Jambo ndugu msikilizaji, popote pale unapopatikana tumekualika kwanza kufuata muhtasari wa habari zetu za jioni. Chama cha kisiasa Fonis kimetamani mazungumzo ya kisiasa yafanyike yaelekee, watu wote waliosahihi mkataba wa San City kwa utulivu wa mwenendo wa uchaguzi maoni yao yametolewa kisha mkutano wa shirika za mpito ulioendeshwa hapo juzi hapa mjini Kinshasa kuhusu uongozi wa mpito kisha tarehe makumi matatu Juni ijayo. Uingereza umetoa msaada wa fedha kwa wanajeshi wa FRDC, ni mfuko wa milioni kenda za dola za Kimarekani kwa makao, namna ya kupata maji safi na mafunzo kuhusu haki za binadamu wa, binada kwa brigedi tatu za mchango za mashariki ya kidemo za za kidemokrasia ya Kongo na liwali wa jiji la Kinshasa bwana Kimbeme Mazunga amesimamisha kazini kiongozi wa mtaa wa Kinshasa, kiongozi wa mtaa wa Kinshasa na makamu wake, sababu wakua hao wawili walipigana mbele ya watumishi wa mtaa huo juzi siku ya tatu, okay. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Vyama vya upinzani vimetoa maoni kuhusu mazungumzo ya shirika za mpito yaliyoendeshwa juzi kunako jumba la taifa hapa mjini Kinshasa kuhusu uongozi wa mpito kisha tarehe makumi matatu Juni na ulinzi wa uchaguzi. Kwa mjibu wa chama cha kisiasa Fonis, mazungumzo hayo ni jambo nzuri, lakini anapashwa pia aelekezwa kwa walio sahihi mkataba wa santiti kwa utulivu wa mwenendo wa uchaguzi. Tusikilize bwana Jean Masudi, katibu mkuu wa Fonis kwenye akiwa njiani mwa simu na Rene Kapita. Tunaona kama ni mzuri, hata wale awakupendi mkutano ya kisiasa wanaanza kufanya katika uficho ni mambo mzuri, lakini tunasema hivi, wanasiasa na wanamemba wa shirika la raia wanapasha kukutana. Inapasha wanasiasa wote wakutane katika meza moja juu ya kupata suluhisho. Msingi wa mpito ni makubaliano ya wakongomani wenyewe kwa wenyewe pasansiti na mpito ni kahi wanasiasa, wanasiasa na wanamemba wa shirika la raia wanapasha kukutana fasi moja juu ya kupata suluhisho na chama cha kisiasa MLC kina maoni mamoja. Ijapokuwa kinashiriki katika serikali ya mpito, kundi zote za kisiasa na za kijamii zinapaswa kuhudhuria katika mazungumzo ya kisiasa. Alitamka hivyo Bwana Eve Kisombe, katibu wa taifa anayehusika na swala za sheria kunako chama cha kisiasa MLC kinachoongozwa na Jean Pierre Bemba Gombo. Tusikilize Bwana Eve Kisombe njiani mwa simu na Rene Kapita. Kuna wananchi wanaokuwemo mnamo vyama vya kisiasa vyenye kuwa na thamani kubwa ya historia kama UDPS na wenye kuomba uongozi wa siasa uendeshe mkutano ili kuzungumzia hali ya siasa mbele ya tarehe 30 Juni, hatukatae sababu muungano unaomba utiwe nguvu. Tunatia mafikiri yetu kwa umuhimu wa kujibu kwa ombi lile la wananchi wengi unaokuwa kwamba uchaguzi haupashi rudishwa nyuma zaidi kwa hali isiyo haki. Na kwa kifupi, rais Joseph Kabila anapatikana pa Oyo, kaskazini ya Congo Brazzaville, tangu leo hii asubuhi. Hapo watakutana na rais mwenzake Sassou Nguesso akiwa pia prezidenti wa muungano wa nchi za Afrika. Tulisema kwamba rais Joseph Kabila amefuata makamu rais Azarias Ruberwa aliyekutana jana na rais Sasungeso. Wote wawili wametembelea Brazzaville wakati mazungumzo ya wakuu wa shirika za mpito yanaendeshwa hapa mjini Kinshasa. Na kama tulisema mwanzo wa kipindi cha habari, Uingereza umetoa msaada wa fedha kwa wanajeshi wa FRDC, ni mfuko wa milioni kenda za dola za Kimarekani kwa makao namna ya kupata maji safi na mafunzo kuhusu haki za binadamu kwa brigadi tatu za mchango za mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mkataba ulisainiwa leo hii hapa mjini Kinshasa baina ya Bwana Andy Sparks, balozi wa Uingereza katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na waziri wa ulinzi Bwana Adolf Onusumba, akiwepo pia rais makamu wa Zara Surbirwa. Fedha hizo zitatumikishwa na shirika la PNUD. Tusikilize mafasirio ya Bwana Adolf Onusumba, akiwa mbele ya mikrofoni ya George Kamujova: y a lieu de comprendre la difficulte qui existe, de transporter... tuna tabu kwa kusafirisha uaskari mfano elfu kumi na tano Kuna ndege zenye zinaweza kuwapeleka Kisangani, lakini hazitashuka katika kiwanja ndege ya muji wa Mbuji Mai. Tabu yetu sababu safari yote tunazifanya na ndege zenye serikali inakosa, safari yote inaomba carburant na franka yeah, right. Yote ile ni tabu juu ya serikali yetu. <Nu> Na wanajeshi wa brigedi ya saba ya mchango na wanamewa wa jamaa zao wanaishi katika hali mbovu mjini Kisangani. Hao walitokea Kitona katika jimbo la Bakongo, wakijielekeza mjini Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini. Wamesema kwamba wanaachiliwa na serikali ya mpito kunako uwanja wa ndege wa Bangoka hawapokei mishahara na chakula pia, hawana dawa na matunzo yoyote. Kutoka Kisangani Andre Kitenge anaturipotia ni tangu tarehe 8 April ndiyo waskari wale na majamaa zao walifika muji Kisangani. Kufatana na waskari wengi na majamaa lao wenye tulikutana nao, walisema ni wenye kuachiliwa na waongozi wa jeshi. Tuliona ya kama watoto tatu ni wenye kuonyesha alama ya bwaki kunako uwanja la ndege fazi, wameketi tangu sasa miezi tatu. Waskari wengine wamesema wameuzisha vitu vyao wa kwa kuishi kisha kuwauliza na Radio Ukapi, waskari wale hawakupendi kusema kwa mikrofoni, lakini mabibi zao walishuhudia. Moja kati lao, tuko mabibi wa masoda brigade integre ilimaliza Kitona, tuko hapa na sufransi sana, njala, magonjwa hapa hatuna hata mtu akutuangalia seme ye huyo, wanapasha kia kutuangaikia hapa. Me tunapenda vaturudishe vatuwebe Kishasa kwe babwanetu biko tusufurire sivote kuli trua mwa hatupokee sasa, tutaishi je? Watoto wananza gonjwa, bamama wanagonjwa, hatue tutaishi je? namna tuku tunikala pakwa rupori Waongozi wa kijeshi muji Kisangani wamesema waskari wale wamepashwa kuongozwa na gundi lao. Wapi wametoka si kazi ya jimbo la jeshi la tisa, lakini wakati wa mambo za haraka wameweza kusaidia kwa njia la simu. Kiongozi mkuu wa jeshi usike na mambo ya operation anahakikisha cheleo ya kuwapeleka muji Kinshasa kwa ukosefu ya ndege, na amekaa na mashtaka ya kutokulipwa kwa mshahara yao. Ameaga ya kwamba askari wale watapeleka kwa siku chache mji Kinshasa, Kisangani na Kitengereje Ukapi. Pa Bukavu, wanajeshi wenye ulema kutokana na vita mbalimbali mbali wanaandamana tangu siku ine katika barabara kubwa za mji huo wa jimbo la Kivu ya Kusini wanadai malipo wanaoita mfuko wa jamaa. Hapo jana walifunga barabara ya Kata Panzi na kuomba moja kwa moja fedha kwa madereva, na juzi siku ya tatu waliandamana mbele ya ofisi ya jimbo la kumi la kijeshi. Ufate taarifa kutoka mji wa Bukavu walikuwa zaidi ya makumi ya waaskari walemavu wa vita wakiandamana juma hii barabarani za mji wa Bukavu. Kapiteni Mashauri Magunda, kamanda wa kundi la waaskari wahanga, anaeleza. Waaskari wahanga mnaowaona wanasimama hapa mbele ya jimbo la kumi la kijeshi wanaomba haki lao kama alivyowaahidia kiongozi wa jeshi toka mwezi wa nne hapa Bukavu, walipashwa anza pata dola kumi na moja, mpaka sasa hawapate kitu Kutok na hali mbaya wanaoishi ndani wanakuja kuomba haki lao. Luteni jemedari Kisempya Lombe aliweza kuwaidia franka hizo ziongezewe toka dola sita mpaka dola kumi na moja na nusu za Kiamerikani. Mtetezi wa jimbo la kumi la kijeshi ngambo yake anaeleza kama franka hizo hazipewe kwa kila jeshi, lakini kwa kundi la wajeshi. Luteni Kasanda wa Kasanda anaeleza ile franga iko ya kutengeneza nayo chakula ya kikunji swa cuisine collective, benye wanapata shakula mwile cuisine ni haba benye bakingadi mukazi. Jimbo la kumi la kijeshi linajulisha kama litaazibu maafisa wanaowaziwa walisukuma waskari wa walemavu waandamane andamani. Nikiripoti toka Bukavu, mimi ni serge maeshe, kwa ni aba radio kapi. Na wale wa jiji la Kinshasa, bwana kimbeme mazunga amesimamisha kazini kiongozi wa mtaa wa Kinshasa na makamu wake, sababu wakuu hao wawili walipigana mbele ya watumishi wa mtaa juzi, siku ya tatu. Uchunguzi umeandaliwa kwa kufahamu mengi kuhusu jambo hilo. Ni kiongozi wa kazi za serikali kwenye ofisi hiyo ndiye ataongoza kwa muda mtaa wa Kinshasa. Tusikilize mafasirio ya Bwana Kimeme Mazunga akiwa njiani mwa simu na Blaze Shindani Kambala. Tunawasimamisha katika kazi viongozi wa mtaa ya Kishasa para pale tutapata matokeo ya uchunguzi. Na sasa ni kiongozi wa ofisi eko natumika pafasi yabu. Uchunguzi iko naendelea hapa sasa, nisiwezi kusema mambo vile ilipitikana, kwa maana niko nachunga matokeo mambo ile watu weko na sema ya dola elfu moja na tano ile mfanyabiashara Malien alipatia viongozi wa mtaa ya Kishasa, ni kweli ni mkazi ya mtaa kupokea fedha tu tuya mwenendo mzuri ya kazi ya mtaa. Mambo ilitoka mumfano ya kukabula fedha jo vile watu weko nasema, lakini mimi niko na chunga matokeo ya uchunguzi pale mtaa ya Kishasa na jimboni Kasai ya Mashariki. Hospitali ya Bibanga huenda kusababisha mabishano kati ya shirika la Bakwakanda na viongozi wa hospitali hiyo. Hao wanashutumiwa kuharibu hospitali na wanashutumiwa kuharibu hospitali hiyo samani ya wanadini wa Presbyterien. Kwa upande wake kiongozi hujibu kwamba waamini wanatumiwa katika mashtaka hayo. Kutoka Mbuji Mai, Chris Mukand alitukusanyia taarifa ifuatayo katika kibarua chao kwa kiongozi wa jimbo, wazaliwa wa Bakwa Kanda wanasikitika kwa kuona jinsi gani Centre Missionnaire Presbitaire la Bibanga linaharibiwa, wanamshtaki kiongozi wa hospital. Wakati tulipata kunjia ya shinga mwananchi Joseph Lukanga, gestionnaire wa hospital la Bibanga, yeye amesema ya kuwa mambo zote wanazosema ni za uongo. Amesema tena ya kama shirika la Bakwa Kanda linatumiwa kati ya jambo alilitazame. Kwa upande wake, kiongozi makamu anayetazama mambo za maofise pia siasa hapa Kasai Mashariki, Patrik Balobaloji, anahakikisha ya kuwa hospital kuu la Bibanga lina shida. Kwake yeye hali hilo linaweza kutoka kumgogoro unao kati eklesia la wa presbiter hapa jimbo Kasai Mashariki. Amesema ya kama aliisha kumwambia mwamzi wa haki atazame hali hilo. Haliilo toka Mbujimayi, Chris Mukand, Radio 4. Kwa kifupi yapata zaidi ya jamaa makumi mawili za watumishi wa zamani wa kiwanda Jekamin zilifukuzwa juzi siku ya tatu kwenye makao yazo umbali wa kilometa mia tatu magharibi na Lubumbashi jimboni Katanga. Hao walikomesha kazi katika operesheni ya kuacha kazi kwa utashi wakingoja malipo ya mishahara yao. Basi huo utakuwa mwisho wa kipindi hiki cha habari. Nasema shukran kwa wote waliojiunga nasi. Kabla ya kuagana nanyi na wakumbusha muhtasari wa habari chama cha kisiasa Fonis kinatamani mazungumzo ya kisiasa yaelekee pia waliosahihi mkataba wa Sun City kwa utulivu wa mwenendo wa uchaguzi. Maoni hayo yametolewa kisha mkutano wa shirika za mpito ulioendeshwa juzi hapa mjini Kinshasa kuhusu uongozi wa mpito kisha tarehe makumi matatu Juni. Uingereza umetoa msaada wa fedha kwa wanajeshi wa FRDC, ni mfuko wa milioni kenda za dola za Kimarekani kwa makao, namna ya kupata maji safi na mafunzo kuhusu haki za binadamu kwa brigadi tatu za mchango za mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naliwali wa jiji la Kinshasa Bwana Kimbembe Mazunga amesimamisha kazini kiongozi wa mtaa wa Kinshasa na makamu wake, sababu wakuu hao wawili walipigana mbele ya watumishi wa mtaa huo juzi siku ya tatu. Kumbukeni kwamba taarifa hii ya habari imeweza kusikika pia kupitia internet kwenye www.radiookapi.net pia kwenye masafa mafupi kiloet kilo elfu kumi na moja mia sita makumi tisa siku zote tangu saa kumi na moja za asubuhi hadi saa moja za asubuhi na tangu saa kumi na moja za jioni hadi saa kumi na mbili wakati wa majira ya hapa mjini Kinchasa.