Ina timu saa kumi na moja za jioni hapa mjini Kinshasa, karibuni kufata matangazo yetu ya jioni. Kwanza ni muhtasari wa habari. Huzuni wa wagombeaji wa mji wa Bukavu jimboni Kivu ya Kusini, picha zao zinaondoshwa, nafasi zilibandikwa siku chache tu kisha kuanzishwa kwa kiserikali kwa kampeni ya uchaguzi waliongozwa tangu jana katika kituo cha mchanganyiko cha Rumangabo jimboni Kivu ya Kaskazini. Zaidi ya wanajeshi mia tatu wa brigedi ya makuu mnane na moja hao walikimbia nafasi yao ya kazi ya kawaida mtaani Masisi, wakipinga ombi ya wakuu wao ya kukuta jenerali mwasi Loran Kunda. Pakananga katika jimbo la Kasai ya Magharibi, mgoma wa kazi wa madaktari unakuwa na hali mbaya kazi zimesimamishwa zime, zime, zime, zime, zime, katika hospitali kuu ya serikali sababu wakati wa madaktari wanaopata mafunzo umekomeshwa. Ujambo ndugu msikilizaji, popote unaposikiliza Radio Kapi, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya kusini, siku chache kisha kuanzishwa kiserikali kwa kampeni ya uchaguzi, picha nyingi za wagombeaji ziliondoshwa kunako vivambazi ambako zilibandikwa. Hali hiyo inafadhaisha wagombeaji wa jiji wa la Bukavu kwa sababu walitoa fedha nyingi kwa kuchapa picha hizo. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Jean Baptiste Ntonga alitukusanyia taarifa ifuatayo. Usubuhi wa hii siku ya kwanza, kila mtu aliyezunguka mjini aliweza kutambua kwamba picha nyingi za wakandideti zilizobandikwa ukutani huku na kule zimeondoshwa, nyingine kuchaniwa. Tuwasikilize wapita njia hawa katika barabara za Bukavu. Wakati population naona mtu mwaleza itesa ametia foto yake kubarabara ni kutosha tu foto yake banaona tch, ile bilonda ingaliki lakini wakiona kama mwe kandida mwenye wayowe pase mubaya na population baneza acha basikilize projet de societe yake kepoke wangalie vitapitika. Na upande wa wakandideti hawafurahie jambo hilo, wametumia fedha nyingi kwa kampeni inayoanza. Jean-Pierre Busingisi ni mkandideti mbunge anafasiria iyo vitu atukwenda kuilogota barabarani ni pesa njio tulidepanse na ni pesa zenye shi tulichokea, haiko pesa zenye tulitoa mumaguvernema pesa tumeiba ni pesa tumechokea. Alo, hatufurahi kuona kama bale batu liko banaharibisha du jour lendemain. Kamisheni ya uchaguzi huru jimboni Kivu ya Kusini inasema si vema kuondosha picha za wakandideti. Kila mkandideti ana haki ya kuweka picha yake kulingana na sheria wapiga kura watachagua wanayemtaka mbele ya sanduku ya kupigia kura Bukavu. Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Na upande wa Bunia, katika wilaya la Ituri, kampeni ya uchaguzi tayari imeanzishwa, lakini siku nne kisha kuanzisha kwake wagombeaji wamoja wana huzuni sababu picha zao zinakatwa na watu wasiojulikana katika kata zimoja za mji wa Bunia. Tutajiunga na mwandishi wetu Jean Claude Lobi kutoka Bunia. Jisha, siku ini tu baada ya kuandishwa kwa kampuni ya uchaguzi, mapicha za makandideti inapandikwa mafasi fulani fulani ya mji Bunya na zote zimepatikana fasi moja, kwenye watu wanatazama mapicha mbalimbali mbali. Lakini watu wengine wanapasua hizi mapicha za wakandideti enye hawawapenzi. Hili jambo inashirikisha wakandideti wengi. Akina mama Rita Marosi, kandideti wa uchaguzi la bunge la taifa, naeleza wamepasua picha zetu barabarani, watuelezee kama kitu gani wametafuta. Kama kuna shida fulani, waje tusikilizane, kuliko kufanya jambo kama hiyo, aliujiwa na redio kati. Mwamuzi mkuu wa tribunali ya mji Bunya, Bwana Shindani Kabamba, alihakikisha ya kwamba watu hawa watahukumiwa. Si on ikiwa watu hawa wamefikishwa mahakamani na kama tribunale imehakikisha mashtaki hiyo na imeonyesha y kama watu hawa wamekosa kweli na mwamuzi amehakikisha makosa hayo, watapewa hukumu ya ufungo nguvuni. Tujulisha ya kama wakuu wa makata hapa mnyumbani wana, wana, wanae, wameanza kutoa shauri kwa wananchi ya kuwa na dhamiri nzuri wakati yote ya uchaguzi. Toka mji Bunya, Jean Claude Loki kwa jina radio kati. Na liwalo wa jiji la Kinshasa alihakikisha leo hii kwamba sheria ya uchaguzi inaruhusu kubandika kubandika kwa chapo kubwa kama vile ndogo za wagombeaji katika barabara. Kwa mjibu wa bwana Kimbembe Mazunga, sheria hiyo iko juu ya azimio ya mawaziri yenye kukataza chapo za kibiashara katika barabara za jiji la Kinshasa sababu ya hatari zinazokuwa kwa watembeza magari. Lakini kwa wakati huu huu vichapo na picha kubwa za wagombeaji zinabandikwa kwa wengi katika barabara za jiji la Kinshasa kwa sababu za kampeni ya uchaguzi. Liwali wa mji wa Kinshasa alitamani kutoa mafasirio kuhusu swala hilo, bwana Kimeme Mazunga, mbele ya mikrofoni ya Rama Mbai. Sheria ya uchaguzi ina uzito mkubwa kuliko hatua ya waziri inayokataza kuwekwa katika mji kwa mabango yaliyo na picha wala maandishi ya kibiashara. Sheria hiyo pia iko juu ya hatua ya liwali. Leo hii tunatimiza sheria ya uchaguzi ambayo katika vifungu vyake inaelezea kuhusu kubandikwa kwa picha wakati wa kampeni ya uchaguzi. Oh, kwa ulizo kwamba hapo zamani ilisemekana kuwa mabango hayo yalikuwa hatari kwa usalama wa waendesha magari na kwamba kwa wakati huu wa kampeni ya uchaguzi mabango hayo siyo hatari tena kwa waendesha magari, nitajibu kuwa mabango hayo hayakushimikwa na wagombeaji, yalishimikwa na mashirika ya matangazo ya kibiashara na ambayo yanashirikiana na kazi za baraza la jiji, kazi zinazohusika na uongozi wa mji na wanajua kanuni inayofuatwa kwa kushimika mabango hayo. Huyo ni Bwana Kimbeme Mazunga, liwali wa jiji la Kinshasa, mbele ya mikrofoni ya Ramambai na matamshi yake alitafsiriwa na Joachim Kalumendo. Na jimboni Kasai ya mashariki komisheni ya Uwaki na amani ilikataza wanasiasa na wapasha habari wenye kutumia masemi mabaya tangu kuanzisha kwa kampeni papoloja mta, mta wenye kupatikana kwenye umbali wa kilometa mia nne makumi matano kaskazini ya mji wa, wa jiji la Mbujimai. Jumajana mapigano iliendeshwa kati ya wapendelevu wa chama cha kisiasa cha bwana Lambert Mende na wanamemba wa fonisi ya Joseph Olengankoy, polisi wa sita waliumizwa. Pia wakuu wa kiserikali na hao washirika za haki za binadamu wanashutumu kutangazwa mara na mara kwenye redio za wanasiasa kwa masemi ya chuki. Tusikilize kiongozi wa komisheni ya Uwaki na amani kwenye mikrofoni ya Billy Ivan Lutumba. Nimepashwa pa la tutengeneze la jimbo lipya la Sankuru, na ile inawezekana paka katika umoja. Mtu hata mmoja hawezi kujenga katika fujo. Ubaguzi wote huo katika masauti au vita unavunja Sankuru pahali pa kuijenga. Redio ni chombo kinapasha kukamilisha usalama, lakini kwa kutazama jinsi redio zinatumika hapa Sankuru, ni kwa kusikitisha tu raia. Sasa hivi tunaomba uongozi wa, wa shirika za kisiasa na watangazaji wa habari kupitia kunjia za redio, uvumilivu, usikilivu, matangazo zao zikuwe za kujenga nazo zisikuwe za uchokozi. Na ijapokuwa kwa wakati huu huu wanabunge wengi wanapaswa kuwa nje ya mji wa Kinshasa kwa kuendesha kampeni ya uchaguzi, mkutano wa bunge ulifanyika leo hii nyuma mchana hapa mjini Kinshasa. Kwa mjibu wa mwandikaji wa bunge, ni kutokana na kalendari ya baraza la bunge yenye inapasha kuheshimiwa kwa kukomesha mkutano wa Aprili ulioanzishwa tangu tarehe tatu Aprili iliyopita. Tusikilize mafasirio ya bwana Rafael Hulu akiwa njani wa simu na mimi Engumba Mulungu. Kulingana na kalenda yetu na kulingana na katiba, hasa sana kifungu cha mia mbili makumi mawili na mbili, bunge ina madaraka yake ya kutumika, na ndio inatupatia nafasi ya kuitisha mkutano wetu wa leo ili kuheshimu kalenda yetu, na pia kwa sababu hatuendi kinyume na heshima ya katiba, kifungu mia mbili makumi mawili na mbili inapatia madaraka bunge kuendelea kutumika hata tuko katika kampeni ya uchaguzi mnajua. Idadi ya wabunge inapasha kupatikana, ikiwa wabunge wanajua kwamba tutamaliza kikao na hata hatukueneza kiwango cha wabunge leo, kanuni yetu ya ndani inaturuhusu kuitisha mkutano mwingine, na hapo tutapata suluhisho. Huyo ni Bwana Rafael Luulu akiwa mwandikazi wa baraza la Bunge alikuwa njiani Mwasim na mimi Engumba Mlongo na matamsi. Alitafsiriwa na Joakim Kalumendo. Jimboni Kivu ya Kaskazini, zaidi ya wanajeshi mia nne wa brigedi ya makumi nane na moja walikimbia nafasi yao ya kazi ya kawaida mtaani Masisi, kwa mjibu wa kamanda wa jimbo la nane la kijeshi. Wanajeshi hao walipinga ombi ya wakuu wao ya kukuta jenerali aliyeondoshwa Pete Laurent Kunda. Jimbo la mnane la kijeshi liliongoza zaidi ya mia tatu jana usiku hadi kituo cha mchanganyiko cha hapo Rumangabo na pakananga katika jimbo la Kasai Magharibi. Mgomo wa kazi ya madaktari unakuwa na hali mbaya. Kazi zimesimamishwa katika hospitali kuu ya serikali sababu wakati wa madaktari wanaopata mafunzo ulikomeshwa, lakini kwa mjibu wa wakuu wa moja wa vyumba vya hospitali ya serikali, mgomo huo haulete matunda mazuri sababu vituo vya afya vya kipekee vinaendelea kutumika. Kutoka Kananga, mafasiko mengi nawe Marie Chantal Lumba. Kopital mkuu ya Kananga, hakuna hata mgonjwa moya mumachumba ya kukaribisha wagonjwa. Tulikutana wanganga na wauguzi wa moja wa moja wenye kusumulia kuhusu siasa itaenea sasa. Jumatatu wauguzi walisimamisha kazi Mahopital kulikuwa mpaka wanganga na wanafunzi ya masomo ya mwisho ya afya walikuwa natumika. Lakini sasa gisi wanafunzi wanarudi somoni na gisi wanganga wanashimamisha kazi. Hakuna mtu anatunza tena wagonjwa. Hata watu wanatumika mu laboratoire walishimamisha kazi. Kungambo ya wagonjwa wanaelekeza maopitali ya kipekee. Nganga moja ametolezea kama wanataka kutengeneza makutano kwa ajili waganga na wagu kazini kwa kusaidia wakaaji sababu kushimamisha kazi inafaidia mahospitali ya kipekee na tena, kuona gisi serikali aiangaikie shida ya wanganga. Kutokea Kananga, Mari Chantal Lumba, Redio Okapi. Na tukiwatangazia tu kuhusu afya, tujulishe kwamba eneo la afya la Kalamba mtaani Bikoro unakosoa na vyote katika eneo hilo la afya lenye kupatikana kwenye kilomita makumi sita na saba kusini ya Mbandaka, jimoni Equater, kuna vitanda viwili bila godoro, yaani matla, kwa kukaribisha wagonjwa. Taarifa ya Dominique Olombi kutoka Mbandaka inatolewa Sidoni na Keli Kute. Nyumba mzuri ile ilitengenezwa na ONG Amerika IRM njo fasi ile, kuko senta ya afya ya Kalamba ni nyumba mzuri, lakini haina na vyombo vya kazi, vitanda kidogo, ya sipo magodoro juu ya kupokelea wagonjwa Wanamke wale wanapasha kuza weko nalala pa virago, hata wale wanapasha kupata kifa cha upasulizaji nao pia weko wanalala pa virago. Dawa aiko katika senta hiyo, hata duku ya dawa aiko, tangu programu ya afya katika vijiji iliacha kupatia msaada ku zone ya afya ya Bikoro. Senta ayo aipataki tena dawa hata kutokea kwa serikali hata kuma ONG inaangalia mambo ya afya munganga mkubwa anaandika kapaka ordonnance na wagonjwa wanapasha kwenda pale Mbandaka ao Bikoro juu ya matunzo na kuuza dawa, na saa ile wagonjwa wanapasha kuchunga mpaka pale dawa itakuja. Wengine weko na kufa mbele ya kupata dawa ayo. E, basi, huo utakuwa mwisho wa matangazo ya jioni leo hii. Nasema shukran kwa wote waliojiunga nasi, lakini kabla ya kuagana nena wakumutitana muhtasari wa habari huzuni ya wagombeaji wa mji wa bukavu jimboni kivu ya kusini picha zao zinaondoshwa nafasi zilibandikwa siku chache tu kisha kuanzishwa kiserikali kwa kampeni ya uchaguzi waliongozwa tangu jana katika kituo cha mchanganyiko cha rumangabo jimboni kivu ya kaskazini zaidi wa ya wanajeshi mia tatu wa brigedi ya makumi nane na moja hao walikimbia nafasi yao ya kazi ya kawaida mtaani masisi wakipinga ombi ya wakuu wao ya kukuta jenerali mwasi laurent kunda na hapo Kananga katika jimbo la Kasai ya Magharibi, mgomo wa kazi wa madaktari unakuwa na hali mbaya. Kazi zimesimamishwa zime katika hospitali kuu ya serikali sababu wakati wa madaktari wanaopata mafunzo ulikomeshwa. Kumbukeni kwamba taarifa hii ya habari inaweza kusikika kunako internet kwenye www.radiookapi.net, pia kunako masafa mafupi kwenye kilohertz 1011619 siku zote tangu saa kumi na moja za asubuhi hadi saa moja za asubuhi na tangu saa kumi na moja za jioni hadi saa kumi na mbili wakati wa majira ya mji wa Kinshasa.