Watu wengi wanajuliza kama franga iliyolipwa na kuombwa na sei kwa wakandideti kwa uchaguzi mbalimbali itatumiwa namna gani, ndugu Dunia ya Mukunda Milemba? Karine, kwanza eh, niweza kueleza sharti ya kwanza ya muhimu kwa uchaguzi huru wa kweli na wakukukamilika ni sharti uchaguzi ule uwe wa kugombea karine. Ndiyo maana uchaguzi wa namna ile inafaa uwe na wakandideti wengi wa kugombea, ili wachaguzi wapewe bahati ya kujichagulia wanaostahili. Sharti za kuwa wakandideti huenda kusawisha idadi ya wanaowakandideti kwa jumla zaidi, shuti zile ni nyepesi zaidi, kunapatikana wakandideti wengi wenye kujiandikisha. Lakini inafaa kujua karini, kama na kujiuliza swali lenye kuelekea kama wakandideti ngapi wanaweza kupatikana. Wakati wa kura moja, kuwekwa kwa wakandideti wadogo huenda kupunguza bahati ya wachaguzi lakini ikiwa kama idadi ya wakandideti ni nyingi zaidi, raia wanakumbwa na magumu kwa kuchagua wakandideti wa kweli katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ce iliamuru kama hatua ya kuomba wakandideti pesa za kulipa wakati wanatia dosye zao kwa uchaguzi mbalimbali mbali, ni mashindano makubwa. Franka zilizoombwa ni alama ya kutimiza shurti kwa uchaguzi, ni kusema kama pesa zile ni lupangu yenye kuonyesha kama kila kandideti anahitaji kushiriki kwa uchaguzi ili agombee kiti na wengine Kufatana na sheria sifuru sita eh, kistari sifuru sifuru sita ya tarehe kenda mwezi eh, wa tatu mwaka elfu mbili na sita yenye kuelekea matayarisho ya, ya uchaguzi mbalimbali katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Uchaguzi unaoelekea urahisi wa jamhuri ya wateule wa bunge la taifa na lili ya majimbo ya miji mikubwa komine na lokalite, pesa zilizoombwa hazitarudishwa, ziliingizwa katika sanduku ya serikali karini. Kwa vile ndugu dunia mkunda Tunaweza kujua franka za Kongo ngapi ambazo kila mkandideti wa uchaguzi mbalimbali alipashwa kulipa ili akubaliwe kama mkandideti nchini Kongo ya kidemokrasia? Karine Kakasi, sheria kuhusu uchaguzi ni wazi juu ya wa jambo lile. Pesa lilizoombwa ni sawa kwa kila daraja, si sawa kwa kila daraja la uchaguzi. Kwa mfano, wakandideti wote kwa uchaguzi wa urais wa jamhuri walipashwa kulipa pesa yenye kukadirishwa kwa franka za Kongo milioni makumi mbili na mbili wakandideti kwa bunge la taifa na wazee wa baraza la bunge. Bunge la taifa, walipaswa kulipa franka za Kongo, elfu mia moja na kumi. Wanabunge la majimbo walipashwa kulipa franka za Kongo elfu makumi tano na tano wakadindeti maliwali wa majimbo walipasha kulipa franka za Kongo elfu mia sita makumi sita wa meya na makamu wao ni elfu mia moja na kumi wa burgumesri na makamu wao ni elfu makumi munane na munane na, na washauri wa miji mikubwa ni elfu makumi mbili na tano kwa upande wao washauri wa makomine na wasultani wa sekta pamoja na makamu wao ni elfu makumi mbili na mbili, kwa mwisho, washauri wa masekta wanapashwa kulipa franka za Kongo elfu kumi. Kwa mwisho, Bwana Dunia, wasikilizaji wetu wanatamani kujua kama franka zile zitafanya kwa nini karine. Kufatana na maoni ya prezidenti wa komisheni huru mpadri Apoliner Malumalu, franga zile itachungwa na uwaziri unaohusika na bajeti ya serikali wakisema katika lugha ya Kifransa, ministeri du budje, na huo uwaziri ndio huenda kuhusika na ugawanyaji wa pesa zile katika kazi mbalimbali za serikali. <coughs>