Oh, Rais wa Gabon Bwana Elhaj Omar Bongo aliandaa tangu leo asubuhi mazungumzo na wagombeaji wa urais wa katika uchaguzi ujayo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mazungumzo hayo yataendelea hadi tarehe makumi mawili na kenda Juni ijayo, amehakikisha waziri wa mambo ya kigeni wa Jamhuri ya Gabon. Jimboni Kasai ya Magharibi, duka kubwa na ndogo za jiji la Kananga zikufungua mlango leo asubuhi, sababu ya maandamano ya wanamemba wa vyama vya kisiasa. Hao wanadai mazungumzo ya wa kisiasa yaendeshwe mbele ya uchaguzi ujayo. Na waziri wa usafirishaji anapatikana mjini Matadi katika jimbo la Bakongo, bwana Eva Makasa, na nia ya kufahamu kama kazi imeanza vizuri unako bandari ya Matadi. Tayari alihimiza watumishi wanataka kuhusu uongozi bora kwa kuendesha kazi bila shaka okay. E, tunawasalimu na kuwatakia usikilivu mwema wa matangazo yetu ya jioni. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Ni tangu leo asubuhi ndiyo rais wa Gabon bwana El Hadj Omar Bongo aliandaa mazungumzo na wagombeaji wa urais wa uchaguzi ujayo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mazungumzo hayo yataendelea hadi tarehe makumi mawili na kenda Juni alihakikisha waziri wa mambo ya kigeni wa Jamhuri ya Gabon. Mwandishi wetu Mimie Ngumba Mulongo alijihusisha na swala hilo, mafasirio mengi nawe dunia ya Mkunda Milemba nam. Kufuatana na maoni ya uwaziri wa mambo ya kigeni wa nchi ya Gabon, maoni iliyojulishwa asubuhi, swala kuhusu usalama wa kandideti kwa urais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na lile lenye kuelekea mwisho wa munda wa mpito ndio uenda kuchunguliwa wakati wa mkutano ule. Kwa upande mwingine, Bwana Jean Claude Franke, kiongozi wa chumba cha upashaji wa habari cha uwaziri wa mambo ya kigeni alionyesha kama masimulizi yale inafanyika kwa ombi la wanasiasa wa Kongo ndio wanapenda Rais Omar Bongo wa Gabo asaidie mwenendo wa mkutano ule wenye kuelekea uchaguzi. Akitajwa na kituo cha fashaji wa habari AFP, msemaji wa serikali ya Gabo alijulisha kama kati ya wakandideti kwa urais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambao wanangojelewa mjini Libreville kunapatikana Jean Pierre Bemba, Azarias Ruberwa na Pierre Paipai wa Sagasigi. Ajulisha pia kama rais Joseph Kabila Kabange atawakilishwa katika mkutano ule na bwana Olivier Kamitatu, akiwa msemaji wa kundi la siasa lenye kuunga mkono kandideti ya rais Kabila Kabange. Kwa kifupi, Rais Joseph kabila linapatikana mjini Uvira katika jimbo la Kivu ya Kusini, kwa mujibu wa msemaji wake bwana Kudoka Kasongo aliyehojiwa na Radio Kapibu Kavu. Rais Joseph Kabila alizungumza na wakaji wa Uvira mnamo uwanja wa Kandanda. Kwa upande mwingine chama cha kisiasa RCD Goma kinaomba Rais Joseph Kabila arudi hapa mjini Kinshasa kwa kuruhusu mazungumzo ya kisiasa yaendeshwe mbele ya tarehe makumi matatu Juni ijayo. Bwana Kabasubabo Katulondi katibu mkuu wa RCD Goma alitoa aliko hilo leo hii wakati wa mkutano wa pasha habari hapa mjini Kinshasa. Kwa mjibu wa katibu mkuu wa RCD Goma, ni sababu ya kutokuwapo kwa Rais Joseph Kabila ndiyo mazungumzo ya shirika za mpito haya kuendeshwa jana, siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa. Kwa kufahamu nini itazungumziwa katika mkutano wa kisiasa wa mbele ya tarehe makumi matatu Juni ijayo, afuataye ni bwana Kabasubabo Katulondi kwenye mikrofoni ya Rene Capital RCD inaona na sikitiko na inashutumu kutofanyika kwa mkutano kiserikali sababu ya kutokuwepo kungufu katika kapitali kwa presidenti wa jamhuri bila kutayarisha kitu lolote kiserikali. RCD inashutumu hali hiyo isiyo itikwa mbele ya wenzake wa kisiasa, kamiti ya nchi zigeni na raia. Imeonekana kama hali hiyo imeharibisha umoja na upatanisho nchini na pia kuendesha uchaguzi katika hali ya ukimya na Imeharibisha pia maisha ya usoni ya nchi. RCD inamwomba haraka rais wa jamhuri kuheshimia raia yetu, wanasiasa na nchi zigeni katika kurudi kwake hapa Kinshasa, au kuchagua mwakili wake kwa ajili ya kuendesha mbele ya tarehe makumi tatu Juni jayo mazungumuzo za kisiasa kama imesikilizwa na imetangazwa nchini na kwa nchi zigeni. Anaimanisha kwamba vifaa vya uchaguzi vimesafirishwa bila shaka katika eneo lote la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Zaidi ya toni elfu moja mia tano za vifaa vya uchaguzi vimesafirishwa na tume la umoja mataifa linalohusika na maendeleo, yani ya PNUD. Tusikilize maoni ya padri Apoliner Malumalu njiani mwa simu na mnca ya, mashaka aifai kuya po vyombo vya uchaguzi vitafika fasi zote mutarehe makumi moja na ine mpaka tarehe makumi mbili na kenda itakuwa sasa kupeleka vyombo hivyo mu masenta ya uchaguzi na juu ya kuendesha vyombo vya uchaguzi mu masenta tutakuwa na watu elfu makumi mawili na ine juu ya jamuhi yote na tutakutumia njia zote juu ya kufikisha vyombo kwa ile inaangalia baasha la kuchagua imesha kufika mukongo elfu moja makumi kenda na sita tari ya baasha la kuchagua mu maofisi kumi na ini. Kishasa, Bandundu, Mbandaka, Ngemena, Kananga, Mbuta, Kisangani, Kindu, Kamina, Lubumbashi, Bunia, Beni, Bukavu na Kalemi. Huyo ni Padre Apollinaire Malumalu, President wa Tumeu la uchaguzi akiwa njani Mwassim na MNC ya matamsi yake, alifasiriwa na mwandishi wetu Kelinkute. Eliwali wa jiji la Kinshasa, bwana Kimbembe Mazunga alialika wakaaji wa mtaa wa Maluku wawe na utulivu na waendeshe kazi zao bila shaka na kama kawaida. Matamshi hayo ndiyo jibu la liwali wa jiji la Kinshasa kutokana na wasiwasi wanao kuhusu kuwepo kwa wanajeshi wengi katika eneo la Maluku. Kwa mjibu wa bwana Kimbembe Mazunga, wanajeshi hao wana utume kamili wa kulinda watu na mali yao. Msikilize kwenye mikrofoni ya mimi Engumba Mulungu. Presence... kuwepo ya wanajeshi sio sida kwa wakaaji. Wanajeshi weko pale juu ya kukinga usalama, hawana kule juu ya kuuzi watu. Wanajeshi wanaweza kuikala pale siku moja, siku mbili au mwaka mzima, weko pale juu ya kazi. Wakaaji wa Maluku waendeleshe kufanya biashara yao, wasikuwe na oga. Lakini kama tunasikia kama wanajeshi wanaza kuuzi watu, saa ile tawakataza. Kazi yetu ni kukinga usalama ya watu na ya vitu vyao. Wanajeshi ayo awatumike mficho, weko nafanya kazi yao mbele ya watu na watu weko na waona. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, watu wawili wanaozaniwa kushiriki katika uchuruzi wa damu ya watu waliuawa jana usiku na wakaaji wa Butembo. Kati ya watu hao kuna mtembeza baskeli yaani pigipigi. Idadi hiyo inafikisha namba ya watu wane waliouawa kwa muda wa siku mbili. Kinyume wa vitendo hivyo watembeza pikipiki walisimamisha kazi leo hii mjini Butembo, wakidai kufungwa kwa watenda maovu. Eteni Muindo anatukupotia kutoka mji wa Butembo. Mjini Butembo, waendeshaji pikipiki wamefanya mgomo leo Jumanne. Hali hiyo imesukuma wanafunzi pamoja na wafanyakazi kuenda shuleni au kazini kwa miguu. Itajulishwa ya kwamba tangu Jumapili mpaka leo Jumanne, watu ine wameuawa na raia, miongoni mwao mwendeshaji pikipiki mmoja. Mbele ya mauaji haya ya hapa mjini Butembo, watu wawili waliosingiziwa kuwa wanahusika na biashara ya damu ya watu walipoteza maisha yao mwezi Mei iliyopita mjini Lutu, kilometa kumi na saba kusini mashariki mwa mji wa Butembo naye Bwana Wabunga Singa Zebedayo, akiwa meya wa mji wa Butembo akizungumzia raia kupitia redio ya Injili, alilomba raia wasiwe kama wamepoteza akili. Wakaaji wakimkamata mwizi, lazima wamfikishe mbele ya mwamzi au mbele ya kiongozi, raia hawana mamlaka ya kuamua. Jueni ya kwamba tangu mwezi mmoja habari zisizohakikishwa juu ya biashara ya damu ya watu zimetapakaa hapa mjini Butembo na kando kando. Nikiripoti toka Butembo, mimi Etienne Mwindo Radio Kati. Na watu watano wote wakiwa waraia walishikwa na polisi ya madini siku ya posho iliyopita mjini Lubumbashi, jimboni Katanga. Wanashutumiwa kuongoza kundi la watu wenye kuuzisha madini za dhahabu zenye za kuharibika. Kwa mjibu wa polisi ya madini ya jiji la Lubumbashi watu hao tayari waliiba elfu kumi na saba ta dola za Kimarekani kwa mfanyabiashara mmoja wa jiji la Kinshasa, wakimuzishia madini za uongo. Maelezo mengi nawe Denis Maheho kutoka mji wa Lubumbashi. Kufatana na masemi ya kamanda jimboni wa askari polisi wa mina, udanganyifu wa kwanza ulifanyika pale Kinshasa. Wawili kati ya waliofungwa walimuzisha mfanyabiashara mmoja wa Kinshasa kilo mbili ya vyuma pahali pa dhahabu, baada ya kutoa pesa karibuni dola elfu kumi na saba ndio mfanyabiashara huyu alitambua kuwa sio dhahabu aliyonunua. Ni hapo aliomba viongozi wa askari polisi wa mina wa hapa Lubumbashi, ambako wadanganyifu wao walitoka kuandaa uchunguzi. Siku ya sita iliyopita, askari polisi waliwanasa watu watano na pamoja nao kilo ingine mbili ya dhahabu ya uongo. Inspector wa askari polisi ya mina husema kuwa watu hawa ni wamoja kati ya kundi linalofanya biashara hivyo. Kunaswa kwao kutamsaidia kugundua kundi hili, alisema kamanda. Tujue kwamba wakati huu kesi inaendeshwa kwenye ofisi ya askari polis. Kiongozi wa mahakama kuu ya kijeshi aliomba wafungwa hao wapeleke kwenye ofisi yake, ijapo watu hawa sio waaskari. Lubumbashi, Denis Mayoreti, Okapi. Na hapa Chitolo jimboni Kasaya Mashariki, kwenye umbali wa kilometa makumi sita kaskazini mashariki na Mbujimai wakaaji wa vijiji viwili wanagombania shimo nyimpe ya madini za almasi. Mkuu wa sekta hiyo aliarifu shimbo hilo lifungwe, akiwa na matumaini kwamba kiongozi wa mtaa atajulisha ni la nani. Kutoka mbuji mai, tufuate taarifa ya waandishi wetu. Ilikuwa siku ya tano pa saa kumi na mbili ya asubuhi, wakaaji wa kijiji kya lusubala walipambana na wale wa kijiji kya Bakwanjiba. Makamu wa administrata wa teritoria ya katanda hujulisha kwamba ni wale wa kijiji cha Lusubala ndio walianza vita. Walikuwa na silaha ya kiasilia na vyombo kama vile mpanga, walikuwa wanapigania udongo wenye kuwa na limasi. Siku hizi makamo wa administrata waonyesha kwamba waliunguza nyumba moja tu, mtu hata moja akufariki. Naye makamo wa kamisha wa wilaya ya Chilenge, bwana Alexandre Biai Mutoke, amejulisha kwamba askari polisi ameanza kuhoji wale ambao walianza hiyo vita. Tukumbushe kwamba mwezi wa Februari uliopita ulifanyika mapambano ya namna hii pale Chitolo ooi alifaniki na watu zaidi ya kumi waliumia vikali na manyumba mia kuunguzwa. Kisha juma moja kamati ya usalama ilikomesha uchimbaji wa alimasi kwenye udongo ambao ulikuwa pembeni tokea Mbujimai. Ester Ndalafina, Radio Okapi. Naye waziri wa usafirishaji anapatikana mjini Matadi katika jimbo la Bakongo, bwana Eva Makasa. Analenga kufahamu kama kazi imeanza kwa kweli kunako bandari Matadi, ya Matadi tayari alihimiza watumishi wa Onatra kuhusu uongozi bora kwa kuendesha kazi vizuri. Taarifa ya Dani kilinazita kutoka Matadi inatolewa msidioni na Kilinkute. Waziri wa usafirishaji alienda pale bandari ya Matadi juu ya kuona kama kazi inaazulula kisha siku kumi na nane ya mgomo. Fundi Medar Simba mwenye alianza kutumika hapa fasi ya kiongozi wa bandari ya Matadi aliomba serikali awapatie vitu vya kazi kwa kuzidisha mazao za kazi. Waziri Eva Mwakasa aliomba wakaaji wa Onatra watumike mzuri na waheshimu sheria ya mwenendo mwema. Juu yake wakaaji wa Onatra wanapasha kuwa na uthabiti mingi mumambo weko wanafanya juu ya kuendesha Onatrak mbele. Tuseme kama Eva Mwakasa, waziri wa usafirishaji, eko naendelea kuangalia bandari ya Boma na ya Banana. Basi huo utakuwa mwisho ya matangazo yetu ya jioni ya leo hii. Nasema shukrani kwa wote waliojiunga nasi, lakini kabla ya kuagana nani, nawakumbusha mutasari wa habari za jioni. Rais wa Gabon Bwana Elhaj Omar Bongo aliandaa tangu asubuhi ya leo hii mjini Libreville mazungumzo na wagombeaji wa urais wa uchaguzi ujao nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mazungumzo hayo yataendelea hadi tarehe makumi mawili na kenda Juni ijayo, alihakikisha waziri wa mambo ya kigeni wa jamhuri ya Gabon. Na jimboni Kasaya ya Magharibi, duka kubwa kama vile duka ndogo za jiji la Kananga zikufungua milango leo asubuhi sababu ya maandamano ya wanamemba wa vyama vya kisiasa hao walidai mazungumzo ya kisiasa yaendeshwe mbele ya uchaguzi. Na waziri wa usafirishaji anapatikana jijini Matadi katika jimbo la Bakongo, Bwana Eva Makasa, na lengo ya kufahamu kama kazi imeanza kwa kweli kunako bandari ya kimataifa ya Matadi. Tayari alihimiza watumishi wanataka kuhusu uongozi bora kwa kuendesha kazi bila shaka katika kiwanda chao. Kumbukeni kwamba taarifa hii ya habari inaweza kusikika kunako internet kwenye www.radiookapi.net, pia kupitia masafa mafupi kwenye kilo kiloet 1169 siku zote, tangu saa 11 za asubuhi hadi saa 1 za asubuhi, na tangu saa 11 za jioni hadi saa 12 wakati wa majira ya hapa mjini Kinshasa.