Habari zetu Jean Desire Kanyama ina timu saa kumi na moja hapa mjini Kinshasa, ni wakati wa kuwatolea matangazo yetu katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Fuateni kwanza muhtasari wa habari. Msako mpya wa uchunguzi wa silaha utaendeshwa mjini Kinshasa, ukiongezekwa kwa wengine wenye kufanyika na polisi pamoja na Monique. Habari ilijulishwa na msemaji wa kijeshi wa Monique leo hii, siku ya tatu Wakati wa mkutano wa kila juma na wapasha habari. Hali ya usalama ni bora kwa kuendesha uchaguzi wa turi ya pili ya urais na ya ubunge wa majimbo hayo, ni masemi ya Azarias Ruberwa, rais makamu anayehusika na ulinzi na usalama, aliyoyatamka leo hii mjini Bukavu, jimboni Kivu ya Kusini, wakati wa mkutano na wapasha habari. Jimboni Kasai ya Magharibi, umoja wa shirika zinazopinga ubakaji wa wanawake unasikitika na mapatano baina ya jamaa nyingi za waliotenda ubaka... na waliotenda ubakaji. Umoja huo uliona kwamba hali hiyo inasababisha ukosefu wa sheria kwa waliobakwa wakati idadi yao imeongezeka zaidi. hu jambo, ndugu msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Msako mpya wa uchunguzi wa silaha utaendeshwa hapa mjini Kinshasa. Habari ilijulishwa na msemaji wa kijeshi wa MONUC leo hii siku ya tatu, wakati wa mkutano wa kila Juma na wapasha habari. Msako huo unaongezeka kwa wengine wenye kuendeshwa mjini Kinshasa na polisi pamoja na MONUC, ila utajihusisha na kutungua kila mtu mwenye kuwa na silaha mjini Kinshasa. Tusikilize mafasirio ya Kanali Stefan Leskofit, msemaji wa kijeshi wa MONUC pa Kinshasa. Yupo mbele ya maikrofoni ya Willy Akonda. Ces patrouilles Mpango wa msako huo haujapangwa. Shabaha ya msako huo ni kuzunguka mahali pote mjini Kinshasa, kuchunguza kila mtu ambaye ana silaha katika mji wa Kinshasa, kujua kama anabeba silaha hiyo kwa namna inayokubaliwa. Watakaochunguzwa ni wanajeshi, polisi, yaani kila mtu anayebeba silaha. Katika msako huo, kutakuwa na polisi wa taifa la Kongo aliyoyatamka leo hii mjini Bukavu wakati ya mkutano na wapasha habari. Tukumbushe kwamba Azarias Rubero anaendesha ziara ya kazi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pamoja na wanamemba wote wa komisheni anaoongoza. Tumsikilize akiwa mbele ya maikrofoni ya Dedone Bagalwa. Kuhusu usalama, tuseme kwamba usalama uko ndani ya mchi ili watu waende kwenye uchaguzi, na hiyo ni ya kuhimiza. Nilikuwa jimboni kaskazini ya Kivu na Bunia, nawaza kiasi ya usalama hapa imo kupita huko katika jimbo hizi mbili, ila wao pia wanaweza kwenda kwenye uchaguzi bila fujo. Nimeona jinsi gani maofisi jimboni zinatumika mkono kwa mkono pamoja vizuri. Nimezungumza na viongozi wa jeshi wa polisi na wa sheria ya raia na makabila mbalimbali mbali kwa lengo la kujionea binafsi namna gani watu mbalimbali mbali wanakubali kuishi pamoja. Na hiyo ni kitu ya muhimu kulingana na wakati huu na kulingana pia na wakati uliopita. Kisha ziara ya kazi ya siku mbili, Rais Makamu wa Zarasi Rubero aliondoka mjini Bukavu leo hii na kujielekeza moja kwa moja mjini Kisangani katika jimbo la Mashariki akipitia mjini Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini. Na kwa wakati huo huo, habari kutoka Goma hujulisha kwamba mfanyabiashara mmoja aliwawa jana usiku pa Minova, eneo lenye kupatikana kwenye mpaka wa jimbo la Kivu ya Kaskazini na ya Kivu ya Kusini. Ni mtu wa pili mwenye kuwawa katika hali hiyo na katika eneo hilo. Washuhuda kati ya watumishi wa DGM husema kwamba ni jambo la kulipisha kisasi vijana wengi wa eneo hilo walialikwa na jimbo la kumi la kijeshi na kuulizwa moja kwa moja kuhusu kitendo, kitendo kile. Kutoka, abu, kutoka Goma, Bernard Nyange anafasiria mengi. Mwasirika wa miaka 30 aitwaye muziki aliuliwa na watu wawili wenye silaha kwa lisasi iliyompata kichwani alipokuwa mbele ya makao yake kwa majira ya saa moja ya usiku, kwa mujibu wa washuhuda wakiwemo wafanyakazi wa shirika la uhamiaji Dejem. Wa wawaji walifika kwa masingizio kwamba walihitaji kumsemesha mwasirika. Walipotoka nje ya nyumba, mabishano yakaanza na punde kidogo, wote wakarudi tena nyumbani. Wawaji wakachukua fedha yote ya mwana biashara huyo aliyokuwa nayo nyumbani kwake. Baadaye wakatoka tena wote nje na ni hapo walimpiga risasi kichwani. Mwito wa maandamano uliotolewa na kiongozi wa mtaa Kifwa kwa ajili ya hayo haikuheshimiwa na raia huyo, alialikwa hata kusamba mbele ya kazi ya ujasusi ya waaskari. Shirika Dejem lanena kuwa tokea siku ya pili jioni vijana wengi wa kata Sumarin ya Minova wanaojiwa na waaskari wa brigedi la 106 la FRDC. Kisha siku mbili za msimamo wa kazi kunako bunge la taifa, komisheni mbalimbali mbali za uchunguzi wa vibarua vya wabunge zitaanza kazi kesho siku ya ine. Hiyo ni kutokana na ukosefu wa vibarua vya kuchungua vyenye sayi ya kutuma kunako bunge kwa wakati. Kwa mjibu wa presidenti kwa muda wa bunge, mkutano wa kukubalisha vibarua hivyo utafanyika siku ya kwanza ijayo. Joseph Bezatubi njiani mwasimu na kelin kute. Siku ya kwanza komisheni ziliunda ofisi yao, hazikuendelea na kazi kwa sababu ya ukosefu wa dokuma. Kwa sasa dokuma zimefika, chukume huru ya uchaguzi ilifanya juhudi ya kufanya fotokopi na tunazo. Ninayo matumaini kuwa akesho tutafanya tangazo ili wabunge wote wafanye kikao pamoja na komisheni zote zikae ili saa zilizopotea tuzirudilie, na ninafikiri tutakuwa katika wakati tunapanga tarehe mbili Oktoba, lakini tulisema siku ya sita, kuwa hiyo ilikuwa ya muhimu. Kama kamisheni hazikumaliza kazi na zikitaka ziongezewe siku moja au mbili, tutaongezea. Kwa ujumla, tunaweza tia matumaini kwamba tarehe mbili Oktoba tutaweza kuwa na mkutano wa kukubaliwa kwa wabunge, na siku chache kabla ya kuanzishwa kiserikali kwa kampeni ya uchaguzi wa ubunge na wa wabunge wa majimbo sei Katanga inaarifu kama wagombea kumi na tano walijulisha ya kwamba walijulisha katika kibarua kwamba walijikatalia, kwa mjibu wa Ramadhani Masudi Magabo anaye Magobo anayehusika na mafunzo kunako chumba cha sei Katanga, kupinga ugombeaji nyuma ya wakati sawa. Aina hiyo ni kitendo kenye akikubaliwe na tume la uchaguzi huru, sababu ni kugumu kuchapa wakati huu vyeti vipya vya uchaguzi. Tumsikilize mbele ya maikrofoni ya Kalenge ya Ntumbi. On ne peut plus tenir compte d'un desistement. hatuwezi tena kukubali kandideti kwenye bunge la jimbo kujiuzulu, kwani ni kugumu kwa sasa kuomba kampuni inayotengeneza vyeti vya uchaguzi kufanya vingine vipya na kuondoa majina ya wale waliojiuzulu. Punde kidogo kazi hii itafika ukingoni mwake. Kwa hiyo wakandideti waliosema kwamba walijiuzulu kwa uchaguzi watakutana majina yao katika vyeti vya uchaguzi. Ofisi ya sei husema kwamba ombi la kujiuzulu la wakandideti kwenye bunge la jimbo halikubaliwi. Huyo ni Ramazani Masudi Magobo, anayehusika na mafunzo kunako chumba cha sei Katanga, akiwa mbele ya maikrofoni ya Kalenge ya Ntumbi. Jimboni Kasai ya magharibi, umoja wa shirika zinazopinga ubakaji wa wanawake unasikitika na mapatano baina ya jamaa nyingi na waliotenda ubakaji. Umoja huo uliona kwamba hali hiyo inasababisha ukosefu wa sheria kwa waliobakwa. Umoja huo unajulisha kwamba kuongezeka, umoja huo, samahani, unajulisha kuongezeka kwa idadi ya waliobakwa jimboni Kasai ya magharibi kwa muda wa chini ya miezi sita. Jumajana ilihesabiwa vitendo makumi tatu na saba vya ubakaji kutoka Kananga. Mwandishi wetu Marisha Ntalumba analeta mafasirio zaidi. Kiungo ya viungo vyenye kujitegemea vyenyewe vyenye kupiganisha ubakaji walipokea kesi moja mtoto ya miaka kumi na mbili kuteritoria ya Demba. Kufatana na masemi ya mama ya huyu mtoto, ni kiongozi moja ya teritoria ya Demba njo alitenda hiyo maovu na kuongeza ya kwamba walikuwa walishesikilizana na huyu bwana kwa kuwalipa bitu mbalimbali kusudi maneno ishe, lakini walishangaa kuona kama tangia hiyo maneno najulikana kwa watu wengi huyo kiongozi amekatala kuwalipa, kufatana masemi ya waongozi ya UNICEF. UNICEF enye kusaidia hiyo kiunga yenye kupiganisha ubakaji awafurahi na namuna watu wanasikilizana kisha ubakaji. Alex Kapalu, mwenye kuangalia mpango ya kulita watoto ku UNICEF Kasai Occidental, ametolezea kwamba wameona kama hiyo namuna ya kumaliza shida aipunguze namba ya watoto wenye wanabakwa na kuongeza, kama namuna nzuri ya kumaliza hiyo shida ni kuchumba cha wamzi, hivyo mwenye kutenda hiyo tendo watamwazibu. Kutokea Kananga, Mari Shanta Lumba, Redio Okapi. Kwa kifupi, nyumba ni mpya mia tatu zitajengwa siku zijazo pa Chikapa jimboni Kasa ya Mashariki. Uwanja huo uwanja mpya unaopatikana kwenye umbali wa kilometa makumi mawili na jiji la Mbuji Mai ulitolewa. Kwa hiyo kwa mjibu wa kiongozi shirika lake linalohusika na ujenzi wa nyumba hizo kazi itadumu mwaka mmoja, lakini mwenendo utaambatana na kupokezwa kwa fedha za mradi huo. na mitaa ya Bondo na Ango katika wilaya ya Bas-Uele jimboni mashariki ilianza tena uhusiano wa kiuchumi kisha miaka kumi ya kusimamishwa. Hiyo ni kutokana na ujenzi jumajana wakilalu kenye urefu wa metri mia moja makumi ina na tano juu ya mto Api. Ujenzi ulisaidiwa na wanadini kutoka nchi za kigenye wa kanisa la Kiprotestante na wa Kikatoliki kwa thamani ya dola za Kimarekani, na wakisaidiwa wakihusiana na wakaaji. Maelezo mengi nawe Kisavye Farai kutoka mji wa Kisangani. Mji wa Bondo uko mbali ya kilometri mia na mji wa Ango uchuuzi wa vitu kati ya teritori hiyo mbili ilisimama tangia mwaka 1995 juu ya ulalo ya mto Api iliyovunjika pale pa kilometri 260 tangia pale gari hata moja haitembei kunjia ile kwa kuweza kuunganisha tena teritori ile mbili Kundi itwayo Life Godin ya misioneri moja wa kanisa ya Kiprotestanti ilikamata mpango wa kujenga kilalo mupya cha mto Api kati ya dola ya kiamerika 1400 yenye inafaidia kufanya ile kazi ya majengo. 1300 ya dola imetolewa na misioneri Comboni ya Katoliki. Kazi ya kujenga kilalo ilianza mwaka 2004 na, na msaada pekee ya raia. Sasa hivi gari za toni kumi mpaka 15 Inabeba vyakula na vitu vingine vya uchuuzi kutoka nchi ya Afrika ya kati. Gari zile zinaweza kutoka Bondo mpaka mji wa Ango na zinaweza kufika mpaka Isiro ndani ya Uwele ya juu. Mimi ni Xavier Farai, Kisangani, Radio Okapi. Ulimwengu ulisherekea leo hii tarima, kui, siku ya tatu tarehe makumi mawili na saba Septemba, sikukuu ya utalii yaani tourisme, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hususan wilayani Ituri, sekta hiyo huenda kukosewa na faida nyingi kutokana na hali mbovu ya usalama. Nafasi nyingi zilizokaribisha wageni wakati wa zamani ziliharibika, kama vile anaeleza Bernadette Ondiro, kiongozi wa chumba cha utalii wilayani Ituri. Yupo mbele ya maikrofoni ya Basil Bakumbani. Zamani tulikuwa tumepata pesa nyingi, wageni wengi walikuwa wametembelea kempi ya mlima Oyo, milima ya Moble, shamba ya wanyama ya Ukapi huko Epulu na kandokando ya Ziwa Albert. Kampuni hiyo ilikuwa imezaa pesa nyingi kwa kesi ya serikali. Siku hizi serikali haipati kitu. Wanamgambo na waskari wameketi katika kempi hizo zote. Ni kugumu kwetu kufika mahali hapo. Tumekuwa na shida ya kuchungua kempi hizo, tumechanganyikiwa kuhusu jambo hiyo. Na pa Uvira katika jimbo la Kivu ya Kusini, kuna ukosefu wa masikilizano kati ya kamati ya wazazi na walimu wa Instituti Mwanga kuhusu kuongeza kwa malipo ya prime. Primu hiyo ilipandishwa kutoka dola mbili za Kimarekani hadi dola tatu kwa mwezi kwa kila mwanafunzi. Yapata wanafunzi mia mbili makumi tano walifukuzwa leo hii somoni, sababu awayalipa primi hiyo. Mafasiro mengi nawe Fisto Ngoma kutoka mji wa Uvira. Siku ya tatu wanafunzi wa shule la kisekondari pa Mwanga walionekana wengi katika uwanja wa shule na pia kwenye barabara, ikiwa wengi wao walifukuzwa kwa kutokulipa marupurupu ya walimu. Ni tango hapo siku ya kwanza ndipo malipo ilizidishwa kwa kiwango cha dola moja. Msemaji, msemaji wa kundi la walimu wa Mwanga, bwana Edward Mukubwa, alinena ya kwamba kuongeza dola moja kwa malipo ambayo iliyokuwa ikilipwa mwaka jana ni kufuatana na programu mpya ya masomo ya mwaka utu nayo aliongeza kusema ya kwamba hiyo ni kufuatana pia na hali ya maisha magumu ambayo haimruhusu walimu kujibu kwa mahitaji yao ya kila siku. Mnamo mkutano wao wa wiki iliyopita, wazazi walikubali kuongeza malipo ya walimu mwezi kesho. Lakini jana siku ya pili Walimu walisimamisha kufundisha wakati ambapo kamati ya wazazi ilitishia kulipa dola mbili hadi pale watakapohitimisha mazungumzo yao. Almashauri kuu inaitishwa siku ya posho ijayo. Uvira, Fiston Ngoma Mayabala, Radio Okapi.