Bariz Mkutano wa bunge la jimbo ya Kinshasa au kuendeshwa leo hii kama ilivyotayarishwa. <tif> wanabunge wamoja waliamua kwamba nafasi hiyo yenye kujulikana sawa ya dini haipatanishwe na kazi za shirika la kiserikali jimboni Equater. Wanafunzi wa idara ya udaktari ya Universit ya Mbandaka wanahasira walifunga mlango yote ya ofisi za universiti kwa kudai ujio wa maprofesa wageni kwa kuwafundisha. Na jimboni Kasai ya Magharibi, mvurugo mkali ulijitokeza jana, siku ya kwanza baina ya wakaaji wa vijiji viwili vya eneo la madini za almasi kando ya Kamunia mtaani Chikapa, nyumba ine zilivunjwa na watu wengi waliumizwa. Habari okay kamili Ijapokuwa ulitayarishwa leo hii kunako santre dake kimbangiste hapa mjini Kinchasa, mkutano wa bunge la jimbo ya Kinchasa kuendeshwa leo hii sababu wanabunge wamoja waliamua kwamba nafasi hiyo yenye kutambulishwa sawa ya dini haipatanishwe na kazi za la shirika la kiserikali. Kwa mjibu wa katibu wa kwanza wa ofisi ya muda ya bunge la jimbo ya Kinchasa, kazi zitaanzishwa kesho pa nafasi hiyo tu kwa faida ya wakaaji wa jiji la Kinchasa. Daniel Boteeli njiya ni mwasim na ngini Kapita. Sentre Kimbangiste, kama vous le dites si bien, Kimbangiste a, iko katika makao ya dini kulingana na hali isiyokuwa ya kidini ya inchi yetu. Wenzangu wengine waliwaza kama atukupashwa kukusanyika kule mbele ya shaka iyo, tuliwaonesha kisha mahusiano kama ni kwa muda kidogo tu, na tunapashwa kuweka mbele manufaa ya baraza na fuasi ya upendelevu wetu. Tuko na husiana na hotel de ville na liwali na watumishi wake, kwani watutafutie makao ya lote ambako kuwa na maofisi zengine za kamisheni na kadhalika. Tulikubali kama tutakusanyika siku ya ine na ya tano ijayo kunako centre Kimbangista. Ikusanyo hizo zitaanza kesho. Na wabunge wa wilaya ya Ituri hawakuwasili mjini Kisangani jana wakati wa kuzinduliwa rasmi kwa bunge la jimbo ya Mashariki. Kwa yote ni wanabunge makumi mbili na saba na, na wakuta wa wasili ndio walipashwa kukaribishwa katika mkutano huo usiokuwa wa kawaida wa bunge ya jimbo la Mashariki wote wanapatikana pabunia na awafahamu namna gani watasafiri hadi mji wa Kisangani. Maelezo mengi nawe Isak Remoyope kutoka Bunia. Mjini Bunya ni tangu juma iliyopita wanabunge kutoka mtaa tano ya Ituri wanaongoja safari ya kwenda Kisangani. Wamoja wanatumaini kwa ahadi ya kuwasafirisha ilitolewa na kiongozi ya jimbo wengine wanaokuwa na mashaka wanaendelea kujiuliza namna gani wataasili muji Kisangani. Kati yao Bodwin Droti, mwanabunge aliyechaguliwa kwa chuo ya uchaguzi ya Aru kwa hesabu ya chama Mouvement Social pour le Renouveau, aliungwa njiani mwa simu anafasiria: <muchu> ni kweli waongozi watatusafirisha kutoka Bunya mpaka Kisangani ama kila mtu atasafiri na pesa yake mwenyewe? Na hii haiwezekani hata kidogo. Hesabu ya wanabunge waliochaguliwa kwa Ituri ni makumi mbili na saba. Hawakutujulisha kwamba chama ya siasa ndiyo inapasha kutusaidia kufika Kisangani. Kama tunalazimishwa kushiriki kwa mkutano, ni kwa ajili ya kutumikia jimbo, tunahitaji watufasiri kwa ngambo hiyo, upande wao waongozi ya wilaya ya Ituri wananena kwamba district haina pesa ya kusafirisha wanabunge. Hawa wanaomba na serikali kuchukua madaraka yake. Kutoka Bunya, mimi Isaac Remoyope, Radio Kapi, jimboni Yokatero. Wanafunzi wa somo la tatu la kipindi cha kwanza cha idara ya udaktari ya university ya Mbandaka wana hasira. Walifunga mlango yote ya ofisi za university kwa kudai ujio wa maprofesa wageni kwa kuwafundisha. Kwa mjibu wa wakuu wa university, jukumu ya suala hilo ni ya pande mbili. Wengi kati ya wanafunzi hao awe walipa fedha za masomo. Taarifa ya Regine Bokuma zangu inasoma studioni na, na Alain Rung kwa mujibu ya wanafunzi awa kwa mwaka wa masomo wa 2025 hadi 2026, walipata moja juu ya tatu ya mafundisho yenye kupangiwa kwa masomo ya tatu ya gradua ya fakulte ya biomedical, lakini walilipa franka zote kwa kulipa walimu wageni wenye kuzifundisha. Siku ya tano iliyopita, wanafunzi awa walionyesha asira yao katika kibarua kyenye waliandikia waongozi wa, wa serikali maali uko. Jana siku ya kwanza kisilani kyao kilipanda kwa rafla, wakazuia milango zote za university, kwani isitumike. Profesa Bofango, katibu mkuu au sikae na mafundisho kunako universiti, anawaita wanafunzi kujituliza. Aliongeza kitamka kama kuchelewa uko kunasababishwa na kutolipiwa kwa franka ya masomo kwa wanafunzi wengine wa promosioni hiyo. Hadi sasa wanafunzi hawayahudilia masomo. Kwa upande wengine, zaidi ya wanafunzi mia moja ya masomo ya kisekondari ya kikatolika waliandamana jana Pamwanda, jimboni Bakongo waliipinga kuchukuliwa kwa vifaa vya masomo yao na tribunali ya amani ya Mwanda kwa sababu makubaliano kati ya mwenye nyumba na muundaji wa masomo kuhusu kuhuzishwa hayakuheshimiwa. Kutoka Matadi, Giro Jenya Mpala itukusanyia taarifa ifuatayo watoto wa masomo haba ni wanafunzi ya Colege Theresien ya Mwanda, walikuwa mia moja ndani ya mkao juu ya kuhomba na wakubwa ya hii teritoria wafanye yote juu waendeleye na kufunda. Tumepasha jua kama kupita siku mbili, wanafunzi haba hawana tena namna ya kufanya mashindano yao juu tribinali ya Mwanda ilikamata bitu yao ya masomo, saa maarufa na bitu zingine. Moja ya muhamzi ya Mwanda alisema kama bitu hii hilifungwa ku tribunali juu waongozi ya hii masomo walikatala kulipa pesa 1500 150 ya dolari ya Kiamerika ya kuhuza nyumba hii. Namna walisikilizana na mwenye kupangisha nyumba ya masomo hii kwake. Kowaloselo, mwongozi ya teritoria la Mwanda alihomba kwa tribunali ya pe ya Mwanda ahudishe marufa hii juu wanafunzi waendelee kufanya mashindano yao, kisha ya itafanya kazi toka Matadi giro, nyampala Radio Okapi na jimboni Kivu ya Kaskazini. Wakuu wa kiwanda cha Rezido wana wanasikitika na kujibwa kwa mirija ya maji iliyotolewa na kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu. Mirija hiyo mirija hizo samani zilitokea Butembo, katika eneo kubwa la kaskazini ya jimbo, zilipashwa safirishwa zilipashwa safirisha maji kutoka ziwa Kivu hadi eneo la Nyabushongo lenye urefu wa kilometa tatu na nusu lakini kwa mujibu wa presidenti wa shauri ya uongozi wa Regidezo aliyekuwa ziarani mwakazi mjini Goma, kipande kimoja cha mirija hizo kilichosafirishwa katika gari kubwa ya aina ya Fuso kiliibwa. Leon Mueto anaomba uchunguzi uandaliwa na vituo vya sheria. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Silveste Kilolu walitupasha kupotea kimiujiza kati ya mahali palipotoka hiyo mirija na mahali walipashwa kuipokea rejide zo Butembo na rejide zo Beni. Tumesikia kama hivyo vitu vimeonekana Goma, na hatuwezi kutosha tumaini letu katika sheria. Kama vile viongozi wa Regideso, tutafanya iwezekanavyo ili wapewe malipizi hapa ndani ya kampuni, iwe butembo au hapa Goma. Sasa ni sheria njoo itafanya kazi yake kwa kutafuta mwizi na ni nani aliyeuzisha ama aliyenunua tunayetumaini okay. Katika ah, sheria tu materie, chire, resere, la justice. Kwa mjibu wa kiongozi jimboni Kivu ya kaskazini wa kiwanda cha Regideso mia tano bintu mirija kumi na saba ilipatikana katika kiwanda kimoja cha upekee na chumba cha mwanasheria wa Goma kilita kilichukua mirija hiyo. Tujulishe kwamba mrija mmoja wa aina hiyo una thamani ya dola za Kimarekani elfu moja Alijulisha kiongozi wa Reidezo jimboni Kivu ya kaskazini. Tukibaki jimboni humo, tujulishe kwamba parokia ya Kikatolika ya Jomba kando ya Bunagana mtaani Ruchuru inabaki mtupu, yani bila wakaaji, kiisha mapigano kwa silaha kubwa ya jana na kuzingirwa kwa parokia yenyewe na wanajeshi waasi. Kwa mjibu wa kiongozi wa Kabaya, moja kati ya vijiji vya mtaa wa Ruchuru kando ya Jomba, milio ya risasi na mitutu havikusikika leo hii siku ya pili lakini kwa sasa mapadre wa parokia ya Jomba wanapatikana paruchuru centre jimboni Kasa ya Magharibi. Mvurugo mkali ulijitokeza jana, siku ya kwanza, baina ya wakaaji wa vijiji viwili katika eneo la madini za almasi. Mzozo huo wa tangu zamani uliendeshwa kwenye umbali wa kilometa 25 na Kamonia, mji mdogo mkuu wa mtaa wa Chikapa. Nyumba ine zilivunjwa na watu wengi waliumizwa. Taarifa ya Andre Kambala kutoka Kananga na soma studioni na Elize Chikota. Wakati walikuwa fasi hii walitueleza kwamba watu wa mwami Mulumba Mambanja waligombana na watu wa mwami Kankolongo Muzembe. Kuna siku nyingi vijiji hivyo vilianza kufia zito ya kusimba madini. Albert Fwamba, kiongozi la kundi lenye kuhusika na haki za binadamu, alinena kwamba vita hii ilitafuta kuharibu ya nyumba nyingi, na kuna mama moja alivundika mgongo kwa sababu alimtupia ndani ya kisima. Kwa ngambo yake kiongozi wa mtaa wa Chikapa alitoleza kwamba alishakutuma makamu wake na ujumbe mmoja wa askari polisi na walisha kufunga watu walitafuta mzozo huu na kuwapeleka pale Kamonya na pia aliendelea kwamba uamwami hao watakusanya kesho siku ya tatu na lengo ya kupata jibu kuhusu jambo yale na kurudisha amani. Tujulishe kwamba kuna siku nyingi korti kuu mjini Chikapa iliita uamwami hao na kuwapa shauri ili wakuwa na kimya. Na jimboni Kasai ya Mashariki, watumishi wa serikali wa mtaa wa Kamiji kwenye umbali wa kilomita mia moja makumi nane kusini mashariki ya Mbuji mai wanadai mishahara yao, ijapokuwa walizidisha maandamano, wanaeneza sasa miaka tano bila kulipwa. Bila, Bili va Lutumba anaturipotia kutoka mji wa Mbuji mai tokea mwaka elfu makumi mbili na moja wakati walitumwa pale Kamiji tokea mji Mbujimayi, wafanyakazi wa serikali wanasema ya kwamba wajapata mishahara zao hata siku moja. Ijapokuwa vibarua mbalimbali walivyoandikia wakuu wa jimbo hakuna hata jibu lolote kwa malalamiko zao kwake direkta wa jimbo Joachim Tonge Mayand, wafanyakazi wengi hawa hawapokei mishahara zao, kwani serikali aliwakubali kama vile wafanyakazi wake, lakini anaonesha ya kama serikali Waitikia kufanya kazi bure kufuatana na hatua ya uwaziri wa kazi za serikali. Hata vile komisheni moja za uchunguzi litatumiwa pale Kamishi Kamiji kwa kutazama hadi hilo. Joachim Tonzi Mayandu julisha kwamba mchungazina wa serikali wa teritori ya Kamishi pia Lwilu ameisha anza kulipa wafanyakazi wenye kujulikana na serikali. Bili Ivan Lutumba, Mbujimai, Radio Okapi. Hapa mjini Kinshasa, watumishi wa shirika zinazoingiza fedha katika mfuko wa serikali yaani DGI, OFIDA na DGRAD Walisimamisha mgomo wao wa kazi tangu jana. Azimio hiyo inatokana na makubaliano baina ya waziri wa fedha na watetezi wa shirika hizo tatu. Watarudishiwa sasa kipande cha fedha sawa marupurupu, yaani prim. Tusikilize mafasirio ya Blaise Banzwa, prezidenti wa shirika la kutetea watumishi wa shirika kuu la uchuru DGI. Yupo njiani mwasim na Inosan Lenga. Mgomo ulikomeshwa jana, kama iliyoombwa na kundi la watetezi Intersyndical. Gisi mona jua, Intersyndical ilikuwa na dai kwa waziri, malipo ya matabishi ya trimestri ya pili ya mwaka wa elfu mbili na sita na gisi waziri aliahidi kuongeza pesa ile katika mshara ya jumla. Njo vile Intersyndical ilisimamisha mgomo na shirika tatu zilishakudilia kazi. Wakati hiyo tuko nasema, tunaarifiwa kama benki kuu ilishapokea pesa yetu, tunatumaini ile kesho katika konti zetu akika kulipiwa kutaendeshwa katika juma hiyo. Na milioni moja dola za Kimarekani kutoka mpango wa malisho ulimwenguni kwa kusaidia wakaaji wenye ukosa chakula katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Msaada huo wa jamhuri ya Ufaransa ulitolewa leo asubuhi hapa mjini Kinshasa na balozi wa nchi hilo katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo akiwepo mwakilishi wa PAM bwana Charles Vincent. Usaidizi ule utafikishwa katika eneo ambako wakimbizi weko na lazima ya msaada yetu, tena wanawezi kuitumia katika malisho ya wanafunzi wala senta ya malisho. Kama kuko fujo, kwa mfano katika eneo ya Goma na Shaka Pasake na kunapatikana wakimbizi, tutafanya vyote kwa kusaidia maraia wenye kuhama, kama tulifanya juma zilizopita, kwani warudi kwao na warudilie maisha ya kawaida. Huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni. Nasema asante kwa wote waliojiunga nasi na wakumbusha kwamba mkutano wa bunge la jimbo ya Kinshasa haukuendeshwa leo hii kama ilivyotayarishwa. Wanabunge wa moja waliamua kwamba nafasi hiyo yenye kujulikana sawa ya dini haipatanishwe na kazi za shirika la kiserikali jimboni Ekuater. Wanafunzi wa idara ya udaktari wa university ya Mbandaka wana hasira walifunga mlango wote ya ofisi za university kwa kudai ujio wa maprofesa wageni ili wawafundishe. Na jimboni Kasai ya Magharibi, mvurugo mkali ulijitokeza jana siku ya kwanza baina ya wakaaji wa vijiji viwili vya eneo la madini za almasi pembeni ya Kamonya mtaani Chikapa. Nyumba ine zilivunjwa na watu wengi waliumizwa.