Ina timu saa 11 magharibi, hapa mjini Kinshasa, ni wakati wa kuwatolea matangazo yetu ya jioni. Ufuateni kwanza habari zetu kwa kifupi. Watumishi wawili wa tume la uchaguzi huru waliuawa kwa risasi leo asubuhi na mwanajeshi mmoja wa FRDC katika ofisi ya uchaguzi hapo ni Ulaani Ituri katika asira, na memba wa jamaa za waliouawa walivunja ofisi tisa za uchaguzi na kuharibu vifaa vyote vya uchaguzi. E, tutawatolea maoni ya shirika za kiraia zinazochungwa zinazochungua uchaguzi na uchaguzi wa jana. Wakuu wa kiserikali Monique na kadhalika, wote wanafurahishwa na mwenendo bora wa uchaguzi na wanatukuza Kongomani. Kwa hiyo leo ni siku ya kwanza tarehe makumi matatu ya Oktoba. Karibuni, salamu na usikilivu njema. Asanti kwa kuwa nasi wengi njiani, mwanga habari zenyewe wilayani Ituri, kwa kufungua ukarasa huu wa habari. Hali ya uchaguzi ilizoroteshwa na msiba wa uaji pafataki kwenye umbali wa kilomita 110 ya Bunia. Watumishi wawili wa tume la uchaguzi huru waliuawa kwa risasi leo asubuhi na wanajeshi mmoja wa FRDC katika ofisi ya uchaguzi. Mwanajeshi huyo ndiye alipaswa kinga chumba hicho cha uchaguzi katika sira na memba wa jamaa za waliouawa walivunja ofisi tisa za uchaguzi na kuharibu vifaa vyote vya uchaguzi kutoka Bunia. Mafasiwa mengi nawe Jedone Bagalwa. Hii siku ya kwanza nyuma ya saa sita ndipo viongozi mbalimbali mbali toka mjini Bunia walijielekeza mahali ya msiba eneo ya Fataki. Walipofika huko walianza kusikiliza kesi ya askari ambaye alitenda kitendo cha mauaji akiwaua kwa risasi watumishi wawili wa sei Askari huo ni wa brigade la sita ambalo limechangwa na, kwa mujibu wa afisa mmoja wa mahakama ya kijeshi, lazima hukumu itangazwe hii siku ya kwanza. Jamaa zilizoguswa na msiba zimebomoa vyombo mbalimbali vya uchaguzi yapata ndani ya vyumba makumi mane na vitatu vya uchaguzi. Toka Tokabunya mimi Nijegonebagalwa kwa niaba ya redio na jimboni Euater. Ujumbe wa tume la uchaguzi huu unangojwa kwa kuchungua kuhusu hali pabumba kisha msiba wa mauaji wa jana, lakini uchunguzi mwingine uliandaliwa na kamati ya usalama ya eneo hilo kwa kufahamu jukumu ya waliosababisha ajali hiyo. Kwa sasa hesabu ya kura imeanzishwa. Taarifa ya Dominiq Olombi kutoka Mbandaka, nasoma Izoni na Joaim Kalumendo. Uh, katika vituo vingi vya kupigia kura jimboni ya Equateur, uh, operation ambayo imesalia sasa ni kule kukusanya uh, kura zilizotangazwa, uh, kunako ofisi za kupigia kura ya chaguzi zote mbili. Operation hiyo imekuwa ikienda polepole kushinda, uh, duru ya kwanza ya uchaguzi ukosa, ni kutokana na ukosefu wa vyombo vya usafirishaji. Kama ilivyofanya Julai iliyopita mjini Mbandaka, waliweza kubeba kura hizo hata kwenye gari la mkokoteni, yaani sharet, ili kupelea kunao kituo kikuu cha kuweza kura. Matatizo hayo yameonekana pia katika ofisi ya Gwadolite ambako huko inaripotiwa kuwa kura zimeweza kufika kunako Gwadolite Centre tayari zimewasili na huku Inasemekana kuwa inatarajia kungoja siku tatu ili e, kura za huko Businga yakoma Bosobolo ile ikiwa mbali siweze kufika kutokana na kuna barabara mbaya ambayo inaunganisha mitaa na kituo cha kuweza kuhesabu kura cha Godolite. Inafahamika kuwa katika kituo cha Bongandanga huku watu wengine wa kupiga kura katika mitaa ya Boso, Boso Simba, Boso Adula katika mtaa wa Bongandanga pamoja na iliyoselemba katika mtaa ya Lisala kwa ukosefu wa uh, vyeti vya kupigia kura. Hata hivyo kiongozi wa chifu, kiongozi chifu wa ofisi ya SEI katika eneo la Lisala alisema kuwa anatambua tu hali katika kijiji cha Boso Adula ambako inasimatiwa kuwa suluhisho tayari unaweza kupatikana. Kwa kifupi jimboni Mashariki, kazi za kuhesabu matokeo ya uchaguzi wa jana zilisimamishwa kwa muda katika ofisi ya kuwakilisha SEI pa Isiro. Hali hiyo inatokana na kuzingirwa kwa ofisi hiyo na walioondolewa silaha hao wanadai mishahara yao na jimboni Kivu ya Kusini, ofisi za uchaguzi za miji mikuu tayari zimebandika matokeo ya muda ya kipindi cha pili cha uchaguzi wa rais na wa ubunge. Na ofisi moja hususa za mji wa Bukavu zilianza kufikisha matokeo katika katika senta senta za mchango. Nyuma ya mchana, wapendelevu wagombea wanapita katika senta za uchaguzi wakiandika matokeo yaliyobandikwa. Taarifa Charlotte Ngungi kutoka Bukavu inasoma na Joakim Kalumendo katika jimbo la Kivu ya Kusini, wakati huu operesheni ya kupeleka mifuko ya kura kunako vituo vya kukusanya kura ndio imekuwa ikiendelea mjini Bukavu. Tangu asubuhi, wafanyakazi wa, wafanya wa sei walianza operesheni ya kukusanya kura za jiji. Kwa mujibu wa mfanya wa mfanyakazi mmoja wa sei, kuanzia kesho kura za mtaa wa Ijwi zitaenda kukamatwa. Iji ni kisiwa kinachopatikana katika ziwa Kivu. Mjini Uvira hali ni kama Bukavu. Kituo cha kukusanya kura kilipokea mifuko ya kura kutoka katika zaidi ya ofisi kumi za kupigia kura katika mitaa iliyo mbali kama Shabunda, Kamituga, Walungu pamoja na Fizi, kubandika kwa matokeo kumemalizika. Hata hivyo itaomba siku nyingi kwa kupokea mifuko ya kura kutoka ofisi za kupigia kura zilizo katika maeneo yaliyo mbali. Kuhusu watu waliojitokeza kupiga kura, idadi yao ni ndogo kuliko ile ya raundi ya kwanza. Maeneo ambako watu walijitokeza wengi kwa kupiga kura ni mitaa ya Walungu, Kalehe pamoja na Kabare, ambako idadi ya waliopiga kura inakadiriwa kuwa ya asilimia makumi tisa. Fizi ni karibu asilimia makumi saba na sita, mjini Shabunda ni karibu asilimia makumi saba na nane, na Bukavu ni karibu asilimia makumi manane. Itafahamika kuwa mjini Bukavu mchana wa leo, wakati matokeo ya kura yalikuwa yakibandikwa, kundi kubwa la wafuasi wa wagombea lilikuwa likiongezeka mbele ya vituo vya kupigia kura katika kata lililo na watu wengi la Kadutu. Kila mmoja alikuwa akiandika matokeo ya mgombea wake. Hapa mjini Kinshasa, tangu asubuhi ya leo hii, matokeo yalibandikwa katika ofisi nyingi. Idadi ya walioshiriki ni ndogo kutokana na mvua kali iliyoonyesha tangu asubuhi hadi nyuma ya mchana. Tangu saa tatu ya asubuhi ofisi zote zilikuwa tayari zimemaliza kuhesabu kura ya raundi ya pili ya uchaguzi, pamoja na uchaguzi wa ubunge wa majimbo. Matokeo ya chaguzi hizo zote mbili yalikuwa yamebandikwa zaidi ya ofisi makumu eh, sita, eh, ambayo tuliweza kuzuru katika mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, Kinshasa. Mbele ya ofisi hizo, wananchi wengi walikuwa hapo wakiandika matokeo ya kura ya wagombea wao. Huku kushiriki kwa watu waliojitokeza kwa kupiga kura inaripotiwa kuwa kabisa kwa chini kuliko kwa raundi ya kwanza. Kwa mfano, kiongozi wa kituo cha kupigia kura cha um, Complexe Scolaire Monseigneur Moke hapo Matonge anaelezea kwamba idadi ya watu waliojitokeza kupiga kura iliweza kuteremka kwa asilimia kumi. Viongozi wengi katika vituo vyengi vya kupigia kura wanaelezea kuwa sababu ya kuteremka kwa watu kwa kujitokeza kupiga kura kunatokana na mvua ulionyesha hapa mjini Kinshasa hapo jana siku ya Mungu. Itakumbuka kuwa mahali pote tulipozunguka tuliona wachunguzi wa taifa pamoja na wachunguzi wa, wa kimataifa pamoja na wa jumuia ya Ulaya na wale wa Sadek. Neno la mwisho la kuelezea ni kwamba wafanyakazi walioshiriki katika kazi za uchaguzi wamekuwa wakiomba malipo yao. Wao wamesema kwamba hata nusu iliyoahidiwa kwao bado haijatolewa. Upande wa maoni mbalimbali, Monique mbali, inafurahishwa na mwenendo katika kimya cha wa kipindi cha pili cha uchaguzi wa urais na wa ubunge wa majimbo Monique, inatukuza kongomani kwa kimya na adabu yao wakati wa uchaguzi. Monique imezunishwa na vitendo vya ujeuri vilivyotukia jimboni Equateur na inaomba wagombea wawili wa, wa uchaguzi wa urais wapendelevu wao na wapasha habari wote waepuke kutoa matokeo yasiyokuwa kamili. Kwa upande mwingine, presidenti wa kamati ya kimataifa ya wenye hekima amefurahishwa na mwenendo wa kipindi cha pili cha uchaguzi wa urais na wa ubunge wa majimbo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Rais wa zamani wa Jamhuri ya Mozambique, Joasim Tisano, alisema hivyo leo asubuhi hapa mjini Kinshasa kisha ziara ya kazi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bwana Joakim Tisano alisifu Wakongomani kwa mwenendo bora wakati wa uchaguzi, lakini alionyesha huzuni yake mbele ya ajali iliyojitukiza jimboni Equateur. Tumsikilize njiani mwa simu na Nunu Ngoi. Juu yangu duru ya pili ilipitikana mzuri, tunashtaki matukio ilipitikana mafasi mbalimbali, na ile iliurisha watu myote. Raia waliheshimu kanuni, awakufanye fujo, na wachunguzi wale tulitumika nao walifurahi na namna uchaguzi ilipitikana mkimya. Tunaomba watu wote waepuke ugomvi kabisa mumajimbo, inafaa wawaze ile itafika kesho, kwani tuko na ka juu ya kujenga na juu ya maendeleo ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, tunataka kimya. Upande wa shirika Linelit, imeonyeshwa kwamba uchaguzi uliendeshwa katika hali njema, ila kosa zimoja zilizotukiza. Tusikilize mafasirio ya Jerome Bonso, president wa Linelit, akiwa njani mwa simu na Belinda Bosuma. Uchaguzi wa jana ulijibu kwa matarajio pamoja na uoga wa wamoja kwa wengine. Katika operesheni zote, makosa hayakosi. Kuna makosa yanayotokana na kiufundi, pia kuna makosa yanayopangwa kwa makusudi, ambako wanasiasa ambao hawakukuwa na mradi wa uongozi wa wananchi unaofaa wanaweza kukimbilia makosa hayo katika nia ya kuchukua madaraka kwa kuiba kura ya waliochagua. Ligi ya Taifa inayohusika na uchaguzi huru na ulio wazi Linelit inapigia asante wachunguzi na mashahidi wa wagombea wa kiti cha urais ambao walishiriki vizuri katika maofisi. Tunatoa pia shukrani yetu kwa wafanyakazi katika ofisi ya uchaguzi ambao walifuata maelezo ya tume huru ya uchaguzi. Tunasikitika pia kuona wengine ambao walikuwa wanawafukuza mashahidi wa vyama vyingine katika ofisi ya kupigia kura na wengine wali ikimbilia kufunga ofisi za kupigia kura wakati wa kuongezwa kwa muda mpaka saa mbili za usiku kulikuwa kumekubaliwa. Pia waangalizi wa nililiti waliotumwa katika miji ya Kinshasa na majimbo wengine, kati yao walikatazwa kuhudhuria kooperesheni ya kuhesabu kura. Na muungano wa wachunguzi wa kanisa wa makanisa wafurahishwa na mwenendo wa uchaguzi wa jana siku ya Mungu, hata kama idadi ya walioshiriki ni ya chini. Muungano huo wa wachunguzi wa makanisa ulionesha huzuni yake mbele ya ajali iliyotukia mtaani Maluku hapa mjini Kinshasa ambako wachunguzi wake wa moja walishambuliwa Henri Muhia moja kati ya wanamemba wa muungano wa wachunguzi wa makanisa njiani Mwasim na Belinda Bosuma Uchaguzi lipitikana katika ukimya, lakini watu wengi hawakwende kuchagua sawa vile ilikuwa kuduhi ya kwanza. Kulikuwa matukio mafasi mbalimbali, tunapasa kujiuliza juu ya nini watu wengi hawakwende kuchagua. Kati ya matukio tunaweza kutaya matukio ya, ya bumba yangemena. Watu wanasema kama hawakuwapokelea mzuri kwa wachunguzi, kukatanga wachaguzi pembeni ya 1500 wale walianza kwenda kukasumbalesa, moja kati yao alifariki kina wote walihukumu kurudia hapa. Kishasa ilipitikana mkimya, hata kama wachunguzi walipatikana na mambo kidogo sawa. Pamaluku, wachunguzi wa rok walishambuliwa kwa kundi moja ya watu pabarumbu na pakitambo. Upande wa baraza la shirika la kiraia kwa uchunguzi wa uchaguzi, maoni ni mamoja na yale ya wachunguzi wa makanisa. La première chose c'est que uh, on peut dire que il y a eu, um, Neno la, la kwanza, kwanza juhudi iliyofanyizwa hasa kwenye, mvua ilinyesha, lakini haikukataza watu kwenda kuchagua usubuhi. Watu walikuwa wadogo sana de, lakini magharibi, watu de walienda de kuchagua de wengi, ndio ni neno la kupana nyoyo. Neno la pili, kufatana na uchaguzi ya kwanza, uchaguzi ya duru hii iko dhaifu katika majimbo zote za nchi, ila tu jimbo la Mbuji-Mayi ndio shiriki kwa wingi katika uchaguzi kwa hii duru. Nayo kunapatikana mo maovu mengi sawa pale bumba ingine, tunajua kama kulipatikana watu wengine wenye walitaka kununua ufahamu ya wachaguzi wala kufaidia masauti ya wenye hawajui kusoma. Sasa tuko na kusanisha maovu zote tete kwenye zile maovu zilipitikana itakamata muda mrefu juu ya taifa mzima. Basi maoni yao ya Padri Rigobert Minani ndio atakomesha matangazo yetu ya jioni. Kwa wote waliojiunga nasi nasema asante, lakini kabla ya kuagana nanyi, nawakumbusha muhtasari wa habari. Watumishi wawili wa tume la uchaguzi huru waliuawa kwa risasi hapo Fataki, wilayani Ituri leo asubuhi, na mwanajeshi moja wa FRDC katika ofisi ya uchaguzi katika Asira. Wanamemba wa jamaa za waliouawa walivunja ofisi tisa za uchaguzi na kuharibu vifaa vyote vya uchaguzi. Tuliwatolea pia maoni ya shirika za kiraia zinazochungua uchaguzi wa jana. Wakuu wa kiserikali Monique na kadhalika wote wanafurahishwa na mwenendo bora wa uchaguzi na wanatukuza Wakongomani. Kwa hiyo kumbukeni kwamba taarifa hii ya habari inaweza kusikika kupitia internet kwenye www.radiookapi.net kwa Irini. Usiku njema.