Kanyama. Asante kwa kuwa nasi wengi jia ni mwanga ufuateni kwanza vichwa vya habari tunazo katiba katika hotuba ya saa moja na dakika tano mbele ya wa wanabunge na wazee wa bunge Rais Joseph Kabila alionyesha hali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwaka moja kisha kuchaguliwa na wakongomani jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ina hali njema alisema rais joseph kabila tutamsikiliza punde katika taarifa hii ya habari askofu lora monsengo pasinya ameteuliwa arki askofu wa kinshasa na papa wa roma benoi 16 habari ya kutaja kwake ilitangazwa leo hii siku ya ine hapa mjini kinshasa na kuhakikishwa na katibu mkuu wa mkutano wa episkopa ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo Padri Leonard Santedi, tutamsikiliza katika taarifa hii hapa. Habari. Katika wilaya ya Bundi Bujo nchini Uganda, pembeni ya mpaka na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, watu kumi na nane walifariki na wengine kumi na tisa wanapokea matibabu katika hospitali kutokana na ugonjwa wa homa kali ya Ebola. Wakuu wa kiafya wa sekta ya Butembo Beni, upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanaomba wakaaji waepuke kutembelea eneo hilo la Uganda ambamo homa kali ya ebola imejitokeza. Ujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Rais Joseph Kabila alitoa masemi leo hii mbele ya wanabunge na wazee wa bunge waliokusanywa katika mkutano mkuu, alionyesha hali ya taifa katika hotuba ya saa moja na dakika tano. Joseph Kabila aligusa hali yote ya maisha ya taifa kisha mwaka mmoja wa uongozi sawa rais aliyechaguliwa na wakongomani kwa mjibu wake jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ina hali njema fuateni taarifa ya georges kamujova hali ya nchi ni njema kuliko mwaka mmoja au miaka kumi na tano kuanzisha republiki ya tatu ilikuwa ugumu asema joseph kabila lakini rahisi kusema tena kama misingi ya nguvu ilishawekwa Anataja hivi kusimamishwa kwa vituo vyote nchini nzima na hata jimboni. Vituo hivyo vinapashwa kutumika kadiri na mipango yao. Ugomvi kati ya vituo mbalimbali au pashwi kusababisha uandishi upya wa katiba ya nchi, anaarifu rais Kabila. Lakini upande wa vituo vya uhaki mabadilisho inalazimishwa kwa haraka, rais kuitikia kama uhaki una ubovu na kwenye utuba wake Rais Kabila alisemea zaidi jambo la ukosefu wa salama upande wa mashariki mashariki. Nabidi salama na ukimya kwa haraka, salama ni sasa hivi. Hakuna hata upande mmoja wa nchi Kongo wenye utabaki ufungwa, aga Joseph Kabila akiweka matumaini mwa maskari jeshi wa Kongo. Raisi kusema tena kama mabadilisho kuhusu malipo ni ya lazima kwa wote, bado si mbuzi lakini Tunaisogelea asema president. Kuhusu hali ya uchumi, anasifu hali sawa ya uchumi. Anasemea pia mapatano kati ya China na Kongo inayosababishwa na maendeleo. Kuhusu mipango tano yake, raisi anajitaja tayari kwa kuleta mafafanuo yoyote na kuunda mipango mipya na majimbo nyingine. President anawaita wakongomani kutumika zaidi, kuweka matumaini mwao wenyewe zaidi pahali ya kuchunga usaidizi. Anawashauri tena raia kutumika kwa umoja sababu umaskini siyo washoto au wa kuume, hauangalii mwenyekiti au mpinzani. Basi mwaka kwenye kiti ni ushindi au hapana? Joseph Kabila anakataa kujibia jambo hiyo, akisema kama mwaka mmoja ni ndogo kulingana na unene wa nchi na ni mingi kulingana na miaka tano ya uraisi. kutokana na materitori mia moja makumine na tano ya nchini Kongo, ila tu materitori ya Ruchuru na Masisi, jimboni la Kivu ya kaskazini ndiye kumepatikana hapo mivurungo. Katika teritori hizi mbili, jemadari moja aliondoshwa jeshini, anazidi kutenda maovu na kuua raia, kuwashurutisha kila mara kukimbia vijijini na mashamba pia kujificha katika makao ya ukimbizi. Hali hiyo inajifunga sana kwa kupatikana kwa makundi ya waasi, wananchi na wageni. Wandugu wetu wa Kivu ya kaskazini na Kivu ya kusini wanateswa sana na ubakaji, wizi, mauaji, pia maovu kadhaa tunapashwa kuzikomesha kwa wepesi. Serikali inajihahidi kwa kurudisha amani na usalama imara katika teritori hizi mbili, unatumainia kundi ya FRDC kwa ajili watimize utume wao zima kwa wakati hii tu. Naomba kwa wakongomani waunge jeshini mpya mkono mimi, sawa kamanda mkuu wa majeshi, naomba waurumie askari wachache kwa maovu yao, kwa, kwa, kwa hiyo haki jeshini itawahukumu. Uhusiano kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Ushina uligusa pia rais Joseph Kabila alionesha lazima ya mikataba katika kati ya nchi hizo mbili, kila moja ikiwa na faida yake. Rais Joseph Kabila tumsikilize, mara tena la logique de ces accords se décline en cinq points Ukamilishaji wa mapatano aya umeonekana katika mduka tano ya kwanza. Mipango tano kwa kubadilisha nchi ya Kongo haiko tu kusema-sema wala ndoto, lakini ni mpango kupita ni mapatano yenye kuendeshwa pamoja na raia. Tunapaswa kuonesha matunda, kwa hiyo inabidi kutafuta pesa kwa kuendesha mipango hizo sababu nyumba za fedha za China zimekuwa na pesa nyingi na nchi yao ina lazima ya madini. Kwa nini hatutaendesha mapatano ambayo kila pande itafurahishwa? Tutawapatia viwanja vya madini vyenye kutumikishwa pamoja na shirika za Kikongomani na kupatia Wakongomani kazi. Benki za nchi ya shine zinakubali kusaidia kifedha mipango tano zetu, kwa mara la kwanza katika historia yetu. Raia ya Kongo itaona kazi gani imefanya kobalti yake, nikel na shaba hiyo. Iyo njo wazo la mapatano yenye kuendeshwa na pande ya China, ambayo imeendeshwa katika alali Donor. Kwa hiyo tuko tayari kuendesha mapatano kama hizo na wasaidizi wengine. Na kuhusu maoni kutoka wanasiasa, mbunge David Kuimbie wa chama cha PPRD Ametamka kwamba kupitia maseme hayo, rais Joseph Kabila ameonyesha rasmi kuanzisha kwa mwenendo wa maendeleo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mbunge David Kuimbi ametaja ujenzi wa mabarabara, ujenzi wa university na sana mabadiliko katika sekta ya sheria. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Mirei Kabala. Jueni kama hutuba yaya, hiyo ni hutuba mzuri zaidi uh. Ndani kumesemeka mashuruli yote ya raia e, hakusahau kitu e, ninafuraha sana kwajili amesema kama Mekima, hii ni mwanzo wa kazi e, juu ya wenye kuzani kama agano hili sio ya kweli, ninahakikisha kama ni kweli. Katika nchi yetu tutapata manjia mauniversiti, hasa haki itaheshimu kila mtu, na hiyo itafurahia wowote pia itapitikana katika hali nzima. Hiyo inanifurahisha sana. Nadhani kama kutokana na hutuba ya mpango ya mwongozi wa nchi, kila mtu anajulishwa jinsi nchi yetu itasonga mbele. Upande wa upinzani, mbunge Jean Claude Vwemba anawaza kwamba rais Joseph Kabila alipasha kuanza patanisha ya kongomani yote. Kwa mjibu wake, Joseph Kabila alionyesha hali ya taifa bila kutaja matokeo ya kazi ya mwaka moja wa uongozi kisha uchaguzi, mbunge Jean Claude Vwembe amefurahishwa kuona rais Joseph Kabila hakutegemea mabadiliko ya katiba ya taifa iliyoombwa na mkusanyiko wa wingi wa rais AMP. Afuataye ni mbunge Jean Pierre Vwembe akiwa njiani mwa simu na Babel Mpongu Republic, right, uh, anakosa kupatanisha wakongomani wote sababu unafahamu kwamba Jean Pierre Bemba anakaa nje ya nchi katika Portugal kwa nguvu, wakati presidenti kwa kipekee anafahamia ukosefu ya halali ya haki, anakosa kutenda kuhusu mapatano ya wakongomani. Basi kitendo mzuri, rais anakataa kuitikia maoni ya wanabunge ya AMP kuhusu kugeuka kwa nukta mia moja na kumi pia mia moja makumi tano na mbili ya katiba. Kwa kifupi rais amekuja kutu zungumzia ile yote alishanena tangu mwaka moja inayopita. Nini alishafanya, ni utashi gani ya kisiasa anayetoa kwa miaka ijazo? Kuja kwa uchumi hakuna imara, sababu dola inashuka bila kuona fedha ya Kongo kushuka. Huyo ni Jean Pierre Vemba, mbunge wa upinzani, akiwa njiani mwasimu na Baben Pongo. Askofu Lora Mosengo Pasinya ameteuliwa kiaskofu wa Kinshasa na papa Roma, wa Roma Benua wa 16. Hadi hapo awali, Askofu Mosengo alikuwa kiaskofu wa Kisangani. Habari ya kutaja kwake ilitangazwa leo hii siku ya nne hapa mjini Kinshasa na kuhakikishwa na katibu mkuu wa mkutano wa episkopa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Padri Leonard Santedi. Njiani mwasimu na Mirei Kabala. Papa wa Roma Mtakatifu Benoit wa kumi na sita anapewa cheo wa askofu Laurent Mosengo Pasinya kawa askofu mkuu ya Kinshasa tangu siku hii ya sita mwezi huu ya Desembre. Tunapatikana katika chumba kuu cha askofu na ni askofu Danieli Landu ndiye anapasha habari pamoja na mfanyakazi ya ubalozi ya Vatican mjini Kinshasa. Muda wa Februari tarehe la pili askofu Mosengo atashimikwa madarakani katika katedrali Notre Dame ya Congo siku pia askofu mpya atapokelewa. Ni furaha kubwa, tunapigia Mungu asante kwa kutupatia askofu huu. Jiweni kwamba askofu Laurent Monsengo Pasinya ndiye arkiaskofu wa tatu wa Kinshasa kisha marehemu kardinali Joseph Albert Malula na marehemu kardinali Frederic Chou. Katika wilaya ya Bundibujo nchini Uganda, pembeni ya mpaka na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, watu 18 walifariki na wengine kumi na tisa wanapokea matibabu katika hospitali. Hayo ni matokeo ya ugonjwa wa homa kali ya Ebola. Habari hiyo ilitangazwa jana siku ya tatu mjini Kampala nchini Uganda na kiongozi wa wilaya ya Bundibujo ya Bundibujo. Idadi ya wanaougua tangu tarehe 10 Novemba iliyopita ni zaidi ya watu makumi sita. Wakuu wa kiafya wa sekta ya Butembo, Beni Upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaomba wakaaji waepuke kutembelea eneo hilo la Uganda ambamo homa kali ya Ebola imejitokeza. Eteni Muindo anajiunga nasi kutoka Butembo. Kiongozi wa distrikti ya Bundibujo bwana Samuel Kazinga alisema ya kwamba ugonjwa wa Ebola umetapakaa katika maeneo matatu. Wagonjwa wengine wameonekana katika distrikti ya Mbarara na Fort Portal nchini Uganda. Japo hivi kiongozi huyu alituuliza raia na kusema kuna kundi moja ya wataalamu wa afya toka senta ya kukinga magonjwa ya Atlanta nchini Amerika inayongojelewa nchini Uganda. Kundi hiyo italeta vyombo, pia dawa, habari ya ugonjwa wa Ebola mpakani Uganda na nchi ya Kongo imehakikishwa na viongozi wa afya katika maeneo ya Butembo, Beni. Daktari Jean Paul Mundama akiwa kiongozi wa district ya afya mjini Butembo ameeleza kwamba mkutano wa viongozi wa afya mitaani Lubero na Beni utafanyika mjini Oicha, kilomita thelathini kaskazini mwa mji wa Beni. Mimi Etienne Muindo kwa niaba ya Radio Kabii. Na kaskazini ya Katanga, maiti nne zilivumbuliwa tangu siku ya kwanza iliyopita katika shimo karibu ya kiwanja cha ndege cha Kalemia. Ripoti ya kwanza inaarifu kwamba watu hao waliuawa wakifungwa kamba. Sheria imesema kwamba imeandaa uchunguzi kuhusu jambo hilo. Expedi Mwamba Mubi Kulingana na ripoti kutokea ofisi ya MONUKI inayohusika na haki za binadamu, waliovumbua shimo ni wafanyakazi waliokuwa wakitumika kandokando la ziwa karibu na uwanja wa ndege. Miili ya watu wanne waliovaa nguo za kiraia imezikwa ndani ya shimo moja, wote wamefariki wakifungwa kamba, mmoja wao amepigwa risasi kichwani. Wamefika mahali hapo maofisa kutokea chumba la sheria la kijeshi na kiraia, pamoja na maofisa kutokea jeshi la wanamaji, pia polisi pamoja na maofisa wa MONUC. Naye mwendesha mashtaka ya kijeshi amenena kwamba watazikula mili hizo hivi karibuni, ndipo watakapoanzisha uchunguzi kwa kujua mengi kuhusu mauaji hayo. Ni kiripoti tokea Kalemi, mimi ni exed wabambi, Radio Kapi.