Hujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, karibu kuwa nasi katika dakika 15 ya habari mbalimbali, lakini kwanza kabisa sikiliza muhtasari wa habari. Waziri wa usafirishaji Remi Harikuseyo amefukuzwa kazi. Tangazo la hatua ya rais wa jamhuri lilisomwa mchana wa leo kunako vyombo vya habari vya taifa. Miongoni mwa makosa yanayomkabili kushindwa kazi, kwa kazi. Kwa kazi. Kwa kazi. Kuelefasiria kuhusu kuweko kwa jumuiya ya Ulaya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni swala lililokuwa muhimu katika mkutano na waandishi wa habari mjini Kinshasa. Katika mazungumzo hayo mwakilishi wa jumuiya ya Ulaya alielezea kuhusu kazi za jumuiya ya Ulaya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jimboni Kivu ya kusini, kampeni ya chanjo ya ngombe dhidi ya ugonjwa wa charbon ilianza leo hii katika maeneo ya Mugongo wa Lungu. Ugonjwa huo unashambulia unashambulia sana wanyama aina ya ngombe. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde, tega sikio, ndugu msikilizaji. Oh, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Waziri wa usafirishaji Remi Ari Kuseyo amefukuzwa kazi. Tangazo la hatua ya rais wa jamhuri ilisomwa mchana wa leo kunako vyombo vya habari vya taifa. Miongoni mwa makosa yanayomkabili kushindwa kazi. Hata hivyo, hapo jana, kunako redio yetu, waziri huyo alipokuwa akitoa maoni yake kuhusu ajali ya ndege, alisema kuwa hatua zake hazikukuwa zikiheshimiwa. Alikuwa akielezea sababu za kisiasa zilizofichwa. Remi Ari Kuseyo anahojiwa na, na Wafanya biashara awapashwe kutumika mpaka tu juu ya kupata feza, lakini wanapashwa kuwa na mapendo ya raiya. Mpaka hapa siafahamu nini iliyopitikana kwa sababu msiba ifanyiki na ndiyo naharikisha kwenda na, na pafasi msiba iliyofanyika. Sijui juu ya nini awakuheshimu mpango niliyochukua, pia siasa ndiyo inahusu hii swali, kwa ile siwezi kufasiria neno lolote mumemfata waziri wa usafirishaji huyo akielezea sababu za kisiasa suala hilo liliweza pia kuletwa na wabunge katika bunge la taifa leo hii huku mbunge lorandae aliweza kuelezea na kapi kuhusu barua moja iliyotolewa mnamo tarehe septemba iliyopita iliyosainiwa na waziri katika ofisi ya rais mwanasheria nkulu ambaye alikuwa akitaka waziri wa usafirishaji kuondoa hatua yake aliyokamata tarehe sita ogasi iliyokuwa ikikataza na ndege chache kuweza kuzunguka katika anga za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Huyu hapa mbunge wa jimbo la Kasai ya Magharibi, Laurent Dae akiwa mbele ya mikrofoni ya Claude Buse. Iswali inasikitisha watu wote kwa sababu mwezi iliyopita msiba iliyofanyika jimboni Kasai ya Magharibi katika kijiji ya Kakenge. Nashitaka waziri anayehusika na mambo ya usafirishaji kwa sababu aliongoza kamati ya kuchungua ufundi ya mandege za kubeba mizigo, lakini nashangara kuwona kama waziri alivunja mpango kwa sababu waziri mmoja kiongozi wake alimwandikia barua tarehe kumi n ya mwezi ya Septemba iliyopita, ndiyo kisha ile ndege zinarudilia ya kuruka. Wanapashwa kulinda maisha, hapana viashara. Kisha sasa wanakataza waziri wa usafirishaji kuendelea ya kazi. Nazani kama ni sababu tusifahamu kweli na baada ya vuta ni kuvuti nyingi ndiyo kikao cha leo cha bunge kiliweza kufunguliwa baadaye na saa nane za mchana. Mazungumzo ya leo yaliweza kuelezea kuhusu huku kuungua kwa ndege hiyo iliyofanya ajali hapo jana mjuni Kinsasa, na hii kutafuta ni nani atajibu kwa maswali baada ya kufukuzwa kwa waziri wa usafirishaji katika serikali na maoni mengine kuhusu ajali hiyo ya ndege ya hapo jana ni yale ya chama cha kisiasa cha RCD. RCD imeomba ndege zote ambazo hazilinganishwe na kanuni ziweze kukatazwa kuruka katika anga ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Msimamo huo ulitolewa mchana wa leo hii mbele ya waandishi wa habari chama hicho cha kisiasa kimeweza kutaka pia uchunguzi huru uweze kufanyika ili kujua sababu za ajali hiyo ya ndege Antonov iliyoanguka hapo jana mjini Kinshasa. Katibu mkuu wa chama cha RCD anasema kuwa kufukuzwa kwa waziri wa usafirishaji hakutoshi, lakini alitaka kwamba kesi iweze kufunguliwa kwa ajili ya watu wote waliohusika. Iber kabasubabu Basubabu yuko mbele ya mikrofon ya mikrofone ya George Kamujova. Watu wanakufa wa bamingi sana na manyumba nalabika ina pomoka ya mingi sana. Sie tunawaza na bale batu bote atabana, ata ya ministre d'etat mwingine ule alituma katasi kwa ministre wa transport kumwelezea atoshe ile ile decision ya kufaire voler ba ma avion Ajali ya jana ndiyo ya tatu kuhusu ndege aina ya Antonov kwa kipindi cha miezi miwili, baada ya ajali ya huko Goma ya ndege ya ka Galaxy kavachi, na huku baada ya ile ya karibu Airways mwezi uliyopita huko Malemba Nkulu jimboni Katanga, na hii ilipelekea waziri wa usafirishaji kuweza kuchukua hatua huku kulingana na wajuzi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuhusu usafirishaji wa ndege, na huku wameweza kuelezea kwamba inafaa kuwachia uongozi wa viongozi wa ndege desea pamoja na shirika la njia za anga, pamoja na hao kuweza kuhusika na kanuni ya kimataifa kuhusu masuala ya kuingiza ndege na uchunguzi wa ndege baada ya kupigwa marufuku huko kwa waziri. Okapi. Aksio kipindi cha Redio Okapi kiliweza kuhojiana na bwana Paskali Isai, kiongozi makamu wa shirika la njia za anga RVA ambaye anahusika na usafiri wa anga huku, ambaye alikuwa akitoa wa mwito wake, ilikuwa ni mwezi uliopita. Tumsikize. Ndege cha kubeba mizigo ndiyo inaleta shida kubwa. Katika nchi ya Angola, nchi Gabon pia pamaeneo zingine, wanakataza zile ndege kuruka zile ndege zilitumishwa wakati ya vita ya pili ya ulimwengu, na sasa aziendeke tena sawa na kanuni ya kuruka, lakini wanatutumia azo pia. Watu wanazituma katika jamhuri ya demokrasia ya Kongo ni wakuu wa siasa pia waaskari, na ndio wakati zile ndege zinafika huko, shirika bas inapashwa kuitika zile ndege kuruka, na waelezea kama shida kubwa ni katika upande ya kisiasa kanuni kwa swali moja, wanazoezi kutafuta wataalamu kwa kufanya uchunguzi, lakini katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wafanyakazi wa siasa ndio wanachukua mipango, ndio maana kuna shida na idadi ya watu waliofariki katika ajali ya ndege aina ya Antonov makumi mawili na sita iliyoanguka jana katika kata Kingasani hapa mjini Kinshasa imekuwa ikiongezeka. Idadi ya mwisho iliyotolewa na wizara ya masuala ya kibinadamu inasema kuwa ni watu makumi matano ndio waliofariki na makumi matatu waliojeruhiwa ambao sasa wako katika hospitali mbalimbali jijini Kinshasa. Duru za wizara ya masuala ya kibinadamu zinasema kuwa moto ulizuka tena wakati wa usiku katika mabaki ya ndege iliyoungua na kuvuruga shughuli za wakoaji. Kazi ilianza tena mapema leo. Mimi Engumba alifuatilia habari hiyo na kutuletea taarifa inayosomwa naye Karin Damuso. Waziri anayehusika na mambo ya kiutu anafasiria kama mpaka leo hii siku ya tano shirika Croix Rouge naendelea ya kutafuta watu walioguswa na msiba bafasi msiba iliyofanyika kutokana na masemi manyumba la waziri anayehusika na mambo ya kiutu matukio ya mwisho kwa msiba unaonyesha kama watu makumi tano walifariki na watu makumi tatu ndio walilumizwa kwa hii msiba. Hospitali mkuu mjini Kinshasa ilipokea watu kumi na tatu walilunguzwa vikali. Chumba ya maiti ya hospitali huyo ilipokea maiti makumi mbili na tano. Hospitali Roi Baudouin wa mtaa wa Njili inaeleza kama watu wawili walifariki na makumi mbili na tatu ndiyo walilumizwa vikali pia ofisi la waziri anayehusika na mambo ya afya, ofisi la kiongozi wa mji wa Kinshasa, pia shirika Médecins Sans Frontières ndio inapa na msaada wa kwa watu walioguswa na swali. Waziri anayehusika na mambo ya usafirishaji alikataza ndege kuruka, lakini kisha masiku alitoa ruhusa. Watu wa wamoja wanaeleza kama ndege ni ya aina Africa One na wengine ya Elsam Air. Waziri ya mambo ya kiutu anasema kama ile shirika inapaswa kupana na msaada kwa watu walioguswa na msiba. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kama inavyokujia kutoka idhaa ya Radio Okapi Kinshasa ki, <mulia> Kuelezea kuhusu kuweko kwa Jumuiya ya Ulaya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lilikuwa swala muhimu katika mkutano na waandishi wa habari leo hii mjini Kinshasa. Katika mazungumzo hayo, mwakilishi wa Jumuiya ya Ulaya aliweza kuelezea kuhusu kazi za Jumuiya ya Ulaya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hususan msaada kuhusu harakati ya uchaguzi ambayo alitaja kuwa kazi kubwa sana ambayo Jumuiya ya Ulaya ilifanya nchini humu. Hata hivyo pia alielezea kuhusu kazi nyingine za sekta ya majengo. Kuhusu sekta hiyo ya majengo, huyu mfanyakazi kunako seksheni ama tawi la kisiasa la ujumbe ya jumuiya ya Ulaya nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo anaelezea hapa masababu sababu za kazi hizo kunako eneo hilo. Virgini Ramey aliweza kuojiwa kupitia njia ya simu na Mireibukasa. Uh, l'impact est assez facilement visible. Kinyume kinaonekana wazi kwani ikiwa wanajenga balabala moja, mara hapo watu watatambua kazi iliyofanyika na mafaa yake, kwa sababu inawasaidia kwa kusafiri kwa upesi. Pia balabala inaleta jinsi ya kutembea kwa pande mbalimbali za nchi, basi muungano wa Ulaya unatengeneza balabala nyingi hasa balabala kuu inayoenda huko Matadi uh, na inayofikisha vitu vingi hapa Kinshasa. Vilevile tunatengeneza balabala nyingi katika mji wa Kinshasa y a na shirika la Marekani kuhusu biashara na maendeleo pamoja na shirika la umeme la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesaini leo hii mkataba wa usaidizi kunako Centre Culturel Americain huku. Kutokana na mkataba huo, serikali ya Marekani imeweza kutolea SNEL zaidi ya dola za Kimarekani uh, elfu mia tano makumi matatu na tatu. Fedha hizo zitasaidia katika hali ya, ku ya kutoa fedha kwa mafunzo ya kuweza kuleta mradi wa umeme e katika eneo la Nzilo ya pili kunako mto Lualaba huko Kolezi jimboni Katanga. Bwana Samuel Brock ambaye anahusika na maswala kunako ubalozi wa Marekani aliweza kuwakilisha serikali ya Marekani pamoja na mkurugenzi wa Esnel Yengo Masampu aliwakilisha Esnel na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. mm-hmm na taarifa kutoka huko Bukavu jimbo la kusini inasema kuwa kampeni ya chanjo ya ngombe dhidi ya ugonjwa wa charbon ilianza leo hii katika maeneo ya Mugongo wa Lungu. Ugonjwa huo unaoambukiza unashambulia hasa sana wanyama aina ya ngombe. Kampeni hiyo inafadhiliwa na shirika la kilimo na chakula ulimwenguni FAO, ikilisaidiwa pia na ofisi ya inspekta jimboni ya usikai na kilimo na ufugaji. Lengo la kampeni hiyo ni ku, u, kukinga ugonjwa huo unaoambukizwa katika mtaa wa walungu ulio karibu na bonde la Ruzizi ambako ugonjwa huo umetangazwa tayari. Kampeni hiyo inafanyika baada ya kuwahimiza wafugaji. Kutoka Bukavu, Jakasami anaarifu zaidi. Vidonge elfu mia moja makumi sita ndivyo vinatumiwa katika kampeni hiyo inayotoka anzishwa siku moja baada ya sikukuu ya kimataifa ya wanyama. Kampeni ya chanjo inahusu ng'ombe elfu mia moja. Mtawa wa lungwa ambao unahusika uko kwenye mipaka ya bonde la mto wa Rusizi, ambako wahami wameanza kurudi wakiwa na wanyama wao kutoka nchi jirani. Ugonjwa umekwisha onekana katika sehemu hizo. Kampeni ya chanjo ina shabaha ya kuzuia kutanda kwa ugonjwa dhidi ya wanyama, wakati wafugaji wanaanzilia upya ufugo ufugo ulioharibiwa na vita pamoja na uporaji wa makundi mbalimbali mbali yenye silaha. Kisha Walungu, mpango wa chanjo ya wanyama utaendelea sehemu za Uvira na Fizi Baraka. Bukavu, Jean Kasami, kwa niaba ya Radio Okapi. Tukisalia katika jimbo hilo hilo tu, dola za Kimarekani elfu kumi na nane, simu nyingi za mkono pamoja na vifaa vingi vyenye thamani vimeibwa. Vitu hivyo viliibwa juzi magharibi katika gari moja kijijini e, Kawizi, kilomita 4 kaskazini mwa mji wa Buvira, magari mengine matano yanayo, yana, yalianguka mikononi mwa watu hao waliokuwa wamevalia mavazi ya kijeshi. Hapo jana asubuhi, wahanga wa uporaji huo walileta malalamiko yao kunako ofisi ya upelelezi wa kijeshi ya brigedi ya mia moja na tisa ya huko Uvira. Na huo basi, ndugu msikilizaji, ndio utakuwa mwisho wa taarifa hii ya habari. Hadi siku nyingine, nasema kwa heri, wikend njema.