Kuo umeshindaje ndugu msikilizaji? Matumaini yangu umeshinda salama salamini, na kwamba wakati huu tayari kuwa nasi katika taarifa hii habari. Tumekuandalia nini jioni ya leo? Kupitia mkutano wa marais wa maeneo la kanda la maziwa makuu ambao umemalizika leo hii tarehe 15 Disemba mjini Nairobi nchini Kenya, Rais Joseph Kabila alikutana leo hii na watu wengi Wafanyakazi wa mashirika matatu ya kifedha DJI, Ofida pamoja na Dejerad wameingia katika mgomo tangu hapo jana mjini Kinshasa. Wafanyakazi hao wanadai malipo yao ya zawadi yanayotolewa kila mwezi kulingana na fedha wanazoingiza katika kasha ya serikali. Waziri wa fedha anasema kuwa tayari kumekuwa na makubaliano kati ya mashirika hayo matatu ya kifedha. Jimboni Kivu ya kaskazini, usafirishaji kati ya mji wa Goma na mtaa wa Masisi umeanza upya. Usafirishaji huo ulisimamishwa katika kipindi cha majuma matatu kutokana na mapigano yaliyozuka mjini Sake kati ya wanajeshi wa serikali pamoja na waasi wanaomtii Laurent Nkunda. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Tega sikio, ndugu msikilizaji. Kupitia mkutano wa marais wa eneo la kanda la maziwa makuu ambao umemalizika leo hii tarehe 15 Disemba mjini Nairobi nchini Kenya, Rais Joseph Kabila alikutana leo hii na watu wengi hususan armade de Ker, waziri wa ushirikiano wa Belgiji pamoja na ujumbe kutoka Kanada pamoja na Uholansi, ujumbe ambao ulikuwa ukisimamia kundi la marafiki wa eneo la maziwa makuu. Baadaye Rais Kabila alifanya mazungumzo na waandishi wa habari wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo pamoja na wale wa kimataifa. Taarifa ya mwandishi wetu maalum Paul Kaboba kutoka huko Nairobi inasomwa hapa studioni na Gimate Mate. Kwa wakati wa maulizo hiyo, rais Josefu Kabila alinena kwamba makubaliano hiyo ni ya muhimu sana. Rais Kabila alijibu kwa nchi Uganda kuhusu kuondesha kwa wapiganisha wote. Kamila anasema pia kwamba hakuna shida hata kama nchi Kongo ya, demo, ya kidemokrasia haipate fasi katika makutano hiyo. Anajulisha kwamba nchi Kongo inatoa pesa dola za kiamerikani milioni moja kuhusu ujenzi kufatana na makubaliano hiyo. Tanzania pia inatoa milioni moja ya dola nchi Holandi nayo inatoa milioni tano ya wadola. Imepita sasa siku tatu, ofisi ya rais ilitangaza kuwa mawaziri makamu waziri watatumika tu katika kuongoza kazi chache za serikali. Hatua hiyo iliwagusa pia maliwali pamoja na manaibu liwali. Hatua hiyo ina uzito gani katika majimbo? Waziri wa mambo ya ndani Jenerali Denis Kalume anaelezea mbele ya mikrofoni ya Rene Kapita. Kuna vipindi no. viwili katika masemi ya mkuu ofisi ya rais si ambamo wakuu viongozi vya jimbo wanaongoza mambo machache, tena hawawezi kutumia pesa ya taifa. Kwa sisi neno ya matata inatokea kunako fedha, tunaona kwamba viongozi jimboni wengi wanatamani kuchaguliwa kunako uchaguzi, ikawa wanaendelea kutumia pesa la serikali, wataweza hata kutumia fedha hiyo kuhusu kuchaguliwa kwa wao ndiyo maana tuna tamani waku ofisi jimboni yani directeur provincial, waongeze jimbo kwa pesa, sababu wao sio wanasiasa. Kazi zao za kawaida ni zaidi kushimikwa kwa baraza za jimbo, chumba na vyombo vya kazi, pia wawapatie pesa kwa kutumika Avec priorité. E kumefunguliwa leo mjini Kinshasa kwa semina ya kukadiria harakati ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Washiriki kutoka tume huru ya uchaguzi Monique pamoja na APEC watatafakari pamoja katika kipindi cha siku mbili mfululizo juu ya masuala muhimu kuhusu jinsi operesheni ya chaguzi ilifanyika katika nchi nzima. Lengo la mkutano huo ni kutunga kwa pamoja mapendekezo yatakayotolewa kwa shirika jipya litakalochukua nafasi ya tume huru ya uchaguzi wakati wa utawala wa Jamhuri ya Tatu. Ni saa kumi na mbili na dakika tano sajioni jioni hapo Bucili mtaani Beni, ikiwa ni saa kumi na moja na dakika tano hapa mjini Kinshasa. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi Kinshasa wafanyakazi wa mashirika matatu ya kifedha DGI, Ofida pamoja na DGRAD wameingia katika mgomo tangu hapo jana mjini Kinshasa. Kunako shirika kuu la kodi DGI, kwa mfano mapema leo, wafanyakazi wote walikuwa nje ya majengo ya ofisi yao na hakuna mtu aliyeruhusiwa kuingia katika ofisi. Wafanyakazi hao wanadai malipo yao ya zawadi yanayotolewa kila mwezi kulingana na fedha walizoingiza katika kasha serikali. Kiongozi wa kundi la kutetea wafanyakazi wa DJI bwana Blaise Banzua anaelezea sababu za mgomo huo. Tangu kushimbika kwa shirika DJI toka uongozi ya Mobutu kipawa hiyo inalipiwa, ililipiwa hata kwa trimestri la kwanza ya mwaka elfu mbili kwa trimestri la pili mwaka huu ambako toka miezi ya Aprili, Mai mpaka Juni, waziri anahusiwa ana na pesa anakata najulisa ikawa waziri haiko nani ana haijia waziri mkuu ni waziri makamu. Kama waziri mkuu ananena kwamba hajui haijio ya waziri makamu, inaonyesha kwamba waziri alihaijia kulipa kipawa hiyo mwezi ya Septembri wala Desembri. Hii shirika ya wasimamizi ya wafanyakazi ilielewa tatizo ya serikali baadaye, tangu jana yapata siku kenda bila kupatikana kwa solo hicho njo mana tuna acha kutumika raison pour laquelle la grève s'observe dans les trois régimes financier kwa upande wake waziri wa fedha anasema kuwa kumekuwa na makubaliano kati ya mashirika hayo matatu ya kifedha. Makubaliano hayo yameafikiwa katika mkutano uliokuwa baina ya wizara wa fedha na viongozi wa mashirika hayo matatu pamoja na viongozi wa makundi ya kutetea wafanyakazi. Marco Banguli, waziri wa fedha, anaelezea kuhusu kubadilishwa kwa zawadi inayopangwa kutolewa katika mwezi huu wa Desemba. Tulisikilizana transformer... kwa kulipa kipawa kia fedha zenye kurudishwa kuhusu mwezi ya Novembre kwa mwezi ya Desembri, mshahara hiyo ya kipawa itaongezeka. Maana yake pesa ilirudishwa Desembre inapaswa kulipiwa Januari ya Januari pia muda wa Februari Marko Banguli huyo waziri wa fedha wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Matamshi yake yaliweza kutafsiriwa na mwandishi wetu Jeff Ngoina, ikiwa ni taarifa iliyokusanywa na mwandishi wetu Karin Kakasi. Na katika jimbo la Kasai ya Mashariki, zaidi ya wanajeshi walemavu mia tisa katika wilaya ya Sankuru pamoja na Kabinda wamekuwa wakidai malipo yao ya zaidi ya miezi mitatu. Kiongozi wa masuala ya kijamii katika jimbo amethibitisha malalamiko hayo. Anasema kuwa tayari ameshatuma kesi hiyo kwa wizara husika. Kutoka Mbuji Mai, Bili Iva Lutumba ana maelezo zaidi. Askari hawa weko wote mia munane kumi moja na saba kati yao wenye kuumizwa na wenye kubaki na vilema, kisha vita zote zilifanyika ndani ya chamuri la kidemokrasia. Askari jeshi hawa wa Sankuru, Kabinda na Lubao wanasikitika kwa kuona gisi serikali aiwaangalie na inawacha bila kupata mishara zao, na japo walitumikia nchi ndani ya bahua ile, walitumia viongozi vya mambo ya kijamii jimboni Kasa ya Mashariki. Askari jeshi hawa wanaonesha yakama kunakuwa sasa miezi ine awapokee mishara zao tangu mambo ya malipo yao waliipatia wizara wa kijamii wanajulisha, kwani wanakuwa naishi muhali mbovu kabisa. Tulipomwoshi kiongozi jimboni wa mambo ya kijamii bwana Charles Fabishilaki anakubali kama anajua shida hii na aliandikia wakubwa wake pale Kinshasa, kwani wapate suluhisho. Wakati tuliungana naye jiani kwa simu, waziri wa mambo ya kijamii hujulisha kwamba hakuwezi kuleta jibu lolote kwa jambo hiyo tokea Jimboni Kivyo ya Kaskazini, usafirishaji kati ya mji wa Goma na mtaa wa Masisi umeanza upya. Usafirishaji huo ulisimamishwa katika kipindi cha majuma matatu kutokana na mapigano yaliyozuka mjini Sake, kati ya wanajeshi wa serikali pamoja na waasi wanaomtilo Hankunda. Msafara mmoja wa magari mengi yaliyokuwa imepakia bidhaa ulifika hapo jana mjini Masisi Centre wakati wa asubuhi. Viongozi wa eneo hilo wanasema kuwa papo hapo, bei ya bidhaa kama chumvi na mafuta yataa ambayo bei ilikuwa imepanda ilitelemka mara moja. Hata hivyo, wasafiri kunako barabara sake Kichanga wataendelea kungojelea kutoka Goma. Mwandishi wetu Zizel Kash ana maelezo zaidi. Ni saa tano za asubuhi ndiyo gari sita zilifika mtani Masisi. Kwa masemi ya wakahaji, gari hizo zilipokelewa na kundi la watu kwa furaha, wengi ilikuwa wanawake na watoto, kama anayeeleza kiongozi wa muji wa Masisi bwana Jean Salumu Luhoko: furaha ilikuwa mingi wa mama watoto, kwa jinsi hata watoto walitoka kwa masomo kwenda kushangilia magari na yenyewe ni furahisha sana, ni kuona chumvi ilifika mingi Petroli ikaonekana, masabuni nazo zikafika. Alafu tunajua kama kantite yenyewe iko itachunga populasion kwa siku zenyewe ziko mbele, hata labda kungekuwa shida yingine kufatana. Tu na masemi ya kiongozi huu, bei ya biashara ambavyo vilizidi imepunguka. Kilo moja ya chumvi imeuza sasa. Siku si la malipo yao walifunga barabara ya gari pale Katale, kilomita kumi na masisi centre na kwa hiyo, mapambano ilijitokeza kisha siku ndogo pale sake katika wahasi wa Laurent Kunda, na jeshi la serikali hiyo ikapeleka askari wa serikali pale Sake kukataza gari na vitu kujielekeza katika sehemu zenye kumilikiwa na Laurent Kunda, ngambo ya magharibi ya mtaa Masisi. Hakuna gari imeruhusiwa kutoka Goma na kujielekeza Kichonga. Nikiripoti toka Goma, Giselle Cage, Radio Kapi. Na katika eneo la kaskazini mwa jimbo la Katanga mjini Kongolo, kilometa mia tatu makumi matano na mji wa Kalemi, kiongozi wa mtaa Nyunzu amemshitaka kunako mahakama kamanda wa bataliani iliyo mjini Kongolo. Mwenyekiti huo wa mtaa analalamika kuhusu usumbufu ambao wakaji wake wa kijiji cha lunga kilichoko kwenye umbali wa kilometa 135 kaskazini mwa Nyunju wanakabiliana nao kutoka kwa wanajeshi wa kamanda huyo. Mahakama ya kijeshi ya Kalemi imesema kuwa malipizi yatakayotolewa kwa wanajeshi yanaweza kuinua sheria katika jeshi. Kutoka Kalemi, Sipriano Mbayo, anafafanua zaidi. Mkuu wa mkoa wa Nyunzu amefungua kesi dhidi ya kiongozi wa batalioni ya jeshi ya Kongolo, Kepta Mamadu Ndala, ambaye amehusika na vitendo vya wakatili kwenye shamba la kuchimbua zahabu katika kijiji cha Lungaa. Mkuu huyu alipotembelea kijiji cha Lungaa mwezi Mei uliopita na kuwashurutisha wakaaji kinguvu wafanye mchango kwa kuweza kumnunulia pikipiki, kazi yenyewe iliyoweza kutekelezwa na waskari jeshi wake wawili hadi kusababisha kifo cha mtu mmoja. Wakaaji wa Lungaa wanaendelea kunyanyaswa sana kwa kunyanganywa mashimo ya kuchimbua dhahabu pia na udongo na wanajeshi ambao wanatapakaa popote. Tujulishe kwamba ofisi ya mahakama ya kijeshi imeandaa ziara pale Kongolo na imeanzisha kazi tangu jana asubuhi. Toka Kalemi, Sipriano Mbaya kwa niaba ya Redio Okapi. E, kumeanzishwa leo hii mjini Kananga na kampeni dhidi ya ugonjwa hatari wa kupooza polio. Hii ni kutokana na kukata, na, na kukata kukataa kumalizika kwa virusi vya ugonjwa huu katika jimbo la Kasai ya Magharibi licha ya kampeni nyingi za chanjo katika eneo hilo. Mgonjwa mwingine wa ugonjwa wa kupooza aligunduliwa zaidi ya majuma mawili yaliyopita katika mtaa wa Luwebo. Kutokana na hiyo, katibu mkuu wa afya alisukuma ujumbe mkubwa katika eneo hilo kuanzisha kampeni hiyo. Na huo ni mwisho wa taarifa hii, lakini kabla kumaliza sikiliza tena muhtasari wake. Kupitia mkutano wa marais wa eneo la kanda la maziwa makuu ambao umemalizika leo hii tarehe 15 Disemba mjini Nairobi nchini Kenya, Rais Joseph Kabila alikutana leo hii na watu wengi. Wafanyakazi wa mashirika matatu ya kifedha deshe hiyo fida pamoja na dejerad wameingia katika mgomo tangu hapo jana mjini Kinshasa. Wafanyakazi hao wanadai malipo yao ya zawadi yanayotolewa kila mwezi kulingana na fedha walizoingiza katika kasha ya serikali. Waziri wa fedha anasema kuwa kumekuwa tayari na makubaliano kati ya mashirika hayo matatu ya kifedha. Na katika jimbo la Kivu ya kaskazini, usafirishaji kati ya mji wa Goma na mtaa wa Masisi umeanza upya usafirishaji huo ulisimamishwa katika kipindi cha majuma matatu kutokana na mapigano yaliyozuka mjini Sake kati ya wanajeshi wa serikali pamoja na waasi wanaomtilo Hakunda. Na ni hapo ndugu msikilizaji, ndio tunakamilisha taarifa yetu hii ya habari, taarifa iliyosomwa katika studio nami Joakim Kambale Kalumendo, wakati fundi wangu ni bwana Willem, kwa niaba ya wote walioshiriki na kuwaga, nikisema kwaheri na weekend njema. Okay. Okay.