Habari zetu, Joaquim Kalumendo. Mapambano yali arifiwa kuzuka asubuhi ya leo kaskazini mwa Shasha, karibu kilomita makumi matano kusini magharibi mwa mji wa Goma. Mapigano hayo ni kati ya wanajeshi wa taifa na wanajeshi wa tiifu kwa Laurent Nkunda chama cha kutetea haki za binadamu la Voa de Savua kimelaumu kile kilichokiita mwenendo wa uzembe na ukosefu wa jukumu wa viongozi wa serikali pamoja na shirika la njia za anga rva kutokana na ajali ya ndege aina ya Antonov iliyotokea tarehe 4 Oktoba iliyopita. Naye waziri wa mambo ya, ya binadamu amesema kuwa kuanzia kesho, serikali itatoa dola za Kimarekani elfu mia mbili kwa kusaidia familia ya wahanga wa ajali hiyo. Masomo yalianza leo mjini Kinshasa, baada ya mgomo wa zaidi ya mwezi mmoja. Walimu wa Kinshasa walienda leo shuleni. Hii ni kutokana na mwito uliotolewa na vyama vya kutetea haki za walimu Sineko pamoja na Sinekat siku ya sabato iliyopita. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Naifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mapambano yaliharifiwa kuzuka asubuhi ya leo kaskazini mwa Shasha, karibu kilomita makumi matano kusini magharibi mwa mji wa Goma. Mapigano hayo yalikuwa hasa sana a, katika milima ya Ngingo pamoja na Kisisi, karibu na kijiji cha Kilambo, kilomita mbili na kijiji cha Karuba katika mto wa Masisi. Mapigano hayo yalikuwa tena kati ya wanajeshi wa taifa na wanajeshi walio watiifu kwa jenerali aliondolewa jeshini Loan Kunda. Huyo hapa safi Faraji akitujiana Kutokana na mkaaji mmoja amefasiria hivyo milio za silaha kubwa nandogo, na ndogo zingali nasikilizwa hadi mchana ya leo siku ya kwanza, lakini katika jimboni nane jeshini Colonel Kahimbi Delfin yeye aliefasiria ya kwamba wao wangali na fukuza was waliofichama milimani wakati ya mashambuliano ya, ya jana, siku ya Mungu yaliyopatikana pale kando kando ya Kiroshe, lakini upande mwingine katika teritori ya Huturu milio mengi ziliosikilizwa mchana leo pande ya Konkwe katika lokalite moja kandokando kando ya, ya Rumangabo pa kilomita saba na chama cha kutetea haki za binadamu la Vuade Savoa kimelaumu kile kilichoita mwenendo wa uzembe na ukosefu wa jukumu wa viongozi wa serikali pamoja na shirika la njia za anga RVA kutokana ajali andege, aine, antonovi, liutokea, na ajali ya ndege aina ya Antonov iliyotokea mnamo tarehe nne Oktoba iliyopita. Shirika hilo linaomba malipizi akweri, ya kweli yatolewe kwa mtu yeyote aliyehusika na ajali hiyo pamoja na serikali kusaidia wahanga wa ajali hiyo au familia zao. Doli Ibefu makamu kiongozi wa VSV anavyojua kupitia njia ya simu na Jocelyn Musaupondi. Nitafuta kuwajulisha wananchi wa Kongo ya kwamba wandu wetu wale walifariki na msiba ya ndege kutokea pale Kingasani, tutafanya nguvu juu tuwazike wote. Samdi e, conseiller wa presidente wa republique ministre wa affaires sociale na ule wa, wa travail na mimi peke wa affaire humanitaire tulifanya ile vitu yote jua kuangalia namna gani tuwazike Namkumrazi huyo alikuwa ha, huyo alikuwa msemaji m, alikuwa ni rais kumrazi huyo alikuwa ni e, waziri wa kibinadamu, ambaye alikuwa akielezea na utamfuata hapo baadaye. Chama cha kutetea haki za binadamu VSV kimeweza kulaumu sana ajali hiyo. Doli ibefu makamu kiongozi wa VSV anahojiwa kupitia njia ya simu ya Joselin Musaupondi ndio serikali iliwa na upuuzi. Ndivyo mwongozi wa serikali aliyeona jinsi hatua yaliyokamatwa mbalimbali, lakini hakusema neno. Hiyo kutokana na upuuzi yake, serikali inapaswa kulipa wale watu, vile vile na shirika ya usafirisaji yanga ile nayo inapaswa kuhukumiwa vikali na kulipa wale watu na vitu vyao vyote. Sisi tuko nyuma ya wale watu kwa kuwaunga mkono, pamoja na haki ya kiutu juu ya yakuwa kwa kustaki shirika hilo. Kuhusu swala hilo karibu dola za Kimarekani elfu mia mbili zitakazosaidia familia ya wahanga wa ajali hiyo zitatolewa haraka na serikali. Operesheni hiyo itaanza hapo kesho. Familia makumi mawili na saba zimeshahesabiwa na waliokuwa wakikodisha nyumba watalipwa dhamana yaani garanti, na wenyeji nyumba watanunuliwa nyumba nyingine katika kata hilo hilo. Jacques Claude Muyambo, waziri wa maswala ya binadamu nitafuta kuwajulisha wananchi wa Kongo ya kwamba bantu wetu wale walifariki na msiba ya ndege kutokea pale Kingasani, tu tutafanya nguvu juu tuwazike wote samdi. E, conseiller wa presidence ya republique, ministre wa, wa affaires social na ule wa, wa travail na mimi peke wa affaire humanitaire, tulifanya ile vitu yote juu ya kuangalia namna gani tuwazike, manyumba ya wale watu vile iharibika uzie wa nyumba fasi nyingine mepaka mwile kando, kando, walikuwa na bakia mbele. Hii pesa ya nini ya gouvernement haina kusema to de dommage yote, ni kusema ile kompanyi, ile ilikuwa natumia ile Antonov 26 nayo ina obligation, vile wanasema katika lugha ya droit, ya kusema nayo inafaa kufanya nini, iwalipe wale walipatikana wote na msiba ni kwa hiyo hii guvernema inafanya ni juu ya kuangalia namna gani, hatuwezi kuacha wandugu wetu hivi. Na shirikisho la waandishi wa habari wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo linalaumu kukamatwa na kutishwa kwa kwa waandishi wa habari hivi karibuni katika jimbo la Kasai ya magharibi. Kwa mujibu wa kiongozi jimboni wa UNPC, e, katika kipindi cha wiki mbili, polisi imewakamata waandishi wa habari watatu huko Kamonia katika mtaa wa Chikapa. Kiongozi huyo anawaomba viongozi wa serikali wa eneo hilo kujiingiza zaidi katika uhuru wa utangazaji. Inosa Mbumba, kiongozi jimboni wa shirikisho la waandishi wa habari, anaojia kupitia njia ya simu na Marisho Mtalumba. "On ne peut pas construire la democratie avec des arrestations et des menaces faites aux journalistes." hatuwezi kujenga demokrasia na kufunga kutisha au kunyanyasi wapashaabari bila sababu. Wanapashwa kuacha iyo tabia sababu itatuma wapashaabari wasitumike vizuri. Haiwezekani wapashaabari wafungwe sababu wamefanya kazi yao. Tumelomba waongozi waweze kutusaidia kusudi wapashaabari watumike bila tatizo, nao kungambo yao wanapaswa kuheshimu kanuni ya kazi yao. Akiulizwa, makamu kamisa wa polisi wa Kamonia alisema kuwa waandishi hao walikamatwa kwa ajili ya uchunguzi na kwa uh, ombi la korti. Kamanda Kabamba aliongeza kuwa mara nyingi kukamatwa kwa waandishi wa hao kunaambatana na mambo ya kipekee na vyumba vyote viwili vya bunge yaani bunge na baraza la seneti vilikutana leo hii kunako makao ya bunge. Suala muhimu katika kikao cha leo ilikuwa kuelezea kuhusu mkutano wa kujitegemea kwa majimbo uliofanyika hivi karibuni baina ya serikali na maliwali wa jimbo. Unaendelea kuifata taarifa habari hii kama inavyokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Okapi Kinshasa. Masomo yalianza leo hii mjini Kinshasa baada ya mgomo ya zaidi ya mwezi mmoja, waalimu wa Kinshasa walienda leo shuleni. Hii ni kutokana na mwito uliotolewa na vyama vya kutetea haki za waalimu Isiko pamoja na Sinekato siku ya sabato iliyopita. Hata hivyo, waalimu wanaendelea kungojelea mshahara wao wa mwezi wa Septemba. Mwalimu mmoja wa hapa Kinshasa anafasiria mbele ya mikrofoni ya Agat Mpona. Masomo imerudia, walimu wote wameanza kazi yao leo. Kwa sasa masomo imerudi vizuri, lakini hatuyapotea mishahara zetu, tumeongojea tu siku ya posho. Ndivyo tuliyepata lisinge, wenzetu walijelekeza bankini kwa kuchukua pesa, lakini waliwelezea wangojea katika ka juma, tunamo tungali na subiri tu. Na itafahamika kuwa walimu wengine walioelezea kando kando ya microphone walielezea kwamba wanasikitika kuona viongozi wengine wa mashule ambao wanaendelea kupokea pesa kutoka kwa wazazi na huku masomo yaliweza kufunguliwa tena katika maeneo ya Mbandaka ambako walimu wa, wa walienda kunako masomo ambao walikuwa wakikataa kurudilia masomo. Na huku kutokana na malalamiko yao waliweza kukubali mwito uliotolewa siku ya Sabato iliyopita na Sieko pamoja na, na Sinekat na huko Butembo katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, waalimu wengine walikataa kuenda kufundisha, huku wakisema kwamba wanangojelea hawawezi kupata mwito kutoka viongozi wao wa Sieko na Sinekat katika maeneo yao kabla ya kuanza masomo. Na mjini Mbujimai, jimboni Kasei ya Mashariki, masomo yalifunguliwa leo katika hali baridi. Waalimu wengine walikataa wali kuenda shuleni asubuhi ya leo, nao waalimu waliofika hawakufunza hawa wanafunzi, wanashurutisha kuanza masomo baada ya kulipwa kwa mshahara hao wa mwezi wa Septemba iliyopita. kutoka Mbushima ibiri, Iva Lutumba anaarifu zaidi. Asubuhi ya leo wanafunzi wa shule za serikali walikuwa njiani wakijelekea kunako mashule zao. Siku ya leo hii shule zote zilifungua milango zao, lakini hali haikukuwa kama kawaida, kwani walemushaji wengine hawakufika ifasi zao za kazi, wakikuwa wanataka mpaka serikali walipe mshara wao wa mwezi wa Septemba. Wanafunzi wenye tulikuta katika shule zao wanafasiria kama hawakusome leo, na wengine wakisema hawakuone hata walemushaji kati ya vyumba vyavo vya masomo. Kwa viongozi jimboni sinekat welemushaji wanapashwa kuanza kufundisha watoto kufuatana na mapatano ya Kinchasa. Ng'ambo zao wenye sieko walijikusanya asubuhi hii kuhusu kurudi kwa masomo siku ya leo. Kiisha mkusanyo wao waliomba welemushaji wote wafike katika shule zao kesho, siku ya pili ya juma hii, kwa kufundisha watoto. Tokea ya Mbujima, Bilivandutumba, Radio Kati. Hakuna vipimo vinavyofanywa kuna hospitali ya Isangi, kilomita mia moja makumi mawili na tano na mji wa Kisangani, inakaribia sasa juma moja. Sababu ni kuibwa kwa darubini, yaani mikroskopi mbili za hospitali hiyo, na watu wasiojulikana. Daktari mkuu wa hospitali hiyo anasikitisha sana na hali hiyo. Daktari Jarobert Chimanga anahojiwa na Anselme Memasua. Uchunguzi mbalimbali mbali na alama za ugonjwa ni ya muhimu katika hospitali kubwa sawa hii yetu. Tangu madhurubini ziliibwa, hatufani tena uchunguzi katika laboratwari yetu, na jambo hilo inatuletea tatizo katika hali yetu ya kazi. Kuna uchunguzi mingi unapashwa kufanyika, lakini haiwezekani. Kama vile umejua, kuna magonjwa moja ambaye zinapashwa kuvumbuliwa tu kisha ki uchunguzi ni kwa n lohombe hatuwezi kufanya uchunguzi wa ugonjwa huu kwa sababu hatuna tena madhurubini kwa sasa. Tunatumia elimu yetu wa kuvumbua magonjwa na wagonjwa wetu wanatunzwa kufuatana na uvumbuo wa utangulio. Daktari Jaro Robert Chimanga alisema ni vigumu kwake kutuma vipande mjini Kisangani kwa ajili ya kupimwa, sio kutokana na ukosefu wa usafirishaji bali pia kutokana na umbali uliokati hospitali hiyo na uh, vituo vingine vya afya. Na leo hii huko katika jimbo la Kivu ya kusini kumesherekwa na sikukuu jimboni ya mti huku Bukavu, uongozi jimboni wa mazingira pamoja na mashirika wafadhili wa walieleza shikitishwa sana na kukatwa mara nyingi kwa miti katika maeneo hayo. Matokeo mabaya ni kwamba mmonyoko umekuwa ukishambulia kata mbalimbali katika jiji hilo, na huku inasababisha hata vifo. Huku pia itafahamika kuwa kutokana na sikukuu hiyo miti elfu nne iliweza kupandwa katika maeneo mbalimbali. Viongozi wa jiji wanasema kwamba wataendelea na siasa ya kuweza kupanda mti na wengumu. Taarifa kutoka Bukavu na mwandishi wetu Kukatwa kwa miti kiolela kunaonekana katika mitaa yote mitatu ya mji wa Bukavu. Ibanda kwa mfano miti elfu kenda zilikatwa juu ya zile elfu kumi na nane zilizopandwa, hali kadhalika mtaani Bagira na Kadutu. Kiongozi wa chumba cha mazingira jimboni alisema zaidi ya kiwango kikubwa kilikatwa na wafungwa wa jela kuu ya Bukavu ajili ya kupika chakula wanasimamiwa mara nyingi na askari pamoja na polisi wanaolinda usalama kwenye jela, aliongeza kusema. Viongozi wa mji upande wao walionyesha huzuni wa kukatwa kwa miti kiolela, ndiyo maana ofisi ya meya imechukua mpango wa kubomoa nyumba zilizojengwa nafasi ya miporomoko. Waziri wa mazingira katika jimbo alithibitisha kwamba msimamizi wa jela kuu ya Bukavu amepewa tahadhari ili wafungwa wasiendelee kuharibu mazingira kwa mchana wa siku kuu ya mti jimboni Kivu ya kusini vijiti elfu makumi mawili vimepandikizwa Sange mtani Uvira na Minova kaskazini mwa Bukavu. Bukavu, Jean Kasami kwa niaba ya Redio Kapi. Na huo basi, ndugu msikilizaji, ndio utakuwa mwisho wa taarifa hii habari, taarifa iliyosomwa kwako nami, eh, Joakim Kalumendo. Kwa niaba ya wote nasema kwa heri na jioni njema. <coughs>