Habari zetu Jean Desire Kanyama. Oh, ujambo ndugu msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Kama vile tumesema mwanzo wa taarifa hii, walimu wa mji wa Buta zaidi ya kilometa mia tatu makumi mawili na nne ya Kisangani Jimboni Mashariki waliandamana barabarani leo hii asubuhi, walidai malipo ya miezi tatu ya mishahara na kufukuzwa kwa mwaka wazina mwenye kusafirisha fedha za malipo ya watumishi wa wilaya ya Bawele wenye idadi ya zaidi ya elfu sita kati yao walimu. Kiisha maandamano, walimu wa Buta walitoa kibarua ka mahitaji yao kwa kiongozi wa wilaya ya Bawele kutoka Kisangani. Mafasirio mengi nao Xavier Farai. Masomo haikufungua leo siku ya kwanza kwa mashule ya chini na ya sekondari pale Buta. Walimu walishuka na asira ndani za barabara wakati wa matembezi yao walikuwa wakiimba nyimbo za kuomba mishahara yao ya miezi tatu, miezi ya sita ya saba na ya nane ya mwaka huu. Walimu wanaomba pia kuwekwa pembeni kwake comptable deta wa uwele ya chini mwenye kuangalia kazi ya masomo. Bwana huyu anaweka ndani ya mfuko wake milioni makumi manane ya ine ya franka ya Congo ya kufantana na kiongozi mwenye kuangalia finance. Kama pesa hiyo iligawia ni juu ya afya yenye kuzorota ya comptable na pia ukosefu wa ndege kati ya Kisangani, Beni na Buta. Ni kwa njia hiyo tu ndiyo pesa inapashwa kufika pale Buta, sababu muji hiyo inakosa benki kwa kutuma pesa. Richard Busage anajulisha kama kontable yule yuko tayari na pesa ya miezi tatu ya walimu wa Buta iko pia tayari. Walimu kwa ngambo yao wanakataa kabisa kufungua masomo kama hakuna mshahara yao. mimi ni Xavier Farai. Kisangani, Radio Okapi. E, tubaki jimboni mashariki kwa kujulisha kwamba kiongozi wa mfuko wa Umoja wa Mataifa wanaohusika na raia aliendesha ziara ya kazi jumajana, ili, jumajana mjini Kisangani. Lengo ya ziara ya kazi ya Kulibali Sadiki ilikuwa ya kuchungua mwenendo wa kazi wa tume hilo kwa manufaa waliobakwa. Kiongozi wa FNUAP alifurahishwa na kazi inayoendeshwa kwa kusaidia waliobakwa jimboni mashariki lakini alihuzunishwa na ukosefu wa malipizi kwa wenye kubaka wanawake. Afuataye ndiye Kulibali Sadiki mbele ya mikrofoni ya microphone Dorkas Kanku. Mbele sana ilikuwa waaskari ndio walikuwa wanabaka wanawake, sasa ni raia ndio wako wanabaka wanawake. Hesabu inapanda kutoka kiasi makumi mbili na tatu mwaka wa elfu mbili na tano mpaka kiasi makumi tatu na tatu mwaka huu wa elfu mbili na sita. Ukosefu wa malipizi unasukuma watu kubaka wanawake gisi wanataka jamaa, pia wanapenda kusambisha maneno kati yao juu ya kupata mbuzi au pesa yafaa watu wafahamu kama kumaliza maneno kwa ukimya ndani ya jamaa siyo njia nzuri ya kupiganisha matatizo ya kubaka wanawake. Na siku moja iliongezeka katika kampeni ya chanjo ya ugonjwa wa, wa kupooza jimboni Kasai Magharibi. Azimio hiyo ilichukuliwa na kamati jimboni inayoongoza mpango huo, kwa mjibu wa Daktari Faustin Bushabu, kiongozi jimboni Kasai Magharibi wa mpango wa chanjo siku moja hiyo itasaidia kwa kupokeza watoto wote chanjo ya kupinga polio pia kwa kukomesha ugonjwa huo upande wa teritori ya Chikapa. Afuataye ni daktari Fostin Bushabu mbele ya maikrofoni ya Pierro Elameigi. watoto tulikuwa na chunga kwa kupata ndui tulisha esabu elfu mia ine makumi sita na tano na mia tatu na makumi munani na kenda wenye walisha pata ndui mila trois cent katrava nef enfant ke nous avons vaccine. Huyo ni daktari Faustin Busabo, kiongozi jimoni kasa magharibi wa mpango wa chanjo, akiwa mbele ya microphone ya Piero Elamenji. Baraza la usalama wa Umoja wa Mataifa lilitoa mara tena maoni yake kuhusu hali ya kisiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo siku ya tano iliyopita. Baraza hilo liliomba walinzi wa wagombea wawili wa turi ya pili ya uchaguzi wa urais waondoshwe mjini Kinshasa. Msemaji makamu wa monique Jean Tobio Kala anafasiria a azimio hiyo mbele ya mikrofoni ya Wili ya Konda. Le conseil de securite, baraza la usalama liliomba vyama vyote vya kisiasa, kwa upekee, rais Kabila pamoja na makamu wake rais Jean Pierre Bemba waonyeshe msimamo wao wa kukubali mpango wa amani na kutumika katika ushirikiano na MONUC ili wafikie kumaliza migogoro ya kisiasa katika amani. Kuhusu vyombo vya habari, baraza la usalama liliwataka wagombea wote pamoja na pande zote kutupilia mbali ujumbe unaoweza kupelekea kwa adui na mapigano na waungane na kanuni zilizo na mashirika ya serikali kwa ajili ya kupitia kwa uchaguzi katika uhuru na katika hali ya utulivu. Kwa mwisho, baraza la usalama lilisema kuwa baada ya uchaguzi, vyama vyote vinapaswa kuonyesha tabia njema na ni katika mashirika ya demokrasi. Na zaidi ya watumishi mia moja makumi mnane wa sei wanaohusika na mafunzo wanapokea tangu jana pa mjini Kinshasa mengi kuhusu namna kuleta suluhisho kwa shinda zilizotokea wakati wa uchaguzi wa tarehe makumi matatu Julai iliyopita kwa mjibu wa kiongozi wa tume la kiufundi la sei Profesa Mazamba, mkutano huo utasaidia kwa kuzidisha elimu ya wanaohusika na mafunzo wakati wa turi ya pili ya uchaguzi ili matokeo yawe wazi. Mmoja kati ya uzuriaji anafasiria mbele mikrofoni ya mikrofoni Amirei Kabala. Mafunzo yamekuwa yakipitika vizuri. Kwa sasa tu tunafanya mazoezi kwa ajili ya kukadiria tuliyojifunza na kupanga vizuri kuhusu matatizo tuliyopata wakati wa raundi ya kwanza, na nini tumesoma leo kwa ajili ya kutuanguka tena katika makosa kama hayo. Nitasema kwanza, wana memba wa ofisi za kupigia kura hawakufunzwa vizuri namna ya kujaza fomu na mahali waongozi wa ofisi ya kupigia kura wanapaswa kusaini. Baada ya kufanyika kwa uchaguzi leo, tumefanya mazoezi mengi ambayo yametusaidia ya kujaza fomu hizo fisha, katika namna inayofaa. Tujulishe kwamba mkutano huo utakomeshwa kesho siku ya pili kunako Centre Lasallien ya hapa mjini Kinshasa. Kwa kifupi, wakati wa miezi nne wa utume wa majeshi za nchi za Ulaya Eufor katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo awangilipasha kuongezeka. Ni waziri wa Ujerumani anayehusika na ulinzi ndiye alitamka hivyo leo hii, siku ya kwanza Franz Joseph Jung alieleza hivyo katika jamhuri ya Jibuti akiwa mwanzo wa ziara ya kazi barani Afrika. Waziri wa ulinzi wa Ujerumani anawaza kwamba Efor itaweza kuomesha kazi yake katika miezi minne kama ilivyotayarishwa na Umoja wa Mataifa. Tujulishe kwamba Franz Joseph Jung atawasili siku zizazo hapa mjini Kinshasa. Na zaidi ya wafungwa mia moja walitamani jana usiku kukimbia gereza kuu ya Bunia wilayani Ituri. Wakishavunja mlango mkuu wa gereza hilo walipingwa na polisi wa usaidizi, polisi yao wa haraka. Polisi hao wakisaidiwa na wanajeshi wa Monike, wazaliwa wa Moroko. Hali ya kimya ilirudishwa baadaye na wafungwa wote walirudishwa katika gereza. Kutoka Buni, ya mwandishi wetu Jetoamobile alitukusanyia taarifa ifuatayo. Fuatana na duru ya askari polisi, ni karibu ya saa sita ya usiku ndio wafungwa karibu makumi tano walifaulu wakivunja mlango kubwa ya gereza, wamoja wakiwa na bazaa yao mikononi wengine juu ya kichwa walifika kumlango wa kutokea wakishinda yeyote ambaye alitafuta kuwazuia. Kwa kukomesha mwenendo hii, waaskari polisi wa ulinzi walitumia shindo ya silaha wakifatua angani masasi, wakisaidiwa na kikosi cha Moroko cha Muniki walifika kutia tena watu wote ndani ya gereza. Kwa sasa kunaendeshwa mzunguko wa usalama pembeni ya gereza kwa kuchunga suluhisho ipatikane kwa kurudisha upya mlango uliovunjwa moja ambayo ilikuwa nzuri, ile ingine ilivunjwa wakati wa vishawishi vya mbele vya kutoroka tutulishe. Kama kishawishi hii ya kutoroka yajitokeza saa chache mbele ya mwanzo wa masambo ya hadharani ambayo korti kuu ya Kisangani ilitembea hapa Bunya tangu siku ya kwanza. Toka Bunya, Dedone Tumba, Mobile Radio Okafi. Jimboni Katanga, eneo la madini la chini ya udongo la Washi liligeuzwa tangu wikendi iliyopita eneo la juu ya udongo shabaha ni ya kuepuka ajali nyingi kutokana na miporomoko ya udongo. Wakuu wa kiwanda cha Shemaf ikiwenye kutumika madini za Kalukuluku wanafasiria kwamba ni kwa kuendesha uchunguzi waku wa muhimu katika kazi za madini. Maelezo mengi nawe Denis Maheho kutoka mji wa Lubumbashi. Kampuni ya madini Shemaf imechukua mpango wa kuvunja eneo yake ya madini iitwayo Mindeletwal kusudi kuwaepusha wachimba madini na ajali mbalimbali mbali. Katika eneo hiyo kunahesabiwa wachimba madini zaidi ya elfu moja. Wao huchimba kobalt na heterogenite. Kufatana na masemi ya bwana Kagurumuti au Sikaye, na mina katika kampuni Shemaf, tangu kazi hii kuanzishwa, ajali zinapunguka maeneo ya Mindeletoile. Muda tunapofanya kazi ya kuvunja eneo hii ya madini, tunaomba watu wawe mbali, tunawajulisha saa moja kabla ya kuripua kusudi kuwaepusha watu wote na ajali. Tangu sasa wachimba madini hawawezi tena kutumika chini ya udongo, wanakingwa na kubomoka kwa udongo. Shemaf inaandaa kuendelea na mpango huu kusudi kupiganisha wachimba madini wa Kimagendo. Shemmars inajitahidi pia kuchunguza kwa makini kazi inayofanyika huko eneo ya Mindeletoal. Tujulishe mwisho kwamba wiki iliyopita kuna wachimba madini waliopoteza uhai wao wakifunikwa na udongo maeneo ya Washi. Toka Lubumbashi Denise Mayo Radio Kapi. Pa Mbujimai katika jimbo la Kasai Mashariki, watumishi waliofukuzwa tangu miaka mitatu walirudishwa kazini kunako ofisi jimboni ya Madini kiongozi jimboni wakazi za serikali anafasiria jambo hilo kutokana na gisi watumishi hao walikubaliwa na serikali na hatua ya waziri wa madini, lakini kiongozi mpya wa ofisi ya madini jimboni Kasai Mashariki afahamu watumishi hao watalipa mishahara namna gani. Mwandishi wetu leo ya uchudi anaarifu mengi kutoka mji wa Mbuji Mai. Wafanyakazi wa serikali makumi tatu banarudi ku division ya madini kufatana na msimamizi division yale bwana Sipe Omanjela, inakuwa benye msimamizi wa zamani aliwa babebaka kazini na liwali wa jimbo asha msimamiza kazi kwa kutumika mbaya na wengine na kukataa mashuti ya waziri wake kwa kubeba watu kazini. Na hivi bwana Omanjela anahakikisha kwamba anaheshimu amri za direkta wa jimbo unye anaomba mubarua zake za tarehe kumi na sita mwezi huu tunao kwa kuwarudisha kazini lakini anajiuliza gisi gani watapokea fedha zao. Direkta wa Jimbo bwana Mutonge Mayonde anasema kwamba division inawezi kuwatumikisha ofisi mbalimbali mbali kwa kukataa kukosa kazi, lakini ye anakatala muziko wa kuwalipa. Na tujue kwamba sehemu yale inakuwa 13 na makumi tatu na saba ya wafanyakazi wa serikali na kufika kwa wengine kuna jaza ofisi. ofisi Tokea Mbujimai, lea uchudi, radio Kape jimboni Bakongo, yapata watumishi wa kazi za siku kwa siku mia mbili wa shirika la moto wa umeme SNEL Matadi waliandamana jana siku ya Sabato, mbele ya ofisi yao ya kazi. Walionesha mwenendo mbaya kuhusu kutokubaliwa kwao na wakuu wa shirika la SNEL kutoka Matadi, mafasiko mengi na karin ni kakasi nikisha kutambua kama majina ya watu wa kundi lao la watumishi la SNEL, ndiyo watumishi wale walianja fujo. Akijulishwa jambo lile, meya ya mji wa Matadi bwana Jean-Marc Zeidio akachukua hatua ya kwenda kuzungumza na viongozi ya kampuni SNEL ya hapa Matadi siku ya inga iliyopita. Meya wa mji wa Matadi aliwakumbusha viongozi ya shirika SNEL kama wanapaswa kutii mikataba waliosaini na chumba cha meya ya mji wa Matadi na kwa upande mwingine ingelifaa kutii makubaliano kati ya wafanyakazi mia mnane wa muda, kati yao mia sita ndio ndiyo wanajulikana kiserikali na ofisi yenye kuhusika na kazi jimboni Bacongo onen kwa kifupi. Akiulizwa kuhusu jambo lile, kiongozi jimboni Bacongo ya Snell bwana Rafael Lombo alisema kama watumishi wale wote wa muda watashiriki katika mitango ya kuwachukua watu kazini itaanzishwa baadaye na shirika la Snel toka mataji tahini kakasi Radio Kapi. E, basi huo utakuwa mwisho wa kipindi hiki cha habari. Nasema asante kwa wote waliojiunga nasi. Kumbukeni kwamba taarifa hii inaweza pia kusikia kupitia internet www.radiokapi.net. Kwa herini, jioni njema.