Habari tout, Jean-Désiré Kanyama. Oh, Rais Joseph Kabila aliwasili le leo hii nyuma ya mchana kwa shangwe mjini Goma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Ni kwa mara ya kwanza anatembelea kiserikali jiji la Goma tangu kupata madaraka ya uongozi wa taifa. Na mamia wa wanamemba wa UDPS na wa kundi zimoja za kisiasa waliandamana leo hii katika barabara za jiji la Kinshasa, pamoja walisherekea tarehe makumi matatu Juni sawa, mwisho wa mpito katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Walidai pia mazungumzo wa ya kisiasa yaendeshwe mbele ya uchaguzi. Na jimboni Kasaya Magharibi, mzozo kutokana na vifaa vya mafiga ulisababisha kifo cha mtu mmoja katika kijiji cha Kajiba, eneo moja la mtaa wa Dimbelenge, umbali wa kilomita 75 na Kananga. Wanamemba watatu wa jamaa moja walikata ndugu yao shingo ikisha kumpiga vikali kwa mpini. Ujambo ndugu msikilizaji, popote unaposikiliza redio Kapi, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Rais Joseph Kabila aliwasili leo hii nyuma ya mchana kwa shangwe mjini Goma, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Ni kwa mara ya kwanza anatembelea kiserikali jiji la Goma tangu kupata kwake madaraka ya uongozi wa taifa. Kabla ya hapo, ukuta wa kiwanda cha ONC ulivunjwa na maelfu ya watu waliongoja masemi ya rais Joseph Kabila. Mtu mmoja aliuawa na wengine makumi nane waliumizwa, walikaribishwa kunako hospitali DOCS kwa matunzo. Walakini nyuma ya kidogo ya kufika kwake mjini Goma, rais Joseph Kabila alitoa masemi mbele ya wakaaji wa Goma akizungumzia usalama, uchaguzi na ujenzi wa viwanda vya kijamii. Tutajiunga tangu Goma na mwandishi wetu Mois Mutunga Lukube kwa mafasirio zaidi. Ni kwamba Rais Joseph Kabila alitoa hotuba wake mbele ya umati wa watu karibu ya elfu ishirini. Alinena kwamba uchaguzi huenda ukaendeshwa kweli tarehe 30 Julai mwakani. Kuhusu jambo la usalama jimboni zaidi juu ya Lawrence Kunda na wahuni wa Rwanda wanaokuwa nchini Kongo ya Kidemokrasia, Rais Joseph Kabila alinena uh, shida hili itatatuliwa na serikali itakayochaguliwa siku za usoni. Pia kuhusu barabara zilizoathiriwa na moto wa volkeno yote itafuatana na hali ya siasa ijayo baada ya uchaguzi. Pia aliahidia kuleta suluhisho kwa jambo la umeme hata la maji swafi mjini goma siku zijazo. Ndani ya hutuba wake aliahidia kurudi mjini kinchasa kesho tarehe ishirini na tisa Juni. Nikiripoti toka Goma, mimi ni moezi mtunga lukube kwa niaba ya redio Kapi. E, nawajulisha kwamba moezi mtunga lukube alikuwa njiani mwa sehemu tangu goma na mazungumzo ya wakuu wa shirika mbalimbali mbali za mpito yaliendelea leo hii kunako nyumba ya he, kuna taifa fa mjini Kinshasa, mkutano ulioongozwa na rais makamu Herodi Abdullahi Ndombasi, wakiwapo wenzake marais makamu watatu, kiongozi wa tume la uchaguzi huru Shabani ya kutayarisha mazungumzo ya kuhusu mazungumzo ya kisiasa na mazungumzo ya Libreville. Bwana Azaras Ruberwa moja kati ya wa wagombeaji wa urais aliyepokelewa na Elhad Omar Bongo tayari amerudi mjini Kinshasa kwa mjibu wa rais makamu anayehusika na komisheni ya kisiasa usalama na amani, presidenti wa Gabon alionyesha lazima kuongozwa kwa uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bwana Azares Rubera alijulisha kwamba mazungumzo ya wanasiasa yataruhusu Wakongomani kuchagua katika hali ya utulivu. Rais makamu Azares Rubera yeye tu akuondoka katika serikali ya mpito, ana hata nia ya kuondoka hata kama mazungumzo ya kisiasa yaendeshwe mbele ya tarehe makumi matatu Juni. Matamshi hayo ni ya rais makamu Azares Rubera aliyo atamka kutokana na habari yenye ilipelelezwa kuhusu kuondoka kwake katika serikali ya mpito. ni kampeni ya uwongo, alitamka bwana Azares Rubera. Tumsikilize mbela ya mikrofoni ya mimi Engumba Mulongo. Sikujiuzulu na wala sina mpango wa kujiuzulu, na ikiwa nitajiuzulu, ninapaswa kutangaza mwenyewe suala. Hilo lilipangwa kwa kunipaka matope, tena ni chafu na la uongo, na silo swala nzuri kwa chama cha kisiasa. Ni vyombo vya habari vya PPRD na vile vinavyounga mkono PPRD ndivyo vinatawanya habari hiyo. Hayo ni makosa kwa sababu sijawahi kusema hivyo. Ninathibitisha mara tena kwa watakao nichagua katika nchi nzima kuwa bado ni ngali mgombeaji wa kiti cha urais. Sina msemaji wangu katika vyombo vya habari. Hivyo ni uongo mtupu, na hii inaonyesha kampeni mbaya. Ikiwa hakuna ukweli katika matangazo yetu, ni namna gani tutaweza kuwa na matumaini kama uchaguzi utafanyika katika ukweli? Mamia ya, ya wanamemba wa UDPS na wa kundi zimoja za kisiasa waliandamana leo hii katika barabara za jiji la Kinshasa. Shabaha ya maandamano hiyo ilikuwa ya kusherekea tarehe makumi matatu Juni, sawa mwisho wa mpito katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Walidai pia mazungumzo wa kiasa ya, ya kisiasa yaendeshwe mbele ya uchaguzi. Taarifa ya Rene Kapita inatolewa mstudioni na Joshua Kim Kalumendo. Kusherekea mwisho wa serikali ya mpito mnamo tarehe makumi matatu Juni ndio lengo kubwa la maandamano hayo yaliyoandaliwa na chama cha kisiasa IDPS pamoja na washirika wake. Katika uh, hotuba hii iliyosomwa mbele ya uwanja wa michezo Tata Rafael ambako maandamano hayo yalimalizikia, katibu mkuu wa UDPS bwana Remi Masamba akielezea kuhusu uchaguzi, amepinga wazo la kufanyika kwa uchaguzi bila ya kufanyika kwa mazungumzo ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Demarray, parce... anasema kampeni ya uchaguzi haiwezi kuanza kwa sababu wanasiasa wote walioomba mazungumzo, na mazungumzo hayo yameanzishwa na kipindi cha maandalizi, na tunapaswa kufikia kwa uchunguzi wa masuala ya ndani na kuendelea na harakati za uchaguzi. Kwa sababu mazungumzo hayo yameanzwa, uh, inafaa kuyaendelesha. Bwana Remi eh, Masamba ameongeza kuwa mazungumzo hayo yatasaidia kwa kufanyika kwa uchaguzi ulio wa kweli. Na uwanja mpya mdogo wa gari za mabao ulizinduliwa leo siku ya tatu hapo Beni jimboni Kivu ya kaskazini, akiwapo Bwana Lasi William Swing, mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uwanja huo wa Mavivi ulijengwa na MONIK, na kwa mjibu wa kiongozi wa mji wa Beni utakaribisha tu ndege za MONIK kwa manufaa ya mwenendo wa uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jimboni Kivu ya kusini, wakaaji wa Nyalukungu, kijiji kidogo kenye idadi ya wakaaji 1400 na kenye kukaribika kwa shida kusini mashariki na mtaa wa Shabunda, walijionea binafsi kwa mara ya kwanza vifaa vya uchaguzi jana, siku ya pili. Kilograma, mia kenda, makumi mane na tisa, za vifaa vya uchaguzi viliwasili katika eneo hilo. Vyumba vitatu vya uchaguzi vitashimikwa katika kijiji cha Nalukungu. Mwandishi wetu Jedone Bagalwa wa Mukavu anafasiria maana ya kijiji hicho. Kijiji cha Nyalukungu, mtani Shabunda, kinapatikana msituni. Kando kando ya kijiji hicho kuna madini kama vile kolta na kasiteriti, lakini huu muda wa uchaguzi shughuli kubwa ya kijiji hicho ni kukuwa na kiwanja cha gari ya mabawa. ni kwamba Nyalukungu ni kati ya vituo vitano vilivyochaguliwa na sei kwa ajili ya kupanua vyeti vya uchaguzi. Siku ya pili, karibu kilograma elfu moja ya vyeti ilifikishwa ndani ya eneo hilo. Jacques Pani Kandolo ni mkaaji wa Nyalukungu, anasema furaha yake, tunapokea vitu sababu wanakiakjuu ya kujenga nchi, mwandiko kupata amani katika nchi. Amani tatokea katika ile vitu namna gani? Sababu kwa sababu tutakuwa viongozi kwa kuweza kuchagulia watu wenye wanaweza kutusimamia, ndio tunakubali uchaguzi utakua. Kwa wakaji wengine, vyeti hivyo silo suluhu la kutosha ili uchaguzi ukamilike. Tumsikilize Pascal wa Kilongo. Ndio haijakuwa suluhisho, sababu kungali mabishano kati ya wanasiasa wetu. Kuna wamoja ambao wamesaulika kwa mkataba wa amani ambao walisaini. Tumewasikia kwa redio na tumefahamu sote, sasa ni Wakongomani sababu tumefata redio na tunajua historia ya nchi. Kuna watu wa ambao hadi leo wamesaulika kwa mikataba yote inayofanyika ya ya uchaguzi. Mpango wa kupanua vieti vya uchaguzi jimboni Kivu ya kusini utaendelea hadi majuma mawili zijazo. Toka Bukavu, mimi ni Gideon Bagalwa kwa niaba ya Radio Kapi, na mbele ya uchaguzi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anafadhaishwa na kufungwa kwa wanasiasa na vitisho vingi kwa wapasha habari. Tusikilize maoni ya Kemal Saiki, msemaji wa MONUC kuhusu swala hilo. Restriksion... alisikitika kuhusu kupunguzwa kwa uhuru wa wananchi, utumiaji ovyo wa pesa za serikali, rushwa, kufungwa katika njia isiyo halali kwa wanamemba wa vyama vya kisiasa na vitisho juu ya vyombo vya habari nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa sana kupitia vikwazo vinavyozuia waandishi wa habari wasiendeshe kazi yao. Katika hayo kuna kupunguza vuguvugu vugu yao, kukataa kukubaliwa kwao kutenda kazi, hadi vitisho juu ya maisha yao. Katibu Mkuu amewataka viongozi wa kisiasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wabishane katika uchaguzi katika hali ya maridhiano na mabadiliko. Anawasihi viongozi wa Kongo kwa pekee, polisi ya taifa iliyopewa jukumu ya kulinda usalama kunako vituo vya kupigia kura iendelee na kukamata mipango ya usalama inayofaa ili kuzuia machafuko yoyote yanayoweza kujitokeza. Kwake Kofi Annan, uchaguzi unapaswa kufanyika katika hali ya utulivu bila vitisho. na Mpashahabari moja wa Ujerumani aliumiza kwa risasi jana usiku katika mtaa wa Kalamu mjini Kinchasa na watu wenye silaha. Mpasha habari Roland Brockman ni mwandishi wa gazeti Die Welt alishambuliwa kunako makao ya mpasha habari moja wa redio Kapi aliyemkaribisha nyumbani kwake. Mpasha habari wa redio Kapi alipigwa na kuibwa vitu vyote nyumbani mwake. Habari tunazohakikisha kwamba shambulio hili aliambatane na kazi ya upashaji wa habari. Jimboni Maniema bwana Lambert Konga Kanape alijielekeza katika kempi ya walioondolewa silaha ya Katako umbali wa kilomita saba na mji wa Kindu. Kiongozi huo Maimai Mai, mwenye umri wa miaka makumi matatu na sita, na aliyeongoza wa kwanza kundi hilo jimboni Maniema, alikusudia kurudi katika maisha ya kawaida. Tayari alipokezwa na Jenerali Aleng Bianzambe, kamanda wa jimbo la saba la kijeshi, cheti cha kuondolewa silaha na moja kwa moja alijielekeza katika kampi ya Katako tusikilize sababu zake kwenye mikrofoni ya Sadala Shabani. Je suis content de votre contribution vous tous de m'avoir nipo mwenye furaha sana na kazi yenu nyinyi sote, kwa kunipa jinsi ya kihistoria ya maishani yangu kwa kushiriki kunako demobilizasion yangu, kitu niliyofanya jimboni Manyema, kupana mafunzo kwa raia jinsi ya kujikinga, ni sababu hakukuwa serikali muhimu Manyema, hakukuwa jeshi muhimu Manyema, na hakukuwa hata moniki Manyema. Niliamua kupana wakati kwa viongozi wa nchi na vigundi vingine uwafanye kazi yao kuhusu raia kwa jinsi na mimi niwe ndani ya rahia hiyo inayopaswa kuheshimu sheria ya nchi. Kwa kifupi, zaidi ya walioondolewa silaha kumi walipambana leo asubuhi pa Isiro, jimboni Mashariki. Watu wawili waliumizwa, kati yao mmoja aliyeondolewa silaha na polisi moja ambaye walipambana na watu walioondolewa silaha, kwa mujibu wa kiongozi wa wilaya la Ot Uele. Ukosefu wa masikilizano ulijitokeza baina ya konader na waliondolewa silaha kuhusu malipo ya kuingia katika kempi, na jimboni Kasea Magharibi, kwa kukomesha kipindi hiki cha habari, mzozo kuhusu vifaa vya mafiga ulisababisha kifo cha mtu mmoja. Wanamemba watatu wa jamaa moja walikata ndugu yao shingo kisha kumpiga vikali kwa mpini. Ajali ilipitika katika kijiji cha Kajiba, eneo moja la mtaa wa Dimbelenge, umbali wa kilometa 175 na mji wa Kananga. Marisa Ntalumba anaturipotia kutoka Kananga. Msiba lifanyika masiku inayopita lakini habari lakini habari imefika kwa Kananga mchana ya leo, kufatana na masimi ya Ali Mukalao, moja ya jamii ya Marimu Kalamba. Bwana Kalamba aliuawa sababu ya mavurubu ndogo mujamii yake kuhusu masani wakubwa ya Marimu awafurai wakati mloko yao. Kalamba aliwalomba wasikue tena natumia masani yake, njo wakampiga na mitangio Kumutobola mecho na kumukata shingo na kisu. Wakaaji ya kajiba, wakati waliona mutu amefariki wakakimbia kijiji, wameogopa waaskari polisi wa wafunge. Wakati waaskari polisi walifika mwiyo kijiji, waliweza kufunga wandugu ya Maremu mwenye kumuua. Habari ya mwisho tumepata wametolezea kwamba wakaaji wameanza kurudi kijijini. Kutokea Kananga, Marie Chantal Lumba, Radio Okapi. Asenti kwako kwa Marie Chantal Lumba, asenti pia kwa wote waliojiunga nasi jioni ya leo hii. Kumbukeni kwamba taarifa hii ya habari inaweza kusikika kunako internet kwenye www.radiookapi.net e, pia kunako masafa mafupi kwenye kilohertz 11619 siku zote tangu saa kumi na moja za asubuhi hadi saa moja za asubuhi na tangu saa kumi na moja za jioni hadi saa kumi na mbili wakati wa majira ya hapa mjini Kinshasa.