Ina timu saa 11 hapa mjini Kinshasa, karibuni kufata matangazo yetu ya jioni. Efuateni kwanza habari tunazo kwa et kifupi. Mkutano wa kwanza usiokuwa wa kawaida wa bunge jipya lililochaguliwa tarehe makumi matatu Julai umefanyika leo hii nyuma oh, <t> mchana hapa mjini Kinshasa. Ofisi ya uongozi wa bunge kwa muda ilishimikwa, ikiongozwa na mbunge mwenye umri wa juu akisaidiwa na wabunge wawili wa umri ya chini. Tangu juzi siku ya tatu ndiyo polisi ilishika na kufunga watu wengi mjini Kinshasa, kati yao watoto wanaoishi katika barabara wakiitwa washege. Kwa mjibu wa kiongozi wa polisi, ni kutokana na maovu wanaotenda. Na kipande kubwa cha mji wa Kinshasa kinakosa moto wa umeme tangu juzi siku ya tatu, kwa mjibu wa shirika la moto wa umeme SNEL, ni kutokana na kupasuka kwa disjoncteur moja upande wa bwawa la Inga. Ujambo ndugu msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mkutano wa kwanza usiokuwa wa kawaida wa bunge jipya lililochaguliwa tarehe makumi matatu Julai umefanyika leo hii nyuma ya mchana hapa mjini Kinshasa. Ofisi ya bunge kwa muda ilishimikwa ikiongozwa na mbunge mwenye umri wa juu akisaidiwa na wabunge wawili wa miaka chini. Waandishi wetu Rene Kapita na George Kamujova walizungumza na kiongozi wa ofisi hiyo, mbunge Benzatubi. Tumsikilize masemo yake yakitafsiriwa na Joakim Kalumendo. Kuchaguliwa kwetu kuongoza ofisi ya muda ya bunge haitokane na uwezo fulani wa upekee, ni kutimiza tu katiba inayotuongoza. Mnatambua nasi kwamba itatuomba muda kidogo kwa wana memba wa ofisi yetu kujua zaidi, kwa sababu hatua tutakazotangaza ziweza za ukamatwa kwa pamoja. Mpango wa kazi yetu, kama mnavyojua, kuundwa kwa kamisheni ya kuchunguza na kuapishwa kwa wabunge kwa kawaida ingeshimikwa magharibi hii. Tulifikiria kuwaomba kwamba isifanyike leo na ishimikwe katika mkutano utakaofanyika kesho. Huyo ni mbunge Mbenza Tubi, akiwa kiongozi wa ofisi ya bunge mwenye umri wa juu akisaidiwa na mbunge Mbambu Mungole Juliet pamoja na Mbanza Malobadani. Tusikilize sasa maoni ya mbunge Mwange Musanga wa Kalemia. Masemi yake achukuliwa pia na waandishi wetu George Kamujova na Rene Kapita. na Jimbo la Kasai Magharibi linaongozwa tangu jana siku ya ine na kiongozi Jimboni anayehusika na kazi za serikali. Liwali wa Jimbo hilo na wamakamu wake wawili walichaguliwa katika bunge jipya la taifa na wanapatikana hapa mjini Kinshasa. Patrick Ilunga kiongozi Jimboni Kasai Magharibi wa kazi za serikali ndiye anaongoza kazi kwa muda. Taarifa ya Marichantalumba kutoka Kananga nitafsiriwa na Joakim Kalumendo mjini Kananga kwa jumla ya maliwali anayebaki ni bwana Kleman Kangu, makamu liwali anayehusika na uchumi na fedha. Walio karibu na liwali huyo wanasema anatarajia kuja mjini Kinshasa hapo kesho kwa ajili ya kushiriki kama wenzake kwa kikao cha kwanza cha bunge kilichofunguliwa leo hapo jana. Mbele ya kuondoka kwake, liwali Gilbert Chiongo aliachia uongozi wa jimbo mfanyakazi mwenye madaraka ya juu katika uongozi wa jimbo kwa hiyo kiongozi wa jimbo alitakiwa kuchukua uongozi wa muda. Katiba ya jamhuri ya tatu, mtu hawezi kutumika katika bunge na serikali ya utendaji. Wakati mtu ambaye anatumika katika serikali amekula kiapo katika bunge, anapashwa kuchagua kazi moja kati ya hizo mbili. Kwa kungojelewa kuapishwa kwa wabunge, maliwali watatu, hata wakiwa wabunge, wamo katika safari inayofanana na ya kawaida nje ya jimbo. Ha, ni tangu juzi siku ya tatu usiku ndiyo polisi ilishika na kufungwa watu wengi hapa mjini Kinshasa, wakiwa vijana, kati yao watoto wanaoishi katika barabara wanaoitwa washege. Wengi wafahamu sababu ya kufungwa kwao. Tusikilize ushuhuda wa moja kati yao. Samahani, samahani viongozi wa nchi, sisi tumeshikwa bila kosa. Tulikuja kufanya kazi ya usafi, wanajeshi walitukuta tu tukiwa tunatumika hatukufanya lolote wakatukamata na kusema kuwa sisi ni watoto wadogo. Ndio maana tunachangana hapa na watu waliofanya fujo na wale hawakufanya fujo. Sasa wanatuchanganya watu wazuri na wabaya, mpaka sasa hatujue wazazi wetu wako wapi. Bibi mimi ni mfanyakazi, asubuhi nilikuwa nikitoka nyumbani nikielekea kazini wakanishika, nikawaelezea, hawakunisikia, wakaninyang'anya hata pesa zangu na vitu vyote. Wazazi wangu hawajui niko wapi. Nimewataka waniruhusu wazazi wangu ni waite, lakini wamekataa. Akiulizwa, kiongozi mjini Kinshasa wa polisi ameeleza kwamba watoto hao walifungwa sababu ya maovu wanaotenda. Jenerali Patrick Sabiti, tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Kelin Kute. Um, tulipata malalamiko mengi ya watu hasa sana kutoka Boulevard 30 Juin na katika makata mengine ya mji katika mtaa wa Gombe, tulikuja na kazi zetu ziliweza kugundua vituo ambako watu hao waliokuwa wakiendesha vitendo vya ka ujambazi katika mji wanaishi. kusema kuwa kukamatwa kwa watu hao kunahusiana na hali iliyotukia siku mbili zilizopita ni uongo, kwa sababu swala la sheki watoto wa mitaani sio jambo la leo. Vitendo vya uwizi na unyanyasaji vinavyoendeshwa na watu hao si vya jana au vya juzi, ni tangu zamani. Tumesema hii ni operesheni tuliyoanzisha tangu zamani, matokeo yalipelekea tushike kila mtu anayehusika. Hapo jana, Inspekta jimboni Kinchasa wa polisi alijulisha kwamba wenye umri wa miaka chini ya miaka kumi na nne wataelekezwa mbele ya shirika zenye kutetea watoto na UNICEF. Na kwa upande wake, shirika la Asado linafurahishwa na operesheni hiyo yenye kutimizwa nyuma ya wakati. Asado inatamani kwamba operesheni hiyo itasababisha mabadirisho ya tabia kwa watoto hao na itatimizwa katika heshima ya haki za binadamu. Amigo Ngonde, prezidenti wa Asado njiani Mwasimu na Inosa Ulinga. Tunakubali na operesheni hiyo kama ina uwezo wa kubadilisha mwenendo ya watoto hao, lakini tunahuzuni kwenye operesheni hiyo inaendeshwa leo tu, ijapokuwa watoto hao ni hatari kwa raia tangu zamani. Sisi tuliarifu tangu zamani viongozi vya serikali ili wachukue hatua wa kuhusu watoto hao, lakini hata siku moja hatuyapata jibu kuhusu jambo hiyo. Lakini leo Gisi Liwali binafsi anaanguka katika mtego ya watoto hao, ndiyo maana anachukua hatua ya kufunga watoto hao wenye kuitoa shege. Na kwa suala ya kufahamu kama katika hali gani watoto hao wanafungwa, sisi tunasema kama watoto hao wanafungwa katika hali mbaya sana, wanalala chini na wanakosa chakula. Mpaka jana watoto wale walikuwa kwa idadi ya mia nane makumi mbili kati yao mkiwa wanaume mia tano makumi mnane na wanawake mia moja makumi mnane na mbili. Walituarifu pia kama kati yao kuna watoto makumi mbili wa umri ya miaka chini ya tano. Hapa mjini Kinchasa ina timu saa kumi na moja jioni kupita dakika kumi, kipande kubwa cha mji wa Kinchasa kinakosa moto wa umeme tangu juzi siku ya tatu usiku kwa mjibu wa shirika la moto wa umeme SNEL. Ni kutokana na kupasuka kwa disjoncteur moja upande wa bwawa la Inga. Hali hiyo huenda kuharibu hali ya uganyaji wa moto wa umeme mjini Kinshasa. Kiongozi wa SNEL mjini Kinshasa, Rombo Fumani, anafasilia njiani mwa simu na Jean-Blaise Tambwe. De de la ville de Kinshasa fait Mji wa Kinshasa unatumia laini moja ya uwezo wa kilovolti mia mbili na makumi mawili ya umeme ikiwa na njia mbili, na kwa sasa kutokana na kupasuka kwa disjoncteur kuna njia moja isiyotumika. Ni njia moja tu ndiyo inatuma umeme katika mji ndio maana kwa uwezo wetu tunapashwa uh, tuma umeme kwa nusu ya mji wa Kinshasa na nusu nyingine itabaki katika giza, kwa sababu kwa njia moja tu hatuwezi pitia nguvu ya umeme inayozidi megawatt mia mbili ambayo ndiyo inahitajika uh, kuangazia mji mzima. Hey, toni mbili za nyama zenye kuharibika ziliunguzwa juzi siku ya tatu hapo Kasumbalesa kwenye mpaka wa Jamhuri ya Zambia na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo upande wa jimbo la Katanga. Dereva wa gari kubwa yenye uwezo wa kuchunga baridi alishikwa na kufungwa na wanajeshi wa FRDC hapo kunako mpaka usiku wa tarehe kumi na tisa kukutia tarehe makumi mawili Septemba iliyopita, wakati alitamani kuvukisha kwa njia ya kimagendo nyama hiyo yenye kuharibika kutoka Lubumbashi. Mwandishi wetu Pole Munanga alitukusanyia taarifa ifuatayo. Kulingana na Bwana Felix E. Kabulo, huyu ni kiongozi wa mji Kasumbalesa. Nyama hii ilikuwa yenye kuharibika kufuatana na kampuni OCC na ofisi inayangalia mambo ya afya pia na ofisi ya waganga ya wanyama wa pale Kasumbalesa. Ilikuwa siku ya kwanza iliyopita Mwenye biashara ni mchuuzi wa hapa Lubumbashi, alitaka kupitisha biashara hivi kwa njia ya wizi. Alikamatwa na maskari wa FRDC wanapokaa pale mipaka ya Kasumbalesa. Tujulisha ya kwamba biashara vilikamatwa na kupelekwa kwa viongozi wa Kasumbalesa toni mbili ya nyama ya ng'ombe iliharibishwa siku ya tatu, kufuatana na oda ya kiongozi wa Kasumbalesa, na nyama ilitupwa mushimu, kusudi wakaaji wasiatumie kama chakula. Toka Lubumbashi, mimi ni Pole Munanga, Radio Okapi. Basi huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni, nasema shukrani kwa wote waliojiunga nasi nikiwakumbusha kwamba mkutano wa kwanza usiokuwa wa kawaida wa bunge jipya liliochaguliwa tarehe makumi matatu Julai iliyopita umefanyika leo hii nyuma mchana hapa mjini Kinchasa. Ofisi ya bunge kwa muda ilishimikwa ikiongozwa na mbunge mwenye umri wa juu mwenye kusaidiwa na wabunge wawili wa umri ya chini. Tangu juzi siku ya tatu ndiyo polisi ilishika na kufunga watu wengi mjini Kinchasa, kati yao watoto wanaoishi katika barabara wakiitwa washege. Kwa mjibu wa kiongozi wa polisi jimboni Kinchasa, ni kutokana na maovu wanaotenda. Na kwa mwisho, kipande kubwa cha mji wa Kinshasa kinakosa moto wa umeme tangu juzi siku ya tatu. Kwa mjibu wa shirika la moto wa umeme Snel, ni kutokana na kupasuka kwa disjoncteur moja upande wa bwawa la Inga. Kumbukeni kwamba taarifa hii ya habari inaweza kupia kusikika kupitia internet www.radiookapi.net. Kwaherini, jioni na wikend njema.