Habari zetu Joakim Kalumendo, ni saa kumi na mbili kamili huko Jomba mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwa ni saa kumi na moja hapa mjini Kinshasa. Ujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, karibu kuwa nasi jioni ya leo hii katika taarifa hii ya habari. Lakini kwanza sikiliza musasari wa habari mlio ya risasi nzito nzito imesikika tangu asubuhi ya leo huko runyonyi katika mji wa Goma. Na habari nyingine ni kwamba kuna matatizo makubwa yaliyojitokeza katika hali hiyo, na hali ya rushwa hayo na mengine mengi, ni katika taarifa kamili habari hivi punde tu. Milio ya silaha nzito nzito imesikika tangu asubuhi ya leo katika sekta ya Runyonyi karibu na mji wa mpakani wa Bunagana, kilometa makumi nane kaskazini mashariki mwa mji wa Goma. Afisa mmoja wa kijeshi katika brigedi ya tisa iliyo mtaani Ruchuru anasema kama ni wanajeshi wa brigedi hiyo ndio walianzisha mashambulizi makali dhidi ya wanajeshi waasi wanaoongozwa na Laurent Nkunda na ambao walikiteka kijiji hicho tangu siku ya ya pili iliyopita. Mpaka sasa idadi ya waliouawa katika mapambano hayo haijajulikana ana bado walioshuhudia mapigano hayo wanasema kuwa wanajeshi wane wa serikali wameumizwa. Kutoka Goma, mwandishi wetu Charlen Risha ana maelezo zaidi hii siku ya tano baada ya saa sita mchana mapambano yalikuwa yamepungua moto, kama alivyoeleza kamanda makamu wa kanda la jeshi la nane, Kanali Delfin Kahimbi anayehusika na operation. Afisa huyu alieleza kuwa Runyoni ilikuwa bado ikishikiliwa na wafuasi wa Ngunda. Kanali Kahimbi alieleza ya kwamba askari mmoja wa taifa alipatwa na majeruhi mguoni, ila mkaaji mmoja wa Runyoni tuliyowasiliana naye kwa simu alieleza kuwa aliwaona waaskari wane wa brigedi ya kumi na moja waliojeruhiwa. Mkaaji huyu alieleza kuwa wakaaji wa Runyoni walikimbia makao yao na kujielekeza ndani ya vijiji jirani, kulingana na mapambano haya. Mapambano yalianzishwa asubuhi mapema hii siku ya tano na waaskari wa brigedi ya kumi na moja na hiyo ya kenda kwa kubomoa ngome za wafuasi wake Mkunda hapo Runyoni. Ni hapo Runyoni ambako wahuni hawa walianzisha mapambano siku ya pili iliyopita zidi ngome za jeshi la taifa na kuteka basi eneo za Jomba na Bunagana walizomiliki muda wa siku moja. Wakaaji wa eneo hizi ambao walikuwa wamekimbia makao yao na kujielekeza nchini jirani Uganda. Wameanza rudi kama alivyotueleza kiongozi wa mtaa wa Ruchuru. Nikiripoti toka Goma, mimi ni Charle Ndirgicha, Redio Okapi. Mwisho wa ujumbe wa EFOR nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, pamoja na ushirikiano baina ya jumuiya ya Ulaya na jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, ndiyo ilikuwa nukta muhimu ya mkutano wa mwisho wa jeshi la Ulaya EFOR na waandishi wa habari hapo jana mjini Kinshasa. Mkutano huo na waandishi wa habari ulisimamiwa na Aldo Ayelo, mwakilishi maalum wa jumuiya ya Ulaya katika nchi za Maziwa Makuu, William Lacy Swing, mwenyekiti wa tume ya umoja mataifa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo MONUC, pamoja na majenerali wawili wa EUFOR kuhusu mabadiliko ya jeshi kiongozi wa MONIC alisisitiza kuwa jumuiya ya Ulaya haitoendelea na operesheni ya mchango wa wanajeshi ikiwa wanajeshi hao wataendelea kujiingiza katika vitendo vya kuvunja haki za binadamu. William Lasiswing anaelezea mbele ya maikrofoni ya Rene Kapita. Mais... na brigeti kumi na tano zenye zinaingizwa jeshini sasa. Basi hakuna uongozo ya serikali kuhusu kuwalipa halali na kuwapa vyakula, na sasa tunapata shida hii kwa kusaidia na kufundisha waskari. Shida ni kuona kama wanavunja haki za binadamu. Ikawa wanatenda namna hii, usaidizi yetu haitatumwa. Ni tatizo hii ndio inapashwa kuondoshwa na kupata hali mpya kwa jeshi kufuatana na uchaguzi iliyofanika. Nadhani kutafanyika kutafanika kampeni ya kupinga wizi. Wizi siyo kitu kinapashwa kuitikiwa na government, hata nchi za kigeni zenye kutoa pesa Mabadiliko ya jeshi yanapaswa kuchukua nafasi muhimu katika mipango ya serikali mpya ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hayo ni matamshi aliyoifanya kwa redio Okapi Profesa Mwaila Chiembe, kiongozi wa Institut Panafricain de Geopolitique nchini Ufaransa na akiwa mtungaji wa kitabu Le Defi de l'Armee Republicaine en RDC. Kwa mjibu wa mjuzi huyo Mkongomani, rais aliyechaguliwa hataweza kumaliza matatizo mengine ikiwa hajapata suluhisho kwa sala la usalama. Muda mfupi uliopita mwandishi wetu Rene Kapita alifanya mazungumzo kupitia njia ya simu na Profesa Mwaila Chiembe kwa kukomesha les... taifa yetu inafaa watu wote watumike, yafaa vijana na wanawake watembeye. Labda kwa kukomesha hali hiyo, yafaa kuwe usalama ya watu na vitu vyao. Ni ushidi la muhimu, ni kazi government inapasha fanya mbele ya yote, siyo mpaka kazi ya serikali yepeke. Basi ni kazi lenye inaangalia watu wote kama wakaji wote, serikali pia wanatumikia mbele hali hii kazi zingine zinabaki zinafanyika, bila shaka, ikawa kazi ya afya, ya ujenzi wa barabara, ya moto, ya umeme, pia maji. Kwa kukamata tu kipindi cha kazi, rais anataja usalama ya wakaji na vitu, ndiyo kazi ya kwanza kushinda vyote, na baada ya kuwapeshwa kwa rais wa jamhuri sasa macho yamekuwa yakitazama bunge ambako wingi wa wabunge watapendekeza waziri mkuu kwa rais wa jamhuri hata hivyo mpaka sasa bunge hilo halina ofisi ya mwisho ni wakati gani bunge hilo litashimikwa rasmi ofisi yake bwana mbenza tubini kiongozi wa ofisi ya muda ya bunge anajibu kwa swali hilo Conformement a la constitution nous avons termine. Kufuatana na buku ya sheria, tulimaliza kuandika buku ya uongozo ya baraza ya bunge. Mbele ya kutumikia sheria ya bunge, yafaa kuchunga ripoti ya chumba kuu cha sheria. Kama wanatujibu kwamba buku ya bunge inafananisha sheria ya taifa, japo tutaita wanabunge mbalimbali wenye kutumaini kuchaguliwa katika ofisi ya bunge. Tutaanza na presidenti ya ofisi ya bunge, pia kutafuata presidenti makamu msemaji ya ofisi na wana memba wengine. Nadhani kwamba juma kesho yote itakuwa tayari. Mbenza Tubi, huyo kiongozi wa ofisi ya muda ya bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akihojiwa na Gima. Tena matamshi yake yalitafsiriwa na Jeff Ngoi. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Okapi Kinshasa. Kesho ulimwengu mzima unasherekea sikukuu ya kupinga rushwa, yaani kanyaka. Mjini Kinshasa, tume inayohusika na maadili bora na kupiganisha rushwa leo hii iliandaa mkutano na mwandishi wa habari kunaku ofisi yake mtani Gombe. Mwenyekiti wa tume hilo alikumbusha hali ya kupiganishwa rushwa ulimwenguni na katika nchi yetu. Bwana Pamfile Badu wa Badu anasema kuwa nchini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tume la kupiganisha rushwa lilikabiliwa na matatizo mengi ili liendeshe kazi yake. Alisema kuwa mfumo wa madaraka wa rais mmoja na makamu wane ulikuwa ukizuia mashitaka yasifuatiliwe kisheria. Kundi lingine lilikuwa likifikiria kuwa linasulumiwa na lingine na mjini Kolwezi, wachimba madini katika migodi yaani eneo la madini liitwa Lushetani de Mutoshi, wanaotumika katika wanatumika katika hali ya hatari. Kuta za migodi hiyo zimeonyesha alama ya kuvunjika na mimomonyoko ya udongo inafanyika mara kwa mara. Kadirio hilo lilifanywa na ujumbe mmoja wa MONIC Katanga uliotembelea Kolwezi, karibu kilometa tatu mashariki mwa Lubumbashi. Duru za kuaminika zinasema kuwa katika migodi hiyo karibu mtu mmoja anafariki kila juma. Kutoka Lubumbashi Pole Munanga ana maelezo zaidi. njuu ya kufika kupata franga ya kikongomani karibuni milioni elfu sita ya vyeti vya ulipo vyenye vikulipiwa kwa wateja wake, Regideso amekamatwa mipango kwani wateja wake wafike mukulipa franga za kutumia maji hatuna hata franga, ndiyo maana tulikamata mipango hizo, kwani tupunguze bwingi ya wateja wale tulikatia maji. Ni mshangao ndani ya muji mwenye maji iko kidogo, munakuwa watu wengi wameishwa kukatia maji. Hii ni namuna ya kusaidia, wakati kuna kuwa wale wanalipa na wale wanakosa feza. Kwa hiyo nazani kama vile tunapunguza bei ya kulipa, watu wanaweza kupata suluhisho njuu ya tatizo ya kulipa maji. Muteja hote ule atalipa vyeti vyake vyote, vyote vya zamani hadi vile vya mwezi wa Novemba watampunguzia franga na makumi mbili asilimia. Mpango huu utadumu hadi tarehe kumi mwezi wa kwanja, mwaka elfu makumi mawili na saba kiisha yake wateja wote wale weko na vieti vinakuwa na franga chini ya elfu kumi moja na tano, na kama pompi zao zilikuwa zimefungiwa Rejidezo atazifungua bila kulipa. Ngambo lao wateja wasema kwamba wafanyakazi wa reji dezo wanawatesa kabisa. Tunateseka kabisa hapa Bipemba, tunakuwa na pompi lakini maji haikuwake, na toka wafanyakazi wa reji dezo wanakuwa kutuomba tu franga za maji, hakuna gizi ya sisi kulipa. Wakati ingine wanatuma maji saa nane ya usiku. Felix Kanyama kiongozi wa reji dezo usema kwamba kunakuwa tu pompi elfu saba ndiyo inakuwa inapokea maji mahali pa pompi elfu kumi moja na saba. Tokea Mbujimayi Billy mji. Na ndugu msikilizaji, tutatua razi huyo ni mwandishi wetu kutoka Mbujimai ambaye alikuwa akituletea taarifa kuhusu mipango iliyochukuliwa na shirika la maji Regidezo ambayo ilitaka kabla ya mwaka huu kumalizika, wateja ambao watalipa malipo yao watapunguziwa asilimia makumi mawili eh, na huku wateja wakiwa wanashutumu wanaolipisha wana pesa za Regidezo kukusanya pesa na bila kutuma maji. Turudilie taarifa yetu ya huko mjini Lubumbashi ambako mjini Kolezi wachimba madini katika migodi yani eneo la madini liitwalo Shetani de Mutoshi wanaotumika katika hali ya hatari. Kuta za migodi hiyo zimeonyesha alama ya kuvunjika na mimonyoko ya udongo inafanyika mara kwa mara. Kadirio hilo lilifanywa na ujumbe mmoja wa moni Katanga uliotembelea kwa Ulwezi, karibu kilomita tatu mashariki mwa Lubumbashi. Duru za kuaminika zinasema kuwa katika migodi hiyo karibu mtu mmoja anafariki eh, kila juma. Kutoka Lubumbashi, Pole Munanga ana maelezo zaidi. Kisima kinachokuwa pa nafasi Mtoshi kinaonyesha hatari ya kuporomoka. Mahali hapo wametumika ni wachimba madini karibu elfu tano miongoni mwao, wanawake na watoto. Munyampara wa mtaa ya Manika usema kwamba, watu wanne, wanashafariki pa nafasi hapo. Kwa upande wao viongozi wa kampuni Societe Miniere de Kolwezi wamekataa kutii jambo kama hii. Meya wa mji wa Kolwezi Bwana Claude Mumba wakikisha kwamba hakuna hata mchimba madini mmoja anaweza kutumika kando kando ya kisima. Kwa ngambo zao viongozi wa kampuni Societe Miniere de Colwezi usema kwamba meya wa Kolwezi afanye kitu kwa kufukuza wachimba madini kwenye kisima. Tujulishe kwamba kandokando kando ya kisima cha Mutoshi, karibu ya meta makumi tatu, pana kuwa mahali ya kuleta maji swafi ya wakaaji wa mjini Colwezi. Toka Lubumbashi, mimi ni pole Munanga, Radio Okapi na huko mjini Bunia, Aba, mjini Aba karibu kilomita 305 kaskazini mwa jiji la Bunia katika wilaya ya Haut-Uele, wagonjwa wanasikitishwa na hali ya matibabu katika hospitali kuu ya mji huo. Madawa kwa kutunjwa wagonjwa hayaonekane wakati wote, vifaa vya kazi havitoshe, na wafanyakazi waliosoma ni wachache mno ili hospitali hiyo ipate dawa kila mwezi, wa uongozi wa hospitali hiyo unaandaa safari ya baisikeli ama kinga hadi soko la Ariwara kilometa mia moja makumi matatu na tano na mji wa Bwaaba. Waandishi wetu waliotembelea wilaya ya Hotwele walikutana na Benua Kingani Kene, kiongozi wa hospitali ya Aba, na hakusita kuelezea matatizo ya hospitali yao mbele ya microphone ya Isaac Remoyope na huko Kananga mainspekta wa elimu ya kisekondari jimboni Kasai ya Magharibi, wanasikitika na mpango mpya wa masomo uliopangwa na uongozi wa mipango kunako wizara ya elimu ya kimsingi, kisekondari na kiufundi tangu mwanzo wa mwaka wa masomo huu. Mainspekta hao wanasema kuwa mpango huo huambatane na ukweli wa sasa na wa elimu. Walisema hayo wakati wa kufungwa kwa semina na mmoja juu ya kuzidisha nguvu ya mainspekta katika masuala ya kiufundi kwa uinspekta wa masomo. Na kwa upande wake, Anaclet Kitenge ambaye a, ni inspekta mwendesha mafunzo kutoka Kinshasa alisema kuwa mpango huo unakataliwa kwa sababu haukujaribiwa na mainspekta pamoja na walimu. Aliahidi kwamba ofisi ya inspekta mkuu wa elimu ya kimsingi kisekondari na kiufundi itatoa mpango mwingine wa masomo. Na habari za kimataifa zinakujia hivi punde huku taarifa kutoka Mogadishu zinaarifu kuwa watu elfu tano waliweza kuandamana leo hii siku ya tano mnako barabara kwa mwito wa Islamu wa Somalia ambao wanakataa mradi wa kutumwa kwa kikosi cha amani cha Afrika huko Somalia. Na huku rais wa Sudan Omar El Beshir ameshutumu leo hii jumuiya ya kimataifa kuweza kuunga mkono waasi waliokataa kusaini mkataba wa amani wa huko Darfur na vikosi vya serikali huko katika nji ya Chad wameweza kurudilia tena kijiji cha Biltine baada ya mapambano makali yaliyofanyika hapo jana baina ya vikosi vya serikali na waasi wa inio de force pour la demokrasie et le developpement. Na huo, ndugu msikilizaji, ndio utakuwa mwisho wa hii taarifa hii habari taarifa iliyoletwa nami Joachim Kalumendo kwa niaba ya wote walioshiriki katika taarifa yetu ya leo jioni ya leo, nasema kwaheri.