Hali ya kiutu itakuwa mbovu sana kama mapigano yaendelea jimboni Kivu Kaskazini baina ya wanajeshi wa FARDC na watifu wa Laurent Nkunda, amearifu kiongozi wa OCHA katika maeneo hayo. Mashirika ya kiutu yaeleza kwamba jamaa nyingi zilihama tangu jana asubuhi, vijiji vya Nyanzale na kuwasili paka Nyabayonga na Kibiriji, na, na jamaa zingine ndiyo ziliwasili tangu leo asubuhi katika kampi ya wahamia Mugunga. Kutokana na mapigano hayo watu watano wameuawa na zaidi ya wengine watano wameumizwa. Na nyumba kadhaa kubomoka katika mvua kali ilionyesha usiku wa siku ya sabato mjini Matadi katika jimbo la Bakongo. Baada ya mkutano uliofanywa na viongozi wa kisiasa na wa polisi wa jimbo hilo, viongozi hao waliamua kusaidia waliopatwa na msiba na karibu watu elfu mbili makumi matano makumi matatu samani ndio walipata ajali kutokana na milipuko ya mabomu katika jamhuri ya demokrasia ya Kongo. Habari ilitolewa na kamati ya kimataifa msalama mwekundu seiser leo hii, wakati wa sherehe ya kumbukumbu ya miaka kumi ya makubaliano ya Ottawa. Asante kwa kuwa nasi wengi jiani mwanga, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Naam. Mapigano yaliendeshwa tangu leo asubuhi katika maeneo mengi ya mtaa ya Masisi na Rutshuru jimboni Kivu ya kaskazini. Mapigano hayo yanaendeshwa baina na jeshi wa FARDC na watiifu wa Laurent Nkunda. Tutajiunga tangu Goma na mwandishi wetu Sifa Maguru kwa maelezo zaidi. Askari wa FARDC wanasema kuanza tangu hii siku ya kwanza mapambano dhidi ya position za majeshi ya Kunda pale Mushaki. Kwa mjibu wao, lengo ni kuchukua lokalite hiyo inayodhibitiwa siku nyingi na wapiganaji wa Laurent Kunda. Upande mwingine, ukimya umerudi Panyange karibu na Karuba ambako majeshi ya Kunda yalishambulia asubuhi mapema position za wa FARDC pale Kimoka karibu na Sake. Wa FARDC -sa wanasema kuchukua tayari ya kimoka na position ya wa FARDC ambayo iliwahi kuchukuliwa asubuhi mapema imerudi tena chini ya ulinzi wa wa FARDC. Kwa sasa hakuna habari nyingine kutoka Biambwe, kilomita 15 na Goma tarafani Ruchuru, ambako mapambano makali yaliripotiwa hapa asubuhi. Nao viongozi wa brigade 18 hawakupatikana kwa simu pale Kalengera tarafani Rutshuru mapambano yalianza tangu usiku kati ya askari wa kunda na majeshi ya FRDC wa brigade ya sita pamoja na viongozi wa serikali hapo, wanasema kama ukimya umerudi tayari na wafrdc wanaendelea kushikilia position zao. Hivyo hivyo askari wa kunda wamedhibiti tangu jana siku ya inga position za wafrdc pakikuku na Nyanzale kilomita 115 A Goma tarafani Ruchuru, kwa mjibu wa FRDC Pakikuku, majishi ya kunda wamechukua hata magari na vifaa vingi vya vita. Hadi sasa hakuna matokeo yoyote ya mapambano yale. Viongozi wa jimbo la nani hawapatikani kwa simu, nao askari wa wakunda wanasema kujibu kwa mashambulizi wa FRDC zidi ya position zao. Goma, maguru radio redio, kutokana na mapigano ya Nyanzale na, na upande wa milima ya Sake na Kimoka jimboni Kivu ya Kaskazini, mashirika kiutu ya kiutu yanaeleza kwamba jamaa nyingi za Nyanzale zilikimbia tangu jana asubuhi kijiji hicho. Jamaa hizo ziliwasili paka na Bayonga na Kibiriji, kwenye umbali wa kilometa mia moja makumi tano kaskazini ya mji wa Goma. Na kwa upande mwingine ni majamaa za Sake ndio ziliwasili tangu leo asubuhi katika kampi ya wahami ya Mugunga. Tayari jamaa zingine elfu makumi na tano ndio zilipangishwa katika kampi hilo. Tangu mwezi wa Agosti iliyopita, kwa mjibu wa kiongozi wa OCHA hapo Goma, hali ya kiutu itakuwa mbaya sana kama mapigano yanaendelea katika eneo hayo maeneo hayo kati ya wanajeshi wa FRDC na watiifu wa Laurent Nkunda. Ufuateni Patrick Lavandom, kiongozi wa OCHA jimoni Kivu ya Kaskazini des kwa mfano kwa ukosefu wa raia wakimbizi. Tukiangalia huko Nyanzale, kulikuwa tayari makumi ya maelfu ya wakimbizi waliokimbia Nyanzale. Hii leo ni mara ya tatu watu wanakimbia, ni kusema. Tukiangalia nyumba kwa makao, kwa kupata nafasi ya kuwakalisha, hali inaweza kuwa kweli ngumu. Wakati huo huo inaomba kuwa na uhakika kwa kupata maji mahali pa makimbilio tunapima kujadiliana na washiriki mbalimbali na waza. Katika juma hii kutakuwa timu la kujielekeza Kibirizi pia Kanyabayonga kwa kuangalia wapi watu walifikia, kuangalia pia hitaji zao na kuona vipi kuzijibu. Kwa mjibu wa kiongozi huo huo tu, tangu Januari elfu mbili na saba idadi ya wahami wa kati ni ya elfu mia nne jimboni humo na kuongeza wahami wa kawaida kwa idadi hiyo, kwa yote wanafikia elfu mia nane jimboni Kivu ya Kaskazini. <coughs> watu watano wameuawa na zaidi ya wengine watano wameumizwa na nyumba kadhaa kubomoka katika mvua kali iliyoonyesha katika usiku wa siku ya Sabato mjini Matadi katika jimbo la Bakongo. Baada ya mkutano uliofanywa na viongozi wa kisiasa na wa polisi wa jimbo hilo, viongozi hao waliamua kusaidia waliopatwa na msiba. E, taarifa ya mwandishi wetu Matadi wa Vikiodia inasomwa hapa na Safi Faraji. Kutokana tu na mvua ile, watu watatu wa jamaa moja waliofariki. Pia mtoto mchanga moja alizama na maji ya mvula katika hospitali ya kuzalia. Manyumba mingi ilizama na zingine zilivunjika kutokana tu na mvua ile. Mafuriko yaliyofanyizwa karibu ya kilalo kwa kuingilia mji ya Matadi kwa kutokea Kinshasa, kisha mzunguruko iliyofanyizwa na kamati yenye kuongozwa na liwali Bwana Leon Kusu, msaada ya kwanza iliyotolewa kwa wenye waliopatikana hasara pia inapaswa kuhakikisha kama inspekta wa polisi na kamanda rausi vile vile walitoa msaada ya vikwembe. Kisha mkusanyo yao wakubwa wa jimbo walijihahidi kuzika maiti zote zinapatikana katika chumba la wafu. E, taarifa ya vikioja kutoka Matadi ikisomwa stidioni na Safi Faraje. Na zaidi ya vijiji makumi matano vimekutwa kuwa vimetengwa kabisa baada ya mvua ilionyesha hivi karibuni, katika mtaa wa Bagata, takriban kilometa mia moja makumi sita na tano na mji wa Bandundu. Se sababu ni kuvunjika kwa kilalo cha mto Lutua ambacho kinasaidia kufika katika sekta ya mpo na bandari ya Mabenga. Ikinyume ni kwamba ni vigumu sasa kusafirisha mazao ya kilimo na ya vijiji hivyo hadi miji mikuu. Taarifa ya Ari Isimput kutoka Bandundu inasoma sio na safi Faraje kwa kujelekeza upande ya mji wa mpo mpito ni nguvu zaidi. Mpaka wa odari ndiye wamejitolea kupita bila kuogopa hatari kwa ajili mashule, vyumba vya matunzo pia na maofisi zingine za serikali zimepatikana mo, vile vile kupitisha bidhaa siepesi kwa ajili mpito amabenga. si ya kilali ya mabenga si vizuri tena kuipita japo ni njia ya kujelekeza Bandundu vile ilebwa na Kinshasa. Mteule bwana Justin Mangai akisema kama hali hiyo ni ajabu sana kwa ajili mvua ilionyesha ina haribu tena vilalo tatu ya mbalibi nsia na maya. Aliongeza tena juma iliyopita mwanafunzi mmoja wa shule madogo alizama kwa kuvuka kilalo kwa kuzelekeza shuleni, hivyo ametoa sauti kwa wakubwa kwa ajili wawatafutie suluhisho kwa wepesi. Na mtumishi mmoja wa shirika la OCC. Aliwawa kwa risasi na watu wenye silaha nyumbani kwake katika kata ya congo hasa mjini Mbandaka, jimboni Equateur. Wajamii wake wanaarifu kwamba watoto wake watu wawili wanawake walibakwa na watu hao kabla ya kukimbia na fedha nyingi. Wakaaji wa Mbandaka wakiwa na hasira waliandamana leo hii katika barabara kubwa, lakini walisambazwa baadaye na wanajeshi wa FRDC. Maelezo mengi nawe Beatrice na bindi kutoka Mbandaka. Kufatana na masemi ya jamaa ya maremu wa karta ya Ikongo wa saa kwenye jambo ilifanyikana, watu wenye wamechaguliwa kwa kufanya matembezi ama kuvurese njo waliingia muchumba cha maremu kwa kumpasha makuta mbele ya watu makumi mbili wenye kubeba sila. Maremu mwenye alikuwa mtumishi wa OCC alipasha kuwapatia mpesa kuenea na maelfu mia moja ya songa ya Kongo. Walikamata vijana wanawake mbili marehemu kwa ngufu mbele ya kumuua. Wakati wa jirani wakarta walifikia neno ile, wakaita waskari polisi na wakafika nyuma sana. Wakaji wakarta wenye kuwa na asira walifika pahali jambo ilifanyikana na walishuka barabarani pamoja na mayaiti. Wakuonyesha asira yao walivunja mlango na madirisha ya ofisi ya komuni ya Mbandaka. Waskari polisi wenye kuchunga nyumba ya ofisi ile walipiga si lajulu la wa kusambaza watu. Walipenda tena kuya mbele ya ofisi ya mea, lakini waskari polis pia na jeshi walikuya watuliza. Sababu ya hayo waskari polis imeanza fanya uchunguzi toka mji wa Mbandaka. Beatrice na binti, Radio Okapi. Na sikukuu ya kimataifa ya watu wenye kuishi na sida ilisherekewa leo hii pa Uvira, jimboni Kivu ya Kusini zaidi ya watu elfu mia moja wanaougua ukimwi waliandamana katika barabara za jiji hilo katika shabaha ya kuhimiza raia kuhusu shida wanazo hususani ukosefu wa kazi na elimu. Maandamano yalisaidiwa akifena na shirika la ufaransa handicap international. E, Fisto Ngoma Mayabala anajiunga na nasi kutoka mji wa Uvira kupata kazi inayostahili ndiyo mada ya sikukuu ya leo ya walemavu. Zaidi ya elfu moja mia tano ya walemavu waliandamana barabarani, kati yao viziwi, watu wasiosema, vipofu, wakata, waathirika wa magonjwa ya muda mrefu, pia na walemavu wengine wadogo. Zaidi walibeba vitambaa ambako kunaandikwa matumaini ni maisha, kumibati watoto pia na kujitafutia maisha kwa mujibu wa msemaji wao Bwana Jean Kereza, zaidi ya elfu tatu mia mbili ya walemavu wapatikanao tharafani kutoka na fizi wana haja ya kuingizwa katika maisha ya kawaida, kwa sababu wao pia ni binadamu. Alilaumu jinsi walemavu wanavyotumikishwa wa na mabwana kazi wa moja kunjia zisizokuwa za kiutu. Wengi kati ya walemavu hao wanafanya biashara ndogo ndogo wakivuka mpaka kwenda Bujumbura, kwa hiyo wanaomba kurahisishiwa katika malipo ya ushuru. Shirika la Ota Uvira lingependelea kuona maandamano hayo ya walemavu kuchukuliwa kama vile kampeni ya kujumu, ili kwamba bahati ya kuishi iwe sawasawa watu, asante kwaku Fisto Ngoma Mayabala. Ilikuwa taarifa kuhusu sikukuu ya kimataifa ya walemavu. Na kwa kifupi, hapa mjini Kinshasa walemavu wanaomba malalamiko yao yaingizwe katika miradi mitano ya rais wa jamhuri. Watu hao wanaomba hasa sana kupatiwa kazi, makao, elimu pamoja na kupewa mikopo. Walisema hayo wakati wa sherehe ya utamaduni iliyoandaliwa leo hii mjini Kinshasa sikukuu hiyo ilikuwa na kichwa kisemavyo usawa wa bahati pamoja na watu wanaoishi wa, watu na ule ulemavu. mm -hmm. Karibu watu elfu mbili makumi matatu ndio walipata ajali kutokana na milipuko ya mabomu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Habari hiyo ilitolewa na kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu CICR katika mkutano na wapasha habari leo hii asubuhi hapa mjini Kinshasa. Ilioneshwa wazi wakati wa sherehe hiyo ya kumbukumbu ya miaka kumi ya mkataba wa utawa kwamba majimbo ya Katanga na Equateur ndiyo yanaguswa zaidi. Ufuateni ushuhuda ya mtu mmoja aliyoguswa na, na bomu. Masemi yake yalirekodiwa na mwandishi wetu Wili Yakonda mimi ni jinsi bokungu nazaliwa katika mwaka 1977 nilikuwa bica kongojea ya biza kwa ajili niingize ndani ya mashua kwa kujelekeza pale Mbandaka kwa rafla gari moja wakati ya mpito ilikanyaka majini ziliyozikwa pia iliwaka nami nikapoteza miguu mbili seifer ilinileta hapa ilinisaidia pia ilinipa vyuma vya kutembelea kwa sasa hii ninajisaidia pekee kamaisha na watoto wangu kwa kona, ninatembea ninafurahi sana kwa ajili mbele nilikuwa tu juu ya kinga kila mara kutuma tu watoto, lakini sasa hii ninatumika mimi pekee. Namna <coughs> ya kupinga udanganyifu katika sekta ya madini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni kwa sababu ya hiyo ndio waziri makamu wa serikali kubwa anayehusika na madini amepatikana ziarani mwakazi kazi pa sakani ya jimboni Katanga anania ya kukomesha usafirishaji wa madini katika hali ya kimagendo, na shirika la madini Komisa Denis Mahihu. Kampuni ya madini Komisa imesimikwa pale sakani ya jimboni Katanga tangu mwaka elfu mbili na moja. Huko Komisa inachimba madini katika eneo ya lonshi na kuipeleka Ndola katika nchi ya Zambia kwa ajili ya kampuni Bwana Mkubwa Mining. Wiki iliyopita gari tatu iliyokuwa ikibeba toni kumi na tano ya madini ya kampuni Komisa imefungwa na askari polisi wakati madereva walitamani kutambuka mpaka kwa magendo. Makamo wa waziri kitaifa usikaye na madini pamoja na liwali wa jimbo la Katanga na waziri jimboni wamesimika pale Sakania kamisheni itakayoendesha uchunguzi kuhusu kupelekwa madini nje ya Kongo bila kulipa kodi tangu komisa kuanza kazi yake. Tujue kwamba kufatana na gazeti Lefare ya mwezi Juni mwaka elfu mbili na sita muda wa miaka mine tangu elfu mbili na moja hadi elfu mbili na tano komisa imekimba na kutosha nje ya Congo karibuni milioni ni ine ya toni ya madini toka Lubumbashi. Denis Mayo, Radio Kati. Kwa kifupi shirikisho la kandanda la Kongo fekofa ni kuruhusu fekofa ilipe faini ya dola za Kimarekani elfu makumi mawili na sita na mia tatu ambazo ni deni ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa shirikisho hilo. Muda huo ulitolewa kwa nchi ya Kongo ulikuwa wa mpaka siku ya tano tarehe makumi tatu Novemba mbele ya saa sita za usiku kwa kulipa faini hiyo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilipewa malipizi hayo kwa kosa la kutusafirisha timu zake zilizoombwa katika michuani ya kimataifa okay.