Abarizetu Joaquim Kalumendo. Hujambo ndugu msizaji popote palulipo. Hivi sasa ni wakati wa kuletea taarifa yetu ya habari, lakini kwanza kabisa, huu hapa ni muhtasari wa habari. Mapambano yaliendelea leo hii mtaani Masisi, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mapambano hayo yamekuwa yakifanyika katika sehemu tofauti ya eneo hilo, na huku mapigano hayo yamekuwa katika eneo la Kirote Shasha, pamoja na milima ya Kagano pamoja na ile ya Bishaha, na ni mapigano kati ya vikosi vya serikali na wale wanajeshi watiifu kwa Loran Kunda. Ni nini kilichosababisha ajali, ajali ya ndege aina ya Antonov katika maeneo ya Kingasani hapa mjini Kinshasa siku ya ine iliyopita. Ahayo ndiyo yalikuwa maswali ambayo yanaendelea katika bunge la taifa la jamhuri hivi sasa, ambako waliitwa watu wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ugonjwa umeweza. Uh, leo hii ikiwa ni siku tarehe tisa tarehe tisa ya uh, Oktoba ya kila mwaka ni sikukuu ulimwenguni ya posta huku tuta, katika taarifa hii tutadurusu kile kilichosalia katika posta ya Bukavu na huko Lubumbashi. Ahayo na mengine mengi katika taarifa kamili ya habari hivi punde tu, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mapambano yaliendelea leo hii mtaani Masisi, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mapambano hayo yamekuwa yakifanyika katika sehemu tatu tofauti, e, katika sekta ya Kiroche, Ishasha, pamoja na milima ya Kagano pamoja na ile ya Bishaha. Jimbo la nane la kijeshi linasema kuwa zaidi ya watu makumi mawili wameuawa katika mapambano hayo, makumi mawili wakiwa wapande ya uwasi, watatu wa upande ya uasi wa tatu, katika jeshi la taifa. Jeshi la tatu linasem... jeshi la taifa linasema kuwa linaendelea kushikilia ngome zake katika sekta ya Karuba. Hivi sasa inaripotiwa kuwa wakaaji wamekuwa wakikimbilia kijiji cha Kiluku katika shirikisho la Muvuni Ishanga katika eneo la Bahunde. Huyu hapa Safi Faraji akitujia na habari zaidi. Tokea siku ya posho iliyopita kukaribia Kiroshe pale Kilimani Buragazi kuliopitikana mashambuliano ya FRDC na watu wa Laurent Kunda. Tokea asubuhi mapema ya leo siku ya pili mapambano yanazidi tena pale milimani ya Kagano na Biacha kukaribia Ishasha. Katika mapambano haya kumetumiwa sila mikubwa na midoko, pia wakaji wamekimbia miji zao na kujelekeza katika lokalite ya Kiluku na kolektivite ya Bahundi. Kutoka Vietnam moja. Wakati huo huo mamia ya wakaaji uh, wa vijiji vya Konkwe, Bikenge, Bukima pamoja na Bukina takriban kilomita makumi saba kaskazini mwa Goma mtaani Ruchuru wamekimbia vijiji vyao tangu mwishoni mwa juma lililopita. Jamaa hizo zimekuwa zikikimbilia Ndamugenga, Kabaya pamoja na Rugari huko huko mtaani Ruchuru kwa mujibu wa makamu kiongozi wa mtaa wa Ruchuru aliye na makao yake Ndamugenga, watu hao wapya wanaokimbia makazi yao wanaku, wanakuja kuongezwa kuongezeka kwa idadi ya wale waliofika katika eneo hilo tangu mwanzoni mwa mwezi Septemba iliyopita. Jean Pierre Mujarugamba anasikitishwa na hali mbaya ambamo wanaishi watu hao ambao idadi yao kamili haijajulikana. Tukisalia katika jimbo hilo hilo la Kivu ya Kaskazini, familia tatu za sokwe zinazo uzoefu wa kuishi karibu na binadamu zikikadiriwa kuwa sokwe makumi matano hazilindwe tena tangu tarehe mbili Septemba iliyopita. Kulingana na ssn mjini Goma, walinzi wa mbuga pamoja na wahusikao na kuonyesha njia walipokonywa silaha na kufukuzwa katika vituo vilivyo Jomba, Bikenge, Bukima pamoja na Gatovu, na tangu hapo eneo hilo la utalii halifikiwi tena kwa vile limegeuka kuwa uwanja wa mapambano kati ya wanajeshi wa taifa na wa waasi wanaoongozwa na Laurent Kunda. Bwana Wato Alexandre, kiongozi wa ISESEN katika jimbo la Kivu Kaskazini, anasema kuwa ziara zote za utalii zimeshimamishwa katika sekta hiyo, ikiwa ni ukosefu mkubwa katika uchumi wa jimbo. Kiongozi Wato anahojiwa na Bernard Nyangi. Tariki mbili Septemba walinzi wetu walipokonywa silaha na askari wake Laurent Kunda. Kwa visa vya usalama, tuliwaondoa maeneo yale na tuna wahifadhi Parumangabo. Baadaye washiriki wetu wa pahali walifuatilia kwa muda mfupi ngila, ila maafisa wa Kunda wakatishia tena kuachukua jishini kwa nguvu, na hapo wakaama vijiji vile, na tokea pale wangila wakabaki bila kufuatilia. Hatufahamu kama walivuka Rwanda wala waliuliwa, sababu wanakuwa eneo za mapambano, sababu walinzi hawako tena huko, hakuna anayeweza sindikiza watalii. Kwa hiyo tulisimamisha sababu ya usalama utalii munamo sekta hiyo na viongozi wa kiasili katika milima mikuu ya Minembwe wametangaza kuwa wataleta mchango wao katika kuleta amani katika eneo hilo. Hapo jana walikutana na liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini, na huku waliweza kutaka usaidizi uweze awa, wape usaidizi katika kampeni ya kuhimiza wale waasi wa kundi la makumi na saba waende katika vituo vya mchango Tarsis Kiluhura, kiongozi wa kichwa... Kiongozi wa kiasilo Minembwe anayefasiria mbele Astrid Mujinga: kule wanafanya wakampanya, wanaenda wakiambiaambia watu mambo ya ya uongo ya kusema kama kuna matayarisho ya vita, wanapashwa kujiandaa. Tunaona ile ni mibaya, tukasema na sisi tunapashwa tumwambie yeye kama kiongozi mkubwa wa jimbo letu afanye namna ya kuweza kuonyesha kwa watu kama yale mambo wanayoyasema ni ya uongo e. Wakongomani tunapaswa kubakia pamoja, na tukiwa katika masikilizano, ile mambo ya vita hatuyapende kabisa. Unajua watu kule ni mbali, watu hawasikie, hawana habari ya kweli ya hali ya, ya nchi, wakidanganywa, wanaweza kudanganyika lakini radio inaweza kuwa pale, watu wanaweza kusikiliza kila siku, wanaweza kujua ukweli wa mambo e, hata e, mikusanyo mbalimbali, kuwaambia watu ukweli, kuwakutana na watu sababu unajua watu we, wale ni watoto wazaliwa wa kule, tunaweza kupatana wazazi na wengine wote wenye kuwa na influence e, ili tuwaelezee ukweli. Kutokana na ombi hilo, iwali wa jimbo aliwatolea foni kwa kurahisisha mawasiliano wakati wa kampeni hiyo ya uhimizaji. Seleste Chibalonza aliongeza kuwa atatenda zaidi ili azimio hilo lifaulu. Unaendelea kuifuata taarifa ya habari hii kama inavyokuajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Okapi Kinshasa. Nani aliruhusu kuruka kwa ndege aina ya Antonov makumi mawili na sita iliyoanguka siku ya nne iliyopita hapa Kingasani mjini Kinshasa, wakati safari za anga za Antonov zilikuwa zimepigwa marufuku na waziri wa usafirishaji e, wa wa usafirishaji? Nini kilichosababisha ajali hiyo? Hayo ndiyo maswali yaliyotolewa na wabunge, na mbunge Jali Sibusa mwenyeji wa swali la ufahamu lililotolewa kwa wanamemba wa serikali. Wabunge walisikia majibu yaliyotolewa na wanamemba wa serikali katika kujua ni nani atakayehusika na ajali hiyo, na mwandishi wetu ayuko huko ataarifu zaidi katika taarifa zetu za usoni na mjini Loja katika jimbo la Kasai ya mashariki bidhaa haionekani na bei imeongezwa ime imepita sasa majuma mawili. Kwa mujibu wa kiongozi wa shirikisho la wafanyabiashara wa Kongo mtaani Loja, kupandishwa huko kwa bei kunatokana na kutoingizwa tena kwa bidhaa inayoingia eneo hilo kupitia usafiri wa ndege. Zaidi ya tani mia moja ya bidhaa imekwama wakati huu mjini Kinshasa pamoja na Goma kutokana na hatua ya kupiga marufuku safari za anga za ndege aina ya Antonov ambazo mpaka sasa ndizo zilikuwa zikisaidia Loja. Amesema Bwana Gilbert Julien Onikola, hapa anahojiwa kupitia njia ya simu na Billy Ivalutumba kunakumbwa na shida kubwa ya uchukuzi ya biashara toka kinshasa kwenda loja au toka goma kwenda loja matokeo ni kuona duka ndogo na kubwa za wafanyabiashara zipo karibu bila kitu na haijulikani ni wakati gani biashara vinavyokuwa kinshasa au goma vitafika hapa kwetu kwa mfano kinshasa tupo na toni makumi saba na saba goma ni toni makumi tatu hii yote ni biashara mbalimbali shati suruali na Vitu vidogo vidogo. Tunajua kuwa walisimamisha gari za mabawa aina Antonov. Kitu inayotusaidia kwa uchukuzi wa haraka ni gari la mabawa. Tunaomba kwa serikali kama wanaweza kuwaza juu yetu kupata gari la mabawa nzuri kwa kuchukua biashara vyetu. Hali inayopatikana hapa ni mbaya kwa sababu Loja haina mawasiliano E, hali hiyo imekumba mji wa Manono kaskazini mwa jimbo la Katanga. Imepita siku mbili sasa, magari ya eneo hilo hayaondoki tena katika magereji na maeneo ya maegezo ya magari kutokana na ukosefu wa mafuta ya gari huko. Pia ukosefu huo wa mafuta hayo ni kutokana na hatua ya kukataza kuzunguka kwa ndege ya aina ya Antonov katika anga ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. <tune> Tukirudi katika jimbo la Kasai ya Mashariki, ugonjwa wa kuhara umetangazwa kutokea tangu siku ya kwanza katika mtaa wa afya wa Chibiloko katika mtaa wa Lomela wilayani ya Sankuru. Wagonjwa wa kwanza waligunduliwa mwishoni mwa mwezi Septemba katika mitaa ya afya. Daktari Jambala Jamba lama daktari inspekta wa wilaya anasema kuwa zaidi ya wagonjwa mia moja wameshahesabiwa, watano wakiwa wameshafariki. Kutoka Mbujimai, Emmanuel Kanagaro anaarifu zaidi kwa leo ni watu mia makumi mbili na nane ndio wamepatikana na ugonjwa huo wa kuhara. Kati yao watano wamefariki, kwa mujibu wa Dr. Jean Balama, mganga inspekta wa wilaya ya Sankuru. Ugonjwa huo wa kuambukiza watu wengi unagusa mitaa tatu ya afya ya Lomela, yaani Longolongo, Boke na Kombo. Wagonjwa wanafanya homa inayosindikizwa na kutapika hata maumivu ya tumboni, alieleza daktari Jamba. Mbele ya ugonjwa huo, hatua ya kwanza iliyokamatwa na viongozi vya afya ni kutuma timu ya waganga huko wilayani Sankuru, katika mtaa wa afya wa Chibiloko kwa kusaidia waganga wa mahali. Kwa mujibu wa mganga inspekta wa wilaya, timu hiyo inapashwa enda kaskazini mashariki kuelekea Longolongo na Boki. Akihojiwa kuhusu hatua inayowaziwa kwa kukinga ugonjwa huo ambao chanzo chake hakijajulikana bado, waziri jimboni wa afya Dr Rola Shondu Lomami alisema kuwa watumishi wake wapo wakikusanya habari zote za ugonjwa ili wakamate hatua inayofaa. Mamia ya vijana wa Chela kilomita mia mbili na kumi na mji wa Matadi uliandamana jana barabarani dhidi ya kampuni ya mazao ya kilimo ya Mayumbe. Wanashutumu shirika hilo kwa kuharibu udongo wa mababu wao. Vijana hao wanasema pia kuwa shirika hilo linalima lina EVA kando kando badala ya kuuza udongo huo kwa wakaaji wa eneo hilo. Kwa upande wake King Kendaluza Yadio, kiongozi wa kilimo wa Skama anasema kuwa imepita sasa miaka kumi na shirika lake halijapata ombi linalohusiana na malalamiko ya vijana hao wa mji wa Chela. Mwandishi wetu wa Matadi ni Kinda Nzita ametutumia taarifa hii inayosomwa na Safi Faraji. Vijana ya pata mia tatu walijikusanya mbele ya ofisi ya mwongozi wa distrikti kwa kuanzisha matembezi yao. Wakati waliefika ngambo ya kilalo walishimamishwa kwa polisi, japo matembezi yao ni ya kupinga shirika ya mlimo ya pale Mayumbe, kwa ajili wametamani kulima hevea katika siti ya Chela. Vilevile vile upande ya SCAM inajulisha kama hawakupata barua ya malalamiko ya hawa vijana hivyo. Bwana Kikonde Luzayajo yeye ni mkubwa wa shirika ya SKAM. Amejulisha kama kila mara wanayo shida ya udongo, shirika Skame inawakubaliaka. Mfano ya nyuma ni ya kundi ya Lampa, pale Chela katika sekta ya Luozi. Mwishowe metre Kamulete anaomba kwa wote waongoje ripoti ya komisioni kila atore tisa Oktoba ni siku ukuu ulimwenguni ya posta. Mjini Lubumbashi hakuna na sherehe yeyote iliyofanyika. Wakati huo, majumba fulani ya posta yamefanya sasa kuwa nyumba ya biashara. Wafanyakazi wa moja wa shirika hilo wanasema ni njia mojawapo ya kujisaidia kutokana na matatizo yanayokumba shirika lao. Mwandishi wetu wa Lubumbashi, Kole Juma Musombo, anatuarifu zaidi kuhusu jumba hilo la shirika la posta vimbambazi vyote vya nyumba kuu la posta ya hapa nyumbani Lubumbashi ni vyenye kupakwa rangi ya nyekundu inayoonyesha alama ya kampuni za simu za mkono SST. Miezi kumi na tano sasa yamepita tangu kampuni hiyo ipo imebaki ndani ya nyumba hiyo, ikiwa ikitoa kiasi cha kipesa alfu tatu ya dola ya Amerika kwa kila mwezi. Na hapo tu watetezi wa wafanyakazi walilazimisha eti kiwango hicho cha kipesa kipandishwe na kufikisha kwa kiasi cha alfu ine na nusu ya dola ya Amerika. Unapotizama leo hii nyumba hiyo imeonekana kiwazi kuwa sasa nyumba ya vyofanya biashara, pande mmoja kuna mbao kunaowekwa simu nyingi za mkono, umati wa watu unaojelekeza huku kwa kununua simu hizo. Bali asemaye mwenyewe Bwana Jules Fundi, kukiongozi wa watete wa nyumba la posta, siyo tu nyumba hiyo inayokuwa muda huu ikipangishwa na watu, kuna pia nyumba zingine kama yale yanayopatikana kwenye barabara Kasai pamoja na zingine. Nikiripoti toka Lubumbashi, mimi ni Kola Njuma Musompo, radio Okapi. Na mji wa Bukavu kunako posta kuu ya mji huo inakabiliwa na matatizo makubwa. Mfano ni kutolipwa mishahara ya wafanyakazi zaidi makumi matatu wa shirika hilo inakaribia sasa mwaka mmoja, mbali ilo, pose, jurani, na hayo shirika hilo linategemea posta nchi jirani ya Rwanda na Burundi. Mwisho wa habari hizi za Radio Okapi jioni, habari nyingine hapo kesho. Hadi wakati mwingine, kwa heri Okapi.