Oh, oh, oh, hujambo, oh, oh, msikilizaji mpendwa, matumaini yangu imeshinda salama salimini na kwamba wakati huu o, tayari kuungana nasi kufuata taarifa yetu ya habari. Lakini kwanza kabisa, sikiliza muhusasari wake. Mkutano wa amani kwa ajili ya amani pamoja na usalama na maendeleo ya jimbo la Kivu Kaskazini uliendelea uli leo hii na huku makundi madogo madogo yakikusanyika maelezo mengi itayafuata katika taarifa hii ya habari. E, katika jimbo la mashariki bidhaa imepanda katika soko la Kisangani. Mazao yanayotumiwa sana ndiyo yamekumbwa na msukosuko huo wa bei. Waziri jimboni ya usikae na uchumi ameahidi kuzungumzia suala hilo katika baraza la mawaziri kukomesha hali hiyo. Mzozo wa kupigania kisiwa Ndangi kunako mto Ubangi kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya Afrika ya Kati umeanza tena. Suala hili lilijadiliwa mwishoni mwa wiki iliyopita kati ya wakuu wa wilaya ya Nor Ubangi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na wenzi wao wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Hata hivyo, mkutano huo ulimalizikia bila mafanikio. Katika sehemu ya pili ya taarifa hii mtafuata mwandishi wetu Beatrice Nabindi bindi aliyembandaka atafafanua zaidi habari hiyo. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikilizaji, tega sikio na usiondoke. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mkutano wa amani pamoja na usalama maendeleo katika majimbo ya ya Kivu na ya kusini umekuwa ukiendelea katika mji mkuu wa jimbo la Kivu ya kaskazini huko Goma leo hii. Mkusanyiko mkusa huo uliweza kupelekea makundi madogo madogo yakusanyishwe kutoka huko Goma. Mwandishi wetu ana ripoti zaidi. Kuhusu viini vya usalama mdogo, kanali Kisukula Abedi akimu kiaskari wa zamani alisema kama usalama mdogo watokana na vikundi vya kivita vinavyomiliki vijiji vimoja, hiyo kutokana na kutokuweko kwa askari wa FARDC. Aliongeza kuwa kiini kingine ni kutokumalizika kwa mpango wa mchanganyiko wa jeshi, pia hali mbaya wanamoishi askari. Kwa ngambo yake, profesa Kisangani alisema kama ni mizozo ya udongo inayosababisha Alama mdogo katika jimbo mbili za Kivu. Kamanda wa jeshi la MONUC katika Kivu ya Kaskazini, Jemadari Narayan alifasiria kwa wahudhuriaji kazi ya vikosi vya MONUC jimboni humu, ikiwa ni pamoja na kufanya mazoezi na brigedi za FIRDC zitakazogomboa vikosi vya MONUC siku za usoni. Mwanasheria Toma Lwango, mtetezi kwenye korti kuu, alisema kama sheria ya Kongo inaugua, kwani hakuna waamzi, pia sheria haitolewe kama vile ngalifa, Profesa Ndesho azani kama suluhisho hazipashe kuwa tu za kisiasa. Huyu ameomba rais kujihusisha kipekee na swala hili. Profesa Ndesho ameomba pia Kongo iboreshe mapatano na jirani zake. Wa moja Goma, hodaliza wadi, Radio Okapi na rais wa jamhuri ya, ya kidemokrasi ya Kongo bwana Joseph Kabila aliwasili mapema leo hii mjini Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Ndege iliyokuwa ikimchukua rais ilitua kunako uwanja wa ndege wa kimataifa wa Goma na saa kumi na mbili unusu za asubuhi. Rais alilakiwa mjini Goma na walinzi wake wa kipekee tu. Msemaji wa rais Kabila bwana Kudura Kasongo anasema kuwa rais yuko mjini Goma kufuatilia kuendelea vyema kwa mkutano wa amani, usalama na maendeleo katika majimbo mawili ya Tukisalia mjini Goma, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa umoja Mataifa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo aliomba walio mkutanoni wa amani mjini Goma na waliokusanyika katika makundi madogo madogo kwa kuchukua wakati muhimu kwa kupata suluhisho ya kudumu na ya kweli kwa suala la usalama katika uh, kustawisha hali ya usalama katika maeneo hayo. Alan Doss alisema hayo mbele ya wanaosimamia mkutano wa Goma ambako aliwasili asubuhi ya leo. Wakati mkutano mwengine dhidi ya amani, usalama na maendeleo katika majimbo ya Kivu kama ule wa Goma ukiwa unaendelea hapa mjini Kinshasa, katibu mtendaji wa shirika la kiraia anasema kuwa mkutano huo aunguliweza kufanyika kwa wakati mmoja kwa sababu mikutano yote miwili inajadili masuala mamoja. Bwana Kibisa Kabene anahisi kuwa kuweko kwa mashirika ya kiraia ya majimbo ya Kivu ya kaskazini na kusini katika mji wa Goma kunatosha katika mkutano wa amani unaofanyika katika mji mkuu wa jimbo la Kivu ya kaskazini. Na huko Butembo, katika jimbo hilo hilo Kivu ya kaskazini, wanafunzi wengi waliandamana leo barabarani kwa kuunga mkono mkutano huu wa Goma. Baadhi ya wanafunzi hao wa univasiti na vyuo vikuu walipendelea mkutano huu ukamilishwe ukitoa matokeo mazuri na ya mwisho kwa ajili ya amani katika eneo hilo. Taarifa kutoka jimbo la mashariki zinasema kuwa bei ya bidhaa imepanda katika soko la Kisangani. Mazao yanayotumiwa sana ndiyo yamekumbwa na msukosuko huo wa bei. Waziri jimboni ya usikiano uchumi ameahidi kuzungumzia suala hilo katika baraza la mawaziri kwa kukomesha hali hiyo mwandishi wetu aliye Kisangani alikusanya habari zaidi, na hapa ni taarifa yake. Raia wamekonga kichwa kwa kwenda sokoni siku hizi hapa mji Kisangani. Kipimo au litre moja ya mafuta ya gari imeuzishwa mpaka franc congolais elfu moja mia nane. Bei ya sabuni lecok imetoka mia moja mpaka mia mbili. Bei ya chupa moja ya mafuta pia imetoka mia mbili mpaka mia nne. Hali hii imeuzikisha na kukausha kitunga cha wamama. Tufuate ushuhuda ya mama moja Mweni tulikutana naye pa soko ya Iate. Bite napanda bei bite yote. Chupa mafuta 400 francs. Kopa kalanga 400 francs. Mabite na panda bei moya yake. Aya yuko. Nilienda na senki mile na rudia na kosa ta tolek. Na kosa tu mindi ve kopo na kama futa. Na kunde bina ish. Na kosa ta transporta kwa nirudisha kwenye muka. Salere kwa kidogo. Bata tupashia salere nyama na tupashia yaka mele salere. Sena tufikia mabite na panda bei. Moya si tuishi ya yiku. Kwa ngambo yake. Shirika la wachuzi la Kongo, iitwa FEC kwa kifupi, imesema hali hii imetokana na namna dola imepanda sokoni. Kuna pia namna ndege la aina la antonov hairuke tena kutokea mashariki ya Kongo. Yani wafanyabiashara nyingi wamebeba bidhaa yao kutokea sehemu la Beni, butembo na Goma. Kwa ngambo ya serikali, hakuna hata mpango moja ya kawaida yeni imechuguliwa kwa ajili ya kukinga raia kuhusu unyanyasi ya bei sokoni. Nikiripoti tokea Kisangani ya Kisangani, mimi ni Jose de Chartemenga, Radio Okapi. Unaendelea kuifuata taarifa ya habari hii kama inavyokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Kapi, Kinshasa. Kumbuka, katika sehemu ya pili ya taarifa hii utafuata habari kutoka jimbo la Equator ambako Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya Afrika ya Kati zimekuwa zikipigania kisiwa na ndani katika mto Ubangi. Lakini mbele ya hapo, fuata habari za mchezo na za kimataifa. Leo hii kunako uwanja wa Martir hapa mjini Kinshasa, kulioanza na mchuano wa kimataifa unaoandaliwa hapa mjini Kinshasa na shirikisho la kandanda hapa leo hii. Mechi ya kwanza ilikuwa Vita Club ambayo iliweza kumenyana na timu la Talangai ya huko Kongo Brazzaville. Timu la V Club limeweza kuimenya timu hilo la Talangai kwa mabao mawili kwa bila. Wakati huu mechi ya pili imekuwa ikiendelea nayo ni kati ya Desempe pamoja na Diable Noir. Itafahamika kuwa huo, ambao umekuwa ukiandaliwa katika mpango wa kutuma timu za Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo katika mchuano ya Afrika. Na katika habari za kimataifa, watu makumi nane wa Mali waliofukuzwa katika walifukuzwa huko Msumbiji ambao walikuwa wakiishi katika hali isiyo halali walifikishwa mapema leo huko Bamako, wakiwa katika ndege ya Angola na ambao walijaribu kuharibu ndege hiyo iliweza kukodishwa na Msumbiji na ilikuwa na watumishi kutoka Afrika ya Kusini. Ndege hiyo ilipofika kunako uwanja wa ndege wa Bamako, watu hao ambao walikuwa wakiishi kwa uficho walijaribu kuharibu ndege hiyo kwa ndani pamoja na okwa nje. Ukapi, habari zote za nchi nzima. Na mkaribu msikilizaji, katika kipindi hiki cha pili cha taarifa yetu ya habari pamoja na mwenzangu Zireka Nyama, tutawatolea hivi karibuni habari kutoka Mbuji Mai, Bandundu, Mbandaka, Kinshasa na Kananga. Tuanze huko Mbuji Mai ambako betri za aina Tiger ziliweza kuvunjwa leo hii. Vibeta elfu mbili mia saba vya betri za kiwanda Rof Kongo vilivunjwa jana, siku ya kwanza pa Mwene Ditu, mji upatikanao kwenye umbali wa kilomita mia moja makumi matatu kusini ya Mbuji Mai kutokana na hatua ya chumba kikuu cha sheria. Kwa mjibu wa Kazadi Chiput, meya wa mji huo, magari ya aina ya trakta ndiyo yalitumikishwa kwa kuvunja mabetri hizo. Kumbukeni kwamba juma jana wakati wa ziara yake ya kazi pamwene Ditu, waziri wa jimbo la Kasai ya mashariki anayehusika na elimu pamoja na mazingira b Margerite Njolo Kunji alisikitishwa na kuunguzwa kwa mabetri mengine karibu ya makao ya raia ikiwa na hatari ya kuharibu mazingira siku za usoni. Na hapa mjini Kinshasa, maduka mengi haya kufungua milango yake asubuhi ya leo ni kutokana na mgomo wa kazi wa watumishi na wa maduka ya wahindi wazaliwa wa Pakistan na wa Lebanon, zaidi ya maduka yanayopatikana katika barabara ya Commerce na katika soko kuu ya mji wa Kinshasa. Watumishi hao wanadai kutengenezwa kwa hali yao ya kazi na kupandishwa kwa mshahara wao. Tuende katika jimbo la Ekuateur, ambako suala la kufahamu kisiwa cha Ndandi katika mto Ubangi ni kisiwa cha injwi gani kati ya, ya, mbai ya jamhuri ya Afrika ya Kati na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Swala hilo lilizungumziwa tena katika mkutano wa pande za nchi hizo mbili. Mkutano huo uliendeshwa mwishoni wa juma tuliyokomesha pa Mobai Mbongo, baina ya wakuu wa kiserikali wa Nor Ubangi, upande wa jamhuri ya kidemokrasia wa Congo na uwenzi wao wa jamhuri ya Afrika ya Kati. Ni tangu sasa masiku ndiyo Wakongomani wanaafia haki ya uvuvi e, katika kisiwa hicho chenye samaki nyingi na wakaaji wa Mobai Mbanga nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. E, jueni kwamba mkutano huo ulikomeshwa bila mafanikio yoyote. Mafasilio mengi nawe Beatrice na Bindi Mboyo kutoka mji wa Equateur. Kufatana na masemi ya Bwana Victor Malungila akiwa kiongozi wa wilaya ya nor Ubangi, wakilishi walitoka mnchi la Central Africa na walivuka mto wa Ubangi kwa kukusanya na viongozi wa wakongomani wa kutafuta masikilizano mzuri kuingia kati ya manchi hizo miwili. Kati ya mkusanyo ile, wakilishi wale waliomba kutumizia kisiwa enye iko na samaki mingi kati pamoja na wakongomani, lakini maombi zao hazikukubaliwa kweni wakongomani wenye walisema wazi kama kisiwa ile imepatikana ndani ya teritoria yao na hawawezi kugawanya kisiwa ile nao, na hawakupata jibu mzuri katika mkusanyo ile, lakini walisikilizana kukusanya mu masiku zijayo. Tujieni ya kwamba watu ine walishafariki juu ya mapambano kati ya wakaaji ya Mobai Bongo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Mobai Banga ya Central Africa. Mapambano ile ilianza kwa kufia kisiwa enye imepatikana namo makilometa mbili na Mobayi Mbongo ilivyosema kiongozi ya wilaya ya Norubangi. Tukumbusheni ya kwamba zamani wakaji wa kaji wa lokalite hizo mbili walikuwa na owana. Toka mji wa Mbandaka, Beatrice na Bindi, Radio Okapi. Tuendele tuendelee katika jimbo la Bandundu ambako mkutano mkuu kuhusu sekta ya elimu jimboni Bandundu ulianza leo hii. Zaidi ya watu mia moja makumi matano kutoka maeneo yote ya jimbo la Bandundu wanashiriki katika mkutano huo, pamoja wanafikiria mbinu zenye uwezo wa kuboresha hali ya elimu katika sekta hilo. Shaba ni ya kupanga mpango wa kazi utakaohusu serikali ya jimbo la Bandundu kuleta suluhisho kwa sida zote za sekta hilo. Na katika jimbo la Kasai Magharibi, wanafunzi wamekuwa wakipokea tangu siku ya tano ya juma jana fedha za kuwasaidia katika masomo kutoka serikali, yaani bursa. Mamia wanafunzi waliopatikana katika somo la mwisho mwaka jana wa kupokea fedha hizo, wamoja wanawaza kwamba ni fedha zilizopokezwa mwezi wa Septemba iliyopita, wengine wanasema wa kupata haki yao. Wakuu wa masomo wanaomba utulivu wa wanafunzi na wakati wa kuelekeza malalamiko yao mbele ya wakuu wanaohusika. Na kabla kabisa mambo hayajamalizika hapa, kuna habari ya kifo cha profesa wa kawaida Kalongo Mpikai. Ni jana siku ya pili ndiyo alifariki hapa mjini Kinshasa akiisha kugonjwa. Alikuwa hapo awali mkuu wa idara ya sheria kunako universiti ya Kinshasa na universiti ya Kiprotestanti. Alikuwa pia kiongozi wa zamani wa ofisi ya kazi ya marehemu rais Mobutu, na mara nyingi waziri wakati wa jamhuri ya pili. Profesa Kalongo Mbikai alikuwa pia prezidenti wa komisioni ya kuboresha sekta ya sheria nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mskilizaji, tutarudi huko Goma ambako wakati mkutano mwingine dhidi ya amani, usalama na maendeleo katika majimbo ya Kivu kama ule wa Goma ukiwa ukiendelea hapa mjini Kinshasa, katibu mtendaji wa shirika la kiraia anasema kuwa mkutano huo haungeliweza kufanyika kwa wakati mmoja kwa sababu mikutano yote miwili inajadili masuala mamoja. Bwana kwa Bene anahisi kuwa kuweko kwa mashirika ya kiraia ya majimbo ya Kivu ya kaskazini na kusini katika mji wa Goma kuna tosha katika mkutano wa amani unayofanyika katika mji mkuu wa jimbo la Kibu ya Kibu ya kaskazini. Bwana Kibiswa anahojiwa na Denis Lukeso. Ingekuwa vizuri zaidi mashirika ya raia ya North Kivu na Sud Kivu yenyewe pia iwe yako lakini hivi wenyewe hapa hapa Goma sioni vibaya, lakini ni kama vile wenyewe mashirika ya raia wanapenda uangalie namna gani maendeleo, usalama na amani katika majimbo ya Kivu uh, yote mawili sioni vibaya hapo, lakini ingekuwa vizuri wamewangeita wale wale wa watoto wa Kivu wenyewe kwenda kuangalia mambo yenyewe. Na wenyewe societe civile nationale, mlipokea namna gani hii conference pale Kinshasa? Kama ikiwa mambo watakayowaza na wat, wat, watakaokia kupanga ni vizuri, wailete kunako watu wengine. Kama vile hii inafanyika hapa, inafanyika na watu wote, watu wa serikali, watu wasio wakuwa wa serikali, wafanya biashara. Haiwezekani mawazo ya watu wa moja tu, watu wa sosiete sivili iendeleshe nchi yenyewe. Mwisho wa taarifa hii habari, ungana nasi kesho asubuhi saa kumi na moja. Kwaheri.