Habari zetu Stephane Mukendintita. Oh, watu wawili waliuawa katika mapambano leo asubuhi, kati ya askari polisi na wanafunzi wa masomo makuu ya ESP Buta, jimboni Mashariki. Na mjini Kananga kuna kundi mbili za wapendelevu wa, wa, wa za wapendelevu wa mkandidati wawili wa ubunge wa majimbo wenye walipambana usiku usiku ya jana. Hali hiyo huonyesha kabisa kama wapendelevu wa makandidati wa ubunge jimboni hawaimizwe kabisa kuhusu namna uchaguzi huo unapaswa kuendeshwa. Na leo ulimwengu nzima unasherehe sikukuu ya posta. Katika taarifa ya habari tutajelekeza mjini Goma ambako waandishi wetu watatueleza mengi kuhusu hali ya posta jimboni Mashariki. Wandowaja, mjambo na karibuni kwa taarifa habari katika lugha la Kiswahili. Watu wawili waliuawa na wanafunzi 17 pamoja na askari polisi 4 kuumizwa leo asubuhi mjini Buta, pa kilometa mia tatu makumi mbili na ine na mji mkuu wa Kisangani jimboni mashariki katika mapambano kati ya askari ya askari polisi na wanafunzi wa kituo kikuu cha ISP Buta. Ajili hiyo ilitukiza leo asubuhi wakati wanafunzi walikuwa wakiandamana kwa ajili ya kushutumu vitendo vibaya ama vya vimasupu vya masulubisho viliotendwa kwa mwalimu wao umoja tokea wa askari polisi. Malizo mengi na mwandishi wetu Sarvi Farai toka Kisangani. Kiisha mgorogoro ilitukia asubuhi, wanafunzi 16 na mwanafunzi mmoja wa masomo ya juu waliumizwa na wako mpaka sasa wakitunzwa kwa hospitali. Wazazi wengi walitosha kwa haraka watoto wao kwa masomo wakiogopa asira ya askari polisi. Midundo ya bunduki iliyopigwa na askari polisi ilisikilizwa pale Buta, ijapokuwa kamati ya jimbo ndogo yenye kuangalia security ilikuwa kati ya makutano. Fujo imeingia kati ya mji soko, na masomo ilifunga milango kwa wakati ule vijana ya pata mia moja waliokuwa na asira walipambana na askari polisi. Askari polisi moja akafariki. Mtoto mmoja wa maternel alikanyagiwa na akafariki. Baadaye, kufatana na shirika la kijamii, ni watoto wawili wa maternel ndio waliuwawa. Kati ya asira yao vijana waliunguza nyumba ine ya askari polisi na kupora chumba cha conader. Viongozi wa Buta waliomba msaada wa jeshi FARDC kwa kukomesha fujo ile. Kwa sasa, uchunguzi umefunguliwa na parke na jeshi juu ya kufahamu waliofanya makosa alisema kamisha wa jimbo ndogo. Mimi ni Xavier Farai Kisangani, Radio Ukapi. Asante wako Xavier Farai. Na mama moja aliuawa jana mjini Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini, pamoja na mtoto wake wa umri wa miaka moja na nusu. Waliuawa na kisu katika shamba, shamba yao ngambo ya Muja pa kilomita kumi na mbili na muji wa Goma. Wajamaa wa mama huyo waliandamana leo asubuhi wakidai muuaji huyo achukuliwe na hukumiwe na sheria kwa mujibu wa viongozi vya kijeshi vya Goma, mwenye kusingiziwa kutenda hivyo ni bwana Blaise Song akiwa askari mmoja wa zamani na kwa wakati huu anapatikana nguvuni na waskari vilema wa kampi ya kijeshi ya STP mtaani Kintambo hapa mjini Kinshasa waliandamana leo asubuhi wakidai malipo ya mishahara zao za miezi mbili. Waskari hao walizuia bar barabarani kuna kunako kilalo ya makelele gari kutembea vizuri. Kilalo hiyo kia makelele kinaunga mtaa wa Kintambo na mtaa wa Bandalungwa, kisha kukomesha kipindi cha mchango jimboni Kivu ya kaskazini mjini Nyak, Nyaleke kando kando na Beni. Brigadi ya kumi na tatu ya mchango inatoka kutawanyishwa mjini Bunya wilayani Turi. Kundi ya kwanza ya brigedi hiyo iliwasili leo siku ya kwanza mjini Bunya kwa mujibu wa viongozi vya kijeshi. Brigedi hiyo inakuja kugomboa ile ya mia, mia mnane kumi na moja yenye itatawanyishwa mjini Nyakele kwa ajili ya mchango. Maelezo mengi na Gabriel Wamenya toka Bunya. Ni kwa nyimbo na vigeregere ndie askari hawa wameingia mji wa Bunya leo siku ya kwanza, wakiwa ndani ya gari zao zinazoambatana na rangi ya kijeshi. Gari hizo zimejielekeza Rwampara kunako urefu wa kilometre zaidi ya kumi na mji wa Bunya. Kufuatana na kamanda wa operasheni wilayani Ituri, kikosi hicho cha waskari elfu ine kitabadilishwa na askari wa brigedi ya 811 ambaye inajielekeza kunako kituo cha mchango cha Nyaleke siku zijao. Tujulishe kwamba wiki mbili baadaye zaidi ya askari 115 wa brigadi hiyo wametangulia wenzao wilayani Ituri. Askari hawa watasaidia vikosi vya maji vya FRDC vilivyotawanyishwa huko Kasenyi, Mahagi Port miji zinazopatikana kunako urefu wa kilometri makumi sita mia mbili makumi tano na mji wa Bunya kando ya Ziwa Albert. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi ni Gabriel Wamenya, Redio Kapi na tubaki tu wilayani Turi, ambako wakaaji wa muji la Palaka pa kilometa makumi sita na mji wa Maagi wilayani Turi walikimbia muji wao, ni kulingana na mapambano ya siku ya nne kati ya askari polis na pia wakaaji wawa wa wa kituo hikyo wa mji hiyo, ndio wakaaji wa paraka walikimbia makao yao. Kwa mujibu wa ushuda wa moja wenye wa walikuwa pale, kuna watu karibu kumi na tatu wenye walifungwa na vitu nyingi kuporwa. Habari hiyo ilihakikishwa pia na kiongozi wa mji ya paraka mwenye alihakikisha kama vitendo hivyo viliendeshwa namna washuda waliosema na kulianzishwa leo tarehe kenda Oktoba katika kampi ya mvangu jimboni Katanga kwa kipindi cha mwisho cha mchango wa askari wa taifa jimboni Katanga. Ni wapiganaji wa waza zamani elfu kumi na nne ndio wanahusishwa na, na opereshen hiyo. Shabaha ya mchango hiyo ni kuunda brigedi zingine za nyipya. Mpango huo utasaidiwa na shirika za CONADER pamoja na MONUC. Maelezo mengi na mwandishi wetu wa Lubumbashi, nam Mwanduka. Waskizaji, mtoe razi, tuna shida kidogo ya ufundi, na tutajelekeza sasa jimboni Kasai Magharibi, ambako hata kama kampeni ya uchaguzi wa ubunge wa majimbo ilianzishwa na baridi jimboni humo, kuna vitendo vya ukosefu wa utulivu vyenye kutambulikana huko na kule ya mwisho ni kama kuna kundi za makandideti, za wapendelevu wa makandideti wawili wa jimbo hiyo zenye zilipambana usiku wa jana kando kando na ofisi ya Munich. Viongozi vya polisi wamesema kama hali hiyo inatokana na kutoimizwa kwa wapendelevu wa makandideti fulani fulani. maelezo mengi na Marie Chantal Lumba toka Kananga kufatana na masemi ya wakaaji ya hiyo eneo, watu walikuwa nafanya utetezi ya chaguzi ya kandideti moja ya chama cha siasa ya MLC walikutana na kundi ya watu walikuwa na tetea juu ya kandideti moja ya chama cha siasa ya la Demokratie Kretienne. Wakati walikutana kila kundi ikaanza kuchamba kandideti ya kundi ngine, wakamalizana kumangumi. Ni wakaji njoo wakaita waskari polisi wenye kufunga wale watu. Kiongozi ya polisi ametolezea ya kwamba walisha hesabu kesi mengi ya hivyo hizi masiku. Komanda Yav Malu ameongeza ya kwamba yote hiyo ni sababu ni wengi wakaji awakupata mafunzo ya kuenea kuhusu maadibisho ya uchaguzi. Amelomba viungu vya haki ya mwanadamu, wapashaabari na waongozi ya machama ya siasa waweze kujikaza kwa kuadibisha wakaaji kuhusu uchaguzi. Kutokea Kananga, Chantal Lumba, Radio Okapi na jimboni Kivu ya Kusini kuna wafuwa, kuna wahami karibu mia tatu wenye kutokea katika kampi ya Gasorwe mjini Burundi wenye watarudishwa kesho siku ya pili jimboni Kivu ya Kusini. Kulingana na habari toka kikundi cha HCR Burundi ni watu karibu elfu mnane mia sita wenye kuhusishwa na operesheni hiyo. Hii itaanza kesho siku ya pili jimboni Kivu ya Kusini. Maelezo mengi na mwandishi wetu wa Bukavu. Kuna msafara wa kwanza wa wakimbizi watakaorejeshwa hiyo siku ya pili ni watu mia tatu, na msafara wa pili unatayarishwa kurejea tarehe kumi na saba nayo ni ya watu mia tatu. Tuko tukitayarisha urejeo wa wakimbizi wa kongomani walio hapa Burundi na wanatoka kurejea, wanataka kurejea kwa hiari yao, ni zaidi ya watu kurejea Kivu ya Kusini, sisi tunawasafirisha mpaka Uvira. Na ni huko Kongo ndipo wanawafasirisha hadi nyumbani kwao. Yalikuwa pale Bibi Catherine Lune akiwa mwenye kusika na uhusiano katika kituo cha shirika la HCR Burundi. Masehemu yake litafsiriwa na mwandishi wetu wa Leo tarehe kenda Oktoba, ulimwengu nzima unasherehe sikukuu ya posta. Kuhusu sikukuu hiyo, kiongozi wa ofisi ya posta na simu nchini Kongo ya Kidemokrasia alieleza alieleza waandishi namna barua zinasafirishwa katika posta kuu ya mji wa Kinshasa na shida zenye kudumu katika sekta hiyo ya kazi za serikali. Maelezo mengi nawe Joakim Kalumendo. Kuhusu barua zinazofika kutoka nje ya nje Balford aliweza kuelezea kwamba ni barua uh, za Kinshasa pamoja na kuenda katika miji kama Lubumbashi, Kisangani, ndio barua hizo zinafika bila kuchelewa. Hata hivyo, aliweza kuelezea kuwa barua ambazo zinaenda katikati ya nchi zimekuwa zikipata matatizo makubwa kutokana na ukosefu wa barabara na ukosefu wa usafirishaji. Mbali na ajenda ya siku kuu ya leo, shirika la posta katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo halioneshe kwa watu wote mafaa inayohitajika. Watu wengi hawana matumaini na kazi zinazofanywa na shirika la posta nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Watu hawa wamesema kuwa kutuma barua kupitia posta inachukua siku nyingi ili ifike mahali ilatumwa. Wengine ambao tulikuta kunako eneo la posta walielezea kuwa mara nyingi barua zinazofika kutoka nje zinafika na zimeshafunguliwa tayari na wakati ulimwengu nzima unasherehe sikukuu ya posta mjini Goma jimboni Kivu ya kaskazini, nyumba ya posta inapangwa kuchukuliwa na wakaaji. Kiongozi wa kituo hikyo cha posta ananena kama watu hawa, hawa, watu hawana tena kitumaini kwa posta, ndiyo maana wanatamani kutumia nyumba ya posta katika kazi zengine. Ule Ngala anatuliza mengi toka Goma kazi la kutuma wala kupokea ya barua, yani service de poste mjini Goma inakuwa na nyumba kabambi inayoonekana katikati ya muji mara tu unapofika Goma, lakini ndani ya jengo lile sio tena kazi ya kugawa barua na vifaa vingine vya post; ni biashara peke yake. Utakuta ndani ma restoran, manganda, mahali ya useremala, yani menuiserie, vituo vya kutumia na pesa vya usafirishaji na kadhalika. Watumishi wa poste weko ndani, ila hawapati tena mabarua za kugawa juu. haitufurahishi kuona nyumba inayala mambo mingi inamaanisha hali ya ukosefu ya entreprise entreprise ingekuwa na pesa leo, hiyo hali haingeonekana kwa masemi ya viongozi. Kazi ya kutuma na kupokea barua kupitia poste ya Goma ina magumu sana tangu mwezi Agosti 2005 palipofungwa njia ya kusukuma barua ugenini kupitia Kigali Rwanda. Bwana Mavuti Lulo, kiongozi wa division la post Kivu la Kaskazini, anasema ya kwamba kusukuma wala kupata barua kupitia Kinshasa ni njia inayokuwa mrefu sana. Basi wateja wa post wanakusudia kujendea zao mara moja Gisenyi Rwanda. Viongozi wa ofisi hizo wanategemea msaada toka serikali ya Kongo na tangu sasa mwezi, mwezi moja wakaaji wa jimbo la Manyema wanafurahishwa na kupunguzwa kwa bei ya usafirishaji kwa gari la mabawa. Bei ya tiketi ya usafirishaji ilipunguzwa kiasi ya makumi tano asilimia moja katika shirika zimoja za usafirishaji. Sababu ya kupunguka kwa bei ya usafirishaji kwa njia ndege jimboni humo unalingana na kuwepo kwa shirika nyingi za usafirishaji kwa njia la anga jimboni humo siku hizi. Ripoti to kutoka Kindu inatolewa Musti Joni na Joaquim Kalumendo. Kwa sasa shirika la kiafrika la usafirishaji wa ndege kompanyia Africaine d'Aviation CAA, bei ya msafiri mmoja imeteremka kutoka dola mia mbili makumane hadi mia moja makumana tano. Kwa Bravo Air Congo, bei imeweza kuteremka kutoka dola mia mbili makumi na tatu hadi dola mia moja makumi na nane na bei ya mwisho ni kubadilika ni ile ya shirika ya serikali lin zairien congolese lak ambayo hivi sasa bei imeteremka kutoka dola mia moja makumi sita hadi dola mia moja makumi mawili kwa kila msafiri. Bei hii ilianza kubadilika pale shirika CAA liliweza kushimika ofisi yake mjini Kindu tangu Desemba iliyopita. CAA ilipofika bei ya msafiri mmoja iliweza kuwa dola mia mbili makumi matatu badala ya dola mia tatu iliyokuwa ikiomba shirika la usafirishaji Wimbidira tangu Septemba iliyopita. Hivi sasa kuna mashirika mawili ambayo yaliongezeka, Bravo Air Congo pamoja na LAC pamoja na hayo, kuna shirika la group Rubei, bei imeendelea kuteremka. aliweza kuelezea kwamba ni mabishano ya kibiashara kiongozi mmoja wa Bravo Air Congo. Hata hivyo, abiria wamekuwa wakipata bei kuteremka, lakini wafanyabiashara wanaochukua mizigo bado bei ilibaki hiyo hiyo, kwa kilogramu moja, dola moja unusu Tatu kwa upande mwingine, mashirika hayo yamekuwa yakifanya usafirishaji kutoka Kindu mpaka Kinshasa, na huku wafanyabiashara wa maeneo hayo wanafanya biashara baina ya Kindu na Goma. Hali hii inapelekea bei isiweze kubadilika kunako soko ya biashara. Aksanti kwa Joachim Kalomendo. Wandugu wasikizaji, na taarifa hiyo toka mji wa Kindu ndio tangamsha kipindi kitu cha mangaribi ya leo. Aksanti kwa skilivon mema. Aksanti pia kwa fundi wa mitambo Sylvain Bauguere, kwa heri ya kuonana kesho magharibi, naaga nikuacha katika mikono ya mwenzangu Karin Galibaya, okay.