Tu mwito wa wafanyabiashara watatu wakuu wanaoingiza bidhaa kutoka nchi za kigeni kama mgomo wa kazi kunako bandari kuu ya Matadi ya ukomeshwe, huenda kukawa na hatari ya ukosefu wa vyakula vinavyotumiwa siku kwa siku hapa mjini Kinshasa mwezi ujao. E, jimboni Katanga mtu mwingine ameuawa pa Kamina katika wilaya ya Olomami kisha kuumizwa na mbwa ni tangu miaka nne ndiyo chanjo ya kupinga ugonjwa huo imekosekana katika eneo hilo. Na wanawake wa wilaya ya Mai Ndombe jimoni Bandundu wamehimizwa kuhusu uchaguzi wa mafaa. Mpango huo unaendeshwa na muungano wa mama wa kanisa la Kiprotestanti. Wengi kati ya wanawake wa eneo hilo hawafahamu mambo mengi kuhusu uchaguzi. Tunawasalimu na kuwatakia usikilivu njema wa matangazo yetu ya jioni Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Kama watumishi wa shirika la ONATRA awakomeshe mgomo wa kazi kunako bandari ya kimataifa ya Matadi jimboni Bakongo, huenda kukawa na hatari ya ukosefu wa vyakula vinavyotumiwa siku kwa siku hapa mjini Kinshasa mwezi ujao. Mwito huo ni wa wafanyabiashara wakuu watatu wanaoingiza bidhaa kutoka nchi za kigeni hususan mashirika Orgaman, Bralima na Bracongo. Taarifa ya BMNC inatolewa studioni na Nawejoaqim Kalumendo. Kulingana na habari ya Michel de Mait, kiongozi wa Orgaman, mojawapo ya makampuni yanayoingiza vyakula nchini humu kutoka nchi za kigeni, hali ni mbaya mno. Bwana huyo alisema kuwa wanaingiza kwa kila mwezi tani elfu tano Tatu juu ya nne ya bidhaa hizo ni samaki iliyoweka katika barafu. Aliongeza kusema kuwa walifaulu kuteremsha mizigo kutoka mashua moja katika bandari ya kipekee huko Matadi, lakini haitoshi. Bandari ya Matadi ambayo ilikuwa ikipokea karibu tani milioni moja unusu ya bidhaa kutoka nje ya nchi na karibu tani laki tatu na elfu makumi saba ya mali yanayopelekwa nje ya nchi katika mwaka elfu mbili na tano sasa imekwama. Wafanyakazi wa ONATRA wamekuwa wakiomba kamati ya uongozi iondolewe madarakani. Wanashutumu kamati hiyo kwa kutumika vibaya na kuiba fedha. Hapa mjini Kinshasa, makambuni mawili yanayotengeneza bia yamo katika hali ya kukosewa na vifaa vya kutengeneza vinywaji. Bwana Hari Iyangwa, kiongozi wa ushirikiano na umma katika kiwanda Bralima, anasema ikiwa kama mgomo huu hautamalizika juma ijayo, basi huenda wakasimamisha uzalishaji wa vinywaji vyao. Itakumbuka kuwa Bralima inatoa hektolita elfu mia moja makumi mawili ya bia pamoja na vinywaji vya sukari na gesi kila mwezi. Kwa upande wake, mkurugenzi wa shirika la wafanyabiashara nchini Kongo FEK anasema kuwa ikiwa mgomo huo utaendelea watajikuta na matatizo makubwa ya ukosefu na ambako matokeo mabaya yatakumba bei, wingi wa makambuni una, unaishi kutokana na mali yaliyowekwa yanasema ikiwa suluhisho haitapatikana mapema, basi yatajikuta katika ukosefu wa kazi kiufundi mpaka sasa zaidi ya mashua makumi mawili zinazongojelea kuteremsha mizigo zinaendelea kukwama kunako bandari ya Matadi, Boma pamoja na Banana, jimboni Bakongo. Mgomo huo wa wafanyakazi wa Onatra ukiwa unaendelea, hali inaendelea kuwa mbaya. Makambuni makubwa makubwa matatu ikiwa ni pamoja na Orgaman, Bralima na Bracongo yametoa malalamiko yao, yao ili suruhisho ipatikane kwa mgomo huo. Tujulishe kwamba waziri anayehusika na usafirishaji alijulisha kwamba kamati jipya ya uongozi itashimikwa kunako shirika la Onatra suala hilo limepata suluhisho, amesema Bwana Eva Mwakasa mwenye kuhakikisha kwamba alipata maarifa marif kutoka rais wa taifa. Mgomo huo wa kazi umeeneza sasa Jumatatu tangu kuanzisha kwake. Na wilayani Ituri katika jimbo la Mashariki, wenyeji wa shirika za mafuta ya gari wanapinga ushuru wa kiwanda Sep Congo Pabunia, wanategemeo la muungano wa wafanyabiashara katika azimio lao. Tribunali kuu ya Bunia ilichukua gari kubwa moja ya kipekee ya shirika Amo Petrol Bunia yenye kutunga mafuta ya gari, ni sababu shirika hilo la kipekee alikulipa uchuru wa serikali kutoka Bunia. Maelezo mengi nawe, Alain Irungi wenye petro station mjini Bunia awakubali kulipa kodi lolote kwa shirika Sep Congo. Kwa mujibu yao, shirika ya serikali hiyo aina nafasi ya kuweka mafuta ya gari mjini Bunia na aiwezi kudai kitu hata kimoja. Bubulenga, presidenti wa shirika fake wilayani Ituri, anaeleza kama kufungiwa kwa gari moja ya mafuta ya gari ama siterne na pia kufungiwa kwa watu wengine wiki iliyopita ni unyanyasi tu. Ng'ambo yake, Chris Aberi, mwamuzi mkuu wa tribunali ya Bunya, ananena kama shirika SEP Congo ndio iko na utawala kuhusu mafuta ya gari yote yenye kuingia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Hata kama inaingia kwa njia gani na kutolipiwa kwa kodi, ni kosa yenye kusababisha kutoingia kwa mfanka katika mfuko wa serikali. Tujulishe kwamba mjini Bunya, shirika SEP Congo haina fuasi ya kuchunga mafuta ya gari lakini iko na uwakilishi ambayo umetumika kama kawaida. Radio Okapi na wakuu wa shirika la ufugaji wa wanyama wa jimbo la Kivu ya kaskazini wamepinga tangu mji wa Goma kutoka kwa wanyama wa ufugo tangu Uganda na Rwanda. Kinyume hiyo, katika soko za mji wa Goma nyama imekosekana. Mwandishi wetu Moiz Mtunga Lukube anatoripotia kutoka mji wa Goma. Kwa mujibu wa kiongozi wa chumba cha mlimo na ufugo jimboni mwa Kivu ya kaskazini kiasi cha asilimia sitini cha ngombe na mbuzi kinachonunuliwa mjini Goma Kilikuwa kikitokea Uganda na Rwanda. Ugonjwa huu unaoleta vidonda kwenye midomo hata kwenye miguu ya ngombe na mbuzi umekwisha ripotiwa ndani ya ufugo wa Masisi, Lubero na Kibumba karibu na mji wa Goma. Hali hii imeleta ukosefu wa nyama sokoni mjini Goma. Rwanda ju tusaidia na nyama ya bei chini, me ngombe za Rwanda zishagonjwa, tunangua si kwenye bana na nyama bei mzuri, njoo na situ, tunanua bei kali kunyama za sabago. Nashi tunaujisha kilo moja ya nyama aina roti imekuwa elfu moja mia nne franga za Kongo hadi franga za Kongo elfu moja mia tano kuliko franga za Kongo elfu moja na mia na elfu moja mia mbili kama wiki jana, yaani imepanda bei kiasi cha arobaini asilimia, kabla kampeni ya kuchanja ndui wanyama hawa ianzishwe jimboni mnamo siku zijazo, wakaaji wa Goma wamajiswali lini suluhisho itapatikana. Nikiripoti toka Goma, mimi ni Mwezi Mutunga Lukube kwa niaba ya Redio Okapi. Na jimboni Katanga, mtu mwengine aliwawa jana siku ya kwanza pakamina katika wilaya ya Olomamii kisha kuumizwa na mbwa. Daktari kiongozi hospitali kuu ya Kamina anahakikisha kwamba ni sababu ya ukosefu wa chanjo ndiyo mtu huo alifariki. Kwa upande wake, daktari wa wanyama wa Kamina na woga hali hiyo isirudi, sababu ni tangu miaka nne ndiyo anakosewa na chanjo ya magonjwa yenye kushitukiza na kuumiza kwa mbwa. Daktari Kazadi Lubamba, njiani mwasimu na Madeleine Waila wanayoumiwa na umbwa anaye ugonjwa wa kichaa hapa Kamina hawapati chanjo ya ugonjwa. Wakienda kwenye ofisi ya veteriner ambapo niko mkubwa, chanjo hiyo haipo. Hata kwenye hospitali jenerali yenyewe ya Kamina chanjo haipo. Ni sasa miaka nne tangu mwaka wa elfu mbili na mbili chanjo hiyo ya kichaa haipo hapa kwetu. Tumesaidiwa kwa muda mchache na padiri Michel alipokuwa mzima, huyu alikuwa akitusaidia na do kidogo tano au kumi ya dawa kisha kufariki kwake, tulibaki bila msaada wowote na ndiyo maana inafaa msaada wa vikundi vya kimataifa kwa kima kusaidia jambo hili kusudi tupiganishe ugonjwa wa kichaa kama sivyo, vifo vitakuwa vingi kama vile mama huyu aliyefariki baada ya kuumiwa na imbo wa kichaa siku ya kwanza. Na wauguzi wa jimbo la Kasai Mashariki walikaza mgomo wa kazi tangu jana asubuhi. Wamekusudia kukomesha kazi walioendesha kwa muda katika mahospitali wagonjwa wanaachiliwa bila matunzo na bila wenye kuwatunza maelezo mengi nao Imarisha Nta Lumba kutoka mji wa Kananga. tuliona wagonjwa karibu kumi wanakala chini mbele ya hospitali mkuu ya Kananga bila kukaribishwa kwa kupata matunzo Mwandishi yao ya sandika Bwana Maris Lukusa amesema ya kama watashimamisha kazi mpaka siku serikali itawaongezea mishahara. Sandika ya waguzi na waongozi ya serikali walipanga mkutano kesho siku ya tatu Kungambo. Wengine wagonjwa wanaendelea kuteseka bila matunzo ya kuenea. Kutokea Kananga, Marechantlumba, Radio Kapi. Wanawake wa wilaya ya Mai Ndombe jimboni Bandundu walihimizwa kuhusu uchaguzi wa mafaa. Uhimizaji unaendeshwa na muungano wa mama wa kanisa la kiprotestanti wa jimbo la Bandundu au walijionea binafsi kwamba wengi kati ya wanawake wa eneo hilo hawakusoma na hawafahamu mambo mengi kuhusu uchaguzi. Fabie Kamizi anatukipotea tangu Kikwit. Kwa kweli walienda juu ya kuhubiri neno la Mungu na njoo, waliona tafadhali kueleza pia habari kuhusu uchaguzi itakao kuja na tena habari ya kuepuka ugonjwa ya ukimwi ugonjwa ya ukimwi ama sida kwa wamama wenye mzito. Katika mazungumzo yao walitambua kama wamama wengi wa eneo hiyo ya Mai Ndombe hawajui kusoma na kuandika. Katika referendum walienda bila kuelewa maana yake. Mama Celestine Maindama Mahingi na Nicol Kinzeka waliona vizuri kwaeleza kisa ya uchaguzi na kuomba kwa wale wote wenye kuhusika na kazi ya uchaguzi waganga kuleta mafunzo nyingi kwa hawa wamama wa, wa Mai Ndombe na njoo itawapeleka kwa uchaguzi na kujikinga kwa ugonjwa wa sida. Nikiripoti kutokea mji Kikwitu, mimi ni Fabien Kambinzi, Radio Okapi. Nao wakaaji wa singini katika wilaya ya Baflev, mtaani chela jimboni Bakongo amehimizwa kwa kuchagua vizuri wakati wa uchaguzi unaopangwa kufanyika hivi karibuni nchini. Mwanasheria Herve Diakese, kiongozi wa Sei jimboni Bakongo, amefasiria maelezo mbalimbali yanayoelekea uchaguzi pamoja na harakati za uchaguzi katika mkutano uliofanyika jana katika jimbo hilo. Itafahamisha kwamba kampeni hiyo itaendelea katika miji ya Boma pamoja na Mwanda. Na waandishi wa redio Mwangaza mjini Kisangani, jimboni Mashariki wamekuwa wakikabiliwa na vitisho vya mauaji hapo jana. Waandishi hao walipofika kazini walikuta maandishi ya vitisho hivyo kwenye mlango wa stesheni yao. Vitisho hivi vya mauaji vinajitokeza ikiwa imesalia siku chache kampeni ya uchaguzi nchini humu ianzishwe. Bwana Jean-Pierre Lifoli kiongozi wa stesheni hiyo amesema kuwa maandishi hayo ya vitisho vya mauaji yaliwataja waandishi wa habari watatu na kwa mwisho wa jina ya kila mmoja kuliwekwa na alama ya msalaba. Na ofisa mmoja wa kundi la wapiganaji kutoka Rwanda wa FDLR wa eneo la Lulimbia mtaani Fizi alirudishwa nchini mwake leo, siku ya pili, na sekta ya DDRR area Monique. Ni meja Jean Clement Ndaberetse, anayeitwa pia Kaddafi. Huyo aliongoza batalioni ya wa FDLR ya wa brigade ya ya ya Arc-en-Ciel Alijitoa mwenyewe kwenye sekta ya DDRR ya Monique Uvira iliyomsafirisha hadi mji wa Bukavu. Lakini kabla ya kuvuka mpaka wa Kongo ya kidemokrasia na Rwanda, meja Jean Clema alijulisha kwamba vijana wengi wazaliwa wa Rwanda wanatamani kurudishwa nchini mwao, walakini wakuu wenye miaka mingi wanawazuia. Tumsikilize akiwa kwenye mikrofoni ya Michel Chirimwami. Shida ni kwamba wazee hawarahisishi vijana kurudi nyumbani. Hawapendi pia kusaidia jamii ya kimataifa kuweza kurudishia wapiganaji kurudia makwao. Sasa vijana wengi wa FDLR hawapendi wale wazee waendelee kuongoza. Sababu ni kwamba kuna pia mgawanyiko kati ya vijana na wazee, vijana wanapenda kurudi, lakini wazee hawapendi. Ukitaka kurudi nyumbani ni kwa utashi wako mwenyewe ukitaka kueleza mambo yako ya kurudi nyumbani, kuna hatari ya kwamba waweze kuua. Hata zile sababu za kurudi na za kupigana vita dhidi ya Rwanda hazipo tena. Na maana basi, ni hapo ndiyo tutatia nukta ya mwisho kwa kipindi hiki cha habari, tukiwatolea shukrani zetu zote na kukumbusha muhtasari wa habari. Mwito wa wafanya biashara wakuu watatu wanaoingiza bidhaa kutoka nchi za kigeni kama mgomo wa kazi kunako bandari kuu ya Matadi au komeshwe, huenda kukawa na hatari ya ukosefu wa vyakula vinavyotumiwa siku kwa siku hapa mjini Kinchasa mwezi ujao. Jimboni Katanga, mtu mwingine ameuawa hapo Kamina katika wilaya ya Otlomami kisha kuumizwa na mbwa. Ni tangu miaka nne ndiyo chanjo ya kupinga ugonjwa huo imekosekana katika eneo hilo. Na wanawake wa wilaya ya mai ndombe, jimoni bandu ndo wamehimizwa kuhusu uchaguzi wa mafaa. Mpango huo unaendeshwa na muungano wa mama wa kanisa la Kiprotestanti. Wengi kati ya wanawake wa eneo hilo hawafahamu mama mengi kuhusu uchaguzi. Kumbukeni kwamba taarifa hii ya habari inaweza kusikika pia kunako internet kwenye www.radiookapi.net. pia kunako masafa mafupi kwenye kilohertz 11690 Siku zote tangu saa kumi na moja za asubuhi hadi saa moja za asubuhi na tangu saa kumi na moja za jioni hadi saa kumi na mbili wakati wa majira ya mji Kinchasa.