Habari zetu, tuni mtunia mkunda milemba. Kwanza habari zenyewe kwa kifupi ni tangu sasa siku mbili hiyo Rais Joseph Kabila Kabange anapatikana jimboni Kivu kaskazini. Lewi alitembelea mchana kutwa mji wa Sake huko ambako mapambano kati ya wa askari wa FARDC waliopambana waasi wa Lora Kunda wiki iliyopita raia wa Sake huenda kupewa msaada na vifaa kutokana kwa Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ulimwengu mzima unasherekea leo hii sikukuu ya kupinga ugonjwa wa sida. Ni tango yapata miaka kumi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inasherekea na nchi zingine sikukuu hiyo. Basi hali nchini ni gani? Utafata maoni mengi na kuasa ripoti kutoka majimbo fulani fulani. Bei ya vyakula inapanda sana mjini Kisangani katika soko kubwa za mji huo magumu ni mengi zaidi inasababishwa na, na kujaa na maji kwa jito Kongo, hali yenye hairuhusu wenye mitumbu kusafiri, kusafirisha watu na kusafirisha pia vifaa. Habari kamili kwa siku, kwa, ni kwa sasa siku ya pili mjini Goma, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya kidemokrasiapnaumo ya Joseph Kabila Kabangi, na leo hii aliweza kujielekeza mjini Sake. Mchana huu wa leo rais Joseph Kabila Kabangi aliadia kama A, aliandisha usalama wa eneo hilo, ni kusema atafanya nguvu zake zote ili usalama urudi katika eneo lile la Sake, inaopatikana pa kilomita makumi saba na mji wa Goma, ambako mapambano yalipitika wiki iliyopita kati ya waskari wa FRDC na makundi ya waskari wa Lorakunda. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Josef Kabila Kabange aliejia pia kama atapana vifaa kwa usaidizi wa raia wa Sake waliokumbwa na shida yenye kutokana na vita. Tufate mengi kutoka Goma. Tutarudia jambo lile baadaye, lakini kuhusu tu eh, safari ya rais Joseph Kabila Kabange katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, bwana Vitali Kamerhe, katibu mkuu wa chama cha siasa PPRD, alihakikisha kama rais Joseph Kabila Kabange anapatikana jimboni Kivu ya Kaskazini kwa kuwapa moyo wakaji wa jimbo lile. Tukumsikilize akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Gimate. Kutembea kwa rais wa jamhuri kwa makamu rais Jean Pierre Bemba kuna elewa namna mbili ya kwanza, rais alitamani kuonesha wakongomani kama ni rais wa watu wote. Ya pili ni kusema kama yafaa kubadilisha hali ya maisha ya umaskini yenye ilidumu miaka makumi nne na sita, na tujiunge mikono, tupatane kusudi tujenge pamoja nchi yetu, na walioshinda na walioshindwa. Rais alienda kumtuliza rais makamu Jean-Pierre Bemba. Unapaswa kujua kama Jean Pierre Bemba, kama mtu yote, alikuwa anahangaika sawa pia President Kabila, kulingana na vitendo vya watu wengine wasioongozwa wenye walijisema kuwa wasifaji wake wenye walikuwa na haki ya kuangaishwa ilikuwa ya lazima kama wa onani kusudi wazungumuze kuhusu ulinzi wa nchi. Rais wa nchi alisha saini hatua moja yenye kumhakikisha makamu rais Bemba kwa kuendelea kupata faida nyingi: atachunga wanajeshi kidogo, gari ndogo za serikali na serikali itamlipia nyumba. Anatoka kufata pale maoni ya Vitari Kamere akiwa katibu mkuu wa chama cha siasa PPD akijieleza mbele ya mikrofoni ya gui mate, na masemi yake yaweza kutafsiriwa na mwandishi wetu Anla Irungu. Rais Joseph Kabila Kabange pamoja na rais makamu Jean Pierre Bemba walisimulia masuala muhimu kuhusu nchi wakati walikutana jana hapa mjini Kinshasa. Maoni yao ni yake kiongozi wa chumba cha kazi cha Jean Pierre Bemba, kwa maoni ya bwana Fidel Babala, kukutana kwa Joseph, eh, Jean Pierre Bemba na Joseph Kabila ndani ya makao ya Jean Pierre Bemba ni kitendo cha hekima, kitendo cha masikizano. Tumsikilize akiwa mbele ya mikrofoni ya ya gmat Hakika, makamu rais alimpokea jana rais mupya mwenye alichaguliwa, walizungumza kuhusu swali kubwa za nchi. Siwezi kusema kitu lolote kuhusu haya, hakuna kitu kisiyokuwa kawaida kupita kutembea. Yafaa kuangalia hali ambayo ni wanasiasa wawili, kisha ugomvi wa kisiasa wenye ulipitika. Gisi tunajua ni mara ya kwanza njoo walionana, haiko katika kutembea kwa upekee, njoo wanachunguzaka swali za ulinzi makamu rais alishajieleza kama atafanya upinzani wa kiserikali. Atungoje kitu hata kimoja tokea kwa kabila, tutamchunguza gisi ataongoza nchi na tunatumaini kama itakuwa kwa uzuri ya wakongomani wote, si le intrets de la majorite de la population. Unatoka mfuata pale Fideli Babala, kiongozi wa chumba cha kazi ya Jean Pierre Bemba. Masemi yake liweza kutafsiriwa na ale ya Irungi na kuhusu matokeo yaani nukta ya muda kwa uchaguzi wa wanamemba wa baraza la mabunge majimboni, matokeo hayo ya muda huenda kusomwa katika njia ya internet ya ceww ce mkato e. rdc org. Maoni hayo yalijulishwa leo hii na presidenti wa ce mpadri Apolinari Malumalu wakati wa mkutano wake na wapashabari kunako Grand Hotel hapa mjini Kinchasa. Tume la waaskari wa Ulaya Efor katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni la furaha, kulingana na ukimya uliotambulikana wakati wa kura ya uraisi wa jamhuri kwa kipindi cha pili. Kiongozi wa Efor alijulisha hayo jana, siku ya ine, wakati wa mkutano wake wa kila juma na wapasha habari. Akirudia swali kuhusu ukosefu wa usalama mjini Kinshasa, Jemadari de Mai alijulisha kama kazi za ukingo wa usalama ni kwanza yao waaskari wa, wa frdc na waaskari polisi. Jemadari de Mai kamanda wa e 4 akiwa mbele ya mikrofoni ya Rene Kapita kama wanajiuliza kuhusu ulinzi katika nchi hiyo, tunawezi kukawia hapa ni kusema itaonekana kama effort inakuwa kuunga mkono kukazi yenye MONU iko nafanya. Hakika MONU kona wanajeshi elfu kumi na saba njo kikosi kikuu kya kigeni kenye kutawanyishwa ulimwenguni, lakini kama tunataka kulinda nchi ya Kongo mzima yafaa kuwa na wanajeshi kushinda wa MONU. Tunawezi kubaki hapa kwa kuendesha ukingo lakini kazi imefanyika MONUC hapa na polisi pamoja na jeshi uh, wataendelea kuendesha ulinzi wa nchi et tutarudilia mjini Goma sabili tuwagiza punde kidogo, kama Rais Joseph Kabila Kabangi aliagia kama ataendesha ata mpango wa usalama wa eneo lile la Sake pa kilomita makumi mbili na saba, na mji wa Goma ambako mapambano yalipitika wiki iliyopita kati ya waskari wa FRDC na makundi ya askari wa Lora Kunda. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Joseph Kabila Kabange, aliahidia pia atapana vifaa kwa usaidizi wa raia na pia kurudisha usalama wao. Tufuate ripoti ya mwandishi wetu Charles Ntiricha. Rais Joseph Kabila ililenga kupongeza wakaaji kama walivyoeleza viongozi wa Sake kupitia masemi haya. Kabila alituahidi kuzidisha juhudi za usalama Sake, kukomesha swali la Nkunda, yeye binafsi akijua nini atakalolifanya. Wazee viongozi wa Sake walijielekeza mjini Goma hii siku ya tano, kwa kuunda kamati itakayopokea msaada wa rais Joseph Kabila kwa wakaaji waathiriwa wa Sake, ila wao pia hawafahamu ni msaada gani atakaowatolea. Wakati kama huu haifahamike lini safari yake rais Joseph Kabila itakomeshwa mjini Goma na ni watu wachache waliofaulu kuzungumza naye. Itashi yangu ni hii atukamatie Laurent Kunda amu, amu, tukamatie amu mikono tukwe na certitude kama haiko tena Goma, tulieka tukisa mchagua rais Kabila tutapata amani ya kweli. Mesuhe yangu kabisa ni kusema atukamatie ule, ule adui kabisa, mtoshe kunoruki joana tusumbua sana. Antuka tunamuomba baba rais atutoshe Laurent Kunda, amukamate epeke kumukono hivi anatutesa sana. Ikumbuko ya kwamba kati ya watu elfu kumi na mbili na watu elfu kumi na tano walikuwa walikimbia mji wa Sake, wengi wao wakiwa wanasubiri usalama ustawi ya eneo hiyo ili waweze rudi. Nikiripoti toka Goma, mimi ni Charlen Dricha Radio Okapi. Asante Charlen Dricha, turudi mjini Kinshasa kwa kuweza kuwajulisha kama ni sasa karibu miezi tatu, bomu moja bado kupasuka inapatikana juu ya nyumba ya Centre de Recherche en Sciences Humaines, kwa wakisema katika lugha ya Kifaransa, kwa kifupi Kreshi, kunako avenue du comite urbain, katika mtaa wa Gombe hapa mjini Kinshasa. Bomo hili ilipatikana juu ya nyumba ile tangu mapambano ya tarehe 22 mwezi wa nane mwaka. Tunao watumishi wa senta hiyo ya utafuti wa elimu kuhusu hali ya kiutu, yani Centre de Recherche en Sciences Humaines, wanao wasi wasi juu ya usalama wao. Tunawalika kufuata maoni ya bwana Polidor Mubayai, presidenti wa shirika linalochungua hali ya upashaji wa habari, ambaye nyumba yake chumba chake cha kazi kinapatikana katika nyumba ile ya kreshe. Tulitambua kuwepo ya kwa kitu la moja ambayo akipatikanake kama kawaida yulu ya nyumba yenye kuwa nyuma yangu. Tokea pale tulitamani kuyua kama ilikuwa nini. Bahati mzuri, waongozi wa shirika Crech walipata akili mzuri ya kuita waongozi wa kijeshi wa Monuc, kwani wachunguze hali hiyo, na pale njo tulifahamu sisi wote kama ilikuwa bomu aitwaye roketi yenye isiyokuwa kawaida, manatoka kumfuata pale bwana polidori Mubayai akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Ribion nzaze Nzeza, na masemi yake yanatafsiriwa na bwana Ale Irungi jimboni Kivu ya kaskazini yapata nyumba 18 8 ziliporwa katika usiku wa siku ya ine kwa kuchia leo hii siku ya tano. Waliotenda vitendo vile ni watu wenye silaha pa Kaina, kilomita mia moja makumi sita kaskazini mwa mji wa Goma. Kaina inapatikana katika mtaa wa Lubero. Kufuatana na maoni ya bwana Mumbereru kwa misa mkuu, kiongozi wa site, ni karta mbili ya Kaina ndio ziliporwa buhuru na makasi kisha kufungua milango ya nyumba kwa nguvu. Wajambazi wale walitumia silaha kwa kuogopesha wakaji. Ni kwa mara ya kwanza tangu waaskari wa mchango wa brigade ya pili, hali hiyo ya uporaji wa vifaa na mali ya wakaji wa inatendeka pale kaina. Kaina inayo wakaaji elfu makumi tatu na waaskari polisi tano tu ndio wenye kusika na usalama wa raia. Ni tangu sasa zaidi ya miaka kumi jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inajiunga na ulimwengu mzima kwa kusherekea kila tarehe moja Disemba, sikukuu eh, ya kupinga ugonjwa wa Sida. Ingawaje nguvu za mpango wa taifa kwa kupinga Sida katika jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo chimboni Ekuatoria linalo kazi nyingi za kufanya. Vifaa vyote vya kutumiwa kwa kupinga ugonjwa ule wa Sida na vya kuimiza raia vinapatikana tu katika miji mikubwa. Ripoti ya mwandishi wetu bibi Regine Buku, mwanzangu usomi wake Beatrice Nabindi. Kufatana na mwenendo wa kugombanisha ugonjwa wa ukimwi, jimbo la Ekuatori iko na idadi ya asilimia tano. Lakini wafanyakazi wengine wenye kufanya kazi wa kugombanisha ugonjwa ule wanasema kama idadi ile iko kidogo, sababu maofisi zote wa kutunza ugonjwa ule zimepatikana mingi ndani ya miji Kushinda, mavijiji mfano wa Mbandaka, Badolite, Gemena, Lisala na Basankusu. Malokalite zingine zinakuwa na tayarisha mwenendo ile mumasiku hizo tu. Jambo ile inauzisha bwana Jamari Bolika akiwa kordonata wa ONG Initiative Locale pour le developpement integral ndani ya teritoria ya Jolu mukikwazo wa kufurahi sikukuu ya ugombanisho wa ugonjwa wa ukimwi ya mwaka tunao. Raia wa Ekwatoria wanatamani aona mashirika mingi za kimataifa zenye kuhusika na ugombanisho wa ugonjwa ya ukimwi kuingia m vijiji za mazingira toka mji wa Mbandaka. Beatrice na bindi Okapi, kulingana tu na sikukuu ulimwenguni ya kupinga ugonjwa wa sida. Jimboni Kasa ya Magharibi, chumba cha kukordonata cha mpango wa taifa wa kupinga ugonjwa ule kina na gisi idadi ya nukta. Kutokana na uchunguzi wa ugonjwa ule ni wa kuleta huzuni kwani kuongezeka kwa, kwa idadi ya watu wenye kukumbwa na sida, eh, watu saba mkato mnane asilimia moja ni ya huzuni sana, na hiyo huenda kuhitaji kuongezwa mipango ya uhimizaji wa watu jimboni na kuweza hivi kuchukua mipango ingine, ili bila shaka wachunguze watu wenye kupenda wa, waangaliwe kama wanashikwa na ugonjwa ule. Mganga Davis Kabongo, kordonata jimboni ya Kasai ya Magharibi, anajieleza akiwa mbele mikrofoni yetu, ya mikrofoni ya mwandishi wetu Piero Elamenji la idadi ya wagonjwa mjini Chikapa ndio idadi kubwa paye, yenye kushinda nchi nzima. Sababu ni kuwepo kwa de jimu de za madini hapa Chikapa, huko uchuuzi intense, kubwa wa sharati wengi wachuuzi e, wa bangi na bundumba njo inapandisha idadi ya wagonjwa. Kazi ya kwanza ni kuhimiza, kwani watu wabadilishe mifano. Njia ya pili yafaa kuwe mashauri ya uthamani, ambayo watu watapata habari kuhusu ukimwi, kwa wenye kugonjwa watapokea matunzo ya ARV na waza kama tutapunguza kabisa idadi ya wagonjwa jimboni. Na habari kutoka Jimboni Mashariki na lusha kama bei ya vyakula inapanda sana. Bei ya vyakula sawa vile mchele mweupe, kalanga, mafuta ya ngazi na vingine vilipanda bei mara mbili hadi mara tatu katika soko kubwa zote za mji wa Kisangani. Na hali hiyo ni vinyume vya kujaa kwa maji ya Jito Kongo na kukomesha kwa kwenye kutembea na mitungi kuweza kusafiri au kubeba watu na vifaa vingine. Basi wenye mitumbwi wanaowoga sana wasije wakazame ndani ya maji. Ripoti ya mwandishi wetu Jose de Sharte Menga. Vitu vyenye kupanda bei sokoni ni hasa vyakula vyenye kutokea vijiji vipatikanaye chini ya Jito Kongo. Vyakula haya yamefika hapa Kisangani kwa njia ya mitumbwi kubwa na merekebu ndogo ndogo viongozi wa soko ya Iat na Jubujubu wameripotia kwamba wenye mitumbwi na merekebu ndogodogo wameogopa kusafiri kwa kutokana na namna maji imejaa jitoni. Wameogopa pia misiba mbalimbali. Bido moja ya mafuta ya ngazi yenye ilikuwa elfu ine, imepanda mpaka elfu sita. Kitunga ya muhogo yenye ilikuwa na uzishwa mia nane imepanda mpaka elfu tatu mia tano. Bei ya kikombe moja ya kalanga imepanda pia hata kuni na makala haionekane tena kama desturi. Tujulishe tena ya kwamba eneo kubwa ya soko ya Iate yeni kupatikana pembeni ya jito Kongo imezamishwa na maji. Nikiripoti kutoka Kisangani, mimi ni Jose de Charte Menga, Radio Okapi. Na jimboni Kasa ya Mashariki, bei ya vyakula inapanda sana sokoni mjini Mbujimai tangu sasa hivi siku tatu. Kiongozi wa mji wa Mbujimai anajulisha kama hali hiyo inasababishwa na magumu mengi, sababu ya usafirishaji kwa vifaa na watu kwa njia ya rai kufungwa kwa barabara Rubao, Kabinda na Mjimai, na hiyo ni sababu ya beke au chumbo chombo cha kusafisha watu kiliweza kuharibika. Basi kwa kusema kweli hali yote inaleta kama, e, maisha kuwa magumu kwa raia. Na ni hapo tunakomesha taarifa yetu ya bari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili kipindi cha Magharibi, kipindi kingine kitawadia wiki itakayokuja. Kwa upande wa mimi, e, Kindu ale Irungi na Remi Chamala na Tamidunia Mkunda Milemba tunapiga asante sana, wiki njema.