Msaji mpendwa, kuifuata oh, oh, oh, taarifa yetu hii, Abarizu Joaquim Calumendo oh, ya habari. Lakini kwanza kabisa <coughs> sikiliza Musa Dharu wa habari. Siku kumi na moja ya mkutano wa Goma wa katika masuala ya majimbo mawili wajumbe hivi sasa walianza kutumika mapema leo katika kama kundi madogo madogo, huku wakichunguza masuala ya makundi yaliyo na silaha na suala la jeshi pamoja na ulinzi wa matatizo. Pia walizungumzia kuhusu kuondolewa silaha kwa wale makundi madogo madogo yanayokuwa na silaha katika taarifa hii, mtafuata maelezo mengi. Taarifa kutoka jimbo la Ekwater zinasema kuwa wagonjwa mia moja makumi saba na watu wanaougua tauni tokanao na nyani monkey pox walishabiwa kuanzia juma la mwisho la mwezi Disemba elfu mbili na saba hadi sasa. Watu wane wameshafariki jimboni Kasai ya Mashariki, kisha miaka kumi na mbili ya kusimamishwa, mashua ya kwanza iliwasili kunako bandari Ndomba Mutani Kabeya Kamwanga, umbali wa kilometa makumi manane na Mbujimai. Katika sehemu ya pili ya taarifa hii, utafuata taarifa ya mwandishi wetu Bili Iva Lutumba aliye mjini Mbujimai. Ahayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili. Habari hivi punde ifuatao, ndiyo taarifa kamili ya habari. Leo ni siku ya kumi na moja ya kongamano kwa ajili ya amani katika majimbo mawili ya Kivu. Wajumbe tangu asubuhi wa ya leo walitumika katika makundi madogo madogo, huku ni makundi kwanza yanayohusika na masuala ya makundi yaliyo na silaha pamoja na masuala ya jeshi pamoja na ulinzi wa mizozo. Katika mabadilishano hayo, walielezea pia kuhusu kuondolewa silaha kwa makundi yaliyo na silaha pamoja na kuishi katika amani kati ya makabila mbalimbali yanayoishi katika majimbo hayo mawili. Hivi sasa mwandishi wetu mwandishi wetu Moizi Mtunga Lut Kube yuko kwenye laini ya simu na anatiripotia kutoka Goma. Ni kwamba ndani ya vikundi vya kuchunguza uraia ulizo ulionekana kuwa mwingi kwa wamoja, jambo hili limekwisha tatuliwa. Kunena tena jambo la uraia ni kwenda mbalimbali na katiba ya nchi ya Kongo ya Kidemokrasia. Kwa wengine wanaomba serikali kuchungua hatua ya kulinda watu wanaosema lugha la Kinyarwanda Rwanda nchini Congo. Kwa upande mwengine wanaomba niheri shida hili litatuliwe, yaani ya uraia au nationality ndani ya commission ya amani. Wanaomba shida la la mapanda la, la mapatano la, la, la, kati ya kabila la Banyamulenge na zingine kabila litatuliwe, kwani hali si bora, niheri waanze hata kufunga pamoja pingo la maisha. Kwa upande wake Bwana Tumbalwaba aliomba kundi za wapiganaji kuondoka na kufuata mradi wa serikali Bwana Jean Bosco Lalo, presidenti wa shirika la raia wa Ituri, aliomba watu wakuwe na subira, kama walivyopata suluhisho huko Ituri. Ni kipoti toka Goma. Mimi ni Mwezi Mtunga Lukube kwa niaba ya Radio Kapi tukiwa katika mazingira hayo hayo ya mkutano kwa ajili ya amani, wakongomani waliokimbilia Tanzania, Uganda, Burundi pamoja na Rwanda wanapendelea vikao hivyo juu ya majimbo mawili ya Kivu vijadili namna ya kurudi kwao injini. Wajumbe wao walisema kuwa wakongomani hao waliokimbilia inji imepita sasa miaka mitano hadi kumi, wako tayari kurudi injini, na hata hivyo walijulisha kuwa wanaofia usalama wao. Mwandishi wetu Mois Mutunga bado yungo kwenye laini ya simu moja kwa moja Goma anaarifu yafuatayo. Ni heri tuwafahamisha kwamba ni kwamba kweli nia ya kwanza ya wakimbizi ni kupata chakula kamili, kwani wanaomba kila mara chakula kwa mashirika za kiutu. Kwa mfano, nchini Uganda wamekuwa takriban elfu thelathini na moja wanaishi ndani ya kampi la Makivare chakatu na changare, mwakilishi wao wanaoba tu uti nchini Rwanda wamekuwa karibu elfu arobaini na saba mia saba wanaishi ndani ya kampi la Jumba, Kibuye na Bukarama. Hawa wanaomba kwanza wainterahamwe na na fr waondoke nchini Kongo ya Kidemokrasia ili wapate usalama kamili. Nchini Burundi, zaidi ya elfu ishirini na nane wamekuwa ndani ya kampi inga Ngozi na Muharu. Hawa wanaofia usalama wao kufuatana na kundi za FNL kando ya kampi lao wanapendelea kurudi ila wamekuwa na shida ya kuingizwa ndani ya jamaa zao. Tuwafahamishe pia nchini Tanzania, wamekuwa elfu tisini na tano wanaishi ndani ya kampi la Nyarugusu na Lugufu hali ya vita jimboni mwa Kivu ya kusini na kaskazini inawagusa. Kabla warudi nchini Kongo, wanaomba waungwe mkono na shirika la kimataifa kimataifar zaidi kuhusu usalama wao kiafya, pia kwa kusomesha watoto wao. Mimi nikiripoti Goma kwa niaba ya Radio Kapi, Moise Mutunga. Nayo mashirika ya kutetea haki za binadamu yanalazimisha wajumbe walio katika mkutano wa Goma wazungumzie kwa kina kwa mwisho juu ya mauaji ya Pascal Kabungulu, mteteaji wa haki za binadamu, aliyouawa mnamo mwezi Julai mwaka wa elfu mbili na tano, pamoja na mwandishi wa habari Serge Maheshe wa Radio Okapi aliyouawa mnamo mwezi Juni elfu mbili na saba mjini Bukavu. Hayo alisemwa katika tangazo moja lilotolewa jana na lilosainiwa na, na zaidi ya mashirika makuu matatu ya kupigania haki za binadamu. Wakati huo huo, mkutano mwengine kwa ajili ya amani ambao ulikuwa ukifanyika hapa mjini Kinshasa tangu siku ya kwanza iliyopita huku umekuwa umemalizika hapo leo hii kunako nte epas, mapendekezo mengi yaliyoweza kutolewa kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa moni iki, pamoja na kwa jumuia ya kimataifa na watu walioandaa mkutano huo, ikiwa ni pamoja na kuwasaidia waliokimbia makazi yao, na angalisho kubwa ilitolewa dhidi ya kugawanya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. <coughs> Nao madaktari wa serikali ambao walikuwa katika mgomo wa ambao waliimarisha mgomo wao hivi majuzi na leo wametangaza kwamba wameachilia mgomo huo. Tangazo hili limefanyika baada ya mikutano kadhaa waliyofanya na wakuu wa serikali, akiwemo waziri wa afya wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Hata hivyo, madaktari hao wameelezea kwamba wamesimamisha mgomo huo bila ya kulipwa kitu chochote kile, lakini ni kwa amri na ahadi iliyotolewa na rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo na taarifa kutoka jimbo la Equateur zinasema kuwa wagonjwa mia moja makumi saba na watatu wanaougua ugonjwa wa tauni utokanao na nyani monkey pox walihesabiwa kuanzia juma la mwisho la mwezi Disemba elfu mbili na saba hadi sasa. Wagonjwa mia moja na tisa ni kutoka katika mtaa wa afya wa Bulinge katika wilaya ya Equateur na makumi sita ni wanne kutoka mtaa wa afya wa Befale na katika wilaya ya Twapa huku tayari watu wane wameshafariki. Kwa mujibu wa waziri jimboni wa afya, vipande vimeshachukuliwa na vitatumwa katika vyumba maalum vya vipimo mjini Kinshasa kwa uthibitisho. Bruno Ndi Bindaba, waziri wa jimbo la Equateur, anahojiwa na Jislen Ntobo. Tulituma echantillon kwini lingine ju tujue muzuri kama ni ugonjwa ya monkeypox, lakini tulituma ekipe ya OMS na ya epidemiologiste kwa kufanya uchunguzi na kubeba madawa, sababu ni ugonjwa inajulikana mbele na kuhoma na babuibui sawa na varial na inatoka mwili mzima. Tunaepusha ugonjwa ule ju izidishwe sababu ya hayo tulituma madawa sawa na antibiotiki na kadhalika kwa kutunza wagonjwa na juu ugonjwa ile isizidishwe na kuweka hali moja wagonjwa. Liwali wa jimbo alituma habari kwenye raia juu wasipime kugusa kima yenye kufa yo peke, sababu ugonjwa ya monkeypox inatoka kwa Leo ni tarehe kumi na sita Januari, ni kumbukumbu la saba la mauaji wa rais Laurent Desire Kabila. Misa ilisomwa katika maeneo mengi nchini. Mjini Kinsasa misa ilisomwa kunako katedrali Notre Dame ya Kongo, na mjini Lumumbashi misa ilisomwa kunako kanisa la Yesu Kristu duniani na nabii wake Simo Kimbangu. Viongozi wengi walishiriki katika misa hiyo akiwemo liwali wa jimbo, na huku kindu misa ya umoja wa makanisa ilisomwa na wawakilishi watatu wa wa makanisa juu ya watano walioalikwa wa katika jimbo hilo na ya kuwawa kwa Lorad Zire Kabila pamoja na Patrice Emery Lumumba itamalizika kwa kucheza mechi moja kunako uwanja Lumumba kati ya Ose Dynamic pamoja na wachezaji wa timu la Jimbo la saba la kijeshi. Na thamani ya franga ya Kikongomani imepanda kidogo mbele ya dola za Kimarekani imepita saa siku mbili. Hapa ni mjini Kinshasa. Badala ya franga za Kongomani mia tano makumi matano kwa dola moja sasa ni franga mia tano makumi mane kubadilishwa huku kwa pesa ni sawa sawa na huku Lumumba na katika miji mingine ya katikati mjuni Kisangani na Butembo dola moja ya kimarekani ni franga mia tano makumi matano hata mia tano makumi sita zaidi ya mia tano makumi mawili kama ilivyokuwa wiki iliyopita kilichosawa katika miji yote ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba bei, bei zimepandishwa tangu wiki iliyopita Unaendelea kuifuata taarifa ya habari hii kama inavyokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Okapi Kinshasa. Kumbuka, katika sehemu ya pili ya taarifa hii utafuata habari kutoka jimbo la Kasai Mashariki, ambako baada ya miaka kumi na miwili ya kusimamishwa mashua ya kwanza iliwasili kunako bandari Ndomba mtaani Kabeya Kamwanga, kilometa makumi manane na Mbujimai. Lakini kabla ya hapo, sikiliza kwanza habari za mchezo pamoja na za kimataifa. Katika habari za michezo, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ilichukua nafasi ya tano katika michuano ya bara la Afrika ya handball itakayomalizika kesho nchini Angola. Timu la Leopar wanaume kama wanawake lilimaliza michuano hiyo kwa ushindi hapo jana. Wasichana walitandika timu la Algeria kwa mabao makumi matatu na mbili juu ya makumi mawili na nane. Nao vijana walitoa kamasi timu la Nigeria kwa kuwabagazwa kwa mabao makumi matatu na moja juu ya makumi mawili na tisa na katika habari za kimataifa ni kwamba polisi ya Kenya ilizima kwa nguvu leo hii maandamano ya wapinzani ambao walikuwa wakipinga kuchaguliwa kwa Mwai Kibaki. Watu wawili waliuawa na wengi kujeruhiwa vibaya sana wakati wa maandamano hayo. Ukapi habari zote za nchi nzima. Karibu ndugu msikilizaji, katika kipindi hichi cha pili cha habari zetu na kwamba pamoja na mwenzangu Jali Zireka Nyama tutaweza kuchambua habari mbalimbali ambazo ni za kutoka katika mjimbo la Kinshasa pamoja na Mbujimai na huko Bandundu, lakini tuanzie hapa mjini Kinshasa ambako bibi mmoja anayeitwa Eme Kabila aliuawa kwa risasi jana usiku nyumbani kwake katika kata Mama Mubutu. Habari inatolewa na shirika la haki za binadamu la Voi de Sanvoi. Watu wawili wenye silaha, moja akiwa na mavazi ya kijeshi waliingia nyumbani mwa bibi huyo Eme Kabila na kumfiatulia moja kwa moja risasi tumboni. Maiti yake inapatikana kwa wakati huu katika mochari ya kliniki Universite. Na tukisalia hapa mjini Kinshasa, ni kwamba kiwanda cha mkate Pen Victoire kilipandisha bei ya mkate huo leo asubuhi. E, bei ya mkate unaotengenezwa na kiwanda Pen Victoire ilipanda kutoka franka za ikongomani mia moja hadi mia moja makumi matano wachuuzi wadogo wadogo wa mkate huo pamoja na wanaoula walihuzunishwa na kupanda huko kwa bei. Viongozi wa kiwanda hicho wanasema kwamba ni kutokana na kushuka kwa thamani ya fedha ya kongomani mbele ya dola za Kimarekani. bei ya unga pamoja na vifaa vingine vinavyotengeneza mkate ilipanda, alisema kiongozi wa kiuchumi wa Pem Victoire na tuende katika jimbo la Kasea Mashariki. Kiisha miaka kumi na miwili ya kusimamishwa, mashua ya kwanza iliwasili kunako bandari Ndomba mtaani Kabe ya Kamwanga, umbali wa kilometa makumi mane na Ambujimai. MV Wandeka T ilisafirisha zaidi ya pipa elfu moja za gazol ya mfanyabiashara mmoja wapo Kabe ya Kamwanga. mia nne zilitelemushwa tayari katika bandari Ndomba kwa mjibu wa Valeri Chilombo, mwakilishi wa Wandeka T, mashua ili kokota behewa tatu zenye kusafirisha tano zenye kusafirisha toni mia ine kila moja. bili Ivan Lutumba wakuona mashua hii MV waandeka kufika pale bandari ya Ndomba, liwali wa jimbo alikamata hatua ya kufungua bandari hii yenye ilikuwa imefungiwa na kutengeneza njia ya maji ndani ya mtoni wa Lubi. Kufuatana na masemi ya msimamizi waandeka, mashua hii ina uwezo wa kusafirisha toni elfu moja na mia mbili ya vifaa mashua hii kwani inasaidia kuingiza vitu mingi na kushusha bei ya vitu hapa jimbo Esansi yenye ilikuwa wanauzisha kufranga elfu mbili mwanzo ya wiki hii inauzisha leo na franga elfu moja na mia mbili. Bwana Valeri Chilomba anaeleza kama njiani Mv wa Ndeka 3 ilikutana na shida mbalimbali mbali. miti yenye iliwasumbua njuu ya kusafiri, bila shaka kwa kuingia ndani ya mto wa Lubi Mv wa Ndeka 3 liku Tumalizie taarifa hii na jimbo la Bandundu ambayo inaendelea kutimiza. Serikali ya jimbo la Bandundu inaendelea kutimiza ahadi ya kujenga viwanda vinavyofaa kwa mashule. Serikali hiyo tayari ilitoa milioni makumi mane ya franka za kikongomani kwa ujenzi wa masomo mawili katika mitaa ya Kiri na Inongo. Liwali Richard Ndambu Walong alijielekeza katika maeneo hayo mwisho wa Jumajana. Amesema kwamba serikali yake itajenga masomo katika jimbo lote, ijioni kwamba tayari shule ingine inajengwa hapa uumbali mtaani kwa mut. Na mpaka hapo ndio tunakamilisha taarifa yetu hii habari. Ungana nasi hapo asubuhi mapema na saa kumi na mbili, saa ya Kinshasa, saa kumi na mbili huko mashariki mwa Kongo wakati.