Habari zetu. Jean Desire Kanyama ina oh, timu saa kumi na moja ya jioni hapa mjini Kinshasa. Karibuni kupata matangazo yetu katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Sikilizeni kwanza habari tunazo kwa kifupi. Maskofu wa kanisa la Katolika wanaalika wakongomani wasipate mgawanyiko wa taifa wakipatikana tangu siku ya Sabato iliyopita katika mkutano wa kawaida. Maskofu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanatoa angalisho kutokana na hali ya mgawanyiko kati ya mashariki na magharibi iliyotokea kisha raundi ya kwanza uchaguzi wa urais. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wanajeshi walioumizwa wakati wa vita na wajane wa majeshi waliandamana leo hii asubuhi katika barabara za mji wa Goma. Walipinga kuchelewesha kwa malipo ya mshahara wao wa mwezi wa, wa, wa Septemba na jimboni Kasa ya Magharibi, kamati za kuwakilisha kundi za kijamii mjini Kananga zinashutumu kupokea kwa dawa, kupotea kwa dawa nyingi. Msaada huo kutoka ofisi ya liwali wa jimbo ulipaswa kutumikishwa katika mitaa tano za afya ya, za Dimbelenge, umbali wa kilomita mia moja na kumi na mjini wa Kananga. Hujambo ndugu msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Maaskofu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaalika wakongomani wasifate mgawanyiko wa taifa wakipatikana tangu siku ya sabato iliyopita. Katika mkutano wa kawaida, maaskofu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanatoa angalisho wa kutokana na hali ya mgawanyiko kati ya mashariki na magharibi, hali iliyotokea kisha raundi ya kwanza uchaguzi wa urais. Kwa mjibu wa maaskofu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, umoja na uhuru wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo havipo vya kuomba tena. Askofu Laura Musengo ndiye president wa mkutano wa maskofu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Rama Mbayi maaskofu wanahabari kuwa kuna juhudi zinazofanywa kwa ajili ya kufanya kusanyiko la inji za Maziwa Makuu, na kwa sababu ya hayo tangu mwaka wa elfu moja mia tisa makumi tisa na saba katika kila ujumbe. Maaskofu wanasema kuwa umoja wa taifa na uhuru wa taifa sio mambo ya kuombwa, na hii ni katika kutoa mwito kwa wakungumani wanaokubali mambo kama hayo wasimamishe kutega sikio kwa watu ambao wanataka kugawanya Kongo. Mliona malalamiko kuhusu matokeo ya uchaguzi, mara moja kulitokea suala la mashariki na magharibi. Kuna mwelekeo wa kuwa katika nchi yetu eneo la mashariki la Kiswahili, eneo la magharibi la Lingala, Kikongo na eneo la katikati la Chiluba. Kwetu sisi ni mambo yanayoonyesha mielekeo tunayokuta certaines tendances que nous réprouvons. Na tume linaloboresha hali ya utangazaji wa habari katika Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo, autorité de média inahakikisha kuendeshwa kwa mabishano ya kisiasa kati ya wagombea wa wawili wa raundi ya pili ya uchaguzi wa urais hakikisho ni la president makamu wa kwanza wa tume hilo mwenye ya kusema si kwa mabishano hayo, lakini imejulikana kwamba mazungumzo hayo yataandaliwa kuna kwa radio na televisheni ya taifa katika hali ili hali inayokuwa bora itakayokuwa bora, itaka bora. Tusikilize mafasirio ya Ezras Kambale mbele mbela mikrofoni ya Kelin Kute kwa upande wetu wa hoto auto, okay. Autorité de media tuko tayari yeah tumejiandaa vilivyo kusimamia mabishano hayo ya ana kwa ana. Yatafanyika kunako kituo cha RTNC na vituo vingine vitatangaza kutoka RTNC. Tumekuwa tukizungumza na pande zote mbili, upande wa Inopola Nation na ule wa AMP, kwa ajili ya kutayarisha mazungumzo hayo. Tumekuwa tukifanya juu chini, ili kanuni za kutopendelea upande mmoja, ili mabishano hayo yapitike katika hali nzuri, katika hali ya kidemokrasia. Tumefurahishwa na kukubali kwa pande zote mbili kuwe na mabishano, kwa sababu itapelekea kwa Kongomani na ulimwengu mzima kufuata kuzaliwa kwa demokrasia nchini mwetu. Na Palubumbashi katika jimbo la Katanga, juma moja kisha kuzinduliwa rasmi kwa kampeni ya uchaguzi wa ubunge wa jimbo, wagombea wamoja wanashambuliwa, picha na chapa zao zinavunjwa na watu wasiojulikana. Meya wa mji wa Lubumbashi alitoa angalisho na kuchukua hatua kwa kukomesha hali hiyo. Mafasirio mengi nawe Claris Kisanga, kutoka mji wa Lubumbashi. Siku ya neji, mwanamemba mmoja wa kampeni ya uchaguzi ya nazamu nazembe kandideti jimboni alipigwa na watu wasiojulikana wakati alikuwa akibandika picha ya kandideti wake. Siku ya tatu iliyopita, ilikuwa ni mmoja wa kandideti Moise Katumbi ambaye alipigwa na watu wasiojulikana. Usiku wa tarehe makumi mbili na kenda ya mwezi uliopita wanamemba wawili wa chama cha siasa unafek walipigwa na watu wasiojulikana wakati walikuwa wakifanya kampeni ya mea wa mji wa Lubumbashi. Kwa muda usema kama amegusa na jambo hilo, ndiyo maana amearifu pia watu ambao wanaochana picha ya makandideti. Cha mwange chungu ongeza kama tangu leo kutakuwa doria ama patrui kwa Kifransa juu ya kukamata watu hawa na kuwatupa gerezani. Tujulishe kama presidenti makamu wa sei Norbert Katitima aliarifu makandideti na wanamemba wa siasa kwa kuheshimu sheria ya uchaguzi kwenye mkutano uliowakusanyisha siku ya nne toka Lubumbashi. Mimi ni Clarice Kisanga, Radio Okapi, jimboni Kivu ya Kusini. Yapata watumishi makumi mawili na kupita wa tume la uchaguzi usei waliandamana jana, siku ya nne, mbele ya ofisi yao ya kazi Pashabunda, walipima kuzuia mwanzo wa mafunzo ya wa watumishi wengine wa uchaguzi. Wandamanaji wanadai mshahara wa tangu mwanzo wa, wa operesheni ya kutambua watakao watakaopiga kura. Imepita sasa mwaka mmoja. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Jejone Bagalo atukutana taarifa ifuatayo wapo karibu watu mia tano wote wakiwa ni watumishi wa sei mtanisha bunda ambao wanadai mishahara yao. Moja kati yao ambaye hakupenda jina lake litajwe anafasiria: tuna shida ya kutolipwa mshahara yetu kuanzia arolema kwa kupitia referendum. Tulikuwa wafanyakazi mia tano makumi mawili na tano huku balilipa tu skrite moja bashef de centre de vote yote abaye alipwa franga yabo. Chumba cha sei mtanisha bunda kinahakikisha kwamba ni hakika kuna watumishi mia tano ambao ni wahusika katika swali hilo la mishahara. Lakini mjini Bukavu, sei kwa ngambo yake inanena kwamba wengi kati yao wamekwisha pokea pesa zao, ila kuna baki wengine na watalipwa. Pascal Rukengwa ni moja kati ya viongozi wa sei kila mwenye alitumikia atapata pesa yake nalipish. Iko, wanatengeneza ile maneno. Sisi tunapiganisha kabisa ili pesa zilipwe mbele ya election inayokuja. Chumba cha sei mjini Bukavu kinahaidia kwamba wahusika watapokea mishahara yao kabla duru ya pili ya uchaguzi ianzishwe. Toka Bukavu, mimi ni Dedone Bagalwa kwa niaba ya Radio Kapi. <muchas> Kinshasa bila silaha. Operesheni hiyo inaendeshwa tangu mwanzo wa juma hii na askari polis, polisi wa taifa, polisi wa Ulaya Eupol, na wanajeshi wa Monuc kwa kupunguza kutembeza kwa silaha mjini Kinshasa. Kwa sasa operesheni hiyo inaendeshwa katika barabara kubwa na wakati wa mchana kati, sababu gani operesheni hiyo inaendeshwa usiku na katika kata zote za mji wa Kinshasa. Mwandishi wetu Inosa Olenga aliuliza kamando wa jumla kijeshi la Kinshasa swali hilo Mtatambua Sophie, kuwa msako huu unafanyika mchana peke yake. Kwa wakati huu ni kuepuka kusiwe na mapigano kutokana na kutoelewana wakati usiku. Hata hivyo, inafaa kuwa watulivu, kwa sababu tangu zamani polisi imekuwa ikifanya msako wake mchana kama usiku. Sio polisi ya taifa ya Kongo peke yake, kando yake kuna polisi ya Ulaya pia kuna polisi ya MONUC. Wanafanya msako pamoja ili walete imani kwa wananchi. Kwa hivyo misako hiyo haiwezi kuacha makosa yaliyofanywa na watu wenye silaha, kwa kungojelea msako wetu wa Kinshasa bila silaha uanze pia wakati usiku. Tuna matumaini yetu kwa msako huo ambao nimetoka kuelezea, na katika makata msako huo utafanyika. Nimesoma mpango wa juma itakayokuja nimetambua kwamba makata yaliyo mbali ya mji yatatembelewa. Kwa mfano, Mokali imo katika mpango huo. Kufuatana na operesheni hiyo, Generali Prosper Nabiola ametoa angalisho kwa wanajeshi wenye kutembea mjini Kinshasa na silaha bila kuruhusiwa. Hao watahukumiwa sababu ya kutenda kinyume ya kanuni ya kijeshi na kubeba silaha katika hali isiyokuwa halali. Jimboni mashariki. Kwa wakati huo huo, kampeni ya uhimizaji kwa kupinga kuandikwa katika majeshi ilizinduliwa rasmi leo hii, siku ya tano. Kampeni hiyo iliandaliwa na Konade katika uhusiano na UNICEF, ina shabaha ya kukomesha kutembea katika hali isiyokuwa lali kwa silaha mjini Kisangani. Maelezo mengi nawe kisa vye Farai kutoka mji wa Kisangani. Ni ndani ya mtaa wa Kabondo ndio Conader alifungua kampuni ya kutosha watoto kwa kazi ya kijeshi Pakisangani. Kufuatana na Jean Pierre Ruimbasa, mwenye kuangalia kazi ya uamshaji kuconader, kampuni hiyo inaangalia viongozi mbalimbali kutokurudisha tena watoto wadogo kwa jeshi. Kampuni hiyo alivyosema itakomesha kabisa silaha kutembea kati ya mikono ya wenye wastahili. Bwana Ruimbasa anaomba na wazazi wenye watoto wao wanaficha silaha kwenda kuitoa kwa jeshi. Shirika la mataifa lenye kuangalia maneno ya watoto UNICEF inasema kama watoto hawastahili kubaki ndani ya jeshi, fasi yao iko kwa masomo na ndani ya jamaa. Kufatana na shirika ERC, watoto mia tatu ndio walipokonywa silaha na kunadera hapa Kisangani, elfu tano pale Ituri. Kwake yee, kiongozi wa mtaa wa Kabondo, kampuni hiyo itaingiza ukimia ndani ya mtaa wake wenye kupata matatizo juu ya watu wenye kutembea na silaha, tudurishe kama siku zilizopita. Mtembeza kinga moja aliuawa usiku na mjambazi mmoja aliyekuwa na silaha. Kimpuni ilianza siku ya nne, itadumu muda wa miezi tatu. Hini nikisazie Farai, Kisangani Radio Kapi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wanajeshi walioumizwa wakati wa vita na wajane wa wanajeshi waliandamana leo hii asubuhi katika barabara za jiji la Goma. Walipinga kuchelewesha kwa malipo ya mshahara wao wa mwezi wa, wa Septemba. Ofisi jimboni Kivu ya Kaskazini inayopashwa kuwalipa ilihakikisha kwamba fedha zipo tayari mjini Goma, lakini siyo kwa wote. Mafasi hio mengi nawe, Silvestre Kilolo kutoka mji wa Goma. Kwa masemi ya vilema pia wajane wa vita, ni tangu mwezi wa tisa uliopita ndipo hawakupata malipo, na hakuna hata aliyekuwa na la kufasiria kuhusu kuchelewa kwa mshahara wao. Tangu saa kumi na mbili ya asubuhi, mamia ya watu hao walishikwa na hasira na wakafunga barabara hata kuchoma magurudumu. Watupe mshahara wetu wote, wana wana sababu kila mwezi tunadai bila kusikiliwa. Watupe mshahara wetu wa mwisho, ndipo tutarudi kwetu. Tulipomhoji kuhusu madai haya, Bibi Domitila Rusimbuka, kiongozi wa divisheni ya mambo ya ujamii alinena kwamba ngazi za juu zilitayarisha mshahara ila si kwa wote, mia tatu thalathini na tatu. Hatuwezi kukamata pesa bila kufahamu ni karatasi gani tunapashwa kusaini, ingawa ni kwa ajili ya waskari vilema waliokufa, ndiyo tunayongoya. Ijulishe kwamba jimboni Kivu ya Kaskazini ni idadi ya mia nne arobaini na tano ya waskari vilema pia wajane ndiyo wanaohusika, nao watakuwa wakilipwa sasa na uwaziri wa mambo ya kijamii. Goma, Silvestre Kilolo, Radio Okapi. Na jimboni Kasaya Magharibi, kamati za kuwakilisha kundi za kijamii mjini Kananga zimeshutumu kupotea kwa dawa nyingi. Dawa hizo zilipashwa kutumikishwa katika mitaa tano za afya za Dimelenge, umbali wa kilometa mia moja kumi na Kananga. Ni tangu mwezi wa Julai ndio msaada huo wa ofisi aliwali wa jimbo la Kasai Magharibi ulitolewa ni mtaa moja wa afya ndio ulipokezwa msaada wake kutoka Kananga. Mwandishi wetu Willy Kalombo ana arifu mengi katika zonde sante tano mpaka moja ya benachaji njo ilisha kupokea madawa, lakini chumba cha kugawanya madawa au kadimek kilitoa hizi madawa tango mwezi ya saba tarehe kumi mbili na nane njomana. Wana memba wa komiti ya kugombanisha magonjwa ya mdini dimbelenge wanasikitika sana kwa kuna wagonjwa wanakosa dawa kongambo yake. Liwali wa dimbo wa nasikitika na neno hii yeye ya mesema ya kwamba uzia zake ilikuwa ya kuwasaidia ya wakazi wa dimbelenge, na ameongeza ya kwamba kiongozi wa chumba cha afya apakasa ya magharibi anapashwa kufata shida hizi upesi. Upande wake, kiongozi wa chumba cha afya amesema kwamba watumishi wa chumba chake wanapashwa kufika pale Dimelenge sababu ya kufata neno ile vizuli. Lakini viongozi vya zone de sante ya Mwechi na Lubunga vimesema dawa haipotea hapana, vinakosa paka gari njuu ya kutoa karatasi ya dawa mjini Mwechi na Lubunga, wakati hizi wagonjwa wanapashwa kununua madawa kubei ya nguvu njuu kupata tunzo. Tokea Kananga, Kalombo, Radio Kapi. Basi, huo utakuwa mwisho wa kipindi cha habari. Nasema asante kwa wote waliojiunga nasi. Taarifa hii ya habari inaweza kusikika kupitia tovuti ya internet, www.radiokapipo.net. Kwa heri ni jioni na mwanzo wa weekend njema, okay.