Habari zetu Joachim Kalumendo hujambo, okay. Ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, karibu kuwa nasi katika taarifa hii ya habari. Kwanza kabisa sikiliza musa muhtasari wa habari. Waziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bwana Chikez Diemu anasema kuwa amefurahishwa na hatua ya waasi waliokubali kujileta katika zoezi la muungano wa jeshi. Alisema hayo leo hii mjini Goma katika mkutano na waandishi wa habari. Watumishi wa kampuni la madini Gecamines waliandamana leo hii mjini Kolwezi wafanyakazi hao wamekuwa wakidai waongezwe mishahara. Polisi ililazimika kutumia mabomu ya kutoa machozi kwa kutawanya waandamanaji. Masomo hayakurudi katika yunivasiti nyingi za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kulingana na mwito uliotolewa na waziri wa waziri wa elimu. Huku ni mfano mmoja ni yunivasiti ya Kinshasa ambayo imekuwa ikichelewa katika mipango yake. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde, karibu Kukazi. Na ifuatao ndiyo taarifa kamili ya habari. Waziri wa ulinzi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Bwana Chikezediemu atasema kuwa amefurahishwa na hatua ya waasi waliokubali kujileta katika zoezi la muungano wa jeshi. Kwa mjibu wake, waasi hawa waliojileta katika kipindi cha mwezi mmoja umefikia elfu moja na mia mbili. Alisema hayo katika mkutano wa waandishi wa habari aliosimamia leo hii mjini Goma sambamba na wenziwo wa masuala ya kibinadamu na wa mambo ya ndani. Bwana Chikezediemu alisema kuwa muda uliotolewa kwa waasi kujiingiza katika zoezi la muungano wa jeshi unamalizika leo na ni na nafasi ya kufanya kadirio. Akizuru kambi ya waliokimbia makazi yao huko Bulengo na Mugunga, aliwaomba wananchi kuhimiza wanajeshi wa Laurent Nkunda kuondoka katika jeshi la jenerali muasi. Alihakikisha kuwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeshakula kiapo kwa kumaliza mgogoro wa Laurent Nkunda. Waziri Chikeze DM anaojiwa na Sifa maguru ultimatumu kusema zamana hali namna inaendelea. Tangu tumewapatia muda wa kujitewa, panibrikei moja ndiyo imejitokeza tayari, inaonyesha kuwa mambo yanaendeka vema. Ni jukumu la serikali kusema ikiwa tunaweza kuepuka kumwanga damu zaidi, ili msitupeleke kusema yale tusiyowaza. Msimamo ni uleule, mbele ya watenda maovukunda ni Naye mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Bwana William Swing akipita mjini Goma aliwataka wanajeshi waasi wote waende katika vituo vya kuunga majeshi kwa haraka na bila shurti. Mwito huo unatolewa wakati muda wa mwisho uliotolewa na serikali unamalizika leo. William Lasi Swing alitoa mwito huo baada ya kukutana na rais Joseph Kabila ambaye yuko ziarani mjini Goma tangu hapo jana. William Swing alikuwa akiongoza ujumbe wa jumuiya ya kimataifa uliokuwa ki undwa na mabalozi wa Ufaransa, Uingereza, Ubelgiji na Afrika Kusini na usikae na masuala katika ubalozi wa Marekani. Bwana William Swing alisema kuwa Moni kitendelea kusaidia serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kutafuta suluhisho ya haraka katika mgogoro wa jimbo la Kivu ya kusini ya Kaskazini. William Lacy Swing anahojiwa na Sifa Maguru. Zamiri yetu kuhusu hali ya kiutu kwa sasa, mashirika ya kiutu wana magumu ya kusaidia wakimbizi wenye kuhesabika kwa elfu mia sita ama mia saba. Tunaomba wapiganaji wote kuacha njia bila sharti yoyote. Akiuliza kuhusu swala hilo Laurent Kunda alisema kwamba yu, anafurahishwa na kuweza kutuma vikosi vyake katika zoezi hilo la muungano wa jeshi kama iwe njia mojawapo ya, moja ya kuweza kufikia, na huko aliweza kuelezea kwamba ikiwa kama jeshi hilo litakaloundwa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni jeshi imara. Huku kiongozi wa SNDP anasema kuwa kunahitajika mazungumzo mbele ya kuweza kutoa wanajeshi wake na kuona sharti za kuweza kuondoa wanajeshi wake yeye kuwa muungano ya jeshi ya vikosi vyake pamoja na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unapaswa kufuata njia ya kawaida, kuanza kufikia kusitishwa kwa vita, na baadaye aliweza kusema kwamba inahitajika pande zote mbili ziweze kukutana kwenye meza moja ya mazungumzo. Wakati haya yakiendelea, inaripotiwa kuwa kulitokea na mapambano leo hii wakati wa mchana katika sekta ya Kalengera ka takriban kilometa makumi matano kaskazini mwa mji wa Goma mtaani Ruchuru. Kwa mujibu wa afisa mmoja ya batalioni ya sita ya brigedi ya sita iliyo huko Rubare, inasemekana kuwa kikosi kimoja cha cha jeshi la Kongo kiliweza kushambuliwa na wa, waasi wa Loran Kunda ambao walikuwa to, kutoka Tongo na wakiwa wakiendelea katika eneo la Runyonyi. Duru hizo hizo zinasema kuwa mapambano hayo yali, na sa, yaliyodumu saa moja, yalipelekea kuuawa kwa mtu mmoja akiwa ni wa upande wa uwazi, wakati pia waliweza kuteka wawili nyara waasi hao tukisalia katika jimbo hilo hilo, koti hii ya kijeshi ya Beni Butembo ilionyesha jana mbele ya waandishi wa habari kapteni mmoja wa jeshi la taifa ambaye anashukiwa kuhusika na mauaji ya Claude de Vigno, mjenzi Mbelgiji, mnamo mwezi Februari mjini Beni. Tangu mauaji hayo yafanyiwe, zaidi ya washukiwa kumi wanajeshi pamoja na raia walikamatwa na kuweka katika gereza kuu ya Beni wakingojelea uamzi wa kesi yao. Kutoka Butembo, Etienne Mwindo ana maelezo zaidi. Kapteni Kasongo Mameta ameonyeshwa kama yeye ndiye aliyemuua hayati Claude de Vinyo, mzaliwa wa Ubelgiji. Kapteni huyo alikamatwa mjini Goma Alhamisi iliyopita na kesho yake akapelekwa mjini Beni mwendesha mashtaka katika sekta ya kijeshi ya Beni Butembo, bwana Jerome Bawala alisema Kasongo Mameta ni askari aliyetoroka brigade lake la kumi na tano la FRDC bila ruhusa na kuna dalili nyingi zinazoonyesha gisi yeye ndiye aliyemuua hayati Claude de Vino. Habari za kukamatwa kwake Kasongo Mameta zimepokelewa na furaha mjini Beni. Shirika la raia mjini humo ina hakika ya kwamba watu wanaofungwa juu ya kifo cha Claude Divinyo watafunguliwa kesi halali haraka iwezekanavyo. Tutakumbuka ya kwamba Bwana Claude Divinyo aliuawa na kuchomwa kisu usiku wa tarehe kumi na nne na kuamkia tarehe kumi na tano Februari mwaka tunao kwaki nyumbani pakata Boikene mjini Beni. Kesho yake wachunguzi wakakuta maiti ya zamu imetupwa kwenye kisima ndani ya lupango. Nikiripoti toka Butembo mimi Etienne Mwindo kwa niaba ya Radio Okapi. Na leo ni sikukuu ulimwenguni mwanamke aishie mashambani. Jimbo la Kivu ya Kusini, mashirika ya maendeleo ya kike yalichagua mtaa wa Walungu, karibu kilometa makuu matano magharibi wa jiji la Bukavu, kama eneo la kuendeshea sherehe. Mashirika hayo yanasema kutenda hivyo ni namna ya kuwaliwaza maelfu ya wanawake walionajishiwa na makundi yaliyo na, ya na silaha katika eneo hilo na kando kando. Mwandishi wetu wa Bukavu Chabatise Stonka aliandamana na mashirika hayo hadi Walungu na ametumia taarifa ifuatayo zaidi ya wanawake mia nane wanamemba wa mashirika ya maendeleo katika tarafa ya Walungu walikutana pale kwenye parokia mtakatifu Bernadette ya Walungu kwa kudhihirisha siku kuu hiyo. Sherehe iliandaliwa na shirika Village Kobai viko kwa ufupi kwa kutoa ufafanuzi wake unaoonyesha magumu ambamo wanawake wa vijijini wa Walungu wanaishi. Kazi zao za maendeleo zimekuwa haba, hawatoi tena mazao ya kutosha kutokana na hali mbovu ya usalama inayotokana na makundi ya wapiganaji wa Hutu wa Nyarwanda wanaopora, kubaka na kuwaua raia. Mwanamke mkulima wa Walungu haendi tena mashambani katika vijiji fulani fulani kwa sababu ya huo usalama mdogo. Ufugaji na biashara ndogo ndogo havifanyiki tena. Kwa kuboresha hali hiyo, kina mama mkulima wa Walungu anaomba viongozi wa nchi kwenye ngazi zote kushughulikia usalama wa wilaya yake na mashariki mwa Kongo. Anaomba mashirika ya maendeleo kusaidia kuboresha mbinu za kilimo za wanavijiji. Bukavu, Michel Chirimwami, Radio Okapi. Na ako mjini Kinshasa, sikukuu hiyo ilisherekewa mjini Kinkole, mtaani Sele, chini ya kichwa haki ya malisho, wanawake wa vijijini wanatenda na wanatoa mazao. Sherehe iliendeshwa akiweko waziri wa maendeleo vijijini, waziri wa masuala ya udongo, pamoja na viongozi wengine. Mashirika mengi ya kike ya mashambani yalishiriki katika sherehe hiyo. Chini ya mvua, wanawake hawa waliandamana wakionyesha mazao yao ya shambani. Mwanamke wa vijijini ambaye shughuli yake muhimu ni shamba anakibiliwa na matatizo mengi. Licha ya hayo, yu tayari kupiganisha umaskini na malisho mabaya, kama anavyoelezea mwanamke huyo wa mashambani aliyekutana na mwandishi wetu Agat Mpona huko King Kole. Magumu ya kwanza mwanamke wa kijiji ni mtu asiyesoma, hawezi kufata maendeleo, hawezi kufuatilia maadhibisho ya watoto wake. Magumu ya pili mwanamke wa kijiji anafaa kazi nyingi kwa mara moja sawa, anazaa, analisha nyumbani, anafuatilia watoto. Magumu ya tatu iko na maswali ya afya. Iko na mimba, anaenda kushota maji, anaenda kulima, makazi zote peke yake kwa mara moja. Tena wakati ya kuzaa hospitali ya kuzalia imepatikana pa kilometa makumi tano. Kumepatikana vilevile ukosefu ya usalama. Swali ingine, wakati ya mavuno atapata pesa kidogo kutokana na juhudi aliyefanya. Mauturu inapita hauzishe vema, ndio sisi tutapinga umaskini na malisho mabaya na kwa upande wake Waziri Mwando Simba usikae na maendeleo vijijini, alisema kuwa yu tayari kwa kupunguza kazi ya mwanamke kwa kutengeneza mabarabara ya mashambani pamoja na kumtolea mafunzo. Unaendelea kuifata taarifa ya habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Okapi Kinshasa. <mulia> na wafuga wafungwa katika gereza la Buluo huko Likasi, karibu kilometa mia moja makumi mawili na mji wa Lubumbashi, leo hii walijaribu kukimbia gereza hiyo ya Buluo. Kulingana na duru zilizo karibu na uongozi wa polisi na kazi za upelelezi katika maeneo hayo, wafungwa waliweza kunyang'anya silaha kwa polisi walinzi na wao katikati ya jela. Polisi hao waliweza uh, kupata msaada kutoka kwa wanajeshi ili kukuweza kuleta kurudisha hali hiyo shwari katika maeneo hayo mapambano kati ya polisi na wafungwa hao, inasemekana kuwa mtu mmoja aliweza kuumizwa kwa upande wa polisi na watumishi wa kampuni la madini Gecamines waliandamana leo hii mjini Kolwezi, walitia vizuizi barabarani na kupelekea hivyo wafanyakazi wengine wa makampuni mengine matatu yanayoshirikiana ya ya na Gecamines kushindwa kutumika. Wafanyakazi hao wamekuwa wakidai waongezewe mishahara pamoja na kulipwa mishahara yao iliyochelewa. Kwa hiyo wafanyakazi wanapendekeza kampuni lao liombe deni kwa mashirika, ya, mashirika yake. Polisi walitumia mabomu ya kutoa machozi kwa kutawanya kutawan manaje hao, mtumishi mmoja aliumizwa. Kutoka Lubumbashi, Denis Maheo ana maelezo zaidi. Asubuhi ya siku ya kwanza hii, wafanyakazi wa Shekamin Kolwezi walijikusanya mbele ya mlango wa kampuni yao, walizuia wafanyakazi wa makampuni DCP na Kol kutumika kwao. Wafanyakazi hawa waliandamana sababu makampuni inayotumika na Jikamin imekataa kuipatia kampuni yao mkopo wa pesa. Bwana Mwela Victor anaeleza: mishahara yetu ni mbovu sana. Baada ya mazungumzo yote, hakuna suluhisho. Ni tangu mwezi wa tano tunaomba mishahara yetu iongezwe, hakuna jibu. Kwa hiyo, wafanyakazi walikusudia kuchukua hatua kama hii. Sisi kama vile watetezi wao, tukakusudia kuwachunga kusudi wasifanye fujo na askari polis walifika mahali pale kusudi kurudisha usalama, bali waandamanaji hawakukubali. Askari polis wakafyatua mabomu, mmoja kati ya wafanyakazi alijeruliwa. Meya wa mji wa Kolwezi alisema kwamba maandamano haya haikuruhusiwa. Bwana Kalise Mukasa, makamu wa direkta wa Jecamin, kwa upande wake husema kwamba ombi la kampuni lake ingali bado katika majifunzo bali na mmonyoko wa udongo wa pili ulitokea mwishoni mwa wiki iliyopita katika migodi ya mwaka hango mtaani Chikapa na kusababisha kifo cha mtu mmoja. Baada ya ajali hiyo, viongozi wa serikali katika eneo hilo walikataza mara moja kazi katika maeneo hayo ya machimbo ya madini aina ya almasi. Viongozi hao wanasema kuwa ajali hiyo ilitokana na machimbo ya mashimo yaliyo udongoni ambayo ndiyo ilikuwa njia pekee ya uchimbaji wa madini kabla ya kuanzisha mtindo uitwao ciel ouvert kama inavyotakiwa taki na sheria na masomo hayakurudi katika university nyingi za Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo licha ya mwito uliotolewa ui siku ya juma, jumamosi iliyopita ya kufunguliwa kwa mwaka elfu mbili na saba elfu mbili na nane na waziri wa elimu ya juu na univesiti. Mfano ni ule wa universiti universi ya Kinshasa ambako miaka nyingi imekuwa ikichelewa katika mipango yake. Profesa Lutatala Mampasi Bernard akiwa ni rekta wa UNIKIN anaelezea hapa sababu ya kumvurugo wa mipango katika uh, univesiti yake. Yuko mbele ya mikrofoni ya Joselin Musau Ponde. Tuliopatikana na matatizo kutokana na miaka mengi ya kufunga masomo, walimu walifunjwa moyo, hali mbaya ya matumikio. Kwa sasa juu ya kuiongoza inaomba muda mrefu. Kazi ya walimu ni kazi moja ya uhuru, wanajiandaa wao pekee kwa kuongoza kalendari ya masomo. Neno ingine, walimu wa Universiti ya Kinshasa ni wao tundie wamekufundisha katika universiti ya jimboni mzima ya Kongo, jinsi wanatumika popote wa zingine hawaonekanake mali zingine tunafahamu fahamu yote ile, na tuko na iratibu kwanza. Katika taasisi ya kiganga, waziri alisha kuchukua mpango mipango chache wahiyo, kwa hiyo hatuwezi kuona tu maswali ngambo ya universiti, inafaa vile vile kuchungua misingi ya maswali. Mwisho wa taarifa hii habari. Kwaheri, jioni njema.