Habari zetu Stephane Mukendin Tita. Bwana Leon Kengo Adondo alitangaza leo kama anamunga mkono mgombeaji Jean-Pierre Bemba katika kipindi cha pili cha uchaguzi wa uraisi. Na katibu makamu wa Umoja Mataifa anayehusika na jambo za kisiasa aliomba wagombeaji wawili wa turi ya pili ya uchaguzi kuitika matukio ya uchaguzi. Wito huo ulitolewa na msemaji makamu wa MONUC katika mkutano wa kila juma MONUC, oh, kati ya MONUC na wapasho habari. Ndugu wasikilizaji, jambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha la Kiswahili. Bwana Leon Kengo Wadondo kupitia chama cha CDC Renaissance alijunga, alijunga na muungano wa Union pour la Nation yenye kumtegemea mgombeaji Jean Pierre Bemba kwa kipindi cha pili cha uchaguzi wa urahisi. Waziri wa kwanza wa zamani wa serikali alitangaza leo kuunga mkono Jean Pierre Bemba katika kipindi cha pili cha uchaguzi wa urahisi. Tumsikilize Bwana Leon Kengo Wadondo akiwa mbele ya maikrofoni ya mwandishi wetu Jean Blaise Ntambwe chama sude Renaissance Susan, qui la la si na wengine kimeungana na muungano wa kisiasa ineopula nasio katika kuendesha kampeni na uchaguzi. Raundi ya pili ya uchaguzi wa urais ni ya maana kwa sisi wote, lakini natuita sana, baada ya machafuko yaliyoingiza kisiasa katika hali ya kilio, ni Jean-Pierre Bemba ndiye taza kuwa mnamo tarehe 29 Oktoba. Kwa heshima ya uhuru wa nchi yetu moyo wetu sababu yetu pamoja na faida ya kweli ya wananchi wetu inatupelekea bila masikito kuchagua Jean Pierre Bembo. Ilikuwa pale Bwana Leon Kengo wa Dondo akiwa mwanamemba wa muungano wa CDC Renaissance wagombeaji wawili wa, wa kipindi cha pili cha uchaguzi wanaombwa kuitika matukio ya uchaguzi. Hiyo ni ombi iliyotumwa na katibu makamu wa umoja mataifa anayehusika na jambo za kisiasa. Ombi hiyo ilita, ilitangazwa leo na msemaji makamu wa MONUC katika mkutano wa kila juma kati ya MONUC na wapashaabari wa pamjini Kinshasa. Bwana Jean-Tobie Okala aliomba tena, mol, al, alikumbusha tena ombi ya MONUC la ku kataza makandeti makandideti hao wawili wa turi ya pili ya uchaguzi wa uraisi kutumia vituo vya upashaji habari kwa kutupiana matusi. Tusikilize bwana Chantobio Kala kwenye maikrofoni ya Rene Kapita. Le deux candidats ont l'obligation de respecter leurs paroles. Wakandideti wanapasha wana kuheshimu masemi yao na kabisa makubaliano walibeba ikikuwa mbele ya raia, mbele ya katibu mkuu ya umoja wa kimataifa, mbele ya katibu mdogo wa umoja wa kimataifa, bwana Gambari mwenye alikuja hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo juma inatokea kupita, ikikuwa pia mbele ya komiti ya kimataifa ya wazee wenye ikima. Wanapasha kuheshimu masemi yao. Wakongomani hawatake tena vita, wanataka kimya, wanaonesha kuionesha Mingi, kama awaheshimu mambo weke wanasema itakuwa kuongosha Wakongomani na komiti ya kimataifa, na inaweza kuwa na vindume kubwa sana. Kitu tunaomba wa kandideti hao mbili ni kutumia njia ya usalama wakati wa kukata de kokata matokeo pale, msemaji makamu wa Monicu Bwana Jean Tobi Okala, masemi yake ilitafsiriwa na Kelin Kute na ujumbe moja yenye ilikuwa na shabaha ya kuendesha kampeni ya uchaguzi, ya, ya uchaguzi wa uraisi ya mgombeaji Jean Pierre Bemba iliwasili mjini Bukavu jimboni Kivu ya Kusini. Lakini leo asubuhi wana memba wa muungano ya Union pour la Nation yenye kutegemea bwana Jean Pierre Bemba walistaki wenzao wa muungano ya AMP yenye kumtegemea rais Joseph Kabila ku, ku, kuwazuia kuendesha kampeni yao. Kwa mujibu wa bwana Anselme Onorunga, ujumbe wao unanyanyaswa tangu waliwasili mjini Bukavu. Tusikilize ushuda ya bwana Anselme Onorunga mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jedone Bagalo. A partir du beach Mwanzi le traitement, tangu bandari Mwanzi tulipokelewa vibaya na ni lazima tusinyamazie hali kama hiyo Je, waweza fasiria jinsi sisi tunafika na vikaratasi vya kuendesha kampeni ila tukalazimishwa kwenda kujiona kwa askari anayehusika na upelelezi wa jimbo la kumi la kijeshi? Ni kwa nini pande lingine halina ruhusa ya kufikisha vyombo vya kampeni jimboni Kivu ya kusini? Masaa machache kisha hapo tukaona maskari wanatumwa hapa hapa kwetu, sijue ni kwa sababu gani. Wakati nilifika hapa nilikuwa bado ningali waziri kabla mabadiliko yatangazwe. Liwali wa jimbo ana mamlaka ya kuendesha msako ndani ya mzigo wa waziri? Mimi naleta athari gani? Ni wao ndio wanaleta vitisho na ni mauzi mtupu kwa lengo la kutukataza kuanzisha kampeni yetu kama inavyofaa. Yalikuwa pale ushuhuda ya bwana Anselme Onohunga akiwa mwenye kuongoza kampeni ya bwana Jean, Jean Pierre Bemba katika jimbo la Kivya Kusini. Na habari toka Lubumbashi inatolewa mu studioni na Joaquim Kalumendo nam. Taarifa tunazotoka kupata hivi karibuni kutoka Lubumbashi zinaarifu kuwa msafara wa kiongozi wa muungano wa kisiasa Union Pour La Nation tawi la Katanga bwana Theodore Ngoi ulirushiwa na mawe katikati ya mji wa Lubumbashi wakati alipokuwa akifika mjini Lubumbashi kutoka Kinshasa. Wafuasi wa chama cha kisiasa Inafek waliweza uh, kushambulia msafara huo na kuweza kuzuia usifanye mkutano kunako chama uh, kunako eneo la Posta, inaripotiwa kuwa magari yaliyokuwa katika msafara huo yaliweza kuharibika vikali sana, pamoja na wafuasi wa uneopla nacion kuweza kukimbia hapa na pale. Magari mengi yameharibika, vioo viliweza kuvunjwa na kuharibika kabisa. Polisi iliingilia kati katika hali ya kurejesha hali katika hali utulivu na tubaki tu jimboni Katanga, tukijulisha kama kamati ya uchunguzi wa shirika linaloboresha upashaji wa habari, kifupi AM, tawi la jimbo la Katanga, ilihukumu waandishi watatu wa jimbo hilo: waandishi wawili wa radio television Mwangaza na mwandishi mmoja wa kituo cha RTNC Katanga. Wanashtakiwa kuendesha propagandi kwa manufaa ya wagombeaji fulani. Habari hiyo ilitangazwa, ilitangazwa leo siku ya tatu. tujulishe tu, tujulishe pia kama, kama hiyo ni, kama, kamati hiyo ya uchunguzi tu wa AM ilitoa pia pasopo kwa radio na television Tamtam Afrika kwa ajili ya kutuheshimu saa za kutangaza vipindi vya upashaji wa habari kuhusu propaganda. Na tujielekeze sasa jimboni Kasai ya Mashariki, ambako raia wa muji wa Mbujimai wanatoa malalamiko wa kistaki wa kandideti wa moja wa ugombeaji wa ujumbe wa majimbo kuwa, kuwaomba namba zao za vyeti vyao vya uchaguzi wakiwaahidi kuwapatia franka fulani. Vitendo hivyo vinaendeshwa sokoni na pia katika masomozi moja. Tusikilize ushuhuda ya raia moja wa muji wa Mbujimayi kuhusu jambo hiyo. Walikuja kuomba kitambulisho cha uchaguzi wakisema watatupatia franga mia mbili ya Kongo. Kufatana na masemi yao, walionyesha kwamba mtowe vitambulisho vya uchaguzi siku ya uchaguzi mkuje kupokea vitu mbele ya chumba cha uchaguzi. Baada ya kuchagua, mtafungua vitu mutapokea nyumbani kwenu. Kuna bibi mmoja kiongozi wa mkoa na weziwe walichukua vitambulisho vya wakaaji wa kata Kimbangu, walijulisha kwamba ni sababu ya uchaguzi utakaofanyika mnamo tarehe makumi mawili na tisa mwezi huu. Kwa pale ushuhuda ya mkaaji mmoja wa mji wa Mbuji-Mayi na akiojua kuhusu jambo hiyo, kordonata jimboni wa kordonata jimbo tume la uchaguzi huru bwana Ubert Kiswaka alinena kama walishaharifiwa kuhusu jambo hiyo, lakini anatupilia shida hiyo kwa wakaji wenye kupoteza vyeti vyao vya, vya maana sana kwa jambo la ovyo. Tumsikilize bwana Ubert Kiswaka mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Emmanuel Elamesh. Il est vrai, a ikweli lilishapata habari kwamba kuna wakandideti wanaotafuta washuuda wa vyama vya kisiasa ama vya wale wasio ndani ya vyama vya kisiasa. Kwa ajili ya wale watakaotumika kwenye vyumba vya uchaguzi, ni lazima wajulishe namba ya vitambulisho vya uchaguzi kwa lengo la kuwapatia vitambulisho vya uhuru wa kuingia kwenye vyumba vya uchaguzi. Ikiwa hivi, wakandideti watakuwa na washuuda wao bila shida. Wakikusanya vitambulisho vya uchaguzi elfu moja, wataingia navyo namna gani kwenye chumba cha uchaguzi ambamo mna washuhuda wa vyama vya kisiasa, washuhuda wa kigeni wa nchi na presidenti wa chumba cha uchaguzi? Kama mchaguzi anatoa kitambulisho cha uchaguzi kwa mtu fulani, sio kosa la CEI. Sisi si, tunashurutisha kitambulisho kya uchaguzi mbele ya kukubali mtu ndani ya na tulete mjini Kinshasa ambako kufuatana tangazo la shirika la La Voix de Sans Voix, kuna kundi mbili ya wafungwa wa wa gereza kuu la hapa mjini Kinshasa walipambana jana. Kuna watu makumi sita kati ya wafungwa wenye, wenye waliumizwa vikali. Tusikilize ushuhuda ya Bwana Justin Chimba akiwa mmoja wa wanamemba wa shirika la La Voix de Sans Voix. Ilikuwa kutoelewana kati ya Meja Mojolo kunako chumba kumi na moja na Bwana Sande ambaye ni mmoja wa kamati ya ulinzi iliyoundwa na kiongozi mwenyewe na kutoelewana huko hapo jana asubuhi na saa kumi na mbili unusu za subuhi ulipelekea mapigano makali yaliyosababisha watu wengi kuumia, zaidi ya watu makumi sita waliumiza pamo, wengine waliumiza. Tulipofatilia swala hilo tuligundua kwamba wafungwa wavungwa wa chumba nambari kumi na moja wanapewa uhuru mwingi eh, kuliko wengine uh, e wa kwa mfano wanaongezwa saa zaidi ya kutembelewa. Wengine wafungwa hawafurahishwi na kitendo hicho, ndio maana meja huyo alipokuwa akishindikiza wageni wake baada ya muda wa kawaida wa kutembelewa akasumbuliwa na bwana Sandi. Saa chache baadaye bwana Sande akafika kunako chumba cha meja naye akapata nafasi ya kusumbua. Sandi alipokuwa akikimbia akajiumiza. Baada ya kukumia aliwasukuma wenzake kupigana <Marvel> akisema aliumizwa na wafungwa wa chumba nambari kumi na moja. Ni kusema yote yametokea kutokana na hali hiyo. Yakoa pale Bwana Justin Chimba akiwa mwenye kuhusika na upashaji wa habari katika shirika la Lavoi de Sanvoi tuepia kama shirika la Lavoi de Savoi liliomba uchunguzi uendeshwe kwa ajili ya kutatua shida hiyo katika gereza kuu la muji wa Kinchasa. Na kuna mzozo uliojitukiza jana kunako ofisi ya meya wa muji wa Kisangani, jimboni mashariki. Mweka mazina wa ofisi ya meya alipigwa na watumishi wenye walikuwa wakingojea kulipiwa Mweka mazina huyo alifasiria kama al, alichelewa kulipa watumishi hao, kwani anapata oda toka viongozi wawili. Meya wa zamani aliyetajwa kama mwanabunge wa bunge nyipya la taifa alitoa oda ya kutolipa watumishi hao ingawaje, meya makamu mwenye sasa kuongoza muji tayari alikuwa alishatuma oda ya kulipa watumishi hao. Maelezo mengi na mwandishi wetu wa Kisangani. Mji Kisangani umeongozwa na viongozi wawili tangu siku chache. Munyapara wa zamani mwenye aliteuliwa kama mwanabunge ameendelea kufanya kazi kama munyapara hata kama alikubali kiti chake kunako baraza la bunge. Hali hii imemshirikisha makamu wake, bwana Gaspar Bosenge Akoko, mwenye iko munyapara kwa muda, tangu bwana Ernest Etula alikwenda kunako baraza la bunge. Bwana Bosenge Akoko amesema ya kwamba sheria haimruhusu mteuliwa kufanya kazi ingine siku nane kisha kukubaliwa kama mwanabunge. Kwa ngambo yake, bwana Ernest Etula amesema ataendelea kuikala kwa kiti kyake kya mnyapara wa Kisangani mpaka chama chake ya MLC itaje mwenye atampena. Hali hii imetoa mvurugo, watumishi wa Hotel de Ville hawajui waheshimu oda ya nani. Hii siku ya tatu munyapara makamu bwana Bosenge Gaspar alikusanyisha watumishi kwa ajili ya kuelezea wazo lake. Hiyo hiyo wakati munyapara wa zamani bwana Ernest Etula alikuwa kitini mwake akichunga kuweka siani kwa mabarua kama vile Maire de la Ville. Ni kiripoti toke ya Kisangani. Mimi ni Jose de Charte Menga, Radio Okapi. Na akiojiwa kwa simu na Radio Okapi, waziri wa mambo ya ndani alinena kama ha kanuni aheshimiwe katika eneo hilo, tangu meya huyo alitajwa katika bunge nyipya la taifa, lakini haliahidi kujihusisha na swala hilo. Ugonjwa wa kulala ama tipanozomiaz unajitukiza katika eneo la afya la Lwango katika teritoria la Luiza pa kilometa mia mbili makumi tano mashariki mwa Kananga, jimboni Kasai ya Magharibi. Kuna wagonjwa karibu makumi sita wenye walihesabiwa tangu mwanzo wa mwezi wa Oktoba. Mganga Michel Muvudi akiwa mganga mwenye kuhusika na mpango wa kugombanisha ugonjwa huo wa kulala jimboni, anatueleza sababu za ugonjwa huyo na mipango pia zenye alichukua kwa ajili ya kukomesha ugonjwa huo wa kulala katika eneo lake la afya. Tufuate. Qui qui ni mara ya kwanza uh, tupate makesi ya ugonjwa ya usingizi uh, uh, au maladie du sommeil na ni mara ya kwanza wanganga wafiki kuiyo eneo eneo ya afya ya Luambo ina, ina, ina mipaka na inchi ya Angola kufatana na muna wakaji la la... wanasafiri terni imetuma ugonjwa imeongezeka, sababu ku inchi ya Angola awaendelee eh, kupiganisha hiyo ugonjwa. Kungambo yetu tulisha kamata mipango tatu kwa kukomesha hiyo ugonjwa, ya kwanza ni kutumawag agwa maeneo yote kwa kutafuta au kudepiste wagonjwa na kuwa hesabu. Ya pili ni kutunza wagonjwa na tutapana madawa kwa bure mahopitalo ndogo enye itakaribisha wale wagonjwa, na ya tatu tutalomba wakaaji waweze pamoja na wanganga kupiganisha iyo ogonjwa na kueleza na muna ya kuyepuka ilikuwa pale mganga Michel Mvudi akiwa mpango linalogombanisha ugonjwa wa kulala jimboni Kasai ya Magharibi. Masehemu yake ilichukuliwa na mwandishi wetu Andre Kambala na kutafsiriwa na Mari Chantal Lumba. Wandugu wasikilizaji, ni hapo ndio tunagomesha kipindi chetu cha habari ya magharibi ya leo. Mbele ya mikrofoni ilikuwa mimi Stefan Mkenyitita nikisaidiwa na Joakim Kalumendo na pia Nkelin Kute. Asante pia kwa pole Mkeo akiwa fundi wangu wa mitambo. Kwa heri ya kesho magharibi.