufanya ile kazi pale petu. Tunawaomba, tunawaomba mufike mufike afike kubaa, mufanye ma assurance yenu sawasawa sawa alikuwa pale Bwana Flora Mabulai Kamaleva, mkuu kiongozi wa shirika SONAS jimboni mashariki. Na kwa maoni ya Meja Antoine Chimanga Bea, kiongozi wa waskari polisi wenye kusika na usalama barabarani jimboni mashariki, alijulisha kama vikaratasi vile vinapewa wadereva au wenye gari waliopoteza vyeti vyao ni kwa shabaha ya kujulisha kama wanaweza kusafiri huru kwa kungoja wapati vikaratasi vingine, na hiyo ni kwa lengo la kuwasaidia kusudi wasisumbuliwe na waskari polisi wenye kusukuma wenye kusika na usalama barabarani. Meja Antoine Chimangabea akiwa wakati wa msago ngira sema kwa lengo la kuchunguzi vyeti vya SONAS inafaa vikaratasi vile havina tena hata hali moja ya kukubaliwa Jimboni mashariki. Jimboni Kasai ya mashariki, shirika la raia la jimbo hilo lilijulisha kama kampuni ya kuchimba dhahabu ya inchi Afrika ya Kusini South, South Nera inawatumikisha watoto wadogo kwa kufanya kazi za kuchimba madini. Jambo hilo linatendeka katika teritoria ya Kabeya Kamwanga pa kilometa makumi ine na tano na mji wa Mbujimai. Maoni hayo yalijulishwa siku ya tatu mwisho wa mkutano ulioandaliwa na kundi lenye kuwasaidia wachima madini kwa kifupi Gairen Prodek, ndiyo mpango wa maendeleo ya Kabe ya Kamwanga unapinga jambo lile la kuwatumikisha watoto wadogo, na kwa upande mwingine linaomba kwa viongozi vya serikali vichungue hali hiyo kwa lengo la kuheshimisha haki za watoto. Taarifa ya mwandishi wetu Emanuel Elmaji wa Kabidi ni kampuni la nchi South Africa lina jina Sauderna ndiyo limesimamishwa kuna kuwa siku chache katika mji Kantenta kandokando la jito Lukula, kuhusu ripoti la kiongozi wa shirika linaloitwa Projet de Développement de Kabeya Kamwanga Prodek kwa kifupi, bwana Jamedi, kampuni hilo linatumia watoto wa miaka kumi au kumi na tano. Watoto hawa wanachukua mifuko za mchanga za uzito wa kilo makumi mawili kuzifikisha mbali karibu kilomita kumi. Kisha siku mzima la kazi watoto wanalipwa franga za kikongomani Elfu tatu. Kinyume, watoto wamekataa masomo. Shirika la Prodec limehakikisha tena ya kuwa kampuni la Sauderna limeanza kuwafukuza raia mjini, pia shambani mwabo. Sosiete Sivil Kabeya Kamwangali nasema ya kuwa lina kasirani kwa kuona kampuni la nchi za kigeni kusimamishwa na kuchuma almasi bila kuwajengea raia kitu hata kimoja. Mpaka sasa hivi hatujapata namna la kuzungumza na uongozi wa kampuni Sauderna, msimamizi wa ofisi la like, kiongozi wa jimbo amesema ya kuwa kampuni hilo linapo kwa kutafuta tu bila kuchuma almasi toka Mbuzimai, Chris Mukonde, Radio Kapi. Tondoke Mbuzimai na kujelekeza katika wilaya ya Ituri ambako urisha kama yapata masomo kumbili ya kiprimari na kisegondari yalifunga milango zao. Kuna pita sasa yapata Jumatatu ni katika kolektivite ya Walendu Piti pa kilomita makumi munane na tano na mji wa Bunia katika teritori ya Jugu, patana na masemi ya viongozi vya masomo katika mtaule wa Jugu, miji nyingi ya kolektivite ya Walendu Piti e haina tena wakaaji wake, kwani walikimbia porini kwa kuogopa operesheni iliyofanyika na askari wa IFRDC na wanamgambo wa Peter Karim. Kunapita hivi Jumatatu mjini mkuu, kiongozi wa masomo wa kipimari pale Bunia na kisegondari na ufundi katika eneo la Gisi ya Ituri atuita kama jambo lile hakulijua kamwe. Taarifa ya mwandishi wetu Isaac Kirimo Yope, usomi wake Sidioni na Jacques Rode Bisiliabu. Masomo hizo zilifunga virago wakati wanamgambo wa FNI walifukuzwa na jeshi ya serikali. Kulingana na matamshi ya kiongozi wa shule moja ya mtaa wa Jugu, raia waliondoka vijijini mwao sababu ya uoga wa askari wa FRDC. Habari hiyo imehakikishwa na viongozi wa mtaa wa Jugu wenye kujulisha kama hakuna shule hata moja iliyoharibishwa. Ndechu Bugari, kiongozi mmoja wa shule ya msingi mjini Libi, ameshuhudia hakuna masomo yenye kufanya kazi katika mtaa wa Zukpa la ujo jina mbrubu wakaji wote wametawanyika sababu ya kavuyo ya waskari wa FRDC watu walitawanyika na mara moja masomo ikafunga virago. Akiujiwa kwa njia ya simu, Jean Mula, kiongozi wa shule ya kiprimari na ya kisekondari wilayani Turi, alitamka kama kujulishwa habari hiyo. Kiongozi huyu amejulisha kama ameandaa siku ya nne hii mkusanyo na viongozi wa masomo ya mtawa jugu kwa kupata suluhisho kuhusu jambo hiyo. Nikiripoti toka Bunya, mimi ni Jean Claude Bisiliabu, Radio Kapi. Habari za kimataifa nawe Joakimu Kalumendo. Wananchi wa Senegal wamekuwa wakingojelea leo hii matangazo rasmi ya uchaguzi wa urais uliofanyika siku ya Mungu iliyopita. Rais anayeondoka madarakani Abdoulaye Wade anaongoza katika maeneo makumi matatu na tano ya nchi njima. Na wanajeshi wa kwanza wa kikosi cha afrika wa kulinda amani waliotumwa huko Somalia walifika leo hii katika maeneo hayo. Ni kundi la kwanza la maofisa kutoka Uganda. Maofisa hao watakuwa na kazi ya kusaidia serikali ya muda ili izidishe nguvu yake katika nchi hiyo ya Somalia. Waliripoti wa shuhuda. Na ni hapo tunakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili, kipindi cha magharibi. Kipindi kingine kitawajia kesho asubuhi na kitatolewa na Stefano Mukendini kita, kwa niaba ya Wileme Lungamba ufundini Joachim Kalumendo Karine na Bidunia Mkunda Milemba, tunapigia asante sana, magharibi mema.