Habari zetu Jean Desire Kanyama. Oh, jimboni Kasa ya Mashariki, wafungwa makumi na 81 walitoroka jana siku ya Mungu katika gereza kuu ya Mweneditu. Kiongozi wa gereza hiyo alijulisha kwamba wafungwa hao walisaidiwa na wanajeshi walinzi. Viwanda <coughs> vyote vyenye kuweka mafuta ya gari vitahamishwa hadi kilomita 6 na mji wa Chikapa, jimboni Kasa ya Magharibi. Wakuu wa mji wa Chikapa walikusudia hivyo kutokana na ajali ya moto ya juma iliyopita. Na shirika OCDH inayohusika na uchunguzi wa haki za binadamu inashutumu uendeshaji wa vitendo vya usumbufu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ni leo hii siku ya kwanza katika mkutano wa pasha habari kwa kushirikia sikukuu duniani ya kusaidia wenye kuteswa, ndiyo mashtaka hayo yalifanyika. Tunawasalimu mara tena na kuwatakia usikilivu njema wa matangazo yetu ya jioni. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni kasai ya Mashariki, wafungwa makumi mnane na moja walitoroka katika gereza kuu ya mwene ditu jana ya siku ya Mungu. Kiongozi wa gereza alijulisha kwamba walisaidiwa na wanajeshi walinzi. Polisi tayari ilifunga mmoja kati ya wa wafungwa hao waliotoroka katika gereza kuu ya mwene ditu. Kutoka mbuji mayi, Christ Mukand alitukusanya taarifa ifuatayo kuhusu kiongozi wa boma la Mweneditu, wafungwa makumi nane na moja walifungwa kwa nguvu milango za vyumba vyao, kisha walitoka gereza kupitia tundu katika kiwambazi cha boma, tena kumlango mlango mkuu, wakijitumbukiza kati za raia walikuwa katika maombi. Wafungwa saba tu ndio walibaki, hawakuweza kutoka katika machumba zao. Kati za wanaojelekeza wahukumiwa makumi tatu pia waskari ne walikuwa wakitiliwa gerezani kwa makosa mengi kama kutokutii mipango, upotevu wa silaha na masasi na usumbufu wa raia. Kiongozi wa boma la Mweneditu amesema tena ya kama kati za wale waliokimbia kunapatikana waliofungwa, kwani walitumia silaha kwa kuiba. Mkuu wa gereza hilo anawashtaki askari jeshi na polisi walinzi kusaidia ukimbilifu wa wafungwa. Kamanda wa askari polisi wa mji Mweneditu anahakikisha hali hilo, amesema ya kuwa walinzi wamekimbia wakitwala tu silaha, lakini mavazi zao wameziacha mbele ya boma. Tukumbuze ya kama jumajana wa askari polisi walikaza ulinzi kwa ukosefu wa usalama mjini na watu hawa wanakimbia, wakati deti la 30 Juin limekaribia. Mwaka jana hapa Mbuzimai, wafungwa wa gereza walijielekezaka wote kisha kuchoma vitu vyote nyuma zao. Kwa watu wenye kukimbia katika gereza la Mweneditu, watu tatu wamenaswa, kati zao kamanda moja wa polisi toka Mbuzimai. Chris Mukand, radio Kapi na jimboni Kivu ya Kaskazini. Vitendo vingi vya ukosefu wa usalama vilijitokeza mwishoni wa jumajana hapo Ruchuru na mjini Goma gari zilipowa mnamo barabara na mtu mmoja aliuawa kwa risasi hapo Goma. Kwa mjibu wa wakaaji wa eneo hizo ni wanajeshi ndio wanatenda hivyo. Shaltirisha naturipotia kutoka mji wa Goma hiyo jana, siku ya Mungu, mwendo wa saa saba mchana, gari moja la wafanyabiashara toka soko la Kibirizi lilishambuliwa eneo za Kitobogo karibu na mji wa Kiwanja mtaani Ruchuru. Magaidi walipora biashara vilivyokuwa ndani ya gari hili ila bila kumuua na kumuiza mtu yoyote. Hiyo jana tu mwendo wa saa kumi na moja jioni, gari mbili za wafanyabiashara zilishambuliwa pia hapo Kitoro, karibu kuwa wakijitwika vazi za kijeshi na gari hizi zilikuwa zikitokea sokoni Kinyandonyi mjini Kiwanja. Usiku wa siku ya sita, nyumba tano ziliporwa pia na watu wenye silaha mwendo wa saa tatu usiku bila kumuua mtu. Upande mwingine usiku huo, upande mwingine usiku huo tu, magaidi wenye silaha walimuua mtu mmoja mjini Goma ndani ya kata Himbi kama alivyoeleza kiongozi wa mtaa wa Goma. Baada ya kumuua mtu huyu, majambazi waliifunga kwa kamba wanamemba wa jamii yake na hapo hapo wakapora vitu kadhaa ndani ya nyumba. Uchunguzi umeanzishwa ila si mara ya kwanza uchunguzi kama huu ufanyike. Nikiripoti toka Goma, mimi ni Shalo Ndirigisha, Radio Okapi. Na viwanda vyote vyenye kuweka mafuta ya gari vitahamishwa hadi kilomita sita na mji wa Chikapa jimboni Kasai Magharibi. Wakuu wa mji wa Chikapa walikusudia hivyo kutokana na ajali ya moto ya kiwanda chenye kuweka mafuta ya gari juma iliyopita. Wafanya biashara wa mafuta ya gari hawafurahishwa na azimio hiyo yenye kuharibu kazi yao. Maelezo mengi nawe Marie Chantal Lumba. Kufatana na masemi ya kiongozi ya mji ya Chikapa Albert Jose Mutombo, eneo ya kilometa mbili ya mji ya Chikapa kuko karibu machumba kumi ya kuweka mafuta ya gari. Albert Jose Mutombo ameongeza kama kuko tu namuna moja kuepuka mosiba ya moto, inapashwa chumba zote ziende mbali ya fasi watu wanakaa. Wafanyabiashara ya mafuta ya gari wamefahamu hiyo shida, lakini wanalomba serikali iweze kuwapatia muda kwa kujenga machumba ya miyo eneo waliwapatia, na tena waweze kuelezea wanunuaji kama wanabadilisha chumba. Waongozi ya mji ya Chikapa wamewaza ya kama wafanyabiashara walipoteza elfu mia moja na makumi nane ya dola. Msiba yenye ilifanyika mjume nayo pita, kuko watu wawili waliumizwa, lakini haiko madonda kali. Karibu watu makumi tatu walipoteza biashara yao, ni sawa shirika ya Hof Kongo ilipoteza elfu mia moja na makumi mbili au mchuruzi ndogo ya sukali mwenye kuhakikisha yakama alipoteza makumi mbili ya dola mpaka sasa wamezani ya kama ni simu ya mikononi enye kutuma moto. Kongambo ya UNICEF ilishatuma madawa enye inaweza kutunza watu elfu makumi tano mu wakati ya msiba, na MONUC inakamata mpango ya kutengeneza mafunzo kwa kuzima moto wakati ya msiba kutokea. Kananga, Marie Chantal Lumba, Radio Okapi. E, tukibaki jimboni Kasa ya magharibi, tujulisha kwamba moto wapori umesababisha ajali nyingi katika vijiji vyenye kuwa kando ya mji wa Kananga. Nyumba ziliunguzwa katika vijiji vingi sababu ya moto wa wakati wa kipwa. Hakuna mtu aliyefariki hadi hivi. Na zaidi ya toni mia moja makumi matatu za madini za shirika Jekamin zilinyang'anywa katika viwanda vinavyoongozwa na wazaliwa wa Ushina pa Kambov, mji mdogo wa madini wenye kupatikana kwenye umbali wa kilometa makumi matatu na Likasi, jimoni Katanga. Madini hizo zilikamatwa kutoka katika operesheni ya pamoja ya Jumajana kati ya walinzi wa Jekamin na chumba cha sheria cha Kipushi. Kijana mmoja mzaliwa wa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo amesema kwamba ili binafsi ni mwenye madini hizo, walakini hawakuheshimu kanuni kwa kuzichukua. Tufuate ripoti kutoka mji wa Lubumbashi. Bwana Ramazani Mulenda, direkta wa kampuni Jekamin pale Kambove, amejulisha kama kampuni yake imefanya nguvu kwa kupata madini iliyoibwa na wamoja wa wafanyakazi wake na waliyeiuzisha kwa washinwa kwa msaada wa chumba cha mahakama ya Kipushi gala munane imetiliwa mkono, ambapo wameweza kupata tone mia moja makumi tatu ya madini. Luke Lubuya mfanyabiashara wa madini wa Kambove ujulisha kama ni yeye mwenyeji wa madini hayo na washinwa ambaye wameweza kutajwa wamekuwa tu wafanyakazi wake, lakini usema amechukizwa na mwandamo uliokamatwa, wanasemea uongo chumba cha mahakama tutaenda mbele ya waamzi. Mpango waliochukua ulikuwa mbaya, kuijapokuwa madini ni ya Shekamin, ingalifai Shekamin alinde yo. Wanapendelea wageni wakitugandamiza sisi wenyeji, tujue kama kundi mbili hii inayokuwa mzozoni inaahidi, ni vema kupeleka kesi yao kwenye sheria kusudi jambo litatuliwe sawasawa sawa. Lubumbashi, na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inapaswa kuunda hali ya kazi bora ya madini. Matamshi hayo ni ya balozi wa Kanada aliyoyatamka leo hii kwa ukumbusho wa sikukuu ya nchi yake. Hali ya uwazi katika kazi ya madini itasaidia wakongomani wa kufaidishwa na mazao ya sekta ya uchumi, alisema balozi wa Kanada katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akiomba wafanya biashara wa madini watende miradi ya maendeleo ya kijamii. Afuatai ni Bwana Jean Pierre Bolduc akiwa kwenye mikrofoni ya, ya Rene Capita. Grand... masosiete ya madini ya inchi Canada banajua mingi mambo inangaria raia namna ya kutumika gani, nabo inapaswa mpaka masosiete ifai yote kati ya inchi sahi. Raia anapaswa naye kujua namna gani ya kutumika na ile masosiete ya madini. Kitu ingine ni kitu ya kuzungumuza basi, namna ya kutumika ndani ya masosiete ya, kujua maproje ya yenye zikunaleta kazi na ile kazi ionekani na. Na shirika la taifa linalohusika na, na uchunguzi wa haki za binadamu linashutumu uendeshaji wa vitendo vya usumbufu katika jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo. Ni leo hii siku ya kwanza katika mkutano wa pasha habari kwa kusherekea sikukuu duniani ya kusaidia wenye kuteswa. Ndiyo mashtaka hayo yalifanyika kwa mjibu wa katibu mkuu wa OCDH Mwakili Dedone Diku, usumbufu ni kosa katika sheria ya kidemokrasia ya Kongo. Tusikilize mafasiri yake kwenye maikrofoni ya Willy Akonda. Naweza kusema ni sikitiko sana kuona kama jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo weko na itika usumbufu ya watu. Kwa nini minasema vile? Ni juu tunaona kama katika nchi yetu kuna ukosefu wa hukumu, kuko uharibifu sifu wa haki za binadamu weko wanaitika usumbufu na watu wale wanatendaka matendo ayo awawashtake. Tulisikilizana kwa kupinga hali ya kusumbua watu mkanda iko tangu elfu mbili na ini tuliipeleka ku ofisi ya mkutano ya mataifa, mpaka sasa hawayayangalia. Ni sikitiko sana, tunaomba wakubwa wa nchi waangalie mambo hii juu ya kuishisha usumbufu mu nchi yetu. Na hapo Bunia, mwenendo wa gari uliharibishwa leo hii asubuhi kutokana na operesheni ya uchunguzi ya shirika la Sonas. Kwa mjibu wa kiongozi makamo wa shirika la bima katika eneo hilo, operesheni hiyo ya kila miezi tatu inalengwa kuzidisha mfuko wa fedha wa kiwanda cha Sonas. Wateja wanakataa kwamba hawakuarifiwa kinyume na masemi ya kiongozi huyo wa Sonas wilayani Ituri. Operesheni itaendelea bila shaka. Na jimboni Bandundu, kiwanda cha kazi cha serikali kiwanda cha kazi za serikali katika sekta ya masomo ya kiprimari na sekondari Kilizinduliwa kiserikali leo siku ya kwanza hapo Kikwit. Kiwanda hikyo kilijengwa kutokana na msaada wa kifedha wa wazazi wenye thamani ya dola za kimarekani elfu mia moja makumi kenda. Tufate ripoti ya Fabien Kambizi kutoka mji wa Kikwit. Kuzinduliwa ya nyumba ya ofisi mpya ya masomo ama FSP Bandundude inafanyika siku ya kwanza hii mbele ya wakuu wa ofisi ya walozi wa FSP, pia waserikali walitoka Kinshasa kwa kushangilia pamoja na viongozi wa kipiti. Hiyo furaha ya majengo mpya ya FSP Bandundude, wataalamu walisemaka kama ni kazi ya kutumika katika miaka tano, lakini wao viongozi wa wafsp Bandundude wanatumika hiyo kazi katika miezi kumi natita, na sita na kiasi ya pesa elfu mia moja na makumi kenda na tano za dola ya Kiamerika. Msaada ya majengo ya hii nyumba ya milango kopita makumi sita ilitoka kwa wazazi wa wanafunzi watu wa Rome, zuri ni elfu ine tu ya dola ya Kiamerika na e moja tu Jean Baptiste Minango na Inspekta mkuu la jimbo Benjamin Mpini wanaita watu wengine kwa kufata hekima yao, utaratibu na roho mzuri ya kusaidia wakaaji. Ripoti kutokea mji Kipiti ni Fabien Kambinzi, Radio Okapi. Na siku tano mbele ya kuanzishwa kwa kampeni ya uchaguzi jimboni Kivu ya kusini wa Mbuti wanahimizwa na shirika moja ya hapo Bukavu kwa kushiriki wengi katika uchaguzi ujayo shirika la wanawake wa Mbuti wa jimbo la Kivu ya kusini inasaidia inasaidiwa na Sei katika operation hiyo na inahimizwa katika maeneo za kando ya mbuga la wanyama la Kauzi Biega. b Esperance Mulei, katibu mtendaji wa shirika la Ufa, anafasiria mbele ya mikrofoni ya Adolfine Ngoi. Formation yetu inaanza kusema nyie mtakuwa ba mwalimu, mtafanya hii mwezi mzima ya sawa kabisa, mko muna baki tutakanyanga tutokee shtuka tu basi tupatie alu presidentu mwendeletu kuyaka tuliyasimwa. Uongozi wa nchi yetu unapaswa kutembea na mtu mwenyewe iko na tabia mzuri. E, basi huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni. Nasema asenti kwa wote walioungana nasi nikiwakumbusha kabla kwaagana, nani mtaswari wa habari zetu za jioni: jimboni Kasai Mashariki, wafunga makumi nane na moja walitoroka jana siku ya Mungu katika gereza kuu ya Mwene-Ditu. Kiongozi wa gereza alijulisha kwamba wafungwa hao walisaidiwa na wanajeshi walinzi. Viwanda vyote vyenye kuweka mafuta ya gari vitahamishwa hadi kilomita sita na mji wa Chikapa, jimoni Kasai Magharibi. Wakuu wa mji wa Chikapa walikusudia hivyo kutokana na ajali ya moto ya juma iliyopita. na shirika OCDH inayohusika na uchunguzi wa haki za binadamu inashutumu uendeshaji wa vitendo vya usumbufu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni leo hii siku ya kwanza katika mkutano wa pasha habari kwa kusherekea sikukuu duniani ya kusaidia wenye kuteswa, ndiyo mashtaka hayo yalifanyika.