Abari zetu dunia, mkunda Milemba Obadi. Abari kwa kifupi. Chama cha siasa Inafeke kinatoka kujulisha kama Kasongo Ilunga aliyetajwa kama waziri ya wa usikaya na biashara ya nje katika serikali ya Antoine Gizenga anagomolewa na bwana Ilunga Mbundu, katibu mkuu wa Inafeke na ambaye alitajwa waziri kwa sheria. Tangazo lisomo na Ilunga Mbundu mbele ya Kisimba Ngoi na wapasha habari inarusha kama Kasongo Ilunga alijiuzuru. Wilayani Ituri mjini Buni ya wakaji walishitushwa na mtetemeko wa udongo ulianza pasaa kumi asubuhi ilewi siku ya kwanza. Mtetemeko huu wa udongo uliohitukiza mara tatu uliisikika katika maeneo mengi katika wilaya ya Ituri, Ituri sawa vile Mungwalu na Aliwara. Jimboni ya Ekwatori yajusha kama wakaaji wa Karawa katika distriki ya Sud Ubangi wanateswa sana na vitendo vya askari polisi. Hao wanashimika vikwazo, yani barrier mali mengi na kuwalizimisha wakaaji wale mbele ya kwenda kuna kusitea Karawa kulipa pesa au kuwapatia vyakula ili waweze kuvieningiza kuna kusitea nam. Tuna wasalimu na kuweza kuwatakia usiku mwema wa taarifa ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili, kipindi cha jioni Kinchasa. Chama cha siasa Inafeke kinatoka kujulisha maoni mengi kuhusu jambo lenye kuelekea bwana Kasongo Ilunga aliyetajwa kama vile waziri usikae na biashara ya nje katika serikali ya Antoine Gizenga. Inafeke inarusha kama bwana Ilunga Mbundu, waziri wa sasa usikae na sheria na akiwa katibu mkuu wa chama kile Inafeke, ndiye atamgomboa Kasongo Ilunga. Tangazo la Inafeke la kujulisha kama Ilunga Mbundu ndiye anamgomboa Kasongo Ilunga lilisomwa mbele ya wapasha habari na yeye binafsi Ilunga Mbundu, ambaye alihakikisha kama bwana Kasongo aliweza kujiuzuru. Na ni hivi mwanabunge Kisimba Ngoi, presidenti wa INAFEC, ambaye alikuwa ndani ya chumba kile cha mkutano wa pasha habari tangazo lilisomwa, hujulisha kama yeye hana hata nia ya kuchukua kiti kile. Maoni ya Ilunga Mbundu, katibu mkuu wa INAFEC, ilichukuliwa na mwandishi wetu Rene Kapita. Licha ya CV na ujuzi wa mgombea mkuu wa INAFEC Bwana Kisimbangoi pamoja na ahadi aliyompa Rais wa Jamhuri ya kuingia katika serikali, ilikuwa mshangao mkubwa na kusikitika kwa INAFEC kwa kusikia kuwa ni Andre Kasongo Ilunga ndiye aliteuliwa kama waziri wa biashara ya nje pa nafasi ya Kisimbangoi. Alipopata habari, Bwana Andre Kasongo Ilunga alimwandikia kiongozi wa INAFEC kwa kumwelezea kwake kuchukua madaraka waliokuwa wamemtolea Uongozi mkuu wa INAFEC ulikubali kukataa kwa Andre Ilunga na ukaomba Kisimba Ngoi apeleke dosie nyingine kwa kushindilia ugombea wa bwana Ilunga Mbungu wa Biloba, waziri wa sasa wa sheria, kinyume na vile wengi wamekuwa wakilazimisha kufikiria. Bwana Kisimba Ngoi hashikilie kiti hicho. Tukumbushe kama hakuna hata mpasha habari mmoja aliyeshiriki katika mkutano ule wa inafek aliruhusiwa kuuliza chochote au kutoa ulizo fulani. Ni tarehe 18 Februari mwaka elfu mbili na sita ndio presidenti wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo aliweza kujulisha kiserikali katiba mpya ya jamhuri ya tatu ya kidemokrasia ya Kongo. Basi mwaka mmoja kisha kushikwa na kujulishwa kiserikali kwa katiba ile mpya ya nchi, ni nini basi inabaki kwa kufanya kuhusu mpango wa kushimika vituo vya serikali vya jamhuri hiyo ya tatu? Maelezo mengi nawe Joachim Kalumwendo. Ukutangazwa kwa katiba kuliweza kufungua njia ya kuweza kufanyika uchaguzi katika tabaka mbalimbali mbali, pamoja na mashirika mapya yakateuliwa ya, ya kuongoza serikali ya tatu. Kuhusu hali hiyo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakaaji wananchi waliweza kumchagua rais wa jamhuri pamoja na bunge la taifa na baraza za mikoa. Pamoja na hapo, wakachaguliwa wanamemba wa senate, maliwali pamoja na makamu liwali. Mashirika hayo yote tayari yameweza kushimikwa isipokuwa tu maliwali na makamu wao. Hata hivyo kuna mambo mengi ya kufanya katika harakati ya demokrasia Kufuatilia katiba, mawaziri pamoja na makamu rais, wana memba wa serikali ya mpito bado wanaendelea kutumika kazi ndogondogo. Hii pia ni katika yale mashirika yanayounga mkono demokrasia. Sheria nyingi hajaundwa katika hali ya kuongoza demokrasia pamoja na serikali ni kwa mfano sheria kuhusu upinzani pamoja na sheria kuhusu kujitegemea kimachimbo pamoja na sheria hiyo ambayo itaweza kusaidia kufanyika kwa uchaguzi wa mitaa na kwa kuweza kusaidia kuteua serikali ya kujitegemea. Mwishowe, madaraka ya sheria pia inahitajika iweze kurekebishwa. Sheria kuhusu hali ya waendesha mashtaka bado yachaguliwa sheria hiyo pia kuhusu baraza kuu la uendesha mashtaka ambayo ndiyo itaweza au kuwa ikiweza kufuatilia uendesha mashtaka kifedha. Harakati ya demokrasia imeanza sasa, serikali imeweza kuteuliwa. Wanainzi waliochagua viongozi wao wamekuwa wakingojelea kutekelezwa kwa ahadi zilizotajwa, hasa sana matatizo ya kazi, kukarabati mabarabara, kuleta maji safi pamoja na umeme, hata vile kupata dawa kunako hospitali. Kinshasa tu tujulishe kama ne Mwanda Nsemi anatupilia mbali hatua aliyochukuliwa na kurti kuu ya sheria ya tarehe 16 Februari mwaka utu nao. Hatua hiyo ya kurti kuu ya sheria inahakikisha kandideti wa AMP kama yendie aliyechaguliwa liwali wa jimbo la Bakongo fatana na maoni ya makamu waliwali, wa liwali kandideti wa Union pour la Nation Korti kuu ya sheria haingetegemea sheria ya kimataifa kwa kutatua shida ile, japokuwa sheria ya Congo kidemokrasia ni wazi kuhusu ushindi kwa kura ya nusu ya sauti zenye uguirewa kujumuisha na sauti moja mkuu. Kiongozi wa kundi la kidini na siasa litwalo Bundu dia Congo, ne Mwanda Nsemi alijieleza akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Bibi Agathe Mpona katika sayansi sote eh, katika kanuni ya kuongeza haionyeshi kama kuongezwa kumefanyika sana au kwa makosa. Kuongeza kunafuata kanuni zifuatazo: kwanza, kutoka sifuri hadi inji ya nusu wanaongeza kwa sifuri; pili, kutoka nusu hadi inji ya umoja wanaongeza kwa umoja. Ndiyo maana sheria ya Kongo ni kamilifu, maana ya kufuatilia mawazo ya kimataifa ili kujua uwingi wa watu wengi wa makumi mawili na tisa hiyo ni bila usawa kwa sababu nusu ya makumi mawili na tisa tisa ni kumi na tano na nusu. Hiyo kuongeza moja ni kumi na sita. Pia kuandaa raundi ya pili ya uchaguzi wa watu watakao piga kura sio gharama kubwa kwa sei, pamoja na kwa taifa la Kongo, wilayani Ituri. Ujusha kama mtetemeko wa udongo uliwashtusha wakaaji wa mji wa Bunia leo hii asubuhi mapema tangu saa kumi ya usiku mtetemeko huo ambao ulifanyika mara tatu ulitambulikana katika maeneo mengi ya distriki hiyo ya Ituri, ni hasa Mongwalu na Ariwara, mahali papatikanapo yapata kilomita makumi nane na mia tatu kaskazini mwa mji wa Bunia. Tumsikilize Bwana Serseka Sereka akiwa Observatoire Volcanologique ya Goma akijieleza kuhusu hali hiyo. Wakaaji wapashwa kuwa waangalivu, kwani baada ya mtetemeko kubwa wa ardhi kama huo kuna mitetemeko ndogo ndogo yenye kufuata, na ni hizo ndizo zinasababisha maafa mengi, kwa kuwa mtetemeko kubwa inapasua nyumba bila kuzibomoa. Ni zile mitetemeko ndogo zenye kufuata ndizo zaangusha nyumba zaidi, zikiwa ni nyumba zisizokuwa na msingi. Basi kila wakati wa mtetemeko wa ardhi watu wapashwa toka katika nyumba zao na kubaki nje, kwani uharibifu waweza kwa... jimboni Manyema kama watu ine wamefariki wakizama ndani ya jitokongo wiki huenda kumalizika. Kujaa kwa maji kwa jitokongo na pia upepo ndio ulisababisha kuzama kwa watu wale ine ambao walifariki. mafasilio mengi na mwandishi wetu Jidone Tumba mobile mbele mwili ya wasichana wawili ambao umri yao iko kati ya miaka kumi na kumi na tatu ililopolewa siku ya posho kujito kongo na wasaidizi wa msalaba mwekundu kubi centrale ya Kindu na ile kisha siku mbili ya kutafuta maiti na jamii ya maanga. Vijana awa wawili ni wakaaji wa Elundu kijiji chenye kupatikana pa kilometa makumi tatu na ine kaskazini mashariki ya Kindu njia ya reli. Kufatana na washuhuda waliweza kukutana na mzaruba kali kati ya jito Kongo wakati walikuwa wakiloba mazishi yao ili ilifanyika siku ya posho ileile ile pa Kindu juu ya Jito Kongo tu. Wakaaji wa Songwe, kijiji chetu kupatikana pa kilomita kumi na mbili na Kindu, waliogota mwili mbili ingine ambayo ilikuwa ikielea juu ya maji. Mara hii ni mke na mume mmoja. Askari polisi ilitelemuka hii asubuhi pa mahali ya ajali kwa kujua sababu kamili ya msiba Patana na chumba cha usafirishaji, kujaa ya maji siku hizi yaweza kuwa msingi wa kuzama hii. Hata wenye kuvuta mitumbu wanaanza kuepuka mawimbi ambao yaweza kuleta asara. Kujaa ya maji inapunguza pia usafirishaji ya chakula toka juu na chini ya Jito Kongo. Tujulishe kama pakindu usafirishaji kujito Kongo yaendeshwa na mitumbu ya kafi pia ya moter baki ni yenye kuharibika tangu siku nyingi, na kunaongezeka pia ukosefu wa mafuta ya taa. Nikiripoti toka Kindu, jedone tumba mobile Redio Okapi. Jimboni la Ekwatori ya shirika la raia la Karava katika distrikti ya Sidikubangili, na inajuisha kama wakaaji wa mji ule wa Karava wanateswa sana na waskari polisi. Ni kugumu kwa wakaji wale wka kwenda kununua vyakula au vitu vingine kunako siti ya Karawa, kwani waaskari polisi wanatia vikwazo vingi njiani, yani barrier. Waskari polisi wanawalipisha pesa nyingi au wanawalazimisha wapande vyakula mali pa pesa, na hiyo ni mbele ya kila mmoja aruhusiwe kuingia kunako siti ya Karawa. Tumsikilize Bwana Tomas Bolomba akiwa prezenti wa shirika la raia katika sekta hiyo ya Karawa yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Bibi Jislan Ntubu. Hapa katika sekta ya Karawa hakuna hali ya kunyanyasa wakazi, na imekuwa ikifanyika kila siku. Wanawakamata wakulima wanaokuja na vinga kwa kuuzisha mazao yao ya shamba, mara kwa mara polisi wanaoomba pesa wanaogopa vizuizi. Leo ni kwa sababu ujumbe wa Monik ulifika hapa, walikuwa hapo, waliendesha usalama na walitawanyika kunako barabara. Alikuwa pale Bwana Tomas Bulumba, akiwa presidenti wa shirika la raia katika sekta ya Karawa. Masemi yake yaliyotafsiriwa na mwandishi wetu Joaquimu Kalimwendo. Jimboni mashariki huchosha kama wakimbizi wa Kongomani waliokuwa wakiishi Sudan na ambao walikuwa wakiishi a kurudi nchini na kuishi pabuta, mji unaopatikana pa kilomita zaidi ya mia tatu kaskazini mwa mji wa Kisangani. Wao wanao magumu mengi sana kufuatana na msimamizi wao, tangu walifika Buta kunapita sasa miezi mnane yapata watu kumi kati yao walifariki na njaa fatana tu na maoni ya msimamizi ya Wakongomani waliotoka Sudani. Uchuuzi wa vitu vidogo vidogo hawendeke kwa sababu wanasumbuliwa sana na waaskari polisi, ambao pia wanawanyanyasa mali na vitu vyao. Kufatana na mateso inawakumba wengi kati yao, ya uhami wanaamua kurudi nchini Sudani kwa sasa kunapatikana jamaa ya pata kumi yenye kuwa na jumla kwa watu ya pata makumi tatu waliondoka mjini Buta juma jana na kurudi nchini Sudani. Tumsikilize msimamizi wa wakongomani wale waliotoka nchini Sudan bwana Selese Akwa akijieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Vivi Dorkas Kanku. watoto wanne na watu wazima saba ni wenye kufariki na tuliwazika wote kumi na moja, walifariki na ugonjwa wa malaria na njaa yeni kuleta uregevu na kifo kimefata ni tabu sana. Ni kwa hiyo watu wengi wamependa kurudi kwa miguu kisha kuhusisha vitu vyote. Jamaa hine imekwisha kurudi kwa miguu hata jana jamaa mbili iliondoka kwa kurudi nchi Sudan katika muji itwayo Jurba. Hali hii ndiyo imetutuma tutomboke kufatana na urefu ya matembezi na kwa namna tumekutanika na waskari wenye kutusumbua na kutunyanganya feza. Hakuna siku nyingi waskari wale walitutatiza katika njia ya luguga bamilitere ya gvernema kurudi mjini Kinshasa kwa kuweza kuwajulisha kama. Shirika la kimataifa lenye kuhusika na wakimbizi ulimwenguni kwa kifupi HCR ilianza kusafirisha wakimbizi wa Angola wanaopatikana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kurudi nchini mwao Angola, kwa mpango wa kuwasafirisha kwa njia ya ndege la mabawa kila siku mara tatu. Wakimbizi wa Angola wenye kurudi nchini mwao waliamua wenyewe binafsi bila kukazwa kwenda kwao hatua hiyo ya kuwasafirisha ilianzishwa tangu mwezi wa Disemba mwaka elfu mbili na sita na yapata wakimbizi wa Angola elfu tatu walirudishwa kwao. Na kufuatana na mpango huo, ase wakimbizi wa Angola wa moja wanapatikana katika senta ya mpito ya Fikini hapa mjini Kinshasa. Bwana Jai Seman, au upashaji wa habari kunako shirika ase, anaeleza namna gani mpango huo wa kuwarudisha wakimbizi wa Angola unafanyika. Yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu bibi Agathe Mpuna. Uh, wakimbizi a... wanasafirishwa hadi hapa ya... kuna kituo a... cha mpito mjini Kinshasa, a... wanatoka jimboni Bakongo, a... katika magari ya aser a huko Bakongo kuna magari ya ESARI yanayowakusanya na kuwasafirisha, na katika kituo cha mpito cha Kinshasa wanakaa siku chache na wanapata msaada mdogo, na baadaye wanapeleka kwenye uwanja wa ndege kuchukua ndege yao. Wanapofika Angola nchini kwao, kuna msaada unaotolewa na ESARI na serikali ya Angola kwa kuwasaidia wajiingize katika maisha ya kijamii na katika nyumba zao, nyumba za kurudi, na hapo wanaanza maisha ya kawaida. Stansport nte de na kwa kifupi, jimboni Bakongo jusha kama watumishi wa kampuni Onatra mjini Matadi waligoma kazi tangu leo hii asubuhi. Wafanyakazi wa Onatra walichukua hatua wa hiyo kwa sababu kiongozi mkuu wa ofisi ile ya Onatra hapendi kukubali malalamiko ya watumishi kuhusu mishahara yao, na magomo wanayo hasa kuhusu mipango yenye kuelekea kuwachukua watu kazini. Leo nyumba tatu as, asili ya juu ya nyumba ine ya kazi ya Unatra ilifunga milango yake kunako bandari ya Matadi. Ndani hapo tunakomesha taarifa ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili kipindi cha Magharibi. Kipindi kingine kitawajia kesho asubuhi na, na kitatolewa na Stefani Mukenitita kwa niaba ya Joakimu aliyeshiriki nasi na wale wote usikika, eh, Silver Bagero kwa upande wa fundi na midunia mkonda milemba, tunapigia asante sana kwa hili.