Vichwa vya habari kwa kifupi. Jimboni Bakongo, hali ya usalama ni yenye kuharibika kati ya miji mimoja ya jimbo lile la Bakongo. Kwa pamwanda, milio ya mitutu iliendelea kusikika katika site. Mchana, maandamano ya wafuasi wa Bundu dia Kongo walisambazwa kwa vikali sana na askari polisi wa bazi ya Kitona na wale wa bazi navari ya Banana ila mwito ulitolewa na viongozi vya serikali ili warudie katika kampi zao. ileani Ituri jimboni mashariki kimya kimeanza kurudi leo hii mchana. Na hapa fataki na hayo nikiisha mchana wa mapambano kati ya waskari wa, wa FRDC na wanamgambo wa FNI wenye kuongozwa na Peter Karim. Wafasi wa Peter Karim wanastaki waaskari wa, wa FRDC kushambulia makao yao pamji mji libi Naam, tunawasalimu na, na kuweza kuwatakia siku njema wa taarifa yetu habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili kipindi cha jioni. Mjini Jimboni Bakongo hali ni mbaya sana na hali hiyo inasababishwa na vita na utemana kati ya wafuasi wa Budi ya Kongo na waskari wa FARDC hata wa polisi. Una mengi ya kuweza kutuelezea mwandishi wa Kimu Kalumendo. Jioni hii hali iliendelea ya kuwa ya kutatanisha katika miji michache ya jimbo la Bakongo. Mjini Moanda bado milio ya risasi za rashasha inaendelea kusikika. Washuhuda wanasema baada ya kuuawa kwa polisi wane na mwanajeshi mmoja, wanajeshi walio katika kituo cha Kitona na Banana walirejesha hali ya utulivu baada ya kuzima fujo. Uh, ya operesheni hiyo ilisababisha vifo vya watu wengi mjini Boma. Hali ilirudi tulivu wakati wa mchana. Walioshuhudia hali hiyo wanasema kuwa katika mji huo pia wanajeshi walilazimika kuingilia kati baada ya kuuawa kwa polisi mmoja na kuchoma moto kwa magari mengi. Duru za hospitali zinaelezea kuwa, za hospitali zinasema kuwa watu wa, makumi mawili na watatu wameuawa wakiwemo wakiwemo polisi na, wa, na watu wengi wamejeruhiwa sana. Huko Matadi kwenyewe mji mkuu wa jimbo hilo la Bakongo, hali imerudi shwari baada ya milio ya risasi iliyosikika asubuhi ya leo. Kuna njia ya panda bwima katika mtaa wa Matadi. Vurugu la Matadi limesababisha vifo vya watu kumi na wawili. Shughuli zote zilikatishwa pia katika miji ya Chela, Lukula, Sekebanza, lakini hali imebaki tulivu. Hata hivyo, huku Kinzamvwete waumini wa, wa Bundu dia Kongo g waliweka vizuizi vizu katika mabarabara na wakazuia wakaaji kwenda mashambani mwao. Na huku Mbanza Ngungu shughuli zote zilivurugika na vuguvugu vugu hilo la Bundu dia Kongo, polisi ilitawanya mtaani, mtaani u, wa doria ili kulini kuendesha usalama katika maeneo hayo mjini Luozi katika eneo la, la Manianga hakukukuwa na fujo yoyote ile. Mwito wa kutaka kazi ya Bundu ya Kongo ulivunjwa na tangazo la kiongozi wa mtaa aliye wakataza watu na kuwataka watu waende sasa kazini. Na huku Kasangulu zaidi ya watu kumi wao walio wabudu ya Kongo waliokuja wakati wa asubuhi waliweza kuzuia kuzunguka kwa magari kunako barabara kubwa. Vizuizi viliwekwa na viweza kuondolewa na saa nne na polisi. Huku Kisantu pia barabara ilifungwa katika maeneo mawili, Kimpala pamoja na Kinkonga. Taarifa zinaelezea kuwa wafuasi hao wabudu ya ya Kongo walikuwa wakiimba nyimbo za kuelezea kwamba nchi inajaa na watu wanaokula rushwa na kwamba hawezi kujenga nchi na watu wanaokula rushwa kama hao. Na kiulizwa kuhusu hali hiyo ya usalama unaozorota jimboni Bakongo, Waziri wa Serikali ya Usikae na Mambo ya Ndani Bwana Deni Kalume Numbi, alishakama hali hiyo ilisababishwa na uchaguzi waliwali wa wali jimbo na makamu wake. Kundi moja ambalo halikukubali na matokeo ya uchaguzi iliweza kuyapinga na kuweza hivi kutoa malalamiko kona yao kuna kwa kurti kuu ya mji wa Matadi. Ndio msingi wa hali hiyo alivyosema Bwana Deni Kalume. Waskari polisi saba wameuawa. Tumsikilize waziri wa serikali ya usikai na mambo ya ndani Denis Kalume Numbi akijieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jeff Ngoi. Okay, ndio kusema maelektion ya bagouverneur na bavice gouverneur ku Bacongo na kuile elektion bwana uh, fuka unzolo na bwana Mwanda Seni chef spirituel wa Bundu dia Congo ndio balikuwa kandida ya un mas hawakupata ku maelektion, alors baliintroduire uh, na jimboni tu ya bakongo wali ya usalama mjini Mwanda ni kama hivi mpaka kwa sasa, milio ya mitutu inasikika mali mengi mjini Mwanda mku kiongozi wa majeshi ya Kitona pamoja na kiongozi wa kituo cha kijeshi kilitwacho katika lugha ya Kifaransa bazi na vale ya pale Banana walitoa mwito ili askari wote warudi katika kempi zao. Kulingana na maoni ya watu wengi, ushusha kama wa askari wa Kitona na wale wa Banana wanatawanywa katika site ya Mwanda na kwa upande mwingine, inasemekana kama kunapatikana watu waliofariki, lakini mpaka sasa idadi yao ijulikane. Baboma kwa hali ya usalama ilianza kurudi vizuri sana kisha mchana, kufatana na washauri wa moja na washahidi askari wa, wa, wa FRDC waliweza kutawanya na waliweza kuleta kuingia kusudi ya kurudisha amani. Wakati askari polisi mmoja aliwawa, na wakati pia gari nyingi ziweza kunguzwa. Kwa kuweza kulinda amani waliweza kujitokeza. Inasemekana kama watu makumi na tatu wamefariki, na kufatana na, na maoni ya kiganga kwenye hospitali kuu ya pale Boma, ndio ilihakikisha jambo hilo. Tumsikilize mkaji mmoja wa komini moja ya ito Kalamu ya mji wa Boma. Bududi ya Kongo walienda kunako ofisi ya mtaa, wakazingira hapo. Watu hawakuzunguka tena kama vile magari mashua zi kutumika. Polisi haikufanya lolote, ilianza kuwakataza waache ghasia, lakini hawakusikia. Baadaye polisi ilianza kuwashambulia kama wanyama. Sisi tulikuwa hapo, tuliona watu makumi mawili na watatu waliofariki, wamoja wameumizwa ovyo, wengine wamekimbilia mahali hatufahamu Orati, na hatujui kama wanafariki mpinga katika mahali wanapokimbilia. Eh, watu hao na bazaki walikuwa na miti yao ambayo wanazoea kutumia bazaki na bazaki na bazaki. Pamoja na mawe hawakukuwa na silaha hapana. Tubaki tu katika jimbo lile la Bakongo kwa kuweza kwa kuzuisha. Kama akiulizwa kuhusu hali ya fujo yenye kupatikana jimboni Bakongo, mkuu kiongozi wa kundi la kidini la kisiasa Bundu ja Kongo. Alihakikisha kama alikutana na waziri wa serikali ya usikai na mambo ya ndani kwa kusimulia juu ya hali iliyopitika jimboni Bakongo. Ne Mwanda msemi, alijieleza na kutoa mwito binafsi kwa wafasi wake ili waache fujo. Anatoa mwito kwa usalama jimboni Bakongo. Tumsikilize akiwa simulia njiani mwa simu na mwandishi wetu Karin Kakasi Emati. Asubuhi ya leo waziri wa mambo ya ndani aliniomba kumusindikiza jimboni Bakongo kwa kurudisha ukimya. Kwa hiyo raia wa Congo Central, naomba wakaji kutoshambulia vitu uko na kule, lakini watumie haki yao yenye kukubaliwa na sheria kuu ya haki za binadamu. Tulizungumza na mawakili ya waziri, waliahidi kuongoza vizuri kundi zao, lakini kama kundi zao zinatumika bila ya shaka na kama zimichokoze tena na kunishambulia wakati ile, mutajielekeza katika njia ya usalama kunako jimbo letu la Kongo Central ambayo imekuwa jimbo la usalama. Natoka mfuata pale Ne Mwanda Nsemi akijileza kutoa mwito kwa wafuasi wake, masemi yake tafsiriwa na mwandishi wetu Ale Irungi. Chama cha siasa RCD, yani Rassemblement Congolais pour la Democratie, wakiita katika katika lugha ya Kifaransa kinalaumu kuanzishwa kwa vita katika jimbo la Kivu Kusini kati ya askari wa, wa FARDC na pia vita vyenye kutukia kunako jimbo la Bakongo. Katibu mkuu wa chama hicho cha siasa a RCD alijulisha maoni yale leo hii wakati wa mkutano wake na wapasha habari hapa mjini Kinshasa. Bwana Kabasubabu Katulundi alijulisha kama ni sasa wakati wa kushimika kwa upesi serikali mpya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, serikali ambayo huenda kutatua na kumalizisha hali hiyo ya vita na ujeri nchini. Tumsikilize bwana Kabasubabu, katibu mkuu wa SD akijieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Rene Kapita. Inakuwa miezi sita tangu serikali ya zamani haikusanyike te tena serikali ya mpya nayo haifanywe haraka. Hatujue vile serikali imetumika mpango kubwa imekamatwa namna gani. Hii fujo inaomba mkusanyo wa serikali, na hiyo inapasha kujitendea kwa hii maneno. Sasa vile hakuna kitu, tunajiuliza matendo gani itafanyika. Tunawaza kama serikali ya mpya imepashwa kufanywa mbio sana juu d kukuwe kweli inafaa kutengeneza mambo ya serikali kufata lazima ya kidemokrasia, kufatana na kidemokrasia serikali inafaa kulinda wananchi. Kama wananchi hawalindwe na serikali, hata kama uchaguzi ilifanyikwa, hakuna kidemokrasia hata kidogo. Alikuwa pale bwana Kabasubabu, katibu mkuu wa chama cha siasa LCD. Masemi yake yaliweza kuchukuliwa na Ren Capita na kutafsiriwa na mwandishi wetu Gimate. Chama cha siasa RCD kinatoa mwito ili vita vi, na upitika mali mengi nchini vikomweshwe na walioandaa vita vile katika jimbo la Bakongo, sawa vile jimbo la Kivu ya kusini inafaa wafuatwe na sheria ya nchi. Wilayani Ituri usalama ulianza kurudi tangu asubuhi mjini Fataki katika mtaa wa Jugu, kisha mchana mzima wa mapambano kati ya wa waskari wa FRDC na wanamgambo waliochukua silaha wa FNI wanaoongozwa na Bwana Peter Karimu. Kwa upande wao, wanamgambo wa FNI wanawastaki askari wa FRDC kuwashambulia leui pasa ine saa wilayani Ituri pa mji libii kilometa 15 na mji wa Fataki, lakini habari hiyo haikuhakikishwa na Meja Egene Kwangu, ofisa mkuu wa usikae na ujasusi wa FRDC, na kwa upande wake Luteni Colonel Desire Rujiringa. Mmoja wa waluteni ya Peter Karim aliweza kujieleza akiwa mbele ya mikrofoni na mwandishi wetu Jean Paul Basila. Hakuna kizuio hata moja inafaa tu wafanye mchanganyiko wao mixage. Tuliomba watu wa SME waje kuwahesabu wanamgambo kusudi wapelekwe kwa mchanganyiko wa mixage. Hata sasa tumekuwa na saa sita kukosa dakika mnane, wakisema saa sita tufanye mixage, tuko tayari, hakuna kizuio hata moja. Thank you, no problem. Maoni hayo ya FNE hayasikilizwe vizuri na kupokelewa na chumba inayohusika ya, ya, ya, ya na mipango ya vita ya FRDC hapa mjini Bunya. Meja Egene Vangu anajieleza akiwa mbele mikrofone, ya mikrofone Jacques Claude Bisiyabu. Pour moi, je que c'est une distraction kwa ngambo yangu naona kama ni kupitisha muda. Alikuwa tayari amesaini mkataba. Walimupa pesa kwa kuimiza watu wake na kuwakusanya katika kituo cha Kwandroma. Kwa nini kukataa tena mkataba aliosaini na kuomba tena mazungumzo na serikali ili kufikia mkataba mwingine na mchanganyiko ama mixage? Hauone kama ni kupoteza wakati. Mjini Goma kulifunguliwa leo hukumu kunako uwanja wa Inite kuhusu uchunguzi wa mashtaka yenye kuelekea wa askari polisi watano ambao walishtakiwa kwa kuumiza kwa masasi watu icapokuwa, walitumwa kurudisha usalama katika nyumba ya kujuhisha pombe. Kitendo kile kilifanyika katika usiku wa siku ya pili kwa kutia siku ya tatu. Tufate maelezo mengi kutoka mjini Goma na Bernarde Nyangi misambo za kwanza za hii siku ya ine zilianzishwa hapa saa tano saa hapa mjini Goma, kwenye uwanja wa kandanda Stade de Lunite. Waliosambishwa ni wapolisi watano walioshikwa kutokana na mizozo ya masasi yailiyosikika usiku wa kuamkia hiyo jana kwenye kilabu Cas Depart kando ya jengo la shirika SNEL. Wapolisi waliitwa ili kurejesha usalama kwenye kilabu hicho. Punde tu ikawa mlioalisasi hadi kusababisha jeruhi kwa watu sita. Mmoja wa hawa alijeruhiwa vikali, huenda kuna hata maafa mengine. Walieleza wanasheria wakata mashtaka. Washutumu wanapolisi hawa watano kutumia silaha zao kwa kutishia raia kwa nafasi ya mizozo. Ni umati wa watu uliohudhuria misambo hizo, wakiwemo viongozi wa kiraia na wa kijeshi jimboni. Misambo hizo zilidumu muda mrefu siku hii ya ine. toka Goma Bernard Nyangi, Radio Okapi. Na mjini Lubumbashi kunako Universite ya mji huo, wanafunzi wa somo la kwanza la universite walipigana na wale wa somo la pili na lisansi Fujo hili litukia sababu wanafunzi wale wa makundi mbili walikuwa wakigombania chumba cha kusomea ndani chumba kilitwacho auditoar bingoto. Wanafunzi wengi waliumia na vifaa vingi viweza kuharibika. Jimboni Kasai ya magharibi, wenyeji wa shamba la wanyama la dini katolika ya mubinza wanaozundishwa na kuwapoteza wanyama zaidi ya makumi tatu muda wa mwezi huu wa kwanza uliomalizika. Wenyeji shamba lile la wanyama wanastaki wakaaji kuweza hivi kuwaua wanyama wao wakati wa mawindo na kuchukua nyama vitendo vile vinahuzunishwa sana na kuhuzunisha pia sana wenyeji wa Ferme Mubiza, kwani hiyo shamba la wanyama ndilo linatoa nyama za kula na maziwa kwa majimbo ya mbili ya Kasai, na wanatoa mwito kwa viongozi vya mtaa pamoja na wasultani wa asili kuweza hivi kuwazibu wenye kutenda vitendo vile. Ndivyo Mpadri Fransois Mwanda aliweza kuomba nani. Hapo tunakomesha taarifa yetu habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kipindi kingine tuajia kesho asubuhi, na kitatolewa na Stefan Mkendikita. Kwa niaba ya waandishi wetu wote walisikia katika rifa ya habari, tunawapigia asanti sana. Aleirung na Joakimo Kalumendo pamoja na Bibi Karin, asanti. Eritier <tipsy> sidika