Habari zetu, Jean Desire Kanyama. Okay. E, wanajeshi wa FRDC wanaarifu kwamba walidhibiti lokalite ya Mushaki umbali wa kilometa makumi mane magharibi ya mji wa Goma jimboni Kivu kaskazini tangu leo hii asubuhi mapema kisha siku tatu mapigano makali e. Kwa wakati huo huo, akiwa ziarani mwakazi katika maeneo hayo, kamanda kiongozi mkwama, Kayembe, kwama, tedelea, ya kiongozi mkuu wa majeshi Jenerali Julien Kayembe alijulisha kwamba mapambano yataendelea dhidi ya Laurent Kunda na watiifu wake. Maafisa makumi matano na tatu wa majeshi ya jamhuri wa ya kidemokrasia ya Kongo walipokea mafunzo kutoka wataalamu wa Marekani. Na mafunzo hayo yalidumu miezi miwili na yalielekea mwenendo wa kazi za serikali, kazi za kiraia na za kijeshi, pamoja na haki ya vita. Na sikukuu ya mti ilisherekewa leo hii jimboni Kasai ya mashariki. Wakuu wa jimbo hilo pamoja na wakuu wa shirika la uhusiano wa kiufundi wa ubelijiji wali panda miti katika mji wa Mbuji Mayi. Oh, habari zenyewe jimboni Kivu ya kaskazini, wanajeshi wa FRDC waliarifu kwamba wamezibiti lokalite ya Musaki kwenye umbali wa a kilomita makumi mane magharibi ya, makuma ya mji wa Goma jimboni Kivu ya kaskazini tangu leo hii asubuhi mapema kisha siku tatu mapigano makali. Kwa mjibu wa wanajeshi wa FRDC waasi wa SNDP wa ya, Laurent Kun ya Laurent Kunda walikimbia na kujielekeza moja kwa moja upande wa Kirolure kaskazini ya mji wa Goma. Generali dedone Kayembe, kamanda kiongozi mkuu wa majeshi anayepatikana ziarani mwa wakazi pa Goma tangu jana, amejulisha kwamba mapambano yataendelea dhidi ya Laurent Kunda na watiifu wake. Tutajiunga basi na mwandishi wetu wa Goma, Rosali Zawadi, kwa mafasirio mengi Jemadari Kaembe anayefurahishwa na hali ya kuwa jeshi la FARDC linamiliki sasa kijiji cha Mushaki ameeleza kama FARDC wako wakitekeleza mipango ya serikali kuhusu kupokonya silaha vikundi vyote vya kivita, ikiwa ni pamoja na wa FDLR pia wapiganaji wa Laurent Kunda. Kijiji cha Mushaki kilikuwa kikishikwa tangu karibu sasa miezi tatu na wapiganaji wa SNDP. Jeshi la FARDC lilipambana na waasi wale kwa muda wa siku tatu ajili ya kudhibiti kijiji hiki. Wa FARDC wasema kama waasi wa Nkunda walielekea Kirolirwe, ikiwa ni ngome nyingine ya Laurent Nkunda. Kanali Delphin Kaimbi au sikae na operation kwenye kanda la nane la kijeshi, afahamisha kama waasi makumi mbili na nane, kati yao maafisa wakuu wane, waliuawa wakati wa mapambano ya siku ya pili na ya tatu kwa ngambo ya FRDC. Amesema kama ni askari wa saba ndio walifariki na wengine zaidi ya makumi tatu kuumizwa, ila waasi waendelea kusema kama wangali Mushaki. Tufahamishe kwamba kijiji cha Mushaki ni cha lazima sana, kinapopatikana chini ya ulinzi wa FRDC, usafirishaji utaendeshwa vema kwenye barabara Masisi Goma, na hiyo itawasaidia wakaaji wa Masisi kupata vifaa vya lazima toka Goma, kwani kwa miezi iliyopita barabara ilikuwa ikifungwa Goma, ikifungwa kudhibitiwa e huko kwa Mushaki na wanajeshi wa brigedi ya kumi na nne na wa makuu mnane na mbili. Ni ushindi wa majeshi yote ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Generali Doneka Embe Kamanda, ya kiongozi mkuu wa majeshi ya FRDC, alitamka hivyo leo hii mjini Goma wakati wa mkutano wa wapasha habari. Kukamata mshake kwetu ni ushindi muhimu, ni jambo moja ya akili. Kwa hiyo inafungua njia ya kujielekeza masisi centre ya Biondo na Walikale. Ushindi hii inaruhusu kwa kwa wa FRDC wajielekeze katika kichanga na tongo, hapo ndio kunapatikana tumaini ya Laurent Kunda. Tutazizi kutumika bila kuacha jinsi tulinufasiria kunako chuma mbili, na hiyo ilikubaliwa kwa kamanda mkuu wetu. Sasa natoa sauti kwa vijana wa Loha Kunda na wahakikisha hivyo, rais wa jamhuri anasema hivyo, atawaurumia mkijondosha njiani ya Loha Kunda, akisha kudhibitiwa kwa lokalite ya Mushaki na wanajeshi wa FARDC. Wakaaji wa Saki wanaopatikana kwenye umbali wa kilometa kumi na mbili na Mushaki ni wenye furaha sana. Hali hiyo itawaruhusu kuanza kazi za uchumi. Tayari leo hii siku ya tatu gari zi moja na pikipiki piki zilitumia barabara saki Mushaki. Maelezo mengi nawe Rosali Zawadi kutoka mji wa Goma. Katika kijiji cha Sake maisha imeanza tena, hii siku ya tatu baada ya siku mbili za wasiwasi, kutokana na mapambano kati ya WFRDC wa na waasi katika vilima vinavyozunguka Sake. Kama kila siku ya tatu, soko iliendeshwa pa Sake, na gari toka Goma zilikuwa zikipeleka watu kwenda kuemelea huko, kwenye barabara inayoelekea Masisi Centre na Walikale kupitia Mushaki. Gari ndogo za wakaaji pia pikipiki zilijielekeza huko, alitufahamisha mwana bunge wa jimbo Abdul Pilipili aliyejielekeza Mshaki na kurudi hii siku ya tatu tu. Ila wakaaji wa vijiji vyenye kuwa kwenye vilima nyuma ya Mshaki hawakuweza kuleta biashara vyao katika soko ya Sake, ni kama wale wanenero waliozuiliwa huko. Kwa upande wao wakaaji wa Saki watumaini kuwa hivi sasa maisha tarudilia kama kawaida katika eneo hilo la mtaa wa Masisi. Kwa upande mwingine, katibu mkuu wa taifa Amerikani Condoleezza Rice na wakuu wa mataifa za nchi za Afrika ya maziwa makuu walisikilizana leo hii siku ya tatu mjini ya Addis Ababa nchini Ethiopia, kusaidia haraka majeshi ya FRDC yanayoendesha wakati huu ya katika maeneo mash, ya mashariki mapigano dhidi ya waasi wa CNDP wa ya Laurent Kunda. Mkutano huo ulikuwa na shabaha ya kutafuta amani katika kanda la Afrika ya maziwa makuu. Safi Faraja analeta mengi. Kutokana na tangazo yaliyosomeka na bibi Kondoleza katika mkusanyo hii, mahitaji ni na mainchi za ziwa kubwa wanachukua ahidi ya kushindilia bila muda usalama katika RDC. Mkusanyo hii ya Adis Abeba inafaidia kwa marais wote watatu wa nchini Uganda, bwana Yoweri Museveni, wa nchini Rwanda, bwana Paul Kagame na wa nchini Burundi, bwana Pierre Kuruziza, pia Zapia, waziri wa nchini Kongo usikae na maswali ndani ya nchi bwana Denis Kalume wote pamoja watimize mkataba iliyokubaliwa katika tarehe ya tisa mwezi Novemba kati ya Kigali na Kinshasa yenye kuhusika na upokonyaji ya FDLR. Kumbukeni kama ubalozi ya Amerika iliomba bwana Laurent Kunda aondoke nchini kwa ajili ya kuepusha kuvuisha tena damu upande ya mashariki ya nchi. Mafisa makumi matano na tatu wa majeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo walipokea mafunzo kutoka wataalamu wa, wa Marekani. Mafunzo hayo ya maofisa yalidumu miezi miwili na yalielekea mwenendo wa kazi ya serikali, kazi za kiraia na za kijeshi na haki ya vita. Maandamano ya kukomesha mafunzo hayo yaliongozwa na waziri wa Ukingo Chike na mwakilishi wa balozi wa Marekani Sam Brok anafasilia hapa maandamano ayomaana ya mafunzo hayo mbele ya mikrofoni ya Mirei kabala juweni kwamba mafunzo hayo yalianza mnamo mwaka wa26 na, na hadi wakati huu, huu maafisa57 ndiyo walihudhuria katika mafunzo yenyewe. Na hali ya haki za binadamu katika jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Congo ni mbaya sana zaidi katika maeneo ya vita. Mwakilishi Fredérik Pasere Tinga mtaalamu muhuru kuhusu haki za binadamu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo alisema hivyo leo hii wakati wa mkutano wa kila juma kati ya MONIK na wapasha habari. Frederik Titinga atakomesha kesho ziara ya kazi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Anawaza kwamba nguvu zilizidishwa kuhusu sekta ya sheria kuliko sekta ya kijamii kwa kutengeneza hali ya haki za binadamu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Masemu yake yalirekodiwa na mwandishi wetu Baben Pongo Masimangu. La hali inabaki ya kushughulika. Ya kwanza jua ukosefu ya usalama, taweza kusema hivyo. hali tunayo sasa, siwezi kusema kama ni ya upekee katika duniani, lakini ni hali moja ngumu zaidi. Taongeza kusema tena kama maiti zingine mashirika ya upekee, maiti za ziwa kubwa na kamati ya kimataifa wawe na nia nzuri ya kujiingiza ndani yayo, kunako ubakaji, mahali ya haki, idadi ya wamzi ni pundei katika hospitalini zingine maiti zinafungwa juu ukosefu ya fedha. Katika mashule, wazazi njie wamelipa walimu yenye kulingana na utumishi ya madini. Serikali inakosa jinsi ya kufashiria, pia mambo kadhaa kutokea katika serikali. Hivyo, kamati ya kimataifa inajihahidi kwa kusaidia nchini hii kwa, kwa, kwa mashida zao mwakili frederik titinga ataonesha na kufasiria ripoti kuhusu haki za binadamu katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo mnamo mwezi wa tatu elfu mbili na mnane wakati wa mkutano wa mnane wa shauri ya haki za binadamu utakaofanyika mjini geneva nchini uswisi wilayani ituri zaidi ya watu elfu nne waliorudi makwao kisha kukimbia vita wanaishi bila msaada wa kiutu hapo lalo kwenye umbali wa takriban kilometa makumi nane kaskazini ya mji wa Bunia. Hapo awali watu hao walikimbia tangu sasa miezi minne mapambano baina ya wanajeshi, wa, wanajeshi na waasi wa kundi la silaha la FNI ya Peter Karim. Wakiulizwa wakuu wa kisiasa na wa serikali wa eneo hilo, walisema kwamba mali ya waliorudi ilipoa na nyumba zao zilivunjwa. Maelezo mengi nawe, Jean Claude Bisiliabo kutoka mji wa Bunia. Kumepita sasa jumatatu tangu wakimbizi hawa wamerudi toka vijiji kando kando ya mji wa Fataki. Kiongozi wa mtaa wa Jugu ameshuhudia kama kurudi ya wakimbizi hawa imeambatana na ujio wa waaskari wa FRDC na waaskari wa MONUSCO katika mji wao. Kiongozi huyu ameshuhudia tena kama wakimbizi hawa wameishi katika hali mbovu mno, alipoujiwa leo, siku ya tatu. Kiongozi wa shirika OCHA wilayani Ituri alijulisha kama shirika za kiutu hapa nyumbani zimeendelea kufanya huko kazi ya kutatua mahitaji ya wakimbizi wenye kurudi katika miji zao. Kiongozi huyu alihakikisha tena pasipo kutaja siku kamili ya kama tayari shirika za kiutu zimeandaa kuenda kutoa usaidizi huko kwa wakimbizi toka mji wa Bunia. Mimi ni Jean Claude Bisiliabo, Radio Okapi. Jimboni Kivu ya Kusini, zaidi ya watumishi makumi matano wa Umoja wa Mataifa wanaotumika kwa utashi wao waliendesha kazi za kuondosha uchafu katika mabarabara za mji wa Bukavu. Ni katika hali hiyo ndio walisherekea sikukuu yao duniani. Baadaye, wakihusiana na shirika moja lisilokuwa la taifa la hapo nyumbani, walitolea vifaa vya kazi za usafi ili usafi hudumu mjini Bukavu. Maelezo mengi nawe Didas na Mujimbu kama alivyoeleza kiongozi wa mpango wa watumishi kwa hiari wa umoja wa mataifa walio hapa Kivu ya Kusini, bwana Bagama na Bajambe, vifaa hivyo walivyovitolea kwa viongozi vingepashwa kutumikishwa vizuri kwa kusisimua zaidi watumishi hao kwa hiari. Tumsikilize akieleza. Me... Fun... wavolontairi wanatumika, lakini kazi yao watu hawayaone vema. Ndiyo maana tumekusudia kusaidia upande wa kazi ya usafi. Tumeomba meya wa mji ya kama vitu tumewapa vikilindwa vema, na hata mapubel tutasaidia zaidi mwaka ijayo. Kazi za mbele mbele zilizofanyika kwenye posta kuu ziliwavutia wakaaji wengi wa Bukavu. Mmoja wao wanaeleza hiki kitendo kya wavolontere wa Monike kinapaswa kusisimua waongozi na hata meya wa mji kuhusu usafi wa mji. Waongozi nao watengeneze nafasi watu watatupa uchafu makusudi, mji wetu wa ng'are kama zaidi. Tueleze ya kwamba watumishi hao kwa hiari wa Monique Bukavu wanapangilia kazi zingine katika wiki hii, ni kwa mfano kuupanda mti katika pango la Monique Bukavu kwa kumkumbuka hayati Serge Maeshe mwandishi habari wa Radio Okapi aliyeuawa mwezi Juni uliopita. Toka Bukavu, mimi ni Didas na Mujimbo, Radio Okapi. Na sikukuu ya mti ilisherekewa jimboni Kasema Mashariki ambako wakuu wa jimbo na shirika la uhusiano wa kiufundi wa Beljiji walipanda miti katika mji wa Mbujimai. Operesheni hiyo iliongozwa na meya wa mji wa Mbujimai, akiwapo mshauri waliwali anayehusika na maendeleo Esther Ndala fina na leta mengi kutoka mji wa Mbuji Mai. Miti ambayo walipanda ni ya kansia na ingine yenye mzizi ya nguvu. Anayehusika na jambo la kupanda miti fasi ya mabonde kwenye shirika CTB bwana Wim Sares anaonyesha kwamba miti hii ina uwezo wa kugua haraka na kubana udongo. Kisha kupanda miti mia mbili kwenye barabara Lumumba, CTB itapiganisha mabonde mwaka huu na mwaka kesho pale mtachibu hii na chala mwana kwenye mji mkubwa wa Mbuji Mai. Kwa kuendesha kazi serikali la Jimbo na shirika CTB wanapanda miti elfu tatu kwa kupiganisha mabonde pa nafasi mbalimbali. Ndio maana kiongozi wa Jimbo anaalika wakaji kwa kupanda miti na kuheshimu mazingira. Kwa hiyo mtu ambaye atakata mti, malipizi ni kwamba atashurutishwa kupanda miti miwili. Tujulishe kwamba mwaka wa 2006 wataalamu wa mambo la udongo walivumbua vichwa mia ine vya mabonde nafasi makumi tano ambapo udongo utabomoka.