Tout, Jean-Désiré Kanyama. Oh, haki ya watoto inaendelea kuvunjwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangazwa hivyo jana katika ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu watoto wakati wa mapigano nchini humo. E, jimboni BaKongo, kiisha siku kumi na mnane za mgomo watumishi wa Onatra walianza kazi jana kunako bandari ya kimataifa Matadi. Wameahidia kwamba ombi yao imetimizwa na jimboni Kivu ya Kaskazini, Konader na Monik avielewane zaidi ya wapiganaji makumi manne walioondolewa silaha na Monik tangu miezi mingi awafaidishwe na kazi za Konader. Oh, tunawasalimu na kuwatakia usikilivu mwema wa matangazo yetu ya jioni. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Haki ya watoto inaendelea kuvunjwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndiyo jambo ya lazima katika ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu watoto na mapigano nchini humo. Ripoti hiyo iliyotangazwa jana siku ya pili inaelekea muda wa Julai elfu mbili na tano hadi Mai elfu mbili na sita. Kati ya vibaya vinavyotangazwa katika ripoti hiyo kuna ubakaji wa watoto. Msemaji wa Monik bwana Kemal Saiki alizungumzia ripoti hiyo na mwandishi wetu, tumsikilize. Hata kama kulikuwa na maendeleo katika kukaribia uvunjaji hatari wa haki ya watoto uliyoandikwa katika azimio 1612 uvunjaji huo umekuwa, umekuwa ukiendelea sana na bila kupewa malipizi, ikiwa ni pamoja na kuwazulumu watoto waliotoka katika vikundi vilivyo na silaha, kama utekaji nyara, ubakaji pamoja na ukatwakatwa kwa watoto pamoja na mashambulizi ya mashule. Maeneo ambayo uvunjaji huo ulitangazwa ni pamoja na jimbo la Katanga, wilaya ya Ituri na majimbo ya Kivu. Walioshiriki uvunjaji huo ni wapiganaji maimai, wapiganaji wa Rwanda wa FDLR, wana memba wa vikosi vya usalama vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ikiwemo polisi na jeshi la FRDC, makundi yaliyo kushiriki Mutilation katika mpango wa kupokonywa silaha na kurudishwa katika maisha ya kijamii pamoja na wanamgambo kikiwamo kikundi cha muungano cha MRC. Huyo ni Bwana Kemal Saiki, msemaji wa Monik. Matamshi yake akafasiriwa na George Kamujova. Jimboni Kasaya Magharibi, masomo za kiprimari na sekondari za mji wa Kananga zikufungua milango leo hii walimu wa eneo hilo waliandamana wakidai hali ya kazi itengenezwe. Mwisho wa maandamano, walipokeza liwali wa jimbo kibarua kwenye mahitaji yao. Mafasirio mengi nawe Mari Chantal Lumba kutoka mji wa Kananga. Maandamano yao walimu walikuwa naongozwa kwa wasemaji yao ya sieko na snekat wakati walifika kwa ofisi ya kiongozi ya jimbo walimpatia kibarua enye kuonyesha matakio yao. Tusikilize Clement Marie Bukasa mwandishi ya Sieko. Kiongozi ya jimbo Gilbert Chongo alielezea walimu ya kama atatuma matakio yao kwa uongozi yake, inapaswa kujulisha ya kama walimu walipana tena kibarua ya matakio yao ku ofisi ya MONUC. Maandamano yao ilifatiwa kwa askari polisi, na tena leo wanafunzi ikue ya masomo ya kiserikali ao ya kipekee awa kusoma kutokea. Kananga, Marie Chantal Lumba, Radio Okapi. Jimboni Bakongo, kisha siku kumi na nane za mgomo, watumishi wa Onatra walianza kazi jana kunako bandari ya kimataifa Matadi, ni sababu ombi yao ilitimizwa, wamesema watetezi wa watumishi wa Onatra Matadi. Taarifa ya Dani Kinanzita inatolewa mstudioni na Joachim Kalumendo. Baada ya kuingia madarakani kwa kamati mpya ya uongozi kunako shirika la taifa la uchukuzi Onatra, kazi imeanja vilivyo kunako bandari ya Matadi. Wafanyakazi wa Onatra ambao walikuwa katika mgomo walitangaziwa habari ya kuingia madarakani kwa kamati nyipya hiyo mbele ya eneo linaloitwa nafasi nyekundu ya Onatra huko Matadi hapo jana. Kunako bandari hiyo, hali imerudi ya kawaida kuanza kwa kazi kwa shirika ONATRA kumefungulia njia shirika la forodha OFIDA kuendesha kazi yake vizuri. Hali hii imefurahisha wanaokodisha mashua wanaolipia bidhaa kwenye forodha na kuondoa bidhaa bandarini pamoja na kazi zote zinazoshiriki katika operesheni za kuondoa bidhaa bandarini. Mfanyabiashara Mavungu alisema kuwa kuanzishwa kwa kazi na ONATRA kumewafurahisha mno kutokana na vile walitatizika kwa muda mrefu. Mapema leo hii, mamia ya watu yalimiminika mbele ya maofisi ya ONATRA OFIDA pamoja na USSE kwa shughuli mbalimbali za bandarini. Mbali na watu, magari nayo yalionekana mengi bandarini hapa mjini Kinshasa. Watumishi wa ONATRA wameanza pia kazi leo hii asubuhi. Inatimu saa kumi na moja za jioni kupita dakika sita hapa mjini Kinshasa. Benki ya Kimataifa inafurahishwa na kazi za haraka zilizoendeshwa kutokana na msaada wake wa kifedha katika majimbo za kivu ya kusini na kivu ya kaskazini jimbo la ekuater kaskazini ya ekuater jimbo la mashariki na manyema na kaskazini ya katanga na miaka mbili ikisha kuanzishwa kwa kazi hizo kiongozi wa mpango wa afrika kusini kati na kanda za kanda ya maziwa makuu amefurahishwa na kazi kisha kuendesha uchunguzi kazi hizo zinaelekea ujenzi wa barabara masomo na hospitali na miradi midogo midogo kusikiliza mafasilio ya Bwana Xavier de Victor akiwanjani mwa simu na mimi Engumba Mulongo. Kwa ujumla tumefurahishwa. Nafikiri kuwa matatizo makubwa tuliyotaja ni kuharakisha kazi za barabara, kwa upekee kuanzisha Kisangani na Mbujimai. Kuanzisha Mbujimai tunashida kwa sababu kampuni inayohusika na kazi inatumika polepole. Tulikuwa na mazungumzo marefu pamoja na serikali na kampuni hiyo, ili kuangalia namna ya kurekebisha hali hiyo. Matatizo mengi kwanza, kuna matatizo ya ukosefu wa vifaa, matatizo ya usalama katika mitaa mingine ambayo haiyalindwa vizuri. Kutoka Washington ambako tuko ni vigumu kwetu kujua kama kazi zote zilifanyika vizuri au hapana. Ni wakaaji ndiyo watatambua. Mwito ni kufanya kazi hiyo kwa ajili yetu, tujue nini ni kibaya, tujue ni wapi kuna matatizo. Kisangani. Jimboni Kivu ya Kaskazini, kwa kifupi, Konade na Monuc avielewane zaidi ya wa wapiganaji makuri mane waliondolewa silaha na Monuc tangu miezi mingi, hawafaidishwa na kazi kutoka Konade. Monuc iliwapatia vibarua vyenye kuhakikisha kwamba walitoa silaha, lakini Konade inakataa kuwakaribisha katika kituo chake. Suala hilo limeleta ugomvi kati ya Konade na Monuc yenye kuahidia kwamba itaendelesha mpango wa kuponya silaha katika uhusiano na tume la Umoja Mataifa linalohusika na maendeleo na jimboni Maniema, wapiganaji wa zamani walioondolewa silaha na Konader wenye kuishi kati ya jimbo wanafadhaishwa, wanalazimishwa kutembea kila mwezi tangu makao yao hadi mji wa Kindu kwa kupokea dola za Kimarekani makumi mawili na tano kutoka ofisi ya Konader. Safari hiyo ya kila mwezi inawachokesha, ndiyo maana wanaomba Konader iishimike kituo chake katika eneo lao kwa malipo hayo. Toka Kindu didone tumba mobile na leta mafasi yao zaidi wakiwasili tangu siku ya posho iliyopita pakindu. Waliotoshwa jeshini wazaliwa wa Kailo na wale wa Kalima wenye kuketi zaidi ya kilometa mia moja wanahuzunika. Inakuwa siku tatu awapokee pesa yao ya mwezi wa tano yenye kiasi ya dola makumi mbili na tano ya Kiamerikani. Wanalaumu pia urefu yenye inawaachanisha na miji yao ya kuzaliwa na chumba cha Conader. Kila mwezi wanalazimishwa kutembea kwa utoaji wa pesa yao kwa kufika Kindu. Wamoja wanakosa fasi ya kulala ama chakula au wandugu. Ni hivi wanaomba ku CONADER kushimika chumba cha kazi kwa kutatua shida hii ya safari ndefu. Akiulizwa kuhusu neno hii, kiongozi wa CONADER Maniema, Bibi Wili Kikungu, alinena kama ni magumu kwa CONADER kwa sasa kutatua ile shida ya ombi lao. Na anaomba kwa waliotoshwa jeshini wa Kailo na Kalima kuheshimu mpango gisi ilivyopangwa. Nikiripoti Tonga Kindu, Jidone Tumba Mobile Radio Okapi. Jimboni Kivu ya Kusini, CONADER itatumia benki moja ya kipekee kwa kulipa walioondolewa silaha mtaani Mwenga na Kalehe. Hao wana shaka nyingi kwa kufika mjini Bukavu kunako ofisi ya CONADER wakivuka maeneo zenye kukosa usalama. Na jimboni Bandundu, kesi ya polisi wane walioleta mzozo wakati wa mafunzo iliendeshwa, wakati mafunzo iliendeshwa leo hii imechungiwa. Leo hii kesi yenyewe ni mbele ya chumba cha tribunali ya kijeshi ya Kikwit, ndiyo kesi hiyo itatangazwa. Mafunzo hayo yaliandaliwa na Monik, amejulisha mwandishi wetu Fabien Kambinji kutoka mji wa Kikwit. miaka tano gerezani na kuwafukuzwa kwenye askari polisi ndiyo ilikuwa hatua ya chumba ya masambo ya waskari polisi juu ya hawa waskari polisi wane. Leo hii siku ya tatu tarehe makumi mawili na moja ni inspekta mkuu wa jimbo la Bandundu ndiyo alileta oda ya kuwashika na kuwapeleka gerezani hawa askari polisi wane waliopigana mbele ya walimu wao wa waskari polisi wa Moniku, wa wakati walikuwa wakiwafundisha, walimu hawa wa wasikari polisi wa Monuc walikuja kuleta majibisho bora kwa wasikari polisi wa Kongo kuwafundisha namna ya kuleta usalama wakati wa uchaguzi. Hawa wasikari polisi wanne walipigana na mavazi ya kiaskari mwilini wakati ya kuwafunga wenzao wengine walileta fujo juu wakiwapeleke gerezani na leo wote wanahukumiwa na kufukuzwa kwenye namba ya waskari polisi ni kiripoti kutokea mji Kikwit mimi ni Faje Kambinzi Radio Okapi hapa mjini Kinshasa maiti ya kijana mmoja ilipatikana leo asubuhi kando ya wa uwanja wa kandanda Tata Rafael mtaani Kalamu mwili wa kijana huo aliuawa na asiyejulikana sababu ya ukosefu wa vitambulisho ulikuwa na vidonda. Chumba cha sheria cha Kalamu kiliandaa uchunguzi. Taarifa ya na Nazea Nkoko inatolewa mu studioni na Joakim Kalumendo. Wakaaji wa kata Imo Kongoo zamani Kalamu waliamka katika mshangao mkubwa kutokana na kisa hicho. Sura ya kijana huyo ilikuwa imejaa damu na ikiwa na vidonda vitano. Kidonda kingine kilikuwa kichwani, mkono wa kuume ulivunjwa, vidonda vingine vilionekana kwenye miguu. Sehemu moja ya mwili ya kijana huyo ilichomwa moto. Shati ya mtu huyo ambayo nayo ilikuwa imechomwa ilikutwa kwenye umbali wa mita makumi mawili na tano kutoka mahali maiti ilikutwa. Kwa mujibu wa Slemwehu, mwendesha mashtaka kunako mahakama ya Kalamu aliyekutwa mahali hapo kwa ajili ya uchunguzi, mauaji hayo yalifanyika mapema leo kwa sababu damu ilikuwa ikiendelea kuvuja. Mwanasheria huyo aliongeza kuwa mauaji hayo yalifanyika mahali pengine, halafu maiti ikaja kutupwa katika uwanja wa mchezo. Alama nyingi zinathibitisha wazo hilo. Alama ya damu ilionekana kwa urefu wa mita mia moja. Udongo katika eneo hilo ulionyesha alama ya mwili wa mtu uliokokotwa na sehemu moja ya kichwa cha maiti hiyo ilikuwa imefunikwa na mchanga. Na kabla ya kukomesha kipindi hiki cha habari, zwa Kimkalume natuletea taarifa kwa kifupi. Kunafanyika wakati huu mkutano maalumu kunako jumba la taifa hapa mjini Kinshasa ambako inashirikisha viongozi wote wanaohudumu katika serikali ya mpito ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mkutano huo unaongozwa na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Joseph Kabila akizingirwa na makamu wake buwane, wanamemba wa serikali pamoja na viongozi wa bunge yani vyumba, chumba kikuu na, na chumba cha chini. Wao pia wanashiriki katika mkutano huo, ikiwa ni pamoja na wanadiplomasia wote, wana memba wa tume inayoshindikiza serikali ya mpito, ambapo mwalikuwa maalum ni William Lasi Swing wa Monuc. Hadi wakati huu haijulikani mada muhimu wanaozungumzia katika mkutano huo. E, basi huo utakomesha matangazo tu ya jioni. Nawakumbusha kwamba kwa haki ya watoto inaendelea kuvunjwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Imetangazwa katika ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu watoto jimboni Bakongo. Kisha siku kumi na mnane za mgomo, watumishi wa wanatawa walianza kazi jana kunako bandari ya kimataifa Matadi, wameahidia kwamba ombi yao imetimizwa. Na jimboni Kivu ya kaskazini, Conader na Moniq avielewane, zaidi ya wapiganaji makumi mane walioondolewa silaha na Moniq tangu miezi mingi hawafaidishwe na kazi kutoka Conader. Kumbukeni kwamba taarifa hii ya habari inaweza kusikika kunako internet kwenye www.radiookapi.net pia kunako masafa mafupi kwenye kiloet elfu kumi na moja mia sita makumi tisa siku zote tangu saa kumi na moja za asubuhi hadi saa moja za asubuhi na tangu saa kumi na moja za jioni hadi saa kumi na mbili wakati wa majira ya mji wa Kinshasa. <laughs>