Habari zetu. Jean Desire Kanyama, inatimu saa 11 hapa mjini Kinshasa. Karibuni kufata matangazo yetu katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Tusikilizeni kwanza, habari tunazo kwa kifupi. Wilayani Ituri kumetokea na mapambano katika kijiji cha Singo, karibu kilometa makumi sita kusini magharibi ya Bunia, baina ya wanajeshi wa serikali na wanamgambo wa kundi linaloongozwa na Cobra Matata FRPI Yaani Force de Resistance Patriotique de Litori. Wapiganaji kumi na wawili pamoja na wanajeshi wawili wa serikali wanaripotiwa kuuawa na pia wanajeshi saba waliumizwa. Pambuzi mai, katika jimbo la Kasai, ya mashariki, kampeni ya uchaguzi wa ubunge wa jimbo ina shida ya kuandaliwa katika mitaa ya Dibindi na Muya wagombea wagombea wanahatarishwa na vijana wa kipande hicho cha mashariki ya mji wa Mbujimai kupasua chapo picha na vikaratasi vyote vya kampeni ya uchaguzi . Sikukuu ya mkaaji ulimwenguni ilisherekewa leo hii tarehe 2 ya Oktoba 2026 katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Serikali ilihakikisha kushimika kwa mpango wa ujenzi wa nyumba nyingi katika miji 13 kwa kupunguza shida kuhusu makao. oh, Hujambo ndugu msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Wilayani Ituri kumetokea na mapambano kati ya wanajeshi wa serikali na wanamgambo wa kundi linaloongozwa na Kobra Matata la Force de Resistance Patriotique de Litori, FRPI kwa kifupi. Mapigano hayo yalifanyika katika kijiji cha Singo, karibu kilometa makumi sita kusini magharibi mwa mji wa Bunia. Wapiganaji kumi na wawili pamoja na wanajeshi wawili wa serikali wanaripotiwa kuuawa. Pia wanajeshi saba waliumizwa katika mapambano hayo, hivi sasa wamelazwa katika chumba cha kijeshi cha hospitali kuu ya Bunia. Na wakati huo huo, wakaaji wa vijiji jirani wamekuwa wakihama, wakikimbia eneo la mapigano. Kutoka Bunia, Jean Claude Bisiliabe wanaarifu zaidi ilikuwa karibu saa sita asubuhi wakati wa kaji wa Talolo Sezabo na Nyakunde walianza kukimbia ngambo ya Marabo mahali kumepatikana waskari wa MONIC mbali ya makilometa makumi tatu na tano kusini ya mji Bunya. Wakati ule wanamgambo wa FRPI walishambulia pahali kumeketi brigedi ya 811 ya FRDC katika kijiji cha Singo. Kamando operesheni ya FRDC wilayani Ituri alinena kama mapigano hiyo iliyodumu saa saba ilizaa vifo viwili ya FRDC na waliomizwa ni wasaba na tena vifo kumi na mbili ngambo ya wanamgambo. Generali Mboya Masiona amefasiria jambo iliyozaa mapigano haya. Tulisha denonce... umepita juma miwili kwamba wanamgambo ya FRPI walipigana kati yao Yuta na Cobra kwa kandokando ya madini ya zabu ya Singo, tuliamuru kukaa kwa eneo hiyo na kuzia wananchi wanaongoja mzunguko ya pili ya uchaguzi kukimbia. Kwa bahati mbaya, walikuja walijaribu kuturudisha nyuma lakini Walipata yenye waliweza kupata. Nafikiri kawata rudilia tena vitendo hiyo. Walitujulisha kwamba wamekusanyika kando ya kilima Awi na Mont Arab. Kisha FARDC haitajiachilia tena, wanakuwa tayari kupiganisha wale wote wanaojaribu kuleta furu. Tujue kama mapigano hiyo mpya imetukia siku moja kisha mapigano nyingine iliyotukia mwisho wa juma jana kati ya wanamgambo wa FNI ya Peter Karim huko mbao katika mtaa wa Jugu. Bunia Jean-Claude Bisiliabo Radio Kapi. Kwa kifupi misako na doria viliandaliwa leo hii mjini Kinshasa na polisi ya taifa, polisi ya kijeshi, wanajeshi wa Monique na hao wa Paul kwa ombi la effort. Mpango huo unaoitwa Kinshasa sans arme, yani Kinshasa bila silaha katika Kiswahili, unatokana na makubaliano ya tarehe kumi na mbili na tatu Septemba iliyopita kati ya wakilishi wa Rais Joseph Kabila na wa Rais Makamu Jean-Pierre Bemba. Uchunguzi unaendeshwa kwa kila mtu, yaani mwanajeshi wala polisi anayekuwa na silaha, kwa kufahamu kama ameruhusiwa wala hapana. Na zaidi ya nyumba makumi matatu ziliporwa kwa kipindi kisicho zidi juma mbili na wizi wa wenye silaha katika kijiji cha Kisharo karibu kilomita mia moja kaskazini mashariki na mji wa Goma, karibu na mji mdogo wa Nyamilima mtaani Ruchuru. Wakazi wametoa malalamiko yao na kulaumu hali hiyo ya ukosefu wa usalama. Kiongozi makamu wa mtaa Ruchuru aliye na makao yake huko na Milima anasema kuwa wizi huo umekuwa ukifanywa na kundi moja la vijana wasiotii sheria ya kijiji hicho. Kiongozi huyo aliahidi kuwa mipango ya usalama itakamatwa kutoka Goma. Shalmtirisha na maelezo zaidi. Mwisho wa wiki iliyopita, wakati tuliwasili hapo Kisharo tulikuta nyumba tatu ziliporwa na magaidi wenye silaha ambao waliiba vitu kadhaa kama chakula na pesa. Kwa mujibu wa wakaaji, magaidi hawa wanazifanya njama zao usiku, hasa siku za soko. Kiongozi makamu wa mtaa wa Ruchuru ambaye amekuwa na makao kiserikali hapo Nyamilima, kijiji jirani na Kisharo, ametueleza kuwa magaidi hawa ni kundi la vijana wamoja wa hapo Kisharo ambao huenda wamezipata silaha kupitia makundi yenye silaha kama kwa mfano wanamgambo wa FDLR eneo hiyo. Bwana Michel Magenda anaeleza hapa Kisharo kila siku kunakuwa uporaji, una kundi za magaidi wenye silaha hapa Kisharo, Kisharo. FDLR ama wamalimai magaidi hapa wamoja wao wamefahamika shida za uporaji hapo Kisharo zimegusa mioyo ya viongozi kisiasa, kijeshi na hao wa polisi. Siku ya tano iliyopita, viongozi hawa waliendesha mkutano wa usalama. Bwana Michel Magenda, kiongozi makamu wa mtaa wa Ruchuru, alitueleza ya kuwa hatua mbalimbali zilichukuliwa ila hakutaka kuzifasilia. Nikiripoti toka Goma, mimi ni Shalo Ndergicha, Radio Okapi. Mjini Uvira, brigedi ya kumi na mbili iliyofika katika mji huo imepita sasa miezi miwili, mpaka sasa haijasukumwa katika maeneo yote ya mitaa ya Uvira pamoja na Fizi. Kwa mjibu wa kamanda wa brigedi hiyo Luteni Kanali Ngonga Bulamba Ntet, kuna tatizo la usafirishaji wa wanajeshi hao. Tangu miezi miwili magari ya mabrigedi yaliyochangwa yalifika mjini Uvira, lakini mpaka sasa hayajagawanywa. Fistongoma mayabala na mafasirio zaidi Kundi la kwanza la wanajeshi wa brigedi ya kumi na mbili lilifika Uvira ya pata sasa miezi miwili, kutoka kwenye kituo cha kuchanga majeshi cha Kamina. Kiongozi wa kikosi Meja Dani Endubu alitaja kwamba wanajeshi wa brigedi hiyo watasambazwa Baraka, Uvira na eneo la bonde la Ruzizi. Baada ya miezi miwili kupita, ni kikosi moja pekee cha brigedi hiyo ndicho kilitumwa sababishwa na matatizo ya uchukuzi, ukosefu wa magari unachelewesha kusambazwa kwa wanajeshi Uvira kati na katika eneo la bonde la Ruzizi. ni apata miezi miwili, wakaaji wa Uvira walishuhudia kufika kwa vyombo mbalimbali vya uchukuzi wa wanajeshi. Mwakilishi wa wizara ya ulinzi ambaye amepokea vyombo hivyo pa Uvira, luteni kanali John Bakongo alisema kama anaendelea kusubiri kuruhusa kutoka viongozi wake wa ngazi ya juu ili aanzishe zoezi la kugawa vyombo hivyo kwa brigade zilizochangwa wakati uwa mvua unatia wasiwasi wasi. Kamanda John Bakongo akiogopa kuona gurudumu za magari kuzama ndani ya mchanga ambao utaletwa na maji ya mvua toka Uvira. Mimi fistongo mama ya bala kwa nyaba radio kapi pakindu katika jimbo la Manyema. Zaidi ya maofisa wakuu wa polisi na wa frds 5 wanahudhuria katika mkutano wa siku mbili ulioandaliwa na mfuko wa Umoja wa Mataifa kwa raia pna katika kifupi Shabaaha ya semna hiyo ni ya kupinga ubakaji wa wanawake. Kwa mjibu wa Kanali Simba mwenye kusimamia ujumbe huo wa maofisa wakuu, mpango wa kazi utashimikwa kwa kupinga na kukomesha vitendo vya ubakaji katika jamii nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tumsikilize akiwa mbele ya mikrofoni ya Matie Ilunga hapa ile... imehusu kuimiza askari jeshi na askari polisi kwa kuonyesha vinyume ambaye vinaambatana na vitendo vya ubakaji, na kisha sherti watendaji wa ubakaji ambaye watatambulikana wafuate kisheria na kuhukumiwa kufatana tu na sheria. Ni kweli kulikuweko vitendo hivyo mwanzo wa mwaka huu, kuna watu waliohukumiwa kunako mahamsi iliyotangazwa kunako mahakama kijeshi ya Mbandaka, kunako kesi ya ubakaji kiolela ya songo mboyo na walihukumiwa na mahakama ya kijeshi . Nina matumaini kwamba sheria kali itaendeshwa ndani ya jimbo zingine sawa vile Equateur. Nina hakikisho kwamba wakati sheria itatambua vitendo vya ubakaji, wanaohusika watahukumiwa kufatana na sheria. pa Mbuji mai katika jimbo la Kasai ya Mashariki, kampeni ya uchaguzi wa ubunge wa majimbo una shida ya kuandaliwa katika mitaa ya Dibindi na Muya. Kipande cha mashariki cha mji wa Mbujimai hakikaribike na kuingiliwa na wagombea wote. Hao wanasema kwamba wanahatarishwa na vijana wa mitaa hizo kwa kupasua chapo picha na vikaratasi vyote vya kampeni ya uchaguzi. Kutoka Mbujimai, mwandishi wetu Ester Ndalafina akua taarifa ifuatayo. Tangu mwanzo wa kampeni la kuchagua wanabunge wa jimbo wiki iliyopita mji wa Mbujimai umejikabua vipindi viwili ngambo la magharibi la mji kunako uwanja wa ndege, vitambulisho kama vile picha la wagombea viti vinabandikwa popote kwa kuonyesha kama kampeni imeanzishwa. Vitambulisho vinaonekana tena katikati ya mji, hata kwenye barabara kuu itwayo Laurent Desire Kabila na Inga. Jambo la tofauti ni la kuona vitambulisho kama vile picha nyingi ya wagombea viti wanawake. Upande wa mashariki ya mji kwenye mtaa wa Muya na Dibindi, kampeni ya uchaguzi haifanyike. Hakuna picha wala kitambulisho kinachobandikwa. Wakandideti tatu wanajulisha kwamba walitishwa mwisho wa wiki na vijana vya mtaa mbili hii, wakati walitamani kubandika picha yao. Meya wa mji wa Mbujimai husema kwamba kikundi cha kisiasa UDPS ambacho watu wanafikiria kuzuia kampeni kinatupilia mbali vitendo vya ukatili wakati huu wa kampeni ya uchaguzi. Kwa hiyo chumba cha meya wa mji na kikundi UDPS watatuma tangazo saa ijayo kwa kuleta mkazo kuhusu vitendo vinavyotendeka ndani ya mji wakati huu tokea Mbujimai. Esther Dalasina, Radio Okapi, mjini Butembo, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Vyama vya kisiasa na wagombea wa kujitegemea katika uchaguzi wa bunge wa majimbo walifikia makubaliano siku ya sabato iliyopita, ni kuhusu malipo kunako vyombo vya habari vya mji huo kuhusu shughuli zao za kampeni. Katika makubaliano hayo, ilisemekana kuwa ujumbe zitakuwa zikitangaza kwa wakati mmoja katika redio zote za huko zilizosaini mkataba huo. Taarifa ya mwandishi wetu Etien Muindo kutoka Butembo anatolewa studioni na uwezo wa Kim Kalumendo. Mkataba huo kati ya vyama vya kisiasa wagombea huru katika uchaguzi wa ubunge wa majimbo na redio za mjini ilisainiwa mbele ya mwakilishi wa baraza la kuboresha sekta ya utangazaji hoto authority media bwana Emepa Lugu Kabwavu. Mkataba huo unataka kila mbunge kulipa dola mia moja za Kimarekani kwa kutangaza ujumbe wake kwa kipindi cha mwezi mmoja. Wagombea katika raundi ya pili ya uchaguzi kwa upande wao wameombwa kulipa dola elfu moja za Kimarekani kila mmoja. Mwongozi wa kituo cha redio pamoja na televisheni Graben Kennedy anasema kuwa redio kumi na nne katika sekta ya Butembo na Lubero itatangaza ujumbe mmoja uh, kwa saa tofauti, ikiwa ni matamshi ya wagombea. Ujumbe hizo zitarekodiwa katika studio moja na kutangazwa baadaye. Kiongozi huyo alisema kuwa kutangazwa kwa ujumbe huo kwa wakati mmoja katika redio tofauti kutasaidia otoritele media pamoja na tume huru ya uchaguzi kufuatilia vizuri kampeni ya uchaguzi na kutasaidia kwa wagombea kutovunja kanuni za utangazaji hapo jana makubaliano hayo yalianza kutumika na matangazo ya kwanza yalitangazwa katika redio kumi na nne zilizoalikwa katika kampeni ya uchaguzi. Sikukuu ya mkaaji ulimwenguni ilisherehewa leo hii tarehe mbili Oktoba mwaka wa elfu mbili na sita imezungumziwa miji sawa, jambo lenye huenda kuleta matumaini katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Serikali ilihakikisha kushimika kwa mpango wa ujenzi wa nyumba nyingi katika miji kumi na tatu. Hiyo ni kwa kupunguza shida kuhusu makao. Mfano, hapa mjini Kinshasa mtaani Kintambo ukuenye zaidi ya jamaa mia moja zinaishi nje. Wanamemba wa jamaa hizo wanalala katika hema. Tusikilize ushuhuda w moja kati yao mwenye kutoa mwito kwa serikali, yupo mbele ya mikrofoni ya Mirei Kabala hapa, tu ya miogo iliuzishwa kwa fedha za taifa mia moja makumi tano wakati huuhuu huu. Sababu ya ukosefu katika soko mbalimbali kilo moja ya miogo inauzishwa kwa bei za Kongo mia mbili makumi tano kwa mjibu wa shirika la wachunguzi wa miogo. Hali hiyo inatokana na ukosefu wa usalama katika vijiji. Maelezo mengi nawe Ewing kutoka mji wa Bukavu. Mihogo inayolika na watu wengi siku hizi haionekani kwenye masoko za mji wa Bukavu. Juma iliyopita kilo moja iliweza uzwa kwa bei ya mia moja na makumi tano kwa leo, bei ni mia mbili na makumi tano Wachuuzi sokoni wanasema kwamba mihogo hailimwi kiasi. Tumsikilize Noela akiwa mchuuzi kwenye soko ya Nyawera miogo inakosekana sababu bei inapanda zaidi. Yani karansi na iko ya miogo kabisa, bato wanashindwa gisi watauzisha bengi. Bambo wanalima miogo avaproduire kitu. Sasa kwa leo miogo inauza desa sekanti le kilo na sisi tuuzishe. Je, Prezidenti wa muungano la wachuuzi wa mihogo amesema kuwa usalama mdogo ndiyo sababu muhimu la hiyo kupandishwa kwa bei ya mihogo vijijini. Weteshi Mitima amesema kwamba walimaji hawaendi mashambani kulima wakiogopa watu wenye kubeba silaha. Mahali tunauzia miogo kuko insekurite, populasyon yote yenye ilikuwa kule kwa interieri yenye ilikuwa inalima mwogo wanajaribu kimbia ile insekurite na wote wanajentanse kubalabala. Wale watu hawawezi kwenda kule kushamba, sababu wale wa interahamwe wanakaa karibu na mashamba za kwao. Hali hii ni kama katika eneo la Bunyakiri katika teritori ya Kalehe inayolisha kwa mhogo mji wa Bukavu. Toka Bukavu, Ewing Ahmed Salumu, Radio Okapi.